[Funland] Phòng khám tư vấn: Bệnh Truyền nhiễm & Nhiệt đới; Viêm gan virus A, B, C, D,...; HIV

benq

Xe điện
Với KQ xét nghiệm như vậy thì theo em như sau:
Em bác có bị nhiễm Virrut VGB nhưng hiện tại đang ở thể nằm im, HBeAg (-) chúng tỏ virut không sinh sôi. AntiHbe (+) chứng tỏ em cụ đã có kháng thể chống lại virut. Đếm virut thì ở mức ngưỡng, nên không có vấn đề gì cả. Các chỉ số khác về sinh hóa và chức năng gan thận đều bình thường. Như vậy kết luận lại là em bác không có vấn đề gì cả hiện nay về gan. Hàng năm nên đi làm XN sau mỗi 6 tháng để theo dõi kiểm soát tình trạng virut. Còn về đi ngaòi ra máu thì chắc chắn là không phải do gan rồi sau khi xem kq xét nghiệm.
Lời nhận xét và khuyên như này rất đúng, không phải lo gì cho cậu em nữa cụ chủ thớt à. Hàng năm nên kiểm tra định kỳ men gan và HBV-DNA là được (3 - 6 tháng/lần)
Vâng, cám ơn hai cụ nhieu , phúc nhà cậu e e còn to rồi, đội ơn cac cụ, cả nhà nó trút được ganh lo suot thời gian qua rồi ~o)

hunter0710

Xe tải
Hôm nay mới đọc đc thớt này, em xin các bác tư vấn cho em. Nhà em thì bố em nhiễm VGB, em trai cũng mang virtút nhưng chưa phát bệnh, em cũng mang virút và đã phát bệnh cách đây khá lâu rùi. Hồi đấy em còn đang học ĐH năm 2003 thì phải, đợt đấy em thấy người mệt ăn vào thì nôn, hồi đấy cứ tưởng em bị ốm bt mấy hôm thì khỏi, không ngờ bị 1 tuần không đỡ, cứ nằm 1 chỗ thôi. Đến lúc thấy mắt vàng, da vàng mới xét nghiệm thì men gan rất cao, em nhớ không nhầm thì vào khoảng 1500 ( 1500 nghĩ đến em vẫn thấy sợ ), số em chắc đc ông bà phù hộ chứ hôm ấy tưởng đi luôn ( lúc ấy cũng mệt mà ), bác sĩ hôm đấy giữ lại viện nhưng do mẹ em cũng làm bên nghành y ( tuyến Huyện thui) nên xin đơn thuốc và điều trị tại nhà.Đợt đấy chỉ uống mấy loại đơn giản Fortex,... kết hợp với truyền nước. Đợt đấy điều trị mất mấy tháng thì em cũng đỡ hơn nhưng không khỏe như trước. Thời gian sau thì có đi xét nghiệm nhân tế bào virút gì đó ( em k nhớ rõ ) ở chỗ Yet-xanh, em có nhân tế bào phát triển ( k biết có nói thế có đúng k) phái sử dụng thuốc Zecphich ( ngày đó hiếm và khá đắt ). Dùng đc 1 năm thì em không dùng nữa chuyển sang dùng thuốc lá. Khoảng 5 năm trở lại đây thì em chẳng dùng thuốc gì nữa. Em vẫn thấy mình khỏe mạnh bình thường ( cao 1m75 nặng 72kg). Em không rượu bia, cafe, chè.. các chất kích thích, chỉ có hay thức khuya. Vậy cho em hỏi :
- Với biểu hiện vậy em có nên dùng thuốc nữa không ?
- Nếu cần khám em nên khám ở đâu uy tín ?
- Em có nguy cơ bị xơ gan chưa ? ( vì men gan tăng cao vậy mà )
- Có thuốc nào chống xơ gan k?
Mong các bác tư vấn cho em !
Em cám ơn các bác nhiều !

ducdien

Xe máy
Có mấy việc:

1) Khả năng nhiều bác mang virus mạn tính, lần trước là 1 đợt viêm gan cấp. Có phải uống thuốc nữa ko thì tùy thuộc vào tình trạng virus và gan của bác hiện tại. Bác có thể đến bệnh viện (các bệnh viện tuyến tỉnh và trung ương, ví dụ Bạch Mai, BV Viện Nhiệt đới...) để khám, xét nghiệm xem men gan, virus của bác ra sao thì mới biết là nguy cơ thế nào, có xơ gan hay ko... Có nhiều trường hợp sau 1 đợt viêm cấp như vậy virus bị kiểm soát hoàn toàn, khi đó thì bác yên tâm. Dù sao phải khám mới biết được.

2) Em ko rõ về thuốc chống xơ gan. Với viêm gan B thì kiềm chế virus là 1 trong những biện pháp nhằm ngăn ngừa xơ gan. Ngoài ra còn cần hạn chế bia rượu nữa

3) Em nghĩ là cả nhà bác (kể cả 2 phụ huynh ạ) cũng nên đi khám cùng bác

Tien_TCFC

Xe điện
Em xin phép lôi thớt này lên chút ạ.

Em có người quen bị viêm gan C. Ngày mai 8-3 muốn khám và xét nghiệm ở Bạch Mai.

Em kính hỏi các Cụ là khám ở đâu và nên điều trị theo bác sỹ nào từ đầu thì tốt ạ.

Em cảm ơn các Cụ và chờ thông tin đến sáng mai ạ (l)

MrKien_Trung

Xe điện
Em xin phép lôi thớt này lên chút ạ.

Em có người quen bị viêm gan C. Ngày mai 8-3 muốn khám và xét nghiệm ở Bạch Mai.

Em kính hỏi các Cụ là khám ở đâu và nên điều trị theo bác sỹ nào từ đầu thì tốt ạ.

Em cảm ơn các Cụ và chờ thông tin đến sáng mai ạ (l)
Cụ muốn nhanh nhất thì đăng ký khám ở phòng khám khoa Điều trị theo yêu cầu BV Bạch Mai
Hoặc gặp trực tiếp các chuyên gia nhờ tư vấn, ví dụ gặp Chuyên gia DrChinh nhà mình ạ

Tien_TCFC

Xe điện
Cụ muốn nhanh nhất thì đăng ký khám ở phòng khám khoa Điều trị theo yêu cầu BV Bạch Mai
Hoặc gặp trực tiếp các chuyên gia nhờ tư vấn, ví dụ gặp Chuyên gia DrChinh nhà mình ạ
Thanks Cụ. Tình hình là Thứ 3 có kết quả xét nghiệm. Em sẽ nhờ các Cụ tư vấn ạ!

bunkham

Xe hơi
Em xin bác Dr ducdien tư vấn giúp với ạ.
Em bị viêm gan B mãn, hôm vừa rồi đi xét nghiệm thì các thông số khác đều ở mức cho phép chỉ có một số chỉ số cao hơn bình thường AST (GOT): 44; ALT (GPT): 79; GGT: 205; Ac Uric: 479.
Vậy em phai dùng thuốc gì và dùng như thế nào?
Xin cảm ơn Dr.

ducdien

Xe máy
Em xin bác Dr ducdien tư vấn giúp với ạ.
Em bị viêm gan B mãn, hôm vừa rồi đi xét nghiệm thì các thông số khác đều ở mức cho phép chỉ có một số chỉ số cao hơn bình thường AST (GOT): 44; ALT (GPT): 79; GGT: 205; Ac Uric: 479.
Vậy em phai dùng thuốc gì và dùng như thế nào?
Xin cảm ơn Dr.
Bác cho em thêm thông tin ạ. Ví dụ bác được chẩn đoán từ bao giờ, từ trước đã làm được xét nghiệm gì, đã làm chưa HBeAg, HBV DNA... Cái món viêm gan B này mà ko có mấy thứ đấy thì hơi khó cho em tư vấn ạ.

Về acid uric, em ko nhớ giới hạn bình thường là bao nhiêu, nhưng em nghĩ của bác cũng ko cao lắm. Bác có bị đau khớp ko?

bunkham

Xe hơi
Cảm ơn bác Dr ducdien, em bị phát hiện từ 2005 tuy trước đó đã tiêm vacxin đủ 4 mũi, bác sỹ đã cho uống lamivudin liều 6 tháng sau đó thôi không uống gì nữa, kể từ đó cứ khoảng 6 tháng em làm xét nghiệm máu 1 lần. Các thông số nó cứ đều như vậy (có thể cộng trừ 1-2) mà không thấy giảm gì cả nên em hơi lo.
Kết quả mới nhất là làm T2/2012 nó như ở trên và HBeAg - âm tính; định lượng virut: 8.49 x 10 mũ 3 IU/ml và 4.94 x 10 mũ 4 cp/ml và vài đồ thị gì đó mà em lại không biết up ảnh. Hiện nay em không bị đau khớp nhưng có hiện tượng chóng mặt khi cúi xuống - đứng lên hoặc khi mới ngủ dậy.
Rất mong nhân được tư vấn của bác.
thanks

ducdien

Xe máy
Cảm ơn bác Dr ducdien, em bị phát hiện từ 2005 tuy trước đó đã tiêm vacxin đủ 4 mũi, bác sỹ đã cho uống lamivudin liều 6 tháng sau đó thôi không uống gì nữa, kể từ đó cứ khoảng 6 tháng em làm xét nghiệm máu 1 lần. Các thông số nó cứ đều như vậy (có thể cộng trừ 1-2) mà không thấy giảm gì cả nên em hơi lo.
Kết quả mới nhất là làm T2/2012 nó như ở trên và HBeAg - âm tính; định lượng virut: 8.49 x 10 mũ 3 IU/ml và 4.94 x 10 mũ 4 cp/ml và vài đồ thị gì đó mà em lại không biết up ảnh. Hiện nay em không bị đau khớp nhưng có hiện tượng chóng mặt khi cúi xuống - đứng lên hoặc khi mới ngủ dậy.
Rất mong nhân được tư vấn của bác.
thanks
Bác có kết quả HBV DNA và HBeAg của các lần khám trước ko ạ? Nếu được bác làm hộ em 1 cái bảng, liệt kê ngày, ALT, HBVDNA, HBeAg với ạ.

bunkham

Xe hơi
Hom nao Bac co thoi gian roi cho Em xin so lien lac de nho Bac tu van truc tiep cho Em.
Thanks Bac.

ducdien

Xe máy
Bác thông cảm, em đang ko ở VN ạ.

acura_06

Đi bộ
Em chào các bác, tình hình là vợ em phát hiện bị viêm gan B cuối năm 2010. vì đi xét nghiệm máu khi mang thai, khi đó em đã dẫn vợ lên Melatec ở Nghĩa Dũng để làm một số xét nghiệm thì có chỉ số men gan là bình thường nhưng HBV DNA thì cao quá, khoảng 10 mũ 9. Sau khi sinh em bé xong thì em có đưa vợ em vào Bạch mai để khám lại thì bác sĩ cho làm xét nghiệm máu , nhưng ko cho làm HBV DNA, các chỉ số khác đều bình thường, và hẹn khám lại.
E dự định như thế này mong các bác giúp đỡ em, vì em biết các bác trên diễn đàn mình đều rất giỏi chuyên môn. Em định đưa vợ em đến xét nghiệm ở Melatec ( vì ở Bạch mai rất đông, và có khi bác sĩ lại ko chỉ định xét nghiệm những cái mình cần ), sau đó em sẽ đưa kết quả lên đây và nhờ các bác tư vấn cho em là dùng thuốc điều trị như thế nào được không ạ, vì em biết chắc vợ em cũng đến lúc phải điều trị rồi. Vậy em xin hỏi các bác là vợ em cần làm xét nghiệm những gì để cho việc chẩn đoán điều trị được chính xác ạ. E xin chân thành cảm ơn các bác ạ!

ducdien

Xe máy
Em chào các bác, tình hình là vợ em phát hiện bị viêm gan B cuối năm 2010. vì đi xét nghiệm máu khi mang thai, khi đó em đã dẫn vợ lên Melatec ở Nghĩa Dũng để làm một số xét nghiệm thì có chỉ số men gan là bình thường nhưng HBV DNA thì cao quá, khoảng 10 mũ 9. Sau khi sinh em bé xong thì em có đưa vợ em vào Bạch mai để khám lại thì bác sĩ cho làm xét nghiệm máu , nhưng ko cho làm HBV DNA, các chỉ số khác đều bình thường, và hẹn khám lại.
E dự định như thế này mong các bác giúp đỡ em, vì em biết các bác trên diễn đàn mình đều rất giỏi chuyên môn. Em định đưa vợ em đến xét nghiệm ở Melatec ( vì ở Bạch mai rất đông, và có khi bác sĩ lại ko chỉ định xét nghiệm những cái mình cần ), sau đó em sẽ đưa kết quả lên đây và nhờ các bác tư vấn cho em là dùng thuốc điều trị như thế nào được không ạ, vì em biết chắc vợ em cũng đến lúc phải điều trị rồi. Vậy em xin hỏi các bác là vợ em cần làm xét nghiệm những gì để cho việc chẩn đoán điều trị được chính xác ạ. E xin chân thành cảm ơn các bác ạ!
Đầu tiên em xin hỏi là lúc sinh cháu bé có được tiêm kháng thể và vacxin không ạ?

Thứ hai là em vẫn khuyên mọi người là làm xn ở 1 chỗ và bằng 1 loại xn, cho dễ so sánh.

Thứ ba là theo em ở đây chỉ tư vấn được thôi, chứ điều trị và theo dõi thế nào thì bác vẫn nên đến bệnh viện ạ.

Chỉnh sửa cuối:

acura_06

Đi bộ
Đầu tiên em xin hỏi là lúc sinh cháu bé có được tiêm kháng thể và vacxin không ạ?

Thứ hai là em vẫn khuyên mọi người là làm xn ở 1 chỗ và bằng 1 loại xn, cho dễ so sánh.

Thứ ba là theo em ở đây chỉ tư vấn được thôi, chứ điều trị và theo dõi thế nào thì bác vẫn nên đến bệnh viện ạ.
Dạ lúc sinh cháu thì em đã mua sẵn 2 lọ Hepabig để tiêm cho cháu, nhưng khi sinh cháu xong ở bệnh viện C người ta có tiêm cho cháu Hepabig và vacxin rồi. E còn cẩn thận mượn sổ bệnh án để xem lại thì đúng là có tiêm Hepabig rồi, Bác cho em hỏi là Hepabig có phải tiêm nhắc lại không ạ,cháu chỉ tiêm một lần ở viện còn về nhà em không dám cho cháu tiêm nữa, giờ trong tủ lạnh em vẫn giữ 2 lọ. Sau đó cháu đã tiêm đủ 3 mũi vacxin. E chưa cho cháu đi xét nghiệm lại, thực sự em vẫn lo lắm. Nói dại nếu cháu vẫn bị lây nhiễm từ mẹ sang thì em suy sụp, chán nản thực sự.

ducdien

Xe máy
Dạ lúc sinh cháu thì em đã mua sẵn 2 lọ Hepabig để tiêm cho cháu, nhưng khi sinh cháu xong ở bệnh viện C người ta có tiêm cho cháu Hepabig và vacxin rồi. E còn cẩn thận mượn sổ bệnh án để xem lại thì đúng là có tiêm Hepabig rồi, Bác cho em hỏi là Hepabig có phải tiêm nhắc lại không ạ,cháu chỉ tiêm một lần ở viện còn về nhà em không dám cho cháu tiêm nữa, giờ trong tủ lạnh em vẫn giữ 2 lọ. Sau đó cháu đã tiêm đủ 3 mũi vacxin. E chưa cho cháu đi xét nghiệm lại, thực sự em vẫn lo lắm. Nói dại nếu cháu vẫn bị lây nhiễm từ mẹ sang thì em suy sụp, chán nản thực sự.
Hepabig ko cần tiêm lại đâu ạ. Nhưng đợi bé lớn thêm, độ 1.5-2 tuổi thì có thể đi thử cho chắc ạ

ducdien

Xe máy
Bác Đức Điền và các bác có chuyên môn về gan B cho em hỏi tí ạ. Bé đầu nhà e sinh năm 2003, mẹ có bị Hbsag + nên cháu được tiêm cả huyết thanh và văc xin đầy đủ, trong đó mũi cuối cùng họ hẹn vào năm 2013, tức là sau mũi 4 là 8 năm. Tuy nhiên đến cuối năm 2010, e đưa cháu đi xn thì Hbsag - nhưng Anti Hbs thì dương yếu, nên ra Lò Đúc họ tư vấn tiêm mũi tiếp theo luôn ( tức là cuối 2010 chứ k chờ đến 2013 nữa)
Bác cho em hỏi, vậy có cần tiêm nhắc lại nữa ko, và có cần cho cháu đi xn cái AntiHbs lần nữa ko hay thế là đủ rồi. Em cám ơn các bác nhiều ạ!
Dương yếu là bao nhiêu ạ (tính theo đơn vị IU/ml ấy ạ)? Theo em thì nên xét nghiệm lại anti-HBs, nếu cao đủ mức thì ko cần tiêm lại nữa. Em nghĩ khả năng nhiều kết quả sẽ tốt.

ducdien

Xe máy
Họ chẳng đề bao nhiêu bác ạ, chỉ ghi là " dương yếu" nên e mang ra Lò Đúc họ bảo thế thì tiêm thêm luôn, chứ đúng lịch là 2013 mới tiêm ( nhắc lại sau 8 năm ạ). Vậy nên e muốn hỏi bác là từ cuối 2010 đến giờ có cần tiêm nhắc lại nữa k, vì k thấy họ hẹn gì cả? Với cả nếu cháu sống chung với mẹ VGB thì cứ phải tiêm nhắc lại liên tục hả bác? Hay tiêm thế là đủ miễn dịch suốt đời?
Em nghe nói cái này vài năm phải đi xn lại, nếu k đủ kháng thế thì phải tiêm tiếp đúng k ạ? NHờ bác tư vấn giúp em, tks bác nhiều!
Đúng thế ạ, nếu kháng thể đủ (em nhớ là trên 10 IU/ml) thì ko cần phải tiêm lại nữa ạ.

rindaman

Đi bộ
các bác cho em hỏi thuốc điều trị viêm gan B mạn có tên là tenofovir disoproxil fumarate của hãng Mylan laboratories limited, India ( tên biệt dược và tên hoạt chất giống nhau). thuốc này dùng có tốt không ạ. và giá thuốc là bao nhiêu ạ.

Lucky Luc

Đi bộ
Vì em đang ở cái xứ mà em thành mù, câm, điếc mà lại đang bầu bí, cần tư vấn về vấn đề này quá mà tìm mãi mới ra được top này của các bác! Em sốt ruột đọc mỗi 3 trang đầu và trang cuối rồi post bài xin ý kiến bác Ducdien luôn ạ.

Ca của em là thế này : Em phát hiện ra VGB ở trạng thái vi rút phát triển cách đây gần chục năm, em uống Zefix được hơn 1 năm thì ngừng vì lười. Khi sinh bé đầu ở viện C và cháu đã được tiêm đủ kháng thể và vắc xin, lúc 3 tuổi e có đưa cháu đi kt ở viện DH Y HN thì âm tính.

Lần bầu bí thứ 2 này, em có đi kt lúc được 13 tuần - tháng 3-2012, chỉ số như sau :
AST : 40,
ALT : 69
AFT : 16.75
HBV DNA : >6,4X10 mũ 8
( SL virut ( IU/ml) : >1,10x10 mũ 8.

Lúc đó thì bs khám chỉ yêu cầu 3 tháng sau khám lại, k cho dùng thuốc gì vì e đang mang bầu ở 3 tháng đầu. Cuối tháng 4 em có việc vào viện ĐHY, có túm được thầy Long, mang kết quả này cho thầy thì thầy kê cho em Zefix và dặn là từ tháng thứ 7 thì uống và thầy nói với em là để bớt nguy cơ lây sang con, vì các cháu bị lây nhiễm từ mẹ thì rất thiệt thòi về tuổi thọ.

Em cũng không hỏi được gì thêm nhiều vì lúc ấy thầy quá bận, sau đó 1 tuần thì e sang Nga, và em cũng sẽ sinh cháu, rồi sinh sống ở bên này. Vì mới sang được 2 tuần nên e cũng chưa đi kiểm tra lại vì còn vướng một số thủ tục tạm trú vv..

Em đang rất băn khoăn về tư vấn của thầy, liệu em có nên uống thuốc hay không? uống hết 4 hộp như thày Long đã kê thì sao vì em muốn nuôi con bằng sữa mẹ?!?

Em rất tha thiết được bác lưu tâm tới mẹ con em, vì em cũng chưa biết các bác sĩ bên này sẽ xử lý thế nào với trường họp của em? Giá như ở nhà thì có thể em tạm yên tâm với biện pháp tiêm Hepabig và vắc xin của C hay Việt Nhât hay bất kì viện phụ sản nào. Quan trọng hơn nữa là tình trạng của em thì nên điều trị như thế nào để có kq tốt nhất cho cả em và em bé?

Bác ơi, mong bác bớt chút thời gian cho em bác nhé! Em cảm ơn bác rất nhiều!