[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Livehealthy2012

Xe máy
Các kụ, mợ dr cho em hỏi, em thấy có một chị người Pháp hạ sốt cho con (đang sốt 39 độ) bằng cách lôi vào nhà tắm xả nước lạnh lên người trong vài phút. Sau đó con bé xuống 37 độ luôn và cũng chả sao cả. Có nên áp dụng phương pháp hạ sốt này?

dungcarnival

Xe tăng
Các kụ, mợ dr cho em hỏi, em thấy có một chị người Pháp hạ sốt cho con (đang sốt 39 độ) bằng cách lôi vào nhà tắm xả nước lạnh lên người trong vài phút. Sau đó con bé xuống 37 độ luôn và cũng chả sao cả. Có nên áp dụng phương pháp hạ sốt này?
Cái này đúng mợ ạ, nhưng là nước ấm khoảng 35-37 độ, chứ ko phải nước lạnh đâu

Sent from my iPad 1+1+1+1+1-1-1 using Forum Runner

Livehealthy2012

Xe máy
Cho em hỏi tự nhiên f1 nhà e (10 tháng, 8 răng) cứ nghiến răng, nghe như nhai sỏi, ghê quá. Đây là hiện tượng bình thường? Ko bình thường? Nếu ko bình thường thì e phải xử lý sao ạ? :(

Chi Chi

Xe điện
Sao mợ phải đổi sữa hả mợ? Ku nhà mợ đã uống Nan bao giờ chưa?
Vì hàng nó hiếm, khan hàng, mua khó mợ ạ :) trv thằng nhà em uống Aptamil ai cũng khen là trông dài trộng =))
lần này e đổi Nutrure Gold tăng lượng canxi hơn nữa :))
Nan thì hồi gần sinh, em chả biết gì, thấy mọi ng mua thì mua... dùng táo lòi mắt @_@
mọi ng cứ bảo Nan mát chứ thực ra nóng bỏ xừ, chả mát tẹo nào, mấy bs trong viện Việt Pháp cũng công nhận điều này với em :D
cứ đồn toáng lên là mát xong là đội giá thành lên cao, gì đâu hơn 600k/hộp 800gr, e chả thừa tiền :-s

Chi Chi

Xe điện
Cái này đúng mợ ạ, nhưng là nước ấm khoảng 35-37 độ, chứ ko phải nước lạnh đâu

:P nc tắm hạ sốt k đc thấp quá so với nhiệt độ cơ thể, tránh sốc nhiệt, nhiệt độ lý tưởng là thấp hơn nhiệt độ cơ thể 2 độ (bé sốt 39 độ thì tắm nc nóng 37 độ) ạ :)

civictau

Xe tăng
Các Cụ/Mợ cho em hỏi phát. F1 B nhà em mới được gần 1 tháng tuổi và khoảng 2 hôm nay mũi cứ khụt khà khụt khịt.... ngủ không được ngon giấc như kiểu bị ngạt mũi ấy.... Như vậy em phải làm sao ạ? Nhỏ nước muối sinh lý 0.09% và kết hợp với hút mũi có được ko ạ? Hút mũi nhiều thế có ảnh hưởng gì ko ạ? Em sợ cháu vẫn nhỏ quá, vách mũi vẫn còn non..... Các cụ/mợ BS tư vấn em phát ạ?
Thanks!!

xe oi

Xe tải
Em kính nhờ các cụ mợ bác sĩ giúp em với.
F2 nhà em năm nay 7 tuổi, cách đây 1 tháng có khám mắt ở viện mắt TW thì kết quả như này và hẹn 30 ngày khám lại:

Hôm qua em đưa f2 đi khám lại thì kết quả như này:

Bác sĩ cho đơn thuốc có 2 loại, 1 loại giống đơn cũ, 1 loại là Atropin 0,5% nhỏ mắt và hẹn 5 ngày sau tái khám.
Em đang băn khoăn về thuốc Atropin vì hỏi anh Gúc thì thấy loại Atropin nó nhiều tác dụng phụ ghê quá nên em chưa dám cho f1 nhỏ mắt. Các cụ mợ bác sĩ và các cụ mợ có f1 bị bệnh về mắt giống f2 nhà em vào tư vấn giúp em với nhé. Em xin chân thành cảm ơn và hầu rượu các cụ mợ!

dungcarnival

Xe tăng
Em kính nhờ các cụ mợ bác sĩ giúp em với.
F2 nhà em năm nay 7 tuổi, cách đây 1 tháng có khám mắt ở viện mắt TW thì kết quả như này và hẹn 30 ngày khám lại:

Hôm qua em đưa f2 đi khám lại thì kết quả như này:

Bác sĩ cho đơn thuốc có 2 loại, 1 loại giống đơn cũ, 1 loại là Atropin 0,5% nhỏ mắt và hẹn 5 ngày sau tái khám.
Em đang băn khoăn về thuốc Atropin vì hỏi anh Gúc thì thấy loại Atropin nó nhiều tác dụng phụ ghê quá nên em chưa dám cho f1 nhỏ mắt. Các cụ mợ bác sĩ và các cụ mợ có f1 bị bệnh về mắt giống f2 nhà em vào tư vấn giúp em với nhé. Em xin chân thành cảm ơn và hầu rượu các cụ mợ!
Dr. Vịt xiêm đâu nhể :))

nhim152

Xe hơi
Vì hàng nó hiếm, khan hàng, mua khó mợ ạ :) trv thằng nhà em uống Aptamil ai cũng khen là trông dài trộng =))
lần này e đổi Nutrure Gold tăng lượng canxi hơn nữa :))
Nan thì hồi gần sinh, em chả biết gì, thấy mọi ng mua thì mua... dùng táo lòi mắt @_@
mọi ng cứ bảo Nan mát chứ thực ra nóng bỏ xừ, chả mát tẹo nào, mấy bs trong viện Việt Pháp cũng công nhận điều này với em :D
cứ đồn toáng lên là mát xong là đội giá thành lên cao, gì đâu hơn 600k/hộp 800gr, e chả thừa tiền :-s
Nan mát mà Chichi. Cái này nhiều người công nhận đấy chứ. Và ưu điểm là Nan nhạt giống sữa mẹ nên hay được khuyến cáo mua Nan trong lúc chờ sữa mẹ để tránh trường hợp con chê sữa mẹ. Cái vụ sữa nóng/mát, lên cân nhiều hay không phụ thuộc rất nhiều vào việc hợp hay không cụ ạ - kinh nghiệm từ 2 F1 nhà mình vơi đủ các loại sữa cho mình điều này

Chi Chi

Xe điện
Nan mát mà Chichi. Cái này nhiều người công nhận đấy chứ. Và ưu điểm là Nan nhạt giống sữa mẹ nên hay được khuyến cáo mua Nan trong lúc chờ sữa mẹ để tránh trường hợp con chê sữa mẹ. Cái vụ sữa nóng/mát, lên cân nhiều hay không phụ thuộc rất nhiều vào việc hợp hay không cụ ạ - kinh nghiệm từ 2 F1 nhà mình vơi đủ các loại sữa cho mình điều này
Nhiều là tin đồn để tâng giá sữa :) thằng nhà e vừa mới sinh ra, e cho uống Nan mà nó ị ra hòn @_@ các bs cũng bảo với e là Nan thật ra chẳng mát.
Nan cũng nhạt nhưng nhiều loại sữa cũng như vậy, nhưng cũng phải nói là nóng hay mát là do cơ địa bé
thằng nhà e nóng nên cần uống sữa mát, nhiều bé cơ địa mát rùi, uống Nan ok.
và kiến thức về các loại sữa, phải nói rằng em cũng nắm khá ổn đấy ạ :)
trong mắt em chỉ có Aptamil là ngon nhất quả đất thôi :(( sữa đã tách béo nhiều rồi, nhiều calci, tập trung phát triển xương chứ k phải là bụ béo - đấy là tiêu chí của sữa EU, em rất thích điều này :D
và đã xđ là uống Ap thì ít trẻ bụ lắm, toàn nhăng nhẳng thôi, đc cái cao :)
Trv thằng nhà em đây ợ :D

Chỉnh sửa cuối:

nhim152

Xe hơi
Cái em nói nhiều người ở đây là những người em quen biết chứ không phải quảng cáo. Các bác sĩ nuôi bao nhiêu trẻ em để khẳng định là mát hay không mát (nếu chỉ qua lời kể của bệnh nhân thì chất lượng thẩm định chắc tầm như em khi em cũng suốt ngày tám với đủ các bà mẹ từ cơ quan đến khối phố). Nestle ở VN không nhấn mạnh nhãn hiệu NAN nên cũng không phải là loại quảng cáo mạnh lắm (dựa vào các chương trình KM cũng như quảng cáo trên các phương tiện thông tin đại chúng - gần đây mới có quảng cáo NAN 3 Probiotic gì đó).

Aptamil hay sữa châu Âu, sữa Nhật đều có ấn tượng về phát triển chiều cao hơn là to ngang, cái này thì em công nhận. Nhưng Aptamil ngon nhất là trong mắt mợ thôi chứ không phải là tất cả vì cuối cùng vẫn là do cơ thể con tiếp nhận/thích cái nào mợ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Chi Chi

Xe điện
Cái em nói nhiều người ở đây là những người em quen biết chứ không phải quảng cáo. Các bác sĩ nuôi bao nhiêu trẻ em để khẳng định là mát hay không mát (nếu chỉ qua lời kể của bệnh nhân thì chất lượng thẩm định chắc tầm như em khi em cũng suốt ngày tám với đủ các bà mẹ từ cơ quan đến khối phố). Nestle ở VN không nhấn mạnh nhãn hiệu NAN nên cũng không phải là loại quảng cáo mạnh lắm (dựa vào các chương trình KM cũng như quảng cáo trên các phương tiện thông tin đại chúng - gần đây mới có quảng cáo NAN 3 Probiotic gì đó).

Aptamil hay sữa châu Âu, sữa Nhật đều có ấn tượng về phát triển chiều cao hơn là to ngang, cái này thì em công nhận. Nhưng Aptamil ngon nhất là trong mắt mợ thôi chứ không phải là tất cả vì cuối cùng vẫn là do cơ thể con tiếp nhận/thích cái nào mợ ạ.
Nghe như mợ làm cho Nestle ý nhở :))
Thế, em mới nói là TRONG CON MẮT EM chỉ thấy yêu Aptamil, và em khẳng định con em uống Nan bị nóng, k hợp,
em đâu có quy chụp nó là sữa tốt nhất trên thị trường? nó là nhất với sự lựa chọn của em :)
Thậm chí ngay cả bên Nga, Nan cũng chỉ đc nhắc đến là sữa bt, trong khi, các bà mẹ sinh con ra, các bs toàn khuyên dùng Aptamil - loại sữa ứ phải của Nga :)

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
Thế, em mới nói là TRONG CON MẮT EM chỉ thấy yêu Aptamil, và em khẳng định con em uống Nan bị nóng, k hợp,
em đâu có quy chụp nó là sữa tốt nhất trên thị trường? nó là nhất với sự lựa chọn của em :)
Thậm chí ngay cả bên Nga, Nan cũng chỉ đc nhắc đến là sữa bt, trong khi, các bà mẹ sinh con ra, các bs toàn khuyên dùng Aptamil - loại sữa ứ phải của Nga :)
Nói gì thì nói, các loãi sữa ko bằng sữa tươi tại vòi

Chi Chi

Xe điện
Nói gì thì nói, các loãi sữa ko bằng sữa tươi tại vòi

Đúng nhưng mà chưa đủ, vì sữa mẹ những tháng đầu k có nguồn nào thay thế đc, nhưng, gần 1 tuổi và sau 1 tuổi thì sữa mẹ chất lượng bị kém đi nhiều rồi
khi ấy lại phải dặm thêm sữa ngoài :(

Livehealthy2012

Xe máy
Hihi, chủ đề sữa sôi nổi quá. Ku nhà em dùng sữa từ vòi đến 5 tháng tuổi, sau đó em cho uống thêm Garlia, sau vụ cậu phun như tháo cống em chuyển sang Physiolac. Đợt vừa rồi cho cậu về bên kia chơi do mua ko đủ sữa mang đi em cho cậu uống Nan vì bên đó ứ có Physiolac. Cậu uống Nan em thấy ko táo phát nào. Sữa lại rẻ (bằng 1/2 ở VN) nên em vác 4kg về cho cậu. Em nghĩ sữa gì thì sữa, hợp với con mình là được. Chứ em ứ tin quảng cáo đâu ạ.

19B-revival

Xe tải
Mợ nói ko chịu ăn là sao? Ko chịu ăn cụ thể thế nào ạ? Thèng ku nhà e cũng hơn 9 tháng tí nhưng trộm vía nết ăn tốt lắm. Cứ đưa thìa ra là há mồm, đút ko kịp. Món nào khoái khẩu của ku thì thôi rồi. Há miệng nhanh hơn mẹ đút. Kinh nghiệm cho ăn của em thì đơn giản lắm. Em cứ cho đói rồi mới ăn. Mà ăn là ngồi ghế ăn ngang bằng bàn ăn của bố mẹ để em bé được ngang bằng với bố mẹ.
Chẳng biết cụ hay mợ nhưng làm hỏng việc của e, nếu nó ăn như thằng cu nhà cụ/mợ thì e hỏi làm gì, nếu ko biết thì đừng trả lời lộn xộn nhé...e hỏi ai biết và nhất là mợ doikocodon

Chỉnh sửa cuối:

Livehealthy2012

Xe máy
Chẳng biết cụ hay mợ nhưng làm hỏng việc của e, nếu nó ăn như thằng cu nhà cụ/mợ thì e hỏi làm gì, nếu ko biết thì đừng trả lời lộn xộn nhé...e hỏi ai biết và nhất là mợ doikocodon
Xin lỗi mợ, tại thằng nhà mợ nó sàn sàn tuổi thằng nhà em nên em mới quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm của em là cứ để nó đói thì mới cho ăn và ngồi ăn bằng ghế khỏi bò lung tung. Chứ nếu biết mợ đanh đá thế này nhà cháu chẳng rỗi hơi reply mợ làm gì. Chúc mợ may mắn với cái việc ăn của bé nhà mợ. Cheers.

dungcarnival

Xe tăng
Xin lỗi mợ, tại thằng nhà mợ nó sàn sàn tuổi thằng nhà em nên em mới quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm của em là cứ để nó đói thì mới cho ăn và ngồi ăn bằng ghế khỏi bò lung tung. Chứ nếu biết mợ đanh đá thế này nhà cháu chẳng rỗi hơi reply mợ làm gì. Chúc mợ may mắn với cái việc ăn của bé nhà mợ. Cheers.
Các kụ/ mợ bình tĩnh :P

Vấn đề biếng ăn của trẻ con là nan giải đấy, có nhà con ăn ầm ầm, có nhà nó ko ăn gì dù ép đủ kiểu. Ngay tuần trước, e còn thấy tận mắt cảnh : Bố lái oto đi chậm chậm vòng quanh khu nhà e, F1 và mẹ ngồi ghế sau, mẹ cầm bát cháo đút từng thìa cho thằng cu, mà thằng đấy nó cứ lắc đầu, nhìn vừa hài vừa bi.

Phuơng pháp cho trẻ con khi ăn ngồi vào ghế, ăn cùng bố mẹ như mợ Livehealth áp dụng là cực chuẩn và khoa học. 2 F1 nhà e áp dụng pp này. Ngay từ lúc bắt đầu biết ăn bột, ngồi được là cho ngồi ngay vào ghế ( cái ghế đấy bán đầy ngoài đường, chuyên dùng cho trẻ con ăn), để bát bột/ cháo trước mặt, xúc cho ăn. Có đứa nó không thích ngồi ghế, nó sẽ phản ứng ko chịu, nhưng phải ép, bắt ngồi bằng được. Có thể kết hợp thêm để dỗ nó ngồi ghế khi ăn là : bật tivi, cho nó xem hoạt hình, và dứt khoát ngồi trên ghế. Bọn trẻ nó sẽ quen ngồi ghế, ăn tập trung, và sẽ ăn được.

Vấn đề khác cũng ảnh hưởng đến sự thích ăn hay ko thích của trẻ con là cách chế biến món ăn/bột/cháo. trẻ con mỗi đứa thích 1 kiểu, một vị khác nhau, nên ko thể áp dụng chung 1 cách chế biến cho những đứa khác nhau. Cách duy nhất để xem con nhà mình phù hợp và thích loại thức ăn/vị nào là phải thử nghiệm, và bố mẹ phải mất công chế biến, cho ăn thử rồi mới biết con mình nó thích gì

nhim152

Xe hơi
Vầng, em chả làm cho hãng sữa nào cả nhưng em thấy mợ phán lời bác sĩ như sấm thì em hơi sợ thôi

nhim152

Xe hơi
Cụ/Mợ hỏi thì người ta nhiệt tình trả lời mà kêu là hỏng việc. Nếu hỏi đích danh mợ doikocodon thì cụ để luôn trên tiêu đề là hỏi mợ doikocodon, cấm mọi người trả lời cho khỏi hỏng việc

Trạng thái
Thớt đang đóng