[Funland] Phòng khám tư vấn: Bệnh Truyền nhiễm & Nhiệt đới; Viêm gan virus A, B, C, D,...; HIV

Tây Độc

Xe điện
Các bác cho em hỏi trường hợp như thế này nhé:

Người mắc Hep B mạn tính, được chỉ định uống Lamivudin được 2 năm, sau đó sợ nhờn thuốc nên chuyển tiếp sang uống Baraclude được tầm hai năm nữa. Sau đó thì bỏ bê, không uống thuốc gì nữa. Từ lúc ngừng cho đến nay tầm cũng phải gần 2 năm rồi. Giờ thì phải làm sao hả các bác?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Các bác cho em hỏi trường hợp như thế này nhé:

Người mắc Hep B mạn tính, được chỉ định uống Lamivudin được 2 năm, sau đó sợ nhờn thuốc nên chuyển tiếp sang uống Baraclude được tầm hai năm nữa. Sau đó thì bỏ bê, không uống thuốc gì nữa. Từ lúc ngừng cho đến nay tầm cũng phải gần 2 năm rồi. Giờ thì phải làm sao hả các bác?
Theo em cụ đi kiểm tra lại chức năng gan (khám, siêu âm gan, công thức máu, đông máu cơ bản, men gan, billirrubin máu...) và đặc biệt là làm xét nghiệm HBV-DNA, có kết quả cụ POST lên đây

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Ui hay quá, sẵn em hỏi cho đỡ lo nào.
Năm 2009 em đi tiêm mũi thứ 3 4 gì đó rồi làm cái xét nghiệm ghi Anti-Hbs -> Dương tính và hẹn tiêm nhắc 2014!
Điều này là bthường k bác sĩ ơi?

nhadatuytin

Xe container
Cụ ducdien cho em hỏi viêm gan A thì có trị dứt điểm đc ko ạ?
Và sau này có phải kiêng kỵ gì ko hở cụ?

ducdien

Xe máy
Ui hay quá, sẵn em hỏi cho đỡ lo nào.
Năm 2009 em đi tiêm mũi thứ 3 4 gì đó rồi làm cái xét nghiệm ghi Anti-Hbs -> Dương tính và hẹn tiêm nhắc 2014!
Điều này là bthường k bác sĩ ơi?
Tiêm nhắc lại 5 năm 1 lần là cẩn thận rồi, bác làm theo được. Thực ra nếu xét nghiệm nồng độ anti-HBs cao (trên 10 đơn vị/ml thì phải) thì ko cần tiêm nhắc lại.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Tiêm nhắc lại 5 năm 1 lần là cẩn thận rồi, bác làm theo được. Thực ra nếu xét nghiệm nồng độ anti-HBs cao (trên 10 đơn vị/ml thì phải) thì ko cần tiêm nhắc lại.
Thế cứ đi tiêm cho chắc cụ nhỉ! Cảm ơn cụ ducdien nhé!

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Em xin treo thread này lên để AE dễ theo dõi và xin những lời tư vấn từ cụ ducdien về các loại viêm gan virus, bệnh truyền nhiễm cũng như HIV...

Thịnh An

Xe tải
Chúc mừng cụ Dr.Chinh lên làm chã nhé ! (b)
Rất mong cụ nhiệt tình tư vấn cho anh OF và cũng mong đây là nơi chia sẻ online thường xuyên, một cách cởi mở, chân thành giữa các Bác sĩ, những người làm trong ngành Y, dược và bệnh nhân cũng như tất cả các mem OF :bz (c)

Okane

Xe container
Em xin treo thread này lên để AE dễ theo dõi và xin những lời tư vấn từ cụ ducdien về các loại viêm gan virus, bệnh truyền nhiễm cũng như HIV...
HIV có lây qua đường.... tay k ạ, cụ thể là sờ mó í :-??

ducdien

Xe máy
Xin lỗi các bác em quên mất câu hỏi này.

Viêm gan A vốn là lành tính ạ, điều trị dứt điểm được ạ, ko thành mạn tính và sau này theo em biết là cũng ko phải kiêng kị gì

Chi Chi

Xe điện
kụ ducdien cho em hỏi về vacxin rota với :)
bé nhà e hơn 3 tháng tuổi, giờ định uống vacxin rota thì còn tác dụng k ạ?
e thấy có nơi bs bảo trên 6 tháng tuổi mới đc uống, nơi thì bảo 2 tháng, nơi thì 4 tháng... e k biết đâu mà lần ~X(

ducdien

Xe máy
kụ ducdien cho em hỏi về vacxin rota với :)
bé nhà e hơn 3 tháng tuổi, giờ định uống vacxin rota thì còn tác dụng k ạ?
e thấy có nơi bs bảo trên 6 tháng tuổi mới đc uống, nơi thì bảo 2 tháng, nơi thì 4 tháng... e k biết đâu mà lần ~X(
Về vacxin rotavirus, trước hết cần nhắc mợ là vacxin có tác dụng ngăn ngừa 85-98% thể bệnh nặng và khoảng 74-87% mọi thể bệnh rotavirus. Tức là ko phải bảo vệ 100%
Trẻ cần uống vacxin 2-3 liều (tùy loại vacxin của hãng nào) :
liều 1: khoảng 2 tháng (6 tuần - 15 tuần)
liều 2: 4 tháng
liều 3: 6 tháng (nếu cần)

Liều cuối cùng nên uống trước 8 tháng tuổi ạ.

Chi Chi

Xe điện
Vậy có nên uống k hở cụ ducdien :(
và nếu uống thì giờ bé hơn 3 tháng còn tác dụng k ạ????

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Bác lần đầu phát hiện viêm gan từ bao giờ? Trong gia đình có ai nhiễm viêm gan nữa không?

Có 2 trường hợp: 1) nếu bác mới phát hiện viêm gan B, cần xác định thêm xem có phải là viêm gan cấp không (antiHBc-IgM và 1 số thứ khác), nếu là viêm gan cấp thì nằm nghỉ, có thể uống thêm hạ men gan, rồi vài tháng nữa xét nghiệm lại, có thể sẽ khỏi hẳn, 2) nếu bác đã biết nhiễm viêm gan B từ xưa, lần này đi khám thấy men gan cao, HBV DNA cao, hoặc đã có nhiều lần men gan cao rồi...thì có lẽ sẽ phải uống thuốc diệt virus. Cycloferon, em nói thật, là em nghi ngờ hiệu quả của thuốc đó lắm. Thuốc diệt virus thì có nhiều, loại của liên doanh thường không đắt như loại nhập ngoại, tầm khoảng 800-900k, cái này mấy bác khác trong OF có thể nắm rõ hơn. Thường thì men gan cao và HBV DNA cao thì hiệu quả điều trị diệt virus tương đối khả quan (tỷ lệ và thời gian đạt được ức chế hoàn toàn và xuất hiện kháng thể nhanh hơn)
Thuốc Cycloferon ( Acid Acridone acetic ) do hãng Polysan của Nga SX, thuốc sau khi vào cơ thể kích thích các TB miễn dịch của cơ thể sinh ra Interferon và được gọi là Interferon Nội sinh. Vậy nếu hệ miễn dịch cơ thể kếm thì có sinh ra được ITF đó không??? Vậy ta dùng ngay Interfron ngoại sinh từ ngoài vào cho chắc ăn.
Các OFFER nhà mình cần tư vấn điều trị về các bệnh Viêm gan virus như : A< B< C<> D< E thì cứ kiên hệ với mình mình hoàn toàn có thể giúp được các OFFER nhà mình: Dịch tễ VG, cách phòng, mẹ bị VG thì đẻ con phải làm sao, khi nào thì điều trị, điều trị thì dùng thuốc gì và phác đồ dièu trị ra sao, điều trị trong bao lâu thì ôk và hết bao tiền.. vân vân và vân vân các cụ cứ hỏi đến khi nào không biết gddeeer mà hỏi nữa thì mình sẽ giải đáp hết các câu hỏi đó

Chi Chi

Xe điện
Vẫn uống được ạ, và nên uống.
Em cảm ơn bs!
vậy cho em hỏi nốt là cháu nhà e bị dị ứng tiếp xúc do dùng dầu dưỡng ẩm Johnson's baby, nổi mẩn đã đc hơn chục ngày rùi hiện còn 10-20% thôi, thỉnh thoảng mới lên thì e có đưa cháu đi tiêm mũi tổng hợp đc k hở cụ? liệu có bị ảnh hưởng hay phản ứng nguy hiểm nào k ạ?

perfect_vp

Xe buýt
chả biết cm vào đâu, các cụ cho em hỏi sơ gan cổ chướng thì chưa dư lào :D

ducdien

Xe máy
Em cảm ơn bs!
vậy cho em hỏi nốt là cháu nhà e bị dị ứng tiếp xúc do dùng dầu dưỡng ẩm Johnson's baby, nổi mẩn đã đc hơn chục ngày rùi hiện còn 10-20% thôi, thỉnh thoảng mới lên thì e có đưa cháu đi tiêm mũi tổng hợp đc k hở cụ? liệu có bị ảnh hưởng hay phản ứng nguy hiểm nào k ạ?
Theo em thì vẫn tiêm được ạ.