[Funland] Phòng họp Online của các Chuyên gia mạng về mọi lĩnh vực

onano69

Xe container
Em dốt lý nên cứ mưa giông bão là em phải đóng chặt cửa ;)) thời xưa khóa cửa không tốt như bây giờ em cứ kiếm khúc tre đực làm then ngang buộc trong ngoài thế là yên tâm ạ :)

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hậu quả bão rất lớn, ảnh hưởng cả đến nhiều công trình kiên cố...nên việc cây xanh đổ là khó tránh.
Tuy nhiên, qua thực tế ta thấy nhiều cây đổ thậm chí không có rễ, rễ bị cắt gọn để vận chuyển, trồng mới dẫn đến khả năng chống chọi gió bão càng kém.
Hơn nữa nhiều chủng loại cây dễ gãy như phượng và nhiều loại khác cũng là vấn đề nên bàn.
Em thấy rằng nên trồng các loại cây nhỏ, tán thấp, lựa chọn một số giống cây từ thời Pháp như sấu, xà cừ...
Yêu cầu về câch thức trồng, gia cố cũng rất quan trọng.
Cần có ngành nông lâm nghiệp tham gia vào trồng và quản lý cây xanh đô thị, không để một minh Sở xây dựng quản lý như hiện nay

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Chủ đề này hay. Thống kê sơ bộ thấy bảo 16.200 cây gãy đổ (em nghĩ thực tế phair hơn) thì dịp này nhu cầu thay mới trồng mới rất nhiều. Có lẽ cần xem lại loại cây cũng như cách trồng.

taplai2012

Xe trâu
Chủ đề này hay. Thống kê sơ bộ thấy bảo 16.200 cây gãy đổ (em nghĩ thực tế phair hơn) thì dịp này nhu cầu thay mới trồng mới rất nhiều. Có lẽ cần xem lại loại cây cũng như cách trồng.
Em nghĩ nên lọc ra danh sâch các loại cây có khả năng gãy, đổ cao. Loại bỏ thay thế luôn.

luyenok

Xe điện
Ngoài lề tí, ngoài mảng cây thì có lẽ còn cần quan tâm cái món hàng quán lấn chiếm vỉa hè toàn dựng tạm bằng mấy tấm tôn quây nữa, vừa gây nguy hiểm vừa ảnh hưởng giao thông khi tôn bay tung toé. Có lẽ giờ phải gô cổ ông phường vào, phường nào để phát sinh hay tồn tại các công trình dạng đó thì mời ông chủ tịch lên phường, nhầm, lên đường.

tranquang83

Xe điện
Thời đại công nghệ rồi các cụ ơi! Cây to sao trụ lại được với bão. Biện pháp khôi phục rất nhanh thôi.
Toàn cảnh lúc 8g00 sáng 08/9/2024

Hình chụp lúc 17g00 cùng ngày...

nicholas1618

Xe điện
E dongd chặt chèn kín tất cả các cửa. Để cân bằng áp suất trong nhà dễ chịu hơn, không khí đối lưu em bật thêm điều hoà. Em nghĩ cách này của e khá hiệu quả.

Một cửa sổ nhà e cũ nên có khe gió lọt vào. Kinh Cửa đó cũng rung nhiều hơn cửa khác.

4banhxequay

Xe điện
Vâng cụ ! em định bụng nói thêm, cơ mà nhân cụ nhắc tới mưu trí của học giả mạng em lấy cái ví dụ: mấy cái mái tôn, mái che nhà để xe thì cửa sổ ở đâu ? mở thông lống tứ bề sao cụ Béc nu li lại để cho nó bay như diều thế !:)):)):)) KK
Cái này chuẩn định luạt Becluni nhé. Do mái tôn thường nghiêng (1 mái, 2 mái, 3 mái, 4 mái) đều nghiêng. Gió ở bề mặt trên lướt nhanh hơn ở dưới do mặt trên nghiêng nên như nguyên lý cấu tạo cánh máy bay chênh áp tạo lực nâng, lực này lớn sẽ phá hoại liên kết và thế là bay. Trường hợp lại có bức tường dưói thì gió thốc vào bốc lên còn bay nhanh nữa !

XSim

Xe container
Cụ chủ ăn nhiều gạch quá :)) Em chia sẻ với cụ.

Cửa kính kéo ban công nhà em hướng đông, cửa chính là cửa gỗ hướng Tây. Lúc gió tây thổi và giật thì cửa kính nhà em rung lắc bần bận. Em sợ nó toang nên phải mở hé ra. Sau khi mở hé ra thì em thấy nó không còn rung lắc nữa thật. Nói chung cái này nó là thực tế thôi. Nhà chắc, cửa chắc thì sao phải mở, cứ đóng kín mà ngủ. Còn nhà cửa lởm thì mình phải nghĩ thôi. Các khuyến cáo không mở cửa cũng chỉ nhằm vào các điểm là gió lùa vào nhà bay đồ chứ cũng chẳng ai nói là nguyên lý chênh áp là sai. Các cụ gạch thì cứ gạch nhưng ta chỉ thấy cửa bay ra và mái bay lên chứ mấy khi thấy cửa bay vào và mái bay xuống?
Gió mạnh thổi chính diện bay tốt như clip dưới cụ xem ở 2:20, gió thổi bay kính sảnh khách sạn luôn.

Khoa học mà hiểu nửa vời thế này là chết :) , không có nhà nào kín 100 % cả, cái máy bay nó bay với tốcđộ cả gần 1000 km/h và cái lỗ rất nhỏ , còn bão cấp gió 12 cũng chỉ chưađến 200km/h nên chênh lệch áp suất là không đáng kể. Mở cửa ra vớ vẩn gió giật tung luôn, chưa kể tha hồ tát nước nhé
cái nhà công sở ở Qảng Ninh, e thấy bung cả mảng 6-7 tầng là có 1 - 2 ô ko đóng :)

Demchinhhang.net

Xe container
Không cần nói đâu xa.
Không cần phân tích gì nhiều
Cũng chả phải nịnh nọt thằng nào
Nhưng nhìn vỉa hè, sân lát đá của Vin xe vào ầm ầm, có nơi cũng cả chục năm mà chả xộc xệch viên nào
Cũng là cơn bão hôm qua, cũng ở HN, nhưng chắc bão chỗ khu Vin nhỏ nên cây nó không chịu đổ nhiều.
Cụ ở Vin trong SG à mà hôm qua cây không đổ:))

HANOICity

Xe điện
Bác sĩ online, hlv online, giờ đến cả nhà khoa học online, lại còn khoa học x 1/2 nữa. Ví dụ đơn giản trong lũ lụt đê kín thì không sao, chứ thủng một lỗ thì thôi, xong luôn.
Thì chính là do có con mối giữ đê, mất mối rồi thì theo nguyên lý Bernoulli ...

iociov

Xe hơi
Theo em biết thì có 1 danh sách những cây trồng đô thị, cả cây bóng mát và cây cảnh quan. Nghĩa là về khoa học thì ta có tính toán chọn lựa cả chứ ko phải thích trồng cây gì thì trồng
Phượng thì anh em Pháp đem từ Phi Châu về VN trồng từ trăm năm trước, còn trồng nhiều ở HP là nơi ven biển ăn gió bão kinh hơn HN. Bàng ĐL hay nhiều loại cây mà VN đang trồng em thấy cũng phổ biến nhiều nơi trồng trong đô thị
Nên vấn đề có lẽ là cách trồng, cách chăm bón, gia cố chứ ko phải ở loại cây.
Cá nhân em thì thích cây bàng nhất :3

telefunken

Xe buýt
Nâng cao nhận thức cộng đồng là cần thiết , kể cả thớt sai hay đúng thì cũng có bài học rút ra , các cụ đóng góp ý kiến em đọc cũng học hỏi được thêm
Quay trở lại bài toán đóng hay mở thì đáp án nào cũng có rủi ro của nó trước bão
Em suy nghĩ như sau : với sức gió mạnh thổi trực tiếp , một bức tường nhà hay tấm kính cửa phải chịu một áp lực lớn , nó có thể làm đổ cây , đổ nhà như chúng ta chứng kiến ,tức là diện tích càng lớn , lực đẩy tạo ra càng lớn
Bây giờ chúng ta mở cửa , gió xông vào trong , lực đẩy giảm xuống nhưng khi đó tạo ra sức nâng lên mái theo nguyên lý becnuli, tốc mái
Do vậy nếu nhà bê tông cốt thép chắc chắn , nhà dựa vào nhau, trần bê tông không sợ đổ nhà hay tốc mái thì nên đóng chặt cửa tha hồ gió bão bên ngoài
Nhưng với nhà cấp 4 trơ trọi đóng cửa có thể đổ nhà , mở cửa có thể tốc mái , mọi người chọn pa nào :))

nhutinhco

Xe điện
Em dốt lý nên cứ mưa giông bão là em phải đóng chặt cửa ;)) thời xưa khóa cửa không tốt như bây giờ em cứ kiếm khúc tre đực làm then ngang buộc trong ngoài thế là yên tâm ạ :)
Bao đời này các cụ đều chống bão kiểu đó: Đóng cửa, chằng chống, đè.
Tàu bè có loại còn tạm thời đánh chìm (loại phù hợp)

Patriots

Xe lăn
Cụ thớt sao ko đc đề bạt gđ cty cáy xanh nhỉ?

E nhớ chuyện tay quan Pháp cho trồng cây Long Não ở tp Ban Mê mà đào sâu 2m, hố rộng 4m. Thế nó mới ra đc cây thế kỉ. Còn cáy bây giờ thì đúng kiểu 10 chết 9, 1 gật gù :D. E lại nhớ cái hàng cây vàng tâm ở Liễu Gai- NCT ko xa bây giờ :D
Đào như cụ viết, xét về mặt kinh tế không hiệu quả

taplai2012

Xe trâu
Theo em biết thì có 1 danh sách những cây trồng đô thị, cả cây bóng mát và cây cảnh quan. Nghĩa là về khoa học thì ta có tính toán chọn lựa cả chứ ko phải thích trồng cây gì thì trồng
Phượng thì anh em Pháp đem từ Phi Châu về VN trồng từ trăm năm trước, còn trồng nhiều ở HP là nơi ven biển ăn gió bão kinh hơn HN. Bàng ĐL hay nhiều loại cây mà VN đang trồng em thấy cũng phổ biến nhiều nơi trồng trong đô thị
Nên vấn đề có lẽ là cách trồng, cách chăm bón, gia cố chứ ko phải ở loại cây.
Cá nhân em thì thích cây bàng nhất :3
Cây bàng em nghĩ hay vì cây nhỏ, tán thấp. Lá to dễ rụng khi gió bão.
Nhưng hình như ngoài bóng mát, cảnh quan...ở các hội thảo liên quan còn đề cập tính kinh tế. Cây mỡ là cây được đề cử.
Cá nhân em thấy cây phượng là 1 trong những nhóm cây tiềm tàng nguy hiểm cao. Thường có gió bão là cây bị gãy cành đầu tiên. Hiện tại có giống phượng lùn, trồng chắc ổn.

iociov

Xe hơi
Cây bàng em nghĩ hay vì cây nhỏ, tán thấp. Lá to dễ rụng khi gió bão.
Nhưng hình như ngoài bóng mát, cảnh quan...ở các hội thảo liên quan còn đề cập tính kinh tế. Cây mỡ là cây được đề cử.
Cá nhân em thấy cây phượng là 1 trong những nhóm cây tiềm tàng nguy hiểm cao. Thường có gió bão là cây bị gãy cành đầu tiên. Hiện tại có giống phượng lùn, trồng chắc ổn.
Theo em đọc qua đâu đó trc đây. Thì tiêu chí để chọn cây bóng mát đô thị là:
Tuổi thọ cao
Tốc độ sinh trưởng cao
Tán rộng và cao
Lá to (phượng nó rụng lá lúc mưa thì ace vệ sinh quét méo mặt)
Quả nhỏ, chu kỳ rụng thưa ... (Đại ý là quả rụng ko gây nguy hiểm và ko mất an toàn giao thông)