[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

dungcarnival

Xe tăng
Các cụ mợ ơi cho em chia sẻ với, chẳng là f1 nhà em đã 3,5 tuổi rồi mà rất khoát không ăn cơm, chỉ ăn cháo và uống sữa. Em cũng đã dùng nhiều cách và quyết liệt nhất là cho nhịn 3 ngày để bắt ăn cơm nhưng đã thất bại, nó nhất quyết không ăn, nhai rồi nhè ra.
Em xin các cụ có kinh nhiệm, cao kiến gì thì tư vấn cho nhà em với, cảm ơn các cụ ạ.
Cái này phải từ từ cụ ạ. Trước mắt cụ nấu cơm thật nát, thức ăn cũng chế biến thật mềm ( như kiểu hầm dừ ấy). Trộn thức ăn vào cơm thành hỗn hợp sệt sệt, cho f1 dùng thìa xúc ăn, bên cạnh có thêm bát canh để thỉnh thoảng chiêu 1 thìa cho dễ nuốt. Rồi, dần dần tăng độ cứng của thức ăn lên là ổn.

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
Cái này phải từ từ cụ ạ. Trước mắt cụ nấu cơm thật nát, thức ăn cũng chế biến thật mềm ( như kiểu hầm dừ ấy). Trộn thức ăn vào cơm thành hỗn hợp sệt sệt, cho f1 dùng thìa xúc ăn, bên cạnh có thêm bát canh để thỉnh thoảng chiêu 1 thìa cho dễ nuốt. Rồi, dần dần tăng độ cứng của thức ăn lên là ổn.
Dạ, em sẽ làm theo cách của cụ, cảm ơn cụ nhiều.

vlife

Xe hơi
Website
www.muabaohiemonline.net
Các cụ mợ ơi cho em chia sẻ với, chẳng là f1 nhà em đã 3,5 tuổi rồi mà rất khoát không ăn cơm, chỉ ăn cháo và uống sữa. Em cũng đã dùng nhiều cách và quyết liệt nhất là cho nhịn 3 ngày để bắt ăn cơm nhưng đã thất bại, nó nhất quyết không ăn, nhai rồi nhè ra.
Em xin các cụ có kinh nhiệm, cao kiến gì thì tư vấn cho nhà em với, cảm ơn các cụ ạ.
F1 nhà e lúc 2 tuổi cũng không ăn cháo và cơm nhé.Chỉ có ăn bún khô nấu với nước sương.Ép kiểu gì cũng không ăn .Sau đó cứ lúc nào ăn cơm cũng cho ngồi vào mâm,lấy ít cơm cho vào bát,cứ để con tự do thoải mái xúc và e cũng hướng dẫn xúc nữa. Dần dần bé thấy thích thú và ăn được cơm.Giờ thì ngon lành rùi cụ ạ ,đến bữa tự xúc ăn không cần ai bón nữa

trungngothu

Xe tăng
Cụ chế biến nhiều món để đổi vị cho con. Ko ăn cơm với đồ ăn thì làm sushi, cơm chiên, xôi, cháo, bún, miến, ohowr, hủ tiếu, bánh đa, bánh canh, há cảo, sủi cảo...
Độ thô trong đồ ăn sẽ tăng từ từ, cứ 1-2 tuần theo dõi và cảm nhận để điều chỉnh. Nếu bây giờ con vẫn thik ăn cháo hơn cơm thì nấu khô dần, hạt cháo thì nhuyễn chuyển sang to dần. Đồ ăn cũng thế, từ nhỏ và nát đổi dần sang to và hình khối, nhưng vẫn phải đảm bảo độ mềm.
Đúng là cí những bé rất lười nhai nên biis mẹ ohari rất kiên trì. Ah, chụ này trong bữa cơm gia đình, cụ nên khuyến khích con ngồi đầu nồi xới cơm cho cả nhà, cuối bữa bày trò gặm cơm trên muôi múc cơm hoặc cây đũa cả, nhiều khi nó lại thik thú và chịu ăn đấy

trungngothu

Xe tăng
Các cụ mợ cho em chia sẻ băn khoăn với, và tư vấn giúp em. Bé nhà em hơn 4 tháng, hôm trước tự nhiên sổ mũi, sốt tầm 38.6 độ (bố mẹ đo nhiệt kế braun tai), cho vào viện khám thì bác sỹ cho nhập viện, xét nghiệm máu, chụp Xquang tim phổi, soi họng thì đỏ. Dựa vào kết quả xn, bs nói nhiều khả năng sốt virus và dịch họng có nhiễm khuẩn, chỉ số 8 trong khi bình thường là 1. Chỉ định dùng kháng sinh Ceclor, nhỏ muối sinh lý, otrivin và xịt Sterimar. Đã vào viện thì phải theo bác sỹ và bé đang uống nhưng em rất lo lắng vì có thực sự cần kháng sinh không, con bé quá, em hỏi thì bác sỹ nói còn tốt hơn là để bị nặng hơn. Khi nhập viện thì y tá đo là 38 độ, trước khi uống thuốc đã giảm sốt rồi, chưa dùng thuốc hạ sốt, hôm nay là ngày thứ hai thì thậm chí em đang lo vì có 36 độ thôi, y tá bảo không sao. Các cụ mợ giải tỏa tâm lý cho em với, chăm con ốm, cho con ti mẹ mà bị căng thẳng, nghĩ mãi về việc dùng kháng sinh, sợ sau bị nhờn thuốc.

Dịch họng có nhiễm khuẩn, họng đỏ thì phải dùng kháng sinh chứ ko tiến triển bệnh sẽ rất nhanh cụ ah. Cụ hình dung bệnh nhiễm khuẩn như giặc mỹ lái máy bay thả bom và kháng sinh là các loại súng ống đạn dược. Mình ko thể dùng dao kiếm gậy gộc để chiến đấu với máy bay được. Cụ cho con vào viện thì cứ bình tĩnh cho fon điều trị đúng phác đồ của bác sĩ. Thường bs sẽ cho thuốc để thăm dò phản ứng của cơ thể con, chuyển từ thuốc dạng nhẹ, thấy cơ thể ko đáp ứng mới nâng cấp độ lên nên cụ yên tâm nhé. Hi vọng đến ngày hôm nay thì con đã khỏi và đang ăn trả bữa rồi

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
Kính nhờ cụ/mợ giúp em định hướng tư vấn giúp em chăm bé

Bé nhà em sinh 2006 - nữ, lười ăn, thuộc loại còi, tinh thần tập chung học tập kém, còn chơi thì cả ngày thì vô tư không kêu mệt mỏi.

Tình trạng kéo dài nhiều 2 năm gần đây. Cứ khi nào sốt lên là sốt rất cao, toàn 40 - 41 độ - kèm triệu chứng mê sảng, phát hiện tầm 8h sốt cho uống giảm sốt và trườm ấm- đến 10 giờ tăng lên làm 1 viên đút vẫn trườm ấm - đến tầm 12h sốt cao, mê sảng, thi thoảng có triệu chứng co giật - đến 2h đêm sợ quá cấp cứu viện nhi

Tần xuất theo năm 2011 - bị 5 lần - năm 2012 bị 4 lần - năm 2013 - bị 2 lần đều phải cho vào viện nhi

Kết quả các năm trước em ko nhớ, nhưng đại khái là không nguy hiểm, sốt có nguyên nhân. Nhưng lần gần đây nhất tháng 2/2013 - khám tổng hợp các bác sỹ nói là sốt không rõ nguyên nhân, bên huyết học dự đoán là nhiễm trùng máu, bên tiêu hóa cho là nhiễm trùng đường ruột, làm các sét nhiệm cuối cùng chốt là nhiễm trùng đường ruột. Tổng thời gian điều trị 6 ngày là khỏi.

Hiện bé vẫn lười ăn, vậy với bệnh nhiễm trùng đường ruột em đọc thấy rất nguy hiểm, liệu nó có hay tái phát không? mỗi lần sốt như vậy con viruts nó có biến đổi ko? mức độ tần xuất biến đổi thế nào? Bé cần được chăm sóc phần ăn uống thế nào phù hợp? có điều trị dứt điểm việc sốt cao không? hay cơ địa của Bé nó như vậy ạ?

Em mong tin.

trungngothu

Xe tăng

Bé nhà em sinh 2006 - nữ, lười ăn, thuộc loại còi, tinh thần tập chung học tập kém, còn chơi thì cả ngày thì vô tư không kêu mệt mỏi.

Tình trạng kéo dài nhiều 2 năm gần đây. Cứ khi nào sốt lên là sốt rất cao, toàn 40 - 41 độ - kèm triệu chứng mê sảng, phát hiện tầm 8h sốt cho uống giảm sốt và trườm ấm- đến 10 giờ tăng lên làm 1 viên đút vẫn trườm ấm - đến tầm 12h sốt cao, mê sảng, thi thoảng có triệu chứng co giật - đến 2h đêm sợ quá cấp cứu viện nhi

Tần xuất theo năm 2011 - bị 5 lần - năm 2012 bị 4 lần - năm 2013 - bị 2 lần đều phải cho vào viện nhi

Kết quả các năm trước em ko nhớ, nhưng đại khái là không nguy hiểm, sốt có nguyên nhân. Nhưng lần gần đây nhất tháng 2/2013 - khám tổng hợp các bác sỹ nói là sốt không rõ nguyên nhân, bên huyết học dự đoán là nhiễm trùng máu, bên tiêu hóa cho là nhiễm trùng đường ruột, làm các sét nhiệm cuối cùng chốt là nhiễm trùng đường ruột. Tổng thời gian điều trị 6 ngày là khỏi.

Hiện bé vẫn lười ăn, vậy với bệnh nhiễm trùng đường ruột em đọc thấy rất nguy hiểm, liệu nó có hay tái phát không? mỗi lần sốt như vậy con viruts nó có biến đổi ko? mức độ tần xuất biến đổi thế nào? Bé cần được chăm sóc phần ăn uống thế nào phù hợp? có điều trị dứt điểm việc sốt cao không? hay cơ địa của Bé nó như vậy ạ?

Em mong tin.
ây da, em ko có chuyên môn nghiệp vụ nên ko tư vấn cho cụ mợ được nhiều
nhưng từ thực tế chăm sóc con cháu thì em thấy rằng nhiễm trùng đường ruột cũng dễ bị tái phát lắm, mỗi năm, mỗi mùa lại chủng virus lại biến đổi nên phải theo dĩ sát và cho ngay và viện nếu thấy có vấn đề
để con sốt cao như vậy dễ ảnh hưởng đến thần kinh đấy ah. lần sai bé bị sốt cao cụ cho uống hạ sốt rồi vào viện luôn để bác sĩ theo dõi và xử lí kịp thời
với mấy nhóc có đường ruột kém thì ăn đồ đạm ở mức độ vừa phải, chia nhỏ suất ra. tích cực cho con uống nước, ăn hoa quả tươi và rau xanh nghen cụ. sữa chjua cũng là món ko thể thiếu trong thực đơn của con. nhà cụ đã bao giờ chế biến món ăn với nghệ chưa? nếu chưa thì bắt tay ngay vào việc học cách chế biến này nhé. nghệ rất tốt cho đường ruột và hỗ trợ hồi phục tế bào đấy

pooka

Xe container

Em mong tin.
Mỗi lần cháu sốt thế , cụ có thấy cháu bị đi ngoài phân lỏng hay bất thường gì không ?

chinxu

Xe tải
Có cụ nào tư vấn giúp e với:
- con trai em 9t, cháu rất hay kêu đau ở trong chân (có lẽ là đau xương), và em hay xoa bóp cho cháu
-Em đọc net thì thấy nói đó là hiện lớn của trẻ em. Nhưng vài tuần cứ thấy cháu kêu, em lại lo lo, mà ko biết phải đi khám ở đâu, bs nào
- các cụ cho e lời khuyên với ah

pooka

Xe container
- con trai em 9t, cháu rất hay kêu đau ở trong chân (có lẽ là đau xương), và em hay xoa bóp cho cháu
-Em đọc net thì thấy nói đó là hiện lớn của trẻ em. Nhưng vài tuần cứ thấy cháu kêu, em lại lo lo, mà ko biết phải đi khám ở đâu, bs nào
Cháu nhà cụ thường đau ở xương nào : cánh tay , cẳng tay , cổ tay , Đùi, cẳng chân , cổ chân ?
Xem cháu hay đau đoạn nào, cụ cho cháu vào bệnh viện tuyến quận huyện nơi cụ ở đẻ chụp Xquang thường quy xem đoạn xương đó có hình ảnh gì đặc biệt không ( tốn chừng 60k => 200 k tùy theo chụp nhiều hay ít đoạn chi )

chinxu

Xe tải
Cháu nhà cụ thường đau ở xương nào : cánh tay , cẳng tay , cổ tay , Đùi, cẳng chân , cổ chân ?
Xem cháu hay đau đoạn nào, cụ cho cháu vào bệnh viện tuyến quận huyện nơi cụ ở đẻ chụp Xquang thường quy xem đoạn xương đó có hình ảnh gì đặc biệt không ( tốn chừng 60k => 200 k tùy theo chụp nhiều hay ít đoạn chi )
Con em hay đau cẳng chân cụ ah. Thế ko cần bs chỉ định e vẫn chụp đc hả cụ ?

pooka

Xe container
Con em hay đau cẳng chân cụ ah. Thế ko cần bs chỉ định e vẫn chụp đc hả cụ ?
Cụ cứ vào khám ngoại hoặc khám tổng quát sẽ được BS chỉ định cho chụp xquang
Còn muốn nhanh thì cứ vào thẳng phòng chụp xquang xin chụp thẳng luôn ( nếu cháu không dùng thẻ bảo hiểm )
Chụp cả hai cẳng chân nhé, mất chừng 100- 120k thôi

chinxu

Xe tải
Cụ cứ vào khám ngoại hoặc khám tổng quát sẽ được BS chỉ định cho chụp xquang
Còn muốn nhanh thì cứ vào thẳng phòng chụp xquang xin chụp thẳng luôn ( nếu cháu không dùng thẻ bảo hiểm )
Chụp cả hai cẳng chân nhé, mất chừng 100- 120k thôi
Vâng, e sẽ làm theo cụ hướng dẫn ah. Thanks cụ ah

PVI

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi F1 nhà đi nhà trẻ 2 tháng nay nhưng cứ hơn 1 tuần lại bị viêm họng, lại sốt. Uống kháng sinh nhiều thì xót con mà không uống thì không khỏi. Hôm qua lại đi mua thuốc và nói chuyện với em bán thuốc em ấy tư vấn uống cái thuốc gì đó để tăng cường sức đề kháng, thể lực (em quên tên rồi vì em ấy ghi vào giấy kê đơn của bác sỹ). Em ấy bảo ngày trước cho con em ấy uống rồi mỗi tháng uống 10 viên từ ngày mùng 1 đến ngày mùng 10 hàng tháng kết quả rất tốt. Có cụ nào cho con uống cái thuốc kiểu như thế này chưa và có tác dụng gì không ạ?

trungngothu

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi F1 nhà đi nhà trẻ 2 tháng nay nhưng cứ hơn 1 tuần lại bị viêm họng, lại sốt. Uống kháng sinh nhiều thì xót con mà không uống thì không khỏi. Hôm qua lại đi mua thuốc và nói chuyện với em bán thuốc em ấy tư vấn uống cái thuốc gì đó để tăng cường sức đề kháng, thể lực (em quên tên rồi vì em ấy ghi vào giấy kê đơn của bác sỹ). Em ấy bảo ngày trước cho con em ấy uống rồi mỗi tháng uống 10 viên từ ngày mùng 1 đến ngày mùng 10 hàng tháng kết quả rất tốt. Có cụ nào cho con uống cái thuốc kiểu như thế này chưa và có tác dụng gì không ạ?
Có phải cụ muốn hỏi vè bronchovaxom ko? Thuốc ấy tăng đề kháng nhưng tác dụng phụ lả rối loạn tiêu hóa, phát ban và gây cơn ho hen khó thở mợ nhá. Mợ nên xin tư vấn từ bác sĩ rồi mới mua thuốc cho con uống nhé

sakai_yo

Xe lăn
Dạ các cụ cho e hỏi
F1 nhà e (10 tháng tuổi) hôm nọ viêm họng + sổ mũi + sốt nhẹ + trớ ra đờm dãi trong. Nhà e có nhờ bs nhi tới nhà khám. Bác ấy soi họng thì bảo chưa đến mức uống ksinh, bác kê cho e: alpha choay (10v) + Mekocetin (2v) + Prospan + Nhỏ mũi nemydexa
Mekocetin bác ấy dặn là hôm nay uống 1v, nếu tối k đỡ thì mai uống thêm 1 v hoặc gọi cho bác ấy chỉ dẫn tiếp.

Sau khi mua thuốc theo đơn thì em cho cháu nhà e uống (13h30) 1 viên mekocetin ý.
Tối trước khi đi ngủ, lẽ ra chỉ uống choay + siro thôi thì k hiểu sao e lơ đễnh lại đi cho uống thêm 1 viên mekocetin nữa. Như vậy là trong 1 ngày F1 nhà e phải uống tới 2 viên đó. Nghe nói đó là thuốc có nhiều tác dụng phụ, em ân hận từ hôm đó đến giờ. Tuy F1 k thấy có biểu hiện gì khác nhưng e vẫn áy náy.
Các cụ cho e hỏi uống như vậy có quá liều nhiều lắm k ạ?

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
Cảm ơn cụ, nhà cháu cũng vất vả luyện nhiều món cho Bé lắm, nhưng bé ăn không vui, nhai không ngon miệng, do lười ăn cơm, thịt, thích ăn hoa quả, sửa chua cụ ạ. Nhà cháu sẽ nghiên cứu thêm chế biến món ăn có nghệ. Em sợ nhất là bị sốt- Mới bị hôm 2 ngày qua sốt virut cụ ạ :( mỗi lần như vậy :((

ây da, em ko có chuyên môn nghiệp vụ nên ko tư vấn cho cụ mợ được nhiều
nhưng từ thực tế chăm sóc con cháu thì em thấy rằng nhiễm trùng đường ruột cũng dễ bị tái phát lắm, mỗi năm, mỗi mùa lại chủng virus lại biến đổi nên phải theo dĩ sát và cho ngay và viện nếu thấy có vấn đề
để con sốt cao như vậy dễ ảnh hưởng đến thần kinh đấy ah. lần sai bé bị sốt cao cụ cho uống hạ sốt rồi vào viện luôn để bác sĩ theo dõi và xử lí kịp thời
với mấy nhóc có đường ruột kém thì ăn đồ đạm ở mức độ vừa phải, chia nhỏ suất ra. tích cực cho con uống nước, ăn hoa quả tươi và rau xanh nghen cụ. sữa chjua cũng là món ko thể thiếu trong thực đơn của con. nhà cụ đã bao giờ chế biến món ăn với nghệ chưa? nếu chưa thì bắt tay ngay vào việc học cách chế biến này nhé. nghệ rất tốt cho đường ruột và hỗ trợ hồi phục tế bào đấy
Mỗi lần cháu sốt thế , cụ có thấy cháu bị đi ngoài phân lỏng hay bất thường gì không ?
Không cụ ạ, cháu bị đại tràng dài, nên cứ khoảng 2 ngày mới đi 1 lần, những lần sốt như vậy phải 3 ngày mới đi cụ ạ :( - sốt cao về đêm, kèm triệu chứng mê sảng cụ ạ :

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
Thực ra bệnh này rất đơn giản. Cụ chả phải mang đi chụp chiếu làm gì cho mất thời gian và tốn tiền:P. Đây chỉ là biểu hiện của hiện tượng thiếu Canxi của trẻ e, do 1 vài đứa trẻ có nhu cầu Canxi cao hơn bình thường khi cơ thể phát triển. Cụ ra hiệu thuốc mua các chế phẩm có Canxi như : canxi corbiere, hay dạng tuơng tự cho F1 uống liên tục trong vòng 2 tuần. Chỉ cần uống khoảng 5 ngày là hết triệu chứng đau chân ngay, nhưng cụ nên cho uống liên tục khoảng 2 tuần là okie. Sau này, để phòng hiện tượng này quay trở lại, cách 3-4 tháng cụ lại cho uống 1 đợt.

dungcarnival

Xe tăng
Dạ các cụ cho e hỏi
F1 nhà e (10 tháng tuổi) hôm nọ viêm họng + sổ mũi + sốt nhẹ + trớ ra đờm dãi trong. Nhà e có nhờ bs nhi tới nhà khám. Bác ấy soi họng thì bảo chưa đến mức uống ksinh, bác kê cho e: alpha choay (10v) + Mekocetin (2v) + Prospan + Nhỏ mũi nemydexa
Mekocetin bác ấy dặn là hôm nay uống 1v, nếu tối k đỡ thì mai uống thêm 1 v hoặc gọi cho bác ấy chỉ dẫn tiếp.

Sau khi mua thuốc theo đơn thì em cho cháu nhà e uống (13h30) 1 viên mekocetin ý.
Tối trước khi đi ngủ, lẽ ra chỉ uống choay + siro thôi thì k hiểu sao e lơ đễnh lại đi cho uống thêm 1 viên mekocetin nữa. Như vậy là trong 1 ngày F1 nhà e phải uống tới 2 viên đó. Nghe nói đó là thuốc có nhiều tác dụng phụ, em ân hận từ hôm đó đến giờ. Tuy F1 k thấy có biểu hiện gì khác nhưng e vẫn áy náy.
Các cụ cho e hỏi uống như vậy có quá liều nhiều lắm k ạ?
Ông bác sĩ kê đơn này có vấn đề rồi. Đã kê Mekocetin thì thôi Alpha Choay. Tác dụng của Mekocetin mạnh hơn nhiều Alphachoay. Cả 2 đều là thuốc kháng viêm, nhưng Mekocetin là nhóm Corticoid. Alpha Choay uống chả có tác dụng gì nữa. Đúng ra phải có thuốc tan đờm nữa thì lại ko kê đơn. Haizz

sakai_yo

Xe lăn
Ông bác sĩ kê đơn này có vấn đề rồi. Đã kê Mekocetin thì thôi Alpha Choay. Tác dụng của Mekocetin mạnh hơn nhiều Alphachoay. Cả 2 đều là thuốc kháng viêm, nhưng Mekocetin là nhóm Corticoid. Alpha Choay uống chả có tác dụng gì nữa. Đúng ra phải có thuốc tan đờm nữa thì lại ko kê đơn. Haizz
Cảm ơn cụ tư vấn. Sau đó mấy ngày thấy đờm vẫn còn nhiều nên cháu cho uống ngày Acemux (k rõ viết đúng k) thì đến hôm qua đã cơ bản hết đờm rồi ạ. Sau mấy lần con ốm giờ đầu nhà cháu đã có tẹo thông tin về các loại thuốc rồi ạ. Trước khi có con cháu gần như k biết thuốc gì với thuốc gì vì "trộm vía" cháu ít ốm, mà có ốm thì cháu cũng k uống thuốc - kệ cho nó khỏi bao giờ thì khỏi.
Cháu liệt kê tí hiểu biết của cháu về bệnh trẻ em, có gì cụ sửa sai luôn giúp cháu nhé:
- Sổ mũi: rửa nước muối sl, xịt muối biển. Nếu vẫn nhiều nước mũi thì nhỏ nemydexal và uống Cottuf, nếu ngạt mũi thì nhỏ Otrivil
- Chớm ho: dùng bp dân gian như mật ong-chanh đào hoặc húng chanh hấp đg phèn. K đỡ thì tiếp tục siro ho như prospan hoặc Muhi. Vẫn không khỏi thì nhờ bs soi họng và nghe tim phổi để xem có phải kháng sinh không
- Đi ngoài: men tiêu hóa + bp dân gian như búp ổi. Không khỏi thì thuốc như Hdrasec hoặc Bisepton dạng nước

Cu nhà cháu mới 10th, nên nói chung chỉ có vấn đề về tiêu hóa và hô hấp như vậy thôi ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng