[Funland] Phòng ảnh ABC - Phần III

Bình X-Five

Xe container
Hình như mụ vưỡn hiểu sai ý em :P
Ý iêm là ảnh đấy chụp ở một môi trường sáng bình thường, dễ chụp.... Chỉ là ánh sáng ngang.... Ko hề ngược sáng, chênh sáng! Nên em nghĩ con fix thường nó có thể làm đc. Mà nhá, mấy vụ chuyển vùng nó cũng liên quan đến thuật toán jPG convert trong máy đấy.... Ảnh bị gãy tông cũng hay do ông này lắm. máy cấu hình thấp thì cứ Raw mà chụp rồi về bẻ lightroom.... Đảm bảo với mụ chuyển êm luôn :)

Mà em thấy cái ảnh đấy các vùng tối bết đấy :P đùa thôi chứ ảnh tuyền shadows như vầy đc vùng tối thì cháy má mẫu ngay :(

Cafe là test đc cần gì phải lượn phố ... mềnh ghét phố lắm ùi ! Thích chỗ nào thanh vắng thoai :D
Cơ mà đúng là ảnh ấy rất bình thường so mới 1 bức ảnh mọi ng chụp . Chỉ là 1 trong những phát đầu tiên dùng cái ống 35 L . Cảm nhận về độ dày màu và tình trạng chuyển khối êm ả của nó trong môi trường sáng yếu mà không làm bẹt khối hình hoặc sai màu so với mẫu là rất đặc biệt. Cái này chỉ có với Fix 135L và 85 L trên body CA.
Đã thử lại với cùng Fix 35 thường của cả Ni và Ca trong tất cả các trường hợp đồng đẳng về ánh sáng . Mốc có thể hỏi Chuột và Dím .
Caffe thì cứ sáng thứ 7 ở Phan đình Phùng . Cà phê Cháo sườn nhá !!! Mềnh già rùi, móm mém lắm nên chỉ ăn đc cháo thoai ! :))

Lập Tái

Xe điện
Thôi cứ phải cà phê cà pháo nó mới tỏ được . :D
Mốc chọn ngày đi , lâu rồi không đàn đúm ! Dạo này hết việc , hết tiền rồi. Rủ nhau nói phét tý cho đỡ phí thời gian . Nhể !

ABCn

Xe hơi
Các bạn cứ tranh luận làm dell gì, cứ người thật, việc thật, ảnh thật mà test. Mà không bỗng dưng CA nó ra mấy cái fix L. chụp trong môi trường ánh sáng yếu + gắt thì mới thấy L nó như nào. Chứ mà PS giải quyết được hết thìL vứt CBN đi. Mềnh sau một hồi chán L, sau buổi chụp hôm vừa rồi lại yêu L thế chứ!!!! Nhưng mà chụp lắm rồi vẫn thấy CA thích hợp với chụp người ===> ABC mới có nghị quyết mới L thì để chụp nhau, không chụp người ngoài nữa há há.

@ Chuột nhắt: up ảnh phải có ghi chú rõ ràng nha không lại thành ra tự kỷ đấy. Vì cái người cần hiểu lại chã hiểu.

Mà cái bọn già này giờ sao lại lắm điều rách việc thế nhờ hờ hờ...

FeRAM

Xe điện
ABCn là cụ nào ấy nhể?

nhimphich

Xe điện
Hình như mụ vưỡn hiểu sai ý em :P
Ý iêm là ảnh đấy chụp ở một môi trường sáng bình thường, dễ chụp.... Chỉ là ánh sáng ngang.... Ko hề ngược sáng, chênh sáng! Nên em nghĩ con fix thường nó có thể làm đc. Mà nhá, mấy vụ chuyển vùng nó cũng liên quan đến thuật toán jPG convert trong máy đấy.... Ảnh bị gãy tông cũng hay do ông này lắm. máy cấu hình thấp thì cứ Raw mà chụp rồi về bẻ lightroom.... Đảm bảo với mụ chuyển êm luôn :)

Mà em thấy cái ảnh đấy các vùng tối bết đấy :P đùa thôi chứ ảnh tuyền shadows như vầy đc vùng tối thì cháy má mẫu ngay :(
Em thấy cụ Thầy giải thích rất nhà nghề, các ống cao cấp thường thể hiện rõ ưu thế trong các điều kiện ánh sáng không tốt như yếu, chênh sáng mạnh, ngược sáng:x Các vúng của ảnh hightlight, light, dark, shadows đều phải thể hiện tốt, chi tiết, không bết, không cháy:x, Chắc tấm ảnh cụ Lập đưa ra vùng tối chưa chi tiết nên cụ Thầy chưa chịu:x

FeRAM

Xe điện
Em thấy cụ Thầy giải thích rất nhà nghề, các ống cao cấp thường thể hiện rõ ưu thế trong các điều kiện ánh sáng không tốt như yếu, chênh sáng mạnh, ngược sáng:x Các vúng của ảnh hightlight, light, dark, shadows đều phải thể hiện tốt, chi tiết, không bết, không cháy:x, Chắc tấm ảnh cụ Lập đưa ra vùng tối chưa chi tiết nên cụ Thầy chưa chịu:x
Những cái này, chẳng có tý nhà nghề nào như em, em cũng giải thích được mà cụ. Nhà nghề mà giải thích như thế này là chưa thể hiện hết chất nhà nghề rồi, :)).

Niềm vui của mẹ

Lập Tái

Xe điện
Nghe 1 lúc loạn hết cả cào cào :D ...n hay L thì cứ phải ca phê nó mới ra chuyện đc . Thứ 7 nhá ! :))
@ NhimPhic : Bác nghe hội này phát ngôn không tỉnh là bị nhập ma trận đấy :) .
Thêm cái ảnh shadows chống spam :D

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Nghe 1 lúc loạn hết cả cào cào :D ...n hay L thì cứ phải ca phê nó mới ra chuyện đc . Thứ 7 nhá ! :))
@ NhimPhic : Bác nghe hội này phát ngôn không tỉnh là bị nhập ma trận đấy :) .
Đúng là nói chuyện với cái hội tự kỷ này loạn cào cào thật. Nhưng cái shadows nài khoe cái L nào vậy?

Uầy zà, cứ cái lỡ hỏng thì lại thích và lại tiếc thế nên nhà em cố giữ cái hỏng này chưa delete nó đi!

Bình X-Five

Xe container
Em thề từ bé đến giờ chưa biết mặt mũi cụ ABCn này ngang dọc dư nào ^:)^
Cơ mờ thấy nhiều cụ lái xe này phết ^:)^

ABCn là cụ nào ấy nhể?
Các bạn cứ tranh luận làm dell gì, cứ người thật, việc thật, ảnh thật mà test. Mà không bỗng dưng CA nó ra mấy cái fix L. chụp trong môi trường ánh sáng yếu + gắt thì mới thấy L nó như nào. Chứ mà PS giải quyết được hết thìL vứt CBN đi. Mềnh sau một hồi chán L, sau buổi chụp hôm vừa rồi lại yêu L thế chứ!!!! Nhưng mà chụp lắm rồi vẫn thấy CA thích hợp với chụp người ===> ABC mới có nghị quyết mới L thì để chụp nhau, không chụp người ngoài nữa há há.

@ Chuột nhắt: up ảnh phải có ghi chú rõ ràng nha không lại thành ra tự kỷ đấy. Vì cái người cần hiểu lại chã hiểu.

Mà cái bọn già này giờ sao lại lắm điều rách việc thế nhờ hờ hờ...

Bình X-Five

Xe container
Bạn rAm sao giả nhời ấm ức em ra mặt thế nhể? Hay tại lâu rồi ko đi mát-gần với nhau =))

Những cái này, chẳng có tý nhà nghề nào như em, em cũng giải thích được mà cụ. Nhà nghề mà giải thích như thế này là chưa thể hiện hết chất nhà nghề rồi, :)).

Niềm vui của mẹ

FeRAM

Xe điện

Lập Tái

Xe điện
Mốc lâu không sinh hoạt ABC nên có tý thắc mắc . Cái vấn đề chơi ảnh bây giờ đang theo 1 xu thế mới . Thế giới số của Nhựt bổn vừa cho ra đời 1 thể laọi máy ảnh KTS nom như cái ống bơ với công nghệ chụp ảnh trc lấy nét sau ( Cái này có thật à nha ) . Anh em ABC giờ đang lâm vào tình trạng suy thoái kinh tế nên cái khó ló cái khôn , nghĩ ra mấy trò chơi mới . Hơi ngược đời tý nhưng mà vui ! ( Thì cơ bản vẫn vui là chính thôi ) . Túm lại là chơi cái ảnh thừa sáng, thiếu sáng nói chung là sai sáng ...! Miễn là nó gât ra được ấn tượng gì đó 1 là vui , 2 là buồn ...chứ kg chơi cái loại lửng lơ con cá vàng hay là ảnh nét nèn nẹt nữa ! he he .

cachoi

Xe điện
Mốc lâu không sinh hoạt ABC nên có tý thắc mắc . Cái vấn đề chơi ảnh bây giờ đang theo 1 xu thế mới . Thế giới số của Nhựt bổn vừa cho ra đời 1 thể laọi máy ảnh KTS nom như cái ống bơ với công nghệ chụp ảnh trc lấy nét sau ( Cái này có thật à nha ) . Anh em ABC giờ đang lâm vào tình trạng suy thoái kinh tế nên cái khó ló cái khôn , nghĩ ra mấy trò chơi mới . Hơi ngược đời tý nhưng mà vui ! ( Thì cơ bản vẫn vui là chính thôi ) . Túm lại là chơi cái ảnh thừa sáng, thiếu sáng nói chung là sai sáng ...! Miễn là nó gât ra được ấn tượng gì đó 1 là vui , 2 là buồn ...chứ kg chơi cái loại lửng lơ con cá vàng hay là ảnh nét nèn nẹt nữa ! he he .
Em thấy có ông khoe được Test máy không gương lật, nhiều hiệu ứng hay lắm . . .

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com

Có có, cái hội hâm hâm này thử món nài lâu lâu lắm lắm rồi, cho ra nhiều cái cũng hay ho!

Lập Tái

Xe điện
Cái máy không gương lật thực ra có từ lâu òi ! Tiền thân của nó là các dạng máy phim chụp bằng cửa trập . Máy số cũng là cửa trập đấy thôi, nhưng có cái gương để còn phản chiếu ánh sáng qua cái cửa ngắm của máy . Khi chụp thì đồng thời với việc cửa trập hoạt động thì cái gương phải lật lên để cho ánh sáng chiếu vào senso. nói chung là cái gương lật thì kg tạo ra hiệu ứng gì cho ảnh cả . chỉ gây ảnh hưởng đến ảnh khi nó hoạt động sai , lúc đó ảnh bị nửa sáng nửa tối như kiểu trễ màn trập ấy . Kg thin cụ cứ tháo cái gương lật ra mà xem, chỉ kg ngắm đc thôi chứ ảnh thì chả ảnh hưởng gì cả :D

nhimphich

Xe điện
Em xin treo bức hình em chụp ở điều kiện chênh sáng mạnh bằng ống Tamron 17-50