[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

trungngothu

Xe tăng
Ối giống hệt F1 nhà em cụ ạ
Nhưng trước đó cháu bị viêm phế quản uống thuốc tưởng sắp khỏi rồi thì thấy bị sốt cao triệu chứng y như cụ tả
Cái vụ khàn tiếng cụ có kinh nghiệm gì không ạ? mách cho em với
2 hôm nay thì F1 nhà em đã hết sốt, chơi bình thường, vẫn hơi khàn tiếng, và sổ mũi nhẹ đi khám lại thì được biết là chỉ bị viêm mũi họng
Em nản lắm không dùng kháng sinh nữa vì đã uống ròng rã hơn tháng nay rồi
Hiện nay em đang dùng: lá hẹ + lá bỏng + húng chanh + mật ong hấp lẫn nhau 1 ngày cho uống 5 lần :D. Thấy có vẻ đỡ đờm hơn nhưng vẫn khàn tiếng
muốn đỡ khàn tiếng, cụ luộc giá cho cháu uống nước nhá
ngày trước tôi làm bên ĐTH, các PTV toàn mang nước giá luộc đi uống để thanh giọng đấy

nhaicd

Xe tải
cảm ơn cụ

ngày trước tôi làm bên ĐTH, các PTV toàn mang nước giá luộc đi uống để thanh giọng đấy
Vâng cảm ơn cụ nhiều ạ
Để em thử

dungcarnival

Xe tăng
Giá đỗ thì rất tốt cho mọi người, nhưng chú ý nên tự làm lấy mà dùng. Giá đỗ ngoài chợ thì kinh lắm nhá.

Sent from my iPad 1+1+1+1+1-1-1 using Forum Runner

nhaicd

Xe tải
giá đỗ

Giá đỗ thì rất tốt cho mọi người, nhưng chú ý nên tự làm lấy mà dùng. Giá đỗ ngoài chợ thì kinh lắm nhá.

Sent from my iPad 1+1+1+1+1-1-1 using Forum Runner
Hôm qua em mới vừa làm được 1 mẻ chắc chiều nay là có thể dùng được rồi
Cơ mà vụng về nên lần nào làm chân giá cũng dài ngoằng :D

gadetrungvang

Xe hơi
Ối giống hệt F1 nhà em cụ ạ
Nhưng trước đó cháu bị viêm phế quản uống thuốc tưởng sắp khỏi rồi thì thấy bị sốt cao triệu chứng y như cụ tả
Cái vụ khàn tiếng cụ có kinh nghiệm gì không ạ? mách cho em với
2 hôm nay thì F1 nhà em đã hết sốt, chơi bình thường, vẫn hơi khàn tiếng, và sổ mũi nhẹ đi khám lại thì được biết là chỉ bị viêm mũi họng
Em nản lắm không dùng kháng sinh nữa vì đã uống ròng rã hơn tháng nay rồi
Hiện nay em đang dùng: lá hẹ + lá bỏng + húng chanh + mật ong hấp lẫn nhau 1 ngày cho uống 5 lần :D. Thấy có vẻ đỡ đờm hơn nhưng vẫn khàn tiếng
Cháu cập nhật tình trạng F1 ạ
Sau khi sốt cao như miêu tả, sau 2 ngày cắt sốt F1 nhà cháu xuất hiện tình trạng có nước vàng chảy ra từ tai.
Và một quyết định nhanh chóng được đưa ra ạ: Viêm tai giữa cấp.
Các triệu chứng phía trước không phải là virus mà là triệu chứng của viêm tai giữa ạ. Theo bác google thì các bác sĩ có tay nghề mới phát hiện được sớm từ lúc sốt ạ.
F1 đã được đưa đến viện nhi và được các bác sĩ khám và cho thuốc hiện giờ đã khỏe hẳn ạ.

Cụ thử cho đi khám Tai-Mũi-Họng đi ạ, F1 nhà cháu bị khàn tiếng (thậm chí là mất tiếng luôn - khóc không ra tiếng luôn ý ạ) đều chung nguyên nhân do VTG thôi ạ.

Các cụ cũng lưu ý vấn đề tai-mũi-họng của F1 nhà mình nhé. Chúc các cụ và F1 khỏe mạnh ạ.

Chỉnh sửa cuối:

nhaicd

Xe tải
Cháu cập nhật tình trạng F1 ạ
Sau khi sốt cao như miêu tả, sau 2 ngày cắt sốt F1 nhà cháu xuất hiện tình trạng có nước vàng chảy ra từ tai.
Và một quyết định nhanh chóng được đưa ra ạ: Viêm tai giữa cấp.
Các triệu chứng phía trước không phải là virus mà là triệu chứng của viêm tai giữa ạ. Theo bác google thì các bác sĩ có tay nghề mới phát hiện được sớm từ lúc sốt ạ.
F1 đã được đưa đến viện nhi và được các bác sĩ khám và cho thuốc hiện giờ đã khỏe hẳn ạ.

Cụ thử cho đi khám Tai-Mũi-Họng đi ạ, F1 nhà cháu bị khàn tiếng (thậm chí là mất tiếng luôn - khóc không ra tiếng luôn ý ạ) đều chung nguyên nhân do VTG thôi ạ.

Các cụ cũng lưu ý vấn đề tai-mũi-họng của F1 nhà mình nhé. Chúc các cụ và F1 khỏe mạnh ạ.
Ôi nghe cụ tả nhà cháu chột dạ quá, cu nhà cháu cũng khàn tiếng lắm
Nhưng viêm tai thì phải có biểu hiện đau tai chứ nhỉ?

getz xanh

Xe hơi
phải khám bs ngay, ko thể dựa vào kinh nghiệm cá nhân đc

gadetrungvang

Xe hơi
Ôi nghe cụ tả nhà cháu chột dạ quá, cu nhà cháu cũng khàn tiếng lắm
Nhưng viêm tai thì phải có biểu hiện đau tai chứ nhỉ?
Vâng, đấy là trường hợp F1 nhà cháu, bé nhà cụ ko có hiện tượng gì thì yên tâm hơn cụ ạ. Chắc là virus hoặc cảm sốt thường thôi ko phải VTG.

phải khám bs ngay, ko thể dựa vào kinh nghiệm cá nhân đc
Bố mẹ là bác sĩ đầu tiên của F1 cụ ạ. Không phải tất cả các trường hợp đều đi bác sĩ ạ, cụ có thể điều trị tại nhà dựa vào kinh nghiệm của cụ sẽ bớt thời gian tiền bạc và công sức.

Với biểu hiện thông thường cảm sốt trừ trường hợp sốt cao ngay không hạ, co giật mới phải bác sĩ ngay, ngược lại việc theo dõi 1, 2 ngày là bình thường thậm chí có thể để cho bé tự đề kháng bệnh, điều này thậm chí tốt cho bé đấy ạ.

nhaicd

Xe tải
Vâng, đấy là trường hợp F1 nhà cháu, bé nhà cụ ko có hiện tượng gì thì yên tâm hơn cụ ạ. Chắc là virus hoặc cảm sốt thường thôi ko phải VTG.

Bố mẹ là bác sĩ đầu tiên của F1 cụ ạ. Không phải tất cả các trường hợp đều đi bác sĩ ạ, cụ có thể điều trị tại nhà dựa vào kinh nghiệm của cụ sẽ bớt thời gian tiền bạc và công sức.

Với biểu hiện thông thường cảm sốt trừ trường hợp sốt cao ngay không hạ, co giật mới phải bác sĩ ngay, ngược lại việc theo dõi 1, 2 ngày là bình thường thậm chí có thể để cho bé tự đề kháng bệnh, điều này thậm chí tốt cho bé đấy ạ.
Sáng nay trộm vía F1 nhà cháu đỡ nhiều rồi cụ ạ, thuốc nam mà lại hóa hay :D
hết sổ mũi, còn 1 chút đờm, đỡ hẳn ho nhưng vẫn hơi khàn tiếng. Hiện tại nhà cháu vẫn đang cho uống nước giá đỗ luộc và lá hẹ, húng chanh, lá bỏng, vỏ quất hấp với mật ong

nhaicd

Xe tải
Bạn Tít nhà cháu đã khỏi hẳn ho, nhưng sao vẫn hơi khàn tiếng nhỉ? có bác nào biết cách gì chữa được mách cho nhà cháu với

quangcd

Xe máy
Hiện tại đang có dịch sốt virus cho trẻ nhỏ các cụ lưu ý cho F1 nhà mình nhé.
F1 nhà em vừa bị, biểu hiện như sau:
1. Sốt cao 39, 40 độ
2. Dùng giảm sốt có tác dụng nhưng hết hơi thuốc thì lại sốt lại, sốt lại còn cao hơn sốt ban đầu
3. Ngủ li bì, không chịu ăn, uống. Rất quấy
4. Đến ngày thứ 2 thì sinh thêm các triệu chứng: xổ mũi, khàn tiếng...

Nếu F1 gặp tình trạng trên các cụ không quá lo lắng, nhà em chỉ điều trị tại nhà (do mấy lần F1 bị sốt virus rồi nên cũng có tí kinh nghiệm).
Cho uống nhiều nước, khi sốt từ 37.5 đến 38.5 chỉ dùng nước ấm bao, chườm
Khi sốt cao hơn 39 độ, sử dụng thuốc uống (tiffi, paracetamon) hoặc thuốc đút hậu môn nếu F1 không chịu uống để hạ sốt. Lưu ý về liều lượng 10mg/1kg cân nặng, không sử dụng cùng nhiều loại thuốc có paracetamon và chỉ sử dụng lại sau 6 tiếng nếu sốt lại. không dùng kháng sinh nếu chỉ sốt.

Đến ngày thứ 3 sốt dứt và F1 đã khỏi, tự chơi và ăn uống tốt trở lại.
Chúc gia các cụ và F1 mạnh khỏe
Cảm ơn cụ thông tin, chỉ dẫn. Nhà em cu con cứ hơi sốt là gấu xách đi khám!

trungngothu

Xe tăng
Các đồng chí và các bạn thân mến
Thằng giặc nhà tôi lại nổi nhọt. Tuần yước đã nặn rồi nhưng chắc do nặn chưa hết nhân rồi đi học ko được giữ vệ sinh nên hôm qua thấy mưng lại. Tắm xong thì mủ chảy ra, mẹ cháu đã nặn nhưng vẫn chưa hết vì sáng nay sờ thấy vẫn còn cứng lắm. Trước khi cho cháu đi lớp, mẹ nó đã mua cao đông y màu đen đen hơ nóng rồi dán đè lên mụn và nhồi anphachoay 2v/ngày rồi
Các cụ có kinh nghiệm chữa mụn nhọt cho tôi xin ít kinh nghiệm nhé

nhaicd

Xe tải
Các đồng chí và các bạn thân mến
Thằng giặc nhà tôi lại nổi nhọt. Tuần yước đã nặn rồi nhưng chắc do nặn chưa hết nhân rồi đi học ko được giữ vệ sinh nên hôm qua thấy mưng lại. Tắm xong thì mủ chảy ra, mẹ cháu đã nặn nhưng vẫn chưa hết vì sáng nay sờ thấy vẫn còn cứng lắm. Trước khi cho cháu đi lớp, mẹ nó đã mua cao đông y màu đen đen hơ nóng rồi dán đè lên mụn và nhồi anphachoay 2v/ngày rồi
Các cụ có kinh nghiệm chữa mụn nhọt cho tôi xin ít kinh nghiệm nhé
Năm ngoái bạn Tít nhà em cũng bị mụn hoành hành, toàn mụn to ở đầu mới ác, cứ đang ngủ mà cháu xoay đầu chạm mụn vào gối là lại tha hồ khóc mỏi mồm. Em được bà cụ gần nhà mách lấy rượu hạt gấc (hạt gấc bóc hết vỏ cứng và cho vào rượu ngâm) bôi vào chỗ mụn, rất hiệu nghiệm cụ ạ, sau này khi em biết mẹo rồi, thấy hơi nhú mụn là em bôi luôn, tối bôi sáng mai là mụn tịt luôn rồi ý. Trộm vía năm nay thì chưa thấy cái mụn nào :D

gadetrungvang

Xe hơi
Năm ngoái bạn Tít nhà em cũng bị mụn hoành hành, toàn mụn to ở đầu mới ác, cứ đang ngủ mà cháu xoay đầu chạm mụn vào gối là lại tha hồ khóc mỏi mồm. Em được bà cụ gần nhà mách lấy rượu hạt gấc (hạt gấc bóc hết vỏ cứng và cho vào rượu ngâm) bôi vào chỗ mụn, rất hiệu nghiệm cụ ạ, sau này khi em biết mẹo rồi, thấy hơi nhú mụn là em bôi luôn, tối bôi sáng mai là mụn tịt luôn rồi ý. Trộm vía năm nay thì chưa thấy cái mụn nào :D
Cháu chỉ dùng rượu gấc bôi nếu bị đau mỏi chân/tay/lưng thôi chứ chưa dùng trị mụn bao giờ, có thêm bài mới, cảm ơn cụ nhé

trungngothu

Xe tăng
uh, vụ rượu hạt gấc này hồi ở nhà với mẹ thấy mẹ hay dùng để súc miệng khi bị đau răng hoặc trở trời nhức mỏi xương khớp, giờ mới biết thêm công dụng trị mụn nhọt của nó đất. tạ ơn cụ

trai3bua

Xe buýt
mợ ơi , f1 nhà cháu được 2 tháng 6 ngày rùi, vợ cháu sinh ở viện việt nhật ko thấy phát cái lọ thuốc bổ sung vitamin D3 như bên việt pháp, dạo này gấu nhà cháu kể là f1 hay giật mình và ra mồ hôi. tóc từ đợt đầy tháng cháu cắt mà thấy mọc chậm lắm. l f1 nhà cháu được 7kg rùi. gấu nhà cháu cứ lo bảo là cho uống D3,
mợ cho cháu hỏi cái D3 đấy dùng cho trẻ nhỏ có tốt ko ạ, có phải đưa đi xét nghiệm máu ko, vì cháu cho hai mẹ con về ngoại rùi ko ở hà nội nên cũng khó

Ốc Vít yêu

Đi bộ
mợ ơi , f1 nhà cháu được 2 tháng 6 ngày rùi, vợ cháu sinh ở viện việt nhật ko thấy phát cái lọ thuốc bổ sung vitamin D3 như bên việt pháp, dạo này gấu nhà cháu kể là f1 hay giật mình và ra mồ hôi. tóc từ đợt đầy tháng cháu cắt mà thấy mọc chậm lắm. l f1 nhà cháu được 7kg rùi. gấu nhà cháu cứ lo bảo là cho uống D3,
mợ cho cháu hỏi cái D3 đấy dùng cho trẻ nhỏ có tốt ko ạ, có phải đưa đi xét nghiệm máu ko, vì cháu cho hai mẹ con về ngoại rùi ko ở hà nội nên cũng khó
Kinh nghiệm 2 bé đây, mình cả 2 bé vẫn còn nhỏ 1 đứa 2t 1 đứa 6th. Ra ngoài hàng thuốc mua lọ Aquadetrim cho bé mỗi ngày 1-2 giọt, bổ sung D3 đó. Ngoài ra hơn 2th mà đã 7kg sợ là thừa cân nhiều, thừa nhiều mà có khi vẫn còi xương vì thịt phát triển quá nhanh so với xương vì vậy càng cần uống D3, cho tắm nắng lúc sáng sớm .

nhaicd

Xe tải
Cháu chỉ dùng rượu gấc bôi nếu bị đau mỏi chân/tay/lưng thôi chứ chưa dùng trị mụn bao giờ, có thêm bài mới, cảm ơn cụ nhé
uh, vụ rượu hạt gấc này hồi ở nhà với mẹ thấy mẹ hay dùng để súc miệng khi bị đau răng hoặc trở trời nhức mỏi xương khớp, giờ mới biết thêm công dụng trị mụn nhọt của nó đất. tạ ơn cụ
Hồi đó bác sĩ kê thuốc fucidin về bôi nhưng không hiệu nghiệm bằng cái rượu hạt gấc này cụ ạ. Cháu áp dụng với cả mụn trứng cá của mẹ cũng thấy ok lắm :D

trungngothu

Xe tăng
Aquadetrim ngày 2 giọt là liều dự phòng thiếu canxi nên cụ có thể cho con uống từ giờ đến tận 2y cụ nhé
Ngoài ra thì còn phải cho 2 mẹ con nhà nó ra ngoài hít thở khí trời và tắm nắng luôn
Thời điểm thik hợp là trước 9h sáng và sau 3g chiều, mỗi lần tắm nắng độ 30p. Khi tắm nắng thì đội mũ, mặc quần áo cộc tay để ánh nắng tiếp xúc với chân, tay và lưng càng nhiều càng tốt
Cụ có thể cho con ngồi dưới mái hiên, bóng cây chứ ko nhất thiết phải phơi con ra ngoài nắng như khi ta đi tắm biển đâu.
Đặc biệt lưu ý là ko ngồi tắm nắng dưới hoặc sau lớp cửa kính vì nó sẽ vô tác dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng