[Funland] Phòng khám tư vấn: Bệnh Truyền nhiễm & Nhiệt đới; Viêm gan virus A, B, C, D,...; HIV

ducdien

Xe máy
Ở đây có mấy việc:

1. Kết quả XN của mẹ cháu như vậy là nên uống thuốc để điều trị rồi.
2. Zeffix là biệt dược của lamivudin. Lamivudin bây giờ hiệu quả điều trị viêm gan, nếu dùng đơn độc, thì không được tốt, sớm kháng thuốc, đặc biệt là những người đã điều trị dở dang từ trước như mẹ cháu. Tuy nhiên có một lợi điểm là an toàn cho phụ nữ có thai (kể thì mấy thuốc uống điều trị viêm gan cũng đều an toàn cả). Nên chắc ý thầy Long là dùng thuốc này giúp giảm virus xuống, qua đó giảm khả năng lây cho con chăng.
3. Mẹ cháu đã uống thì ko nên dừng ạ, để tránh nguy cơ viêm gan bùng phát.
4. Mẹ cháu nên tham khảo trước với bác sỹ bên đó, em nghĩ là việc tiêm HBIg và vacxin chắc cũng là thường quy tiêu chuẩn ở đó.
5. Sau khi sinh nên khám và điều trị viêm gan nghiêm túc. Em nghĩ TDF+lamivudin là một phác đồ khá tốt. Mấy thuốc đó theo em nhớ là cũng không ảnh hưởng đến việc bú mẹ đâu. Điều trị viêm gan 1 việc rất quan trọng là KIÊN TRÌ ạ

Lucky Luc

Đi bộ
Ở đây có mấy việc:

1. Kết quả XN của mẹ cháu như vậy là nên uống thuốc để điều trị rồi.
2. Zeffix là biệt dược của lamivudin. Lamivudin bây giờ hiệu quả điều trị viêm gan, nếu dùng đơn độc, thì không được tốt, sớm kháng thuốc, đặc biệt là những người đã điều trị dở dang từ trước như mẹ cháu. Tuy nhiên có một lợi điểm là an toàn cho phụ nữ có thai (kể thì mấy thuốc uống điều trị viêm gan cũng đều an toàn cả). Nên chắc ý thầy Long là dùng thuốc này giúp giảm virus xuống, qua đó giảm khả năng lây cho con chăng.
3. Mẹ cháu đã uống thì ko nên dừng ạ, để tránh nguy cơ viêm gan bùng phát.
4. Mẹ cháu nên tham khảo trước với bác sỹ bên đó, em nghĩ là việc tiêm HBIg và vacxin chắc cũng là thường quy tiêu chuẩn ở đó.
5. Sau khi sinh nên khám và điều trị viêm gan nghiêm túc. Em nghĩ TDF+lamivudin là một phác đồ khá tốt. Mấy thuốc đó theo em nhớ là cũng không ảnh hưởng đến việc bú mẹ đâu. Điều trị viêm gan 1 việc rất quan trọng là KIÊN TRÌ ạ
Em cám ơn bác!

Em sẽ để dành chờ tham khảo thêm ý kiến BS bên này thêm ạ. mà cái TDF là gì hả bác?

Lê Chon goang

Xe tải
Bẩm các Cụ
Iem mới vào thớt này, thấy cũng hay hay. Nhưng Iem cung phải cảnh báo các Cụ rằng TDF( Tenofovir) là tránh dùng cho Trẻ dưới 12 tuổi, đặc biệt là Phụ nữ mang thai nữa nha. Nó ảnh hưởng đến sự phát triển của Xương

ducdien

Xe máy
Em chỉ biết tenofovir là Category B của FDA và bên HIV nhà em thì đã được OK cho sử dụng ở trẻ em dưới 12 tuổi rồi ạ

Lê Chon goang

Xe tải
Hơ, Cụ ở Mẽo à? Nếu ở bển thì TDF có dạng dành cho trẻ em trên 2 tuổi( FDA đã phê duyệt) Nhưng mà ở VN thì ????( Chắc còn đầu lâu[-X)
Độc tính của một số thuốc ARV trong phác đồ bậc hai và cách xử trí
Thuốc
ARV Độc tính, tác dụng phụ hay gặp Xử trí
TDF
Độc tính với thận
Ảnh hưởng lên sự phát triển xương
Giảm liều khi có suy thận. Thay TDF
bằng ABC.
Tránh sử dụng cho PNMT và trẻ em

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Em chỉ biết tenofovir là Category B của FDA và bên HIV nhà em thì đã được OK cho sử dụng ở trẻ em dưới 12 tuổi rồi ạ
@ducdien:
Cụ cho thông tin chi tiết hơn về tenofovir đi, thuốc đã được FDA phê duyệt như thế nào để AE hiểu hơn

Lê Chon goang

Xe tải
Iem có 1 bài trình bày của BS Marc từ ĐH Columbia, Mỹ về TDF. Nhưng không biết up lên như thế nào. Dung lượng là 2 MB= ppt. CỤ nào biết thì giúp iem với

Lê Chon goang

Xe tải
Iem Ví dụ nhé:
[FONT=&quot]—[/FONT][FONT=&quot]Approved for use in children [/FONT][FONT=&quot]>[/FONT][FONT=&quot] 12 by FDA in 2010[/FONT]
[FONT=&quot]—[/FONT][FONT=&quot]Được duyệt sử dụng cho trẻ >12 tuổi bởi FDA( Cơ quan quản lý Dược phẩm và Thực phẩm Hoa kỳ) năm 2010.[/FONT]
[FONT=&quot]—[/FONT][FONT=&quot]Approved for use in children [/FONT][FONT=&quot]>[/FONT][FONT=&quot] 2 by FDA 2012[/FONT]
[FONT=&quot]—[/FONT][FONT=&quot]Được duyệt sử dụng cho trẻ em [/FONT][FONT=&quot]>[/FONT][FONT=&quot]2 bởi FDA năm 2012[/FONT]
[FONT=&quot]—[/FONT][FONT=&quot]Oral powder is currently available in the US[/FONT]
[FONT=&quot]—[/FONT][FONT=&quot]Bột dạng uống hiện đang sử dụng tại Hoa kỳ[/FONT]
[FONT=&quot]—[/FONT][FONT=&quot]Dose 2 - < 12 yrs – 8 mg/kg once daily[/FONT]
[FONT=&quot]—[/FONT][FONT=&quot]Liều sử dụng 2- < 12 tuổi : 8mg/kg 1 lần mỗi ngày[/FONT]

camdo

Xe hơi
Vì em đang ở cái xứ mà em thành mù, câm, điếc mà lại đang bầu bí, cần tư vấn về vấn đề này quá mà tìm mãi mới ra được top này của các bác! Em sốt ruột đọc mỗi 3 trang đầu và trang cuối rồi post bài xin ý kiến bác Ducdien luôn ạ.

Ca của em là thế này : Em phát hiện ra VGB ở trạng thái vi rút phát triển cách đây gần chục năm, em uống Zefix được hơn 1 năm thì ngừng vì lười. Khi sinh bé đầu ở viện C và cháu đã được tiêm đủ kháng thể và vắc xin, lúc 3 tuổi e có đưa cháu đi kt ở viện DH Y HN thì âm tính.

Lần bầu bí thứ 2 này, em có đi kt lúc được 13 tuần - tháng 3-2012, chỉ số như sau :
AST : 40,
ALT : 69
AFT : 16.75
HBV DNA : >6,4X10 mũ 8
( SL virut ( IU/ml) : >1,10x10 mũ 8.

Lúc đó thì bs khám chỉ yêu cầu 3 tháng sau khám lại, k cho dùng thuốc gì vì e đang mang bầu ở 3 tháng đầu. Cuối tháng 4 em có việc vào viện ĐHY, có túm được thầy Long, mang kết quả này cho thầy thì thầy kê cho em Zefix và dặn là từ tháng thứ 7 thì uống và thầy nói với em là để bớt nguy cơ lây sang con, vì các cháu bị lây nhiễm từ mẹ thì rất thiệt thòi về tuổi thọ.

Em cũng không hỏi được gì thêm nhiều vì lúc ấy thầy quá bận, sau đó 1 tuần thì e sang Nga, và em cũng sẽ sinh cháu, rồi sinh sống ở bên này. Vì mới sang được 2 tuần nên e cũng chưa đi kiểm tra lại vì còn vướng một số thủ tục tạm trú vv..

Em đang rất băn khoăn về tư vấn của thầy, liệu em có nên uống thuốc hay không? uống hết 4 hộp như thày Long đã kê thì sao vì em muốn nuôi con bằng sữa mẹ?!?

Em rất tha thiết được bác lưu tâm tới mẹ con em, vì em cũng chưa biết các bác sĩ bên này sẽ xử lý thế nào với trường họp của em? Giá như ở nhà thì có thể em tạm yên tâm với biện pháp tiêm Hepabig và vắc xin của C hay Việt Nhât hay bất kì viện phụ sản nào. Quan trọng hơn nữa là tình trạng của em thì nên điều trị như thế nào để có kq tốt nhất cho cả em và em bé?

Bác ơi, mong bác bớt chút thời gian cho em bác nhé! Em cảm ơn bác rất nhiều!
Cụ ạ, Nếu cụ đã dùng Lamivudine thì nhớ dùng suốt đời và tuân thủ đúng giờ giấc đấy cụ nhá. đừng thấy khi tải lượng xuống dưới ngưỡng mà bỏ là coi như xong. cháu thấy có vài Dr bên BM nhận điều trị khỏi hẳn cho bệnh nhân bàng cách cho uống lami để đưa tả lượng xuống thấp rồi trả về địa phương. vai tháng sau lại thấy nhập viện vì không có thuốc ức chế. Lami cũng không gây ảnh hưởng đến thai nhi nên cụ có thể dùng ngay từ thời kì đầu mang thai.

Mr.Thacmac

Xe máy
Kính chào Cụ Trung Kiên,
Em dang hoang mang quá. Tình trạng bệnh tình của em như sau:
Phát hiện bị VGB khoảng từ năm 2003.
Năm 2005, tình trạng sức khỏe sa sút, men gan cao, có dùng thuốc Gan của ông Nguyễn Phùng ở Đô Lương Nghệ An. Sau đó sức khỏe bình phục, men gan trở về bình thường.

1. Đến 19/10/2010 làm xét nghiệm DNA có Kq: 11 850 000. Sau đó cắt thuốc của cụ Nguyễn Phùng lần hai
2. Ngày 24/03/2011: DNA : 36 630 000 copies/ml. HBeAg(Elisa): Dương tính 675.6. ALT : 81. AST: 95. -> không dùng thuốc cụ Phùng nữa.
Bắt đầu điều trị bằng Lamivudin - 100 mg từ 24/03/2011. Ngày 30/5 ALT: 61, AST: 56
3. Ngày 09/7 bắt đầu bằng Cà gai leo (thuốc dạng viên nén do Cty Tuệ Linh SX). 12/7 xet nghiệm DNA: 2,11 x 10 mũ 5 copies/ml. Hết tháng 07/2011 dừng Lamivudine, chỉ dùng SP Cà gai leo cho đến hôm nay./
4. 15/11/2011: DNA: 9,17 X 10 mũ 8. ALT: 75: AST: 48.
Như vậy giờ em nên điều trị như nào hả cụ?
Em có nghe nói nếu điều trị bằng Tây y thì hiện giờ có một số phương pháp sau:
1, Dùng Lamivudin + Tenofovir => Phương pháp này rất nghiệt ngã là không thể để đứt thuốc ngày nào, nếu đứt thuốc thì bệnh sẽ bùng phát tồi tệ hơn (theo em đọc được khuyến cáo của FDA (USA))
2, Dùng Cycloferon + Fortec => phương pháp này hình như ít thấy sử dụng, ko bít thực hư thế nào?
Vậy mong các bác tư vấn giúp em, hiện em đang hoang mang quá.
Ah em nghe nói có cụ Duc Dien và cụ DrChinh là chuyên gia về món này.
Vậy cu Kiên có thể cho em xin số Mob của Cụ và của Cụ Duc Dien/Cụ Chính vói ạh>
Em xin đội ơn các cụ lắm lắm ah>
Chờ tin các cụ
Kính gửi các cụ Đức, cụ Chính, cụ Kiên và các cụ đáng kính khác trên Otofun,
Sau một thời gian khá dài im ắng để nín thở theo dõi và điều trị, em lại mạn phép lên đây để có đôi điều xin các cụ chỉ giáo ạh.
Phác đồ mà em đang dùng từ tháng 12/2011 là combind cả hai loại thể hệ mới nhất:
Tenofovir 300 mg (GetinoB) + Entecavir (Baraclude).
Ngày bắt đầu uống thuốc: 08/12/2011
Phải nói tâm trạng của em bi chừ là "chán ko buồn chết"! vì sau 7 tháng điều trị từ tháng 12/2011 đến nay, mặc dù đã dùng phác đồ "độ 03, tiên tiến nhất về thuốc uống đang được áp dụng tại Mỹ" nhưng xem ra cái loài Virus vireo gì đó mà em đang mắc phải thật cứng đầu và kết quả không như mong đợi.
Em xin tóm lược kết quả như sau:
Ngày XN ALT AST HBV DNA HBeAG
08/12/2011 72 41 5,4x10 mu 6 Dươngtinh
15/3/2012 53 42 3,72x10 mu5 ''
15/6/2012 45 30 2x10 mu 4 "
Ngày 04/7 vừa qua em có ra Huế khám lại và được BS kết luận là "đáp ứng với thuốc" quá kém. Giờ phải chuyển sang tiêm Pegasys.
Em nghe mà lặng cả người. Theo em tìm hiểu thì loại Pegasys này của Pháp hoặc Thụy Sỹ gì đó, mỗi mũi có giá trên dưới 3,5 tr. Em nghe rụng rời cả chân tay vì chi phí như vậy là quá đắt cho em, chán ko buồn chết.
Em có gọi hỏi lại BS thì bác ấy bảo tuy là tiêm nhưng cơ hội thành công cũng chỉ 50% thôi. lại nữa.
Giờ em đang hoang mang quá, Em cũng không biết là giờ phải làm thế nào.
Vì nghe nói BS H đang điều trị cho em cũng có tiếng lắm, cũng đi tu nghiệp gì đó bên Pháp, Hoa Kỳ.
Em cứ thắc mắc là tạo sao lúc trước em điều trị thời gian ngắn (như đã đề cập thư trên) bằng Lamivudin lại có vẻ như đáp ứng rất tốt(các cụ tham khảo ở trên). Nhưng khi dùng cả Teno + Entecavir lại không đáp ứng như vậy?
Giờ em nên làm thế nào?
Điều trị tiếp với 02 loại đó? (vẫn tiếp tục với Baraclude? thuốc này đắt quá!!!) hay hướng thế nào?
Em có cần làm thêm XN gì nữa như là xác định type virus chẳng hạn ...
để có hướng điuề trị tích cực hơn không?
Mong các cụ giúp em với.
Xin chân thành đội ơn và chờ tin các cụ ạh.
Dây thép và Email của Em: 0905674540; erickien@yahoo.com
P/s: À em xin thônng tin thêm là em hiện giờ tình trạng sức khỏe vẫn tốt, ăn ngủ bt, cân nặng ... đều tốt ạh. Em vẫn yêu và chơi em ... Têlis đều đặn ngày một phát ạh.

HYB

Xe tải
Em xin được các bác sỹ OF giúp đỡ và tư vấn cho trường hợp của em:
Tuần vừa rồi em có đi khám sức khỏe theo quy định của công ty tại bệnh viện Việt Đức, sau khi kiểm tra các bộ phận của em làm việc bình thường chỉ mối gan của em bị nhiễm mỡ nặng và nghi bị sơ gan giai đoạn đầu, khi siêu âm xuất hiện các nốt giảm âm và các bác sỹ nghĩ đến các mô gan lành(Từ chuyên môn nên em không rõ lắm, Em 44 tuổi cao 1,71m nặng 78kg) và có nói em nên khám lại tại các chuyên khoa để được hướng dẫn kỹ hơn và nên chụp cắt lớp để kiểm tra, em có hỏi có phải uống thuốc gì không thì các bác ấy bảo là uống cây nhâm trần, hạn chế bia riệu, không nên ăn nội tạng động vật. Năm em 23 tuổi có bị viêm gan vi rút (Viêm gan A), sức khỏe em hiện tại bình thường và cũng chưa sử dụng thuốc gì từ trước tới nay để điều trị gan nhiễm mỡ (khoản này em tự nhận xét là chủ quan và lười ). Thực sự thì gan nhiễm mỡ năm nào khám các bác ý đều cảnh báo nhưng lần này nghi bị sơ gan làm em sợ quá . Tính trang của em là vậy, các bác giúp em nên khám và kiểm tra lại ở đâu và cần làm những gì. Xin cảm ơn các bác.

hoangtungauto

Xe buýt
kết quả xét nghiệm của em tạm thời em up đc thế này vì em sợ nó kô rõ lên để mai em scan lên tiếp

hoangtungauto

Xe buýt
kết quả xét nghiệm của em (tạm thời em đưa thế này) mai em scan lên đầy đủ hơn mong các cụ xem giúp em nhé, mong hồi âm các cụ

hoangtungauto

Xe buýt

ducdien

Xe máy
Men gan của bác là bao nhiêu ạ? HCV genotype 6 nói chung là đáp ứng tốt với interferon. Với lượng virus như vậy em nghĩ nên cân nhắc điều trị. Bác có thể đến khám ở khoa Lây BM hoặc Viện nhiệt đới

hoangtungauto

Xe buýt
Men gan của bác là bao nhiêu ạ? HCV genotype 6 nói chung là đáp ứng tốt với interferon. Với lượng virus như vậy em nghĩ nên cân nhắc điều trị. Bác có thể đến khám ở khoa Lây BM hoặc Viện nhiệt đới
MEN gan em bình thường.CỤ ơI cho em hỏi bệnh của em .nên điều trị ở đâu tốt nhất ạ .kinh phí hết khoảng bao nhiêu hở cụ.và mất bao nhiêu thời gian .liệu có khỏi hẳn ko việc này em lo quá cụ làm ơn gíp em với.

ducdien

Xe máy
MEN gan em bình thường.CỤ ơI cho em hỏi bệnh của em .nên điều trị ở đâu tốt nhất ạ .kinh phí hết khoảng bao nhiêu hở cụ.và mất bao nhiêu thời gian .liệu có khỏi hẳn ko việc này em lo quá cụ làm ơn gíp em với.
Nếu ở HN thì mấy chỗ em nói (khoa Lây BM hoặc Viện Nhiệt đới) đều được cả. Nếu BS chỉ định dùng peg-interferon và ribavirin thì cũng khá tốn đấy ạ. Em ko rõ giá thành cụ thể đâu ạ, nhưng pegIFN thường là tiêm 1 tuần 1 lần, còn thuốc kia thì uống. Cái này cứ phải điều trị một thời gian xem đáp ứng ra sao thì mới tính tiếp được ạ. Mục tiêu là ức chế hoàn toàn được virus ạ.

betititi

Đi bộ
Các bác ơi em mới tham gia diễn đàn, mong được các bác giúp đỡ.
Em có lần mò tìm thông tin trên mạng thì có dò dẫm được ở đây khá nhiều kiến thức về bênh viêm gan B nên em mong sẽ được các bác am hiểu bệnh này và có khả năng hỗ trợ giúp đỡ điều trị bệnh này thì có thể giúp em.
Hiện tại mẹ em đã bị viêm gan B ở mức độ nặng bắt đầu có dấu hiệu chuyển sang xơ.
Mẹ em đang theo điều trị tại bệnh viện Nhiệt Đới. kết hợp với uống lá chó đẻ răng cưa ( Diệp hạ châu) nấu nước uống tại nhà. Mới đây anh trai em đi xét nghiệm cũng dương tính Viêm gan B rồi. Nói chung gia đình cũng đang rất hoang mang.
Xin các bác cho em lời khuyên nào đi ạ. Nếu chỉ được bác sĩ nào có phác đồ điều trị bệnh này chuẩn thì em cám ơn. Vì hiện tại có quá nhiều thầy mà không biết tới chỗ ai cho yên tâm cái đầu. Các bác tin tưởng ai giới thiệu giúp em với :(
Em đang mang thai tháng thứ 6, chưa đi xét nghiệm viêm gan B bao giờ. Việc gia đình có tới 2 người bị viêm gan B như vậy ( dù không ở cùng nhau, em hiện ở HN cùng chồng còn mẹ và anh trai em ở Quảng Ninh) khiến em cũng đâm lo. Các bác cho em lời khuyên luôn em có nên đi xét nghiệm viêm gan B ngay bây giờ không? nếu + thì em phải làm gì?

E hèm!!!!!!!!! Bác sỹ ơi!!!!!!!!!!!!!

Nhà cháu bị gầu BS ạ, nhưng mà bị gầu ở đầu dưới, thế mới ngại chứ, gầu ở đầu trên thì ít ngứa, chứ gầu ở đây thì gãi bằng thích thì thôi chứ không hết được, được cái gãi sướng lắm nên nhà cháu cứ bôi Flucina mỗi khi không thích gãi, còn lúc nào thích gãi thì ngừng bôi một hai hôm là lại sướng như xưa. Nhà cháu có biết là BV da liễu chữa cái này dễ nhưng ngặt nỗi người tình cũ nhà cháu lại làm ở đó nên càng ngại, vậy lên đây mong các cụ khám qua thư giúp nhà cháu với!
P/s: Đừng cụ nào hù cháu nhá, trước khi post nhà cháu đã xem kỹ triệu chứng của SIDA rồi.

Chỉnh sửa cuối: