[Funland] Phòng họp Online của các Chuyên gia mạng về mọi lĩnh vực

con dơi 141

Xe điện
Gió thổi vào khe hẹp làm tăng áp suất phòng kín nhanh lắm. Cụ có thấy cái van bơm lốp không. Nó bé hơn cái lốp rất nhiều mà vẫn bơm căng khá nhanh nếu áp suất hay tốc độ gió bên ngoài đủ mạnh .
Cụ dùng ví dụ cái van bơm lốp nhưng quên rằng áp suất khi bơm lốp cụ đặt vào mỗi đầu van, Nếu cụ bơm lốp trong môi trường bên ngoài có áp suất bằng áp suất của bơm. Liệu cụ có bơm được không? Cụ thử thổi một quả bóng ở sâu dưới nước chưa?

timeout

Xe điện
Thật hay không em ko cần biết, nhưng ko ăn nói được thì để người khác trả lời. Có mấy câu hỏi đơn giản mà nhiều người đang thắc mắc chứ có hỏi gì khó đâu, mà cũng không trả lời được, toàn nói đâu đâu.
Mời cụ xem thời sự đài Hà Nội 1 tối nay ạ. Đảm bảo sẽ giải đáp được thắc mắc chính của cụ, vì có hẳn một phóng sự về cứu cây. Em nghĩ hiện giờ HN đã phải huy động đến một đội chuyên gia khá đông (khả năng lớn trong đó có ông vừa bị vtv phỏng vấn) trực tiếp ra hiện trường để đánh giá hiện trạng và lập pá ưu tiên cứu cây ạ. Em có cậu em chuyên về cây cảnh quan cũng vừa khoe ảnh selfie bộ đồng phục công nhân thoát nước xong.:)))

giaconngu

Xe tăng
100 năm trước đô thị khác, bây giờ đô thị khác. Vậy hiện nay cây trồng trong đô thị không thể tùy hứng được.

Phải đảm bảo các yếu tố : ít rụng lá + không có nhựa độc + cây trưởng thành cao không quá 8m + tán rộng nhưng cành nhỏ + là loại cây có rễ cọc.
Cây tán rộng có lực cản gió lớn, do lực cản gió tỷ lệ thuận với diện tích cản gió. Đây là lý do chính cho việc xén tỉa bớt cành lá để tránh cây bị đổ khi mưa bão.

gaquay123

Xe tăng
Nếu nói như cụ thì các chung cư bị bung cửa kính thì cửa phòng của họ nếu đóng kín thì làm gì có cơn gió nào thổi từ trong ra để đẩy cửa kính ra ngoài???

Mời cụ đọc một link chính thống của Chính quyền HK

In fact, the breaking of glass windows during typhoons is mainly due to the following three reasons: (1) impact on the windows by hard windborne debris; (2) the pressure exerted by winds (i.e. wind loading [1]) directly on the windward side of the building exceeds what the glass window can withstand; (3) high winds blow across buildings leading to a difference in air pressure between indoor and outdoor and the glass window cannot withstand the induced force. We may explain the last point with the Bernoulli's principle. The Bernoulli's principle is derived from the law of conservation of energy (i.e. the sum of kinetic energy, potential energy and internal energy must be kept constant). The simple interpretation is: when a fluid (e.g. air) increases in speed of motion and its height remains the same, its pressure will decrease.
There are many applications of the Bernoulli's principle. For example, an aircraft wing is specifically designed in a way that the air flowing over the top surface of the wing moves faster than that below its bottom. According to the Bernoulli's principle, the pressure on the upper surface of the wing will be lower than that from below. This pressure difference results in an upward lifting force (Figure 2), which counteracts the aircraft’s own weight, enabling it to float in the air.

Tuyệt vời! Mấy trích dẫn và giải thích của cụ quá chuẩn rồi! Quá đúng trọng tâm vấn đề em nêu ra! Cụ nhiệt huyết và kiên trì thật! Nhưng qua vài Chủ đề em lập ra để trao đổi về khoa học cơ bản áp dụng vào cuộc sống, thì em rút ra 1 bài học:

1. Cụ không thể giải thích cho thằng cháu học lớp 7 của cụ là tại sao lạm phát thấp, lạm phát cao không tốt cho kinh tế! Nhưng lạm phát vừa vừa lại rất tốt và kích thích kinh tế phát triển! Đơn giản là nó chưa đủ kiến thức, nhận thức và chưa đủ tuổi!
2. Cụ chơi 1 bản nhạc piano rất hay, nhưng không thể giải thích con trâu hiểu được cái hay ở bản nhạc mà cụ chơi! Đơn giản vì nó là 1 thế giới khác!
3. Cụ không thể giải thích cho bố mẹ cụ hay cho các cụ ông cụ bà 70-80 tuổi là tại sao món cá sống lại ngon như thế nào? Các cụ chửi mình không hiểu tại sao lại "thần kinh" đi ăn cá sống! Trong khi ngoài phố cơ man nào quán ăn Sushi, shasimi của Nhật! Đơn giản là vì các cụ nhà mình quá nhiều định kiến để tiếp thu cái mà các cụ chưa biết!

Em vodka cho cụ hết rượu rồi! :-bd

Dân miền núi TM

Xe điện
Tuyệt vời! Mấy trích dẫn và giải thích của cụ quá chuẩn rồi! Quá đúng trọng tâm vấn đề em nêu ra! Cụ nhiệt huyết và kiên trì thật! Nhưng qua vài Chủ đề em lập ra để trao đổi về khoa học cơ bản áp dụng vào cuộc sống, thì em rút ra 1 bài học:

1. Cụ không thể giải thích cho thằng cháu học lớp 7 của cụ là tại sao lạm phát thấp, lạm phát cao không tốt cho kinh tế! Nhưng lạm phát vừa vừa lại rất tốt và kích thích kinh tế phát triển! Đơn giản là nó chưa đủ kiến thức, nhận thức và chưa đủ tuổi!
2. Cụ chơi 1 bản nhạc piano rất hay, nhưng không thể giải thích con trâu hiểu được cái hay ở bản nhạc mà cụ chơi! Đơn giản vì nó là 1 thế giới khác!
3. Cụ không thể giải thích cho bố mẹ cụ hay cho các cụ ông cụ bà 70-80 tuổi là tại sao món cá sống lại ngon như thế nào? Các cụ chửi mình không hiểu tại sao lại "thần kinh" đi ăn cá sống! Trong khi ngoài phố cơ man nào quán ăn Sushi, shasimi của Nhật! Đơn giản là vì các cụ nhà mình quá nhiều định kiến để tiếp thu cái mà các cụ chưa biết!

Em vodka cho cụ hết rượu rồi! :-bd
Tất cả là vấn đề trải nghiệm.
E thấy chả cụ nào phi ô tô > 100km/h mà mở hé cửa cả.

tieunhupha

Xe điện
cái nhà đóng kín cửa mà chênh lệch được áp suất với bên ngoài thì tài quá
không hiểu thở thế nào

nhà chỉ hé cửa 1 chút gió nó ùa vào là đồ đạc đã bay lắc mà còn xui nhau hé cửa giảm áp suất, tài thật
Cụ ko đọc lý thuyết Bernoully à, em ko nói đến tính chính xác của định luật với các trường hợp mỗi cụ đưa ra nhưng sự chính xác của nó với các điều kiện tất nhiên là đúng, vậy nên cụ đọc đi cho khỏi thắc mắc.

congthuong

Xe điện
Cụ dùng ví dụ cái van bơm lốp nhưng quên rằng áp suất khi bơm lốp cụ đặt vào mỗi đầu van, Nếu cụ bơm lốp trong môi trường bên ngoài có áp suất bằng áp suất của bơm. Liệu cụ có bơm được không? Cụ thử thổi một quả bóng ở sâu dưới nước chưa?
Trong cơn bão, gió giật sẽ khiến áp suất môi trường nó không đồng đẳng.
Cũng không phải mọi thời điểm, mọi vị trí sức gió đều như nhau.
Động năng của cơn gió sẽ chuyển thành thế năng (gây tăng/giảm áp) khi gặp điều kiện phù hợp. Trước cái quạt gió, áp sẽ tăng, phía sau quạt gió, áp sẽ giảm.

Ngay ở cái ví dụ cánh máy bay mà cụ dẫn chứng Bernoulli , chả phải phía trên cánh áp suất thấp hơn dưới cánh đó sao ?

PS: Quả bóng thổi dưới nước hoàn toàn được, nếu cụ bơm nước thay vì bơm khí cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

quanggialai

Xe điện
Chung quy thì nên sử dụng kinh phí bảo trì bảo dưỡng cây xanh cho hiệu quả thì sẽ giảm thiểu nhiều thiệt hại thôi.

Về cây xanh em đi cũng kha khá nhiều nơi thì thấy ông BD ổn nhất. Hình dưới là cây biểu tượng của thủ dầu một, những cây như vậy họ trồng ít cũng hơn chục năm rồi mà vẫn phải đeo gông bằng 3 trụ betong. Bản chất là khi mang từ vườn ươm ra thì cây đã mất rễ cọc nên buộc phải chằng ổn định lâu dài

Còn về chủng loại cây thì xà cừ đúng là không nên trồng. Có nhiều cụ nhắc tới Bàng ĐL theo em cũng nên next. Bàng ĐL chỉ hợp với vỉa hè 4 - 5m trở lên thôi. Lí do là BĐL là cây ngoại lai rất hợp với thổ nhưỡng ở VN nên tốc độ phát triển rất nhanh dẫn đến tình trạng phá đường, vỉa hè rất ác. Có nơi đường mấp mô là do rễ bàng ĐL ợ. Cũng có giải pháp là làm hố bê tông cản rễ bàng để nó ăn xuống nhưng thành ra chi phí trồng đội vốn lên

Haiprozzz

Xe buýt
Em vừa Google, gió 100kmh thì cũng tầm cấp 10, tức là gần 100kg/m2, nhưng vẫn thua xa 1 atm lắm lắm.
Cái bảng cụ đưa là công thức lực cản không khí, nhưng mái nhà hay bị lực hút bernoulli nên sẽ tính khác, ko cần đến 100kg m2 đâu, trừ đi trọng lượng mái nhà nữa, thấy mọi người để túi nước tầm 50 lít nước cho cách nhau 2 3 m vẫn ổn, đặt nhiều có khi chưa bão đã sập :))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cây tán rộng có lực cản gió lớn, do lực cản gió tỷ lệ thuận với diện tích cản gió. Đây là lý do chính cho việc xén tỉa bớt cành lá để tránh cây bị đổ khi mưa bão.
Sao bẩu cây trồng mật độ cao vào, tức là trồng dầy vào và cho tán phát triển rộng cho cây nọ đan vào cây kia ấy, cây bên này đường đan vào cây bên kia đường, đường rộng thì hai bên đan vào cây ở dải phân cách giữa. Thế là cây vừa có chân là rễ, vừa có tay là cành lá đan vào nhau tạo thành một khối, cây nọ đỡ cây kia... sẽ khó đổ hơn.
Bằng chứng khách quan là hàng cây bên vinhomes, đoạn từ ngã ba sài đồng voà ngã tư đồi Đoàn Khuê, hai bên đường cây xum xuê đan vào nhau thì đợt bão hôm qua không đổ không nghiêng cây nào.

con dơi 141

Xe điện
Trong cơn bão, gió giật sẽ khiến áp suất môi trường nó không đồng đẳng.
Cũng không phải mọi thời điểm, mọi vị trí sức gió đều như nhau.
Động năng của cơn gió sẽ chuyển thành thế năng (gây tăng/giảm áp) khi gặp điều kiện phù hợp. Trước cái quạt gió, áp sẽ tăng, phía sau quạt gió, áp sẽ giảm.

Ngay ở cái ví dụ cánh máy bay mà cụ dẫn chứng Bernoulli , chả phải phía trên cánh áp suất thấp hơn dưới cánh đó sao ?

PS: Quả bóng thổi dưới nước hoàn toàn được, nếu cụ bơm nước thay vì bơm khí cụ nhé.
Cụ định bơm gì khi áp suất bên trong và bên ngoài cân bằng. Còn cụ muốn lý giải kiểu by chance mà áp suất gió lùa vào khe cửa hẹp lớn hơn áp suất gió thổi sang vách kính bên cạnh và khư khư với tư tưởng đó thì mình nên dừng từ trước. Không nên phí công và thời gian cụ nhỉ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vụ này không đề câp cây cổ thụ bên phố cổ, chuyện nó nhùng nhằng dài dòng. Tôi đề cập các loại cây mới trồng (dăm 7 năm trở lại đây) ở các khu dân cư mới, nguyên nhân chủ yếu là họ bới cái Ổ Gà lông toẹt và đặt gốc cây vào gần như không ngập dưới đất. Bão to là một chuyện, nhưng ở các khu đô thị mới, khu dân cư mới tình trạng cây ngả sau khi trồng diễn ra thường xuyên.

Tôi có trồng mấy cây, có cây 4 năm có cây chưa tới 1 năm mà từ lúc trồng xong khỏi chống đỡ gì, qua mấy trận mưa to gió lớn, bão hôm qua vẫn thẳng tưng:). Cách tôi trồng là đào sâu cả mét, nhét ngập cả gốc và 1 phần thân cây xuống, lấp gốc hoàn toàn bằng cát (vàng đen được hết) lấp bằng cát nó chặt gốc, giữ ẩm tốt và xốp rễ cây thoát nhanh mau bén rễ vào đất. Nó đây.
Rễ nông nên năm nào cũng ra sức cắt tỉa để cho nó nhẹ tán

xe365

Xe buýt
Trồng cây từ bé thì lâu, ko có bóng mát, có khi lại ăn chưởi. Muốn mát nhanh thì phải ăn sổi, trồng cây to, mà cây to thì cắt hết cmn bộ dễ rồi, dúi tạm vào nó chỉ ra được dễ chùm thì mưa bão ko đổ mới lạ chứ, đổ thì vừa đúng quy luật vừa đúng quy trình :D

HungThuy7699

Xe buýt
Các cụ múa phím thì dễ lắm. Thử cho các cụ làm nghề trồng cây đô thị tại Hà Nội đố các cụ giải quyết được đấy.

congthuong

Xe điện
Cụ nào muốn có lời khuyên chính xác thì cứ vào google gõ "should i open windows during a tornado" rồi tìm nguồn uy tín mà đọc

Trích dẫn từ trang chủ của Cục thời tiết quốc gia Hoa Kỳ :

Tornado Myths

Myth:Low pressure with a tornado causes buildings to "explode" as the tornado passes overhead.

Fact: It is the force of the horizontal wind and debris slamming into buildings that causes structural damage during a tornado. It is not the pressure change. The air pressure will drop near a tornado. Many people near a tornado tell of their ears "popping" due to the pressure change.
Dịch:

Huyền thoại: Áp suất thấp khi có lốc xoáy khiến các tòa nhà "nổ tung" khi lốc xoáy đi qua.

Thực tế: Chính lực của gió ngang và các mảnh vỡ đập vào các tòa nhà gây ra thiệt hại về mặt kết cấu trong lốc xoáy. Không phải do thay đổi áp suất. Áp suất không khí sẽ giảm xuống gần lốc xoáy. Nhiều người ở gần lốc xoáy kể rằng tai họ "nổ" do thay đổi áp suất.

Myth: Windows should be opened before a tornado to equalize pressure and minimize damage.

Fact: Opening windows allows damaging winds to enter the structure. Leave the windows alone. It is now believed that a solid structure (no windows or doors open) has a better chance of escaping major damage.
Dịch:

Huyền thoại: Nên mở cửa sổ trước khi có lốc xoáy để cân bằng áp suất và giảm thiểu thiệt hại.

Sự thật: Mở cửa sổ cho phép gió mạnh thổi vào cấu trúc. Hãy để nguyên cửa sổ. Hiện nay, người ta tin rằng một cấu trúc vững chắc (không có cửa sổ hoặc cửa ra vào mở) có nhiều khả năng thoát khỏi thiệt hại lớn hơn.