Phòng ảnh ABC 3

babetnhe

Xe điện
Xin có hút ý kiến hầu các Cụ thế này: Trong nhiếp ảnh có rất nhiều giai đoạn
- Giai đoạn ABC: Chủ yếu các bác tập trung vào việc chụp sao cho đúng sáng, đúng bố cục Cố gắng không phải edite gì
- Giai đoạn DEF: Các bác nên có cảm nhận trước khi bấm máy
- Giai đoạn GHI: Các bác có chút kinh nghiệm về cách chơi sáng, dùng ánh sáng để thể hiện ý đồ (PHOTOGRAPH mà)
- Giai đoạn KLM: Các bác bắt đầu tổng hợp được các đặc tính kỹ thuật của máy ảnh; cacchs chơi sáng, ý tưởng bức ảnh định chụp sẽ được thể hiện trong bức ảnh. Giai đoạn này các bác cần chu du thiên hạ, thể nghiệm nhiều ý tưởng trước đó, tìm hiểu nhiều hơn về văn hóa, xã hội và chụp .... liên thanh, về soạn lại.
- Giai đoạn NOP: Các bác thu thập được thông tin từ thử nghiệm, về chuẩn lại các ý tưởng, bố cục lại, chơi sáng lại và chắc chắn .... Chụp lại
- Giai đoạn Nghệ sĩ nhiếp ảnh: Các bức ảnh của các bác sẽ được gắn thương hiệu FIAP...Chúc các bác vui vẻ.

Xin lưu ý: Đấy là các giai đoạn trở thành Nghệ sỹ nhiếp ảnh còn nếu chụp ảnh chỉ để Trả ảnh tính tiền thì xin no comment bởi để trả ảnh tính tiền thì phải tính theo tiêu chí khác, học một ngày là thành THỢ ẢNH thôi.
Có thêm cao thủ phản biện rồi ! Thế này ABC sẽ nhanh tiến bộ hơn đây !:6:
Wellcome cụ fesantafe đến với ABC.OF !(b)

cham_hoc

Xe tăng
Xin kế hầu các bác một câu chuyện thế này: Một cậu bé ở cạnh một nghệ sỹ nhiếp ảnh (hội viên hội nghệ sỹ nhiếp ảnh Việt Nam). hàng ngày cậu thường hóng chuyện và rất thích bác nghệ sỹ này, cho đến hôm sinh nhật cậu, cậu yêu cầu gia đình để bác nghệ sỹ chụp ảnh cho cậu. Dến khi xem ảnh, thằng bé chảy nước mắt và nói.... bác ơi cháu cảm ơn bác nhưng ảnh bác chụp cho cháu .... xấu lắm.

Lời bình: Nghệ sĩ lớn cũng chưa chắc chụp được những bức ảnh bình dân nhiều người thích đâu, đến trẻ con còn chê nữa đấy. Chuc các nghệ sĩ tương lai thành công.
qua câu chuyện nài cháu thấy các bác chụp ảnh dạo ở Bờ Hồ mới chính là nghệ sí nhớn, chụp đc những bức ảnh mà mọi ng sẵn sàng móc ví ra trả xiền :P:)):)) . ước j cũng có 1 ngày cháu kiếm xiền đc bằng nghề chụp ảnh dư các bác ý :6:

Xin kế hầu các bác một câu chuyện thế này: Một cậu bé ở cạnh một nghệ sỹ nhiếp ảnh (hội viên hội nghệ sỹ nhiếp ảnh Việt Nam). hàng ngày cậu thường hóng chuyện và rất thích bác nghệ sỹ này, cho đến hôm sinh nhật cậu, cậu yêu cầu gia đình để bác nghệ sỹ chụp ảnh cho cậu. Dến khi xem ảnh, thằng bé chảy nước mắt và nói.... bác ơi cháu cảm ơn bác nhưng ảnh bác chụp cho cháu .... xấu lắm.

Lời bình: Nghệ sĩ lớn cũng chưa chắc chụp được những bức ảnh bình dân nhiều người thích đâu, đến trẻ con còn chê nữa đấy. Chuc các nghệ sĩ tương lai thành công.
Em thấy cũng đúng một phần, ảnh khó xem đến từ hai phía người chụp & người xem. Nếu thể loại ảnh gai góc quá, hai bên không gần với nhau thì chắc chắn người xem sẽ thấy không thích. Ảnh là thứ ngôn ngữ mà người chụp & người xem phải hiểu được thông qua nó. Nếu không em nghĩ việc đến từ hai phía. Với nhà nghệ sĩ thành danh kia chụp cho chú bé con mà không hiểu nó muốn xem cái gì, chỉ thỏa mãn cái tôi của mình. Tính nhân văn ở đâu trong câu chuyện này.
Dư mà trường phái thứ hai nguy hiểm hơn ae a-ma-ter hay gọi là ngộ ảnh. Ảnh chụp kém hoặc thể hiện chưa tới cứ gắn lấy một câu chuyện cho nóa rồi bẩu ông xem chưa đủ trình .. cái này em thấy dân Châu Á cực nhiều.
Bên vnphoto bọn iem có thới của chú Khốt theo trường phái ... chả bít là gì được đặt tên thớt là không khí. Ảnh nào cũng được gắn cái tên là không khí .. cãi nhau loạn cả lên .. vui ra phết :21::21:

Bình X-Five

Xe container

Vừa rồi Canon tổ chức cuộc thi ảnh Canon Marathon, đoạt giải lại là một em nhỏ tuổi chụp bằng PnS :21:

Các bác gạo cội chỉ biết đứng nhìn :21:

Đới là giải phong trào .. có chút thắc mắc về cơ cấu giải bởi người được giải toàn là người trẻ, niu-bi trong nghề ảnh. Nhiều tin đồn cà-lông nóa nhắm vào giới trẻ .. Dư mà cái ảnh đạt giải nhất trông cũng đẹp lắm, ối cụ lão làng ở vnphoto, xóm .. còn lâu mới chụp được như thế. Nhưng nói là ảnh đẹp nhất thì em ứ tin.

Chỉnh sửa cuối:

fesantafe

Xe tải
Đới là giải phong trào .. có chút thắc mắc về cơ cấu giải bởi người được giải toàn là người trẻ, niu-bi trong nghề ảnh. Nhiều tin đồn cà-lông nóa nhắm vào giới trẻ .. Dư mà cái ảnh đạt giải nhất trông cũng đẹp lắm. Nhưng nói là ảnh đẹp nhất thì em ứ tin.
Bác MÈO nói rất đúng, đích của anh em minh là Pro kia mà. Các bác tham gia các giải chuyên nghiệp được thông tin trên tạp chí Nhiếp ảnh nhé

T N T

Xe hơi
Chụp chân dung mà còn tham cảnh là lỗi penanty đó bác
Cám ơn bác "tên gánh" (giống như biển số gánh:D). Mong được gặp bác và được bác chỉ bảo thường xuyên. Vote bác rồi nhé(b)(b)(b). cháu thêm tấm nữa.

Môi cong

Chỉnh sửa cuối:

fesantafe

Xe tải
Cám ơn bác "tên gánh" (giống như biển số gánh:D). Mong được gặp bác và được bác chỉ bảo thường xuyên. Vote bác rồi nhé(b)(b)(b). cháu thêm tấm nữa.

Môi cong
Bức này TNT chụp môi cong thật nhưng nếu đạt tên thì nên đặt là Cong môi nhé

T N T

Xe hơi
Bức này TNT chụp môi cong thật nhưng nếu đạt tên thì nên đặt là Cong môi nhé
Chính xác, "cong môi" nghĩa là cố tình cong môi, còn "môi cong" phải là cong tự nhiên đúng không ạ:D (b).

Liếc mắt

Không hiểu sao em chụp bạn này toàn bị đo sai sáng, trong khi các bạn khác lại không bị thế:102:

Chỉnh sửa cuối:

fesantafe

Xe tải
Chính xác, "cong môi" nghĩa là cố tình cong môi, còn "môi cong" phải là cong tự nhiên đúng không ạ:D (b).

Liếc mắt
TNT lại bi phạt penanty rồi, không ai chụp liếc mắt như vậy cả, mặt chính diện, mắt liếc trợn lộ cả lòng trắng vậy nên đặt là lác mắt thôi. Lỗi cả về chơi ven phủ vào mặt không làm tôn những nét đẹp mà lại làm tăng nét xấu. A cá là bức này xấu hơn mẫu đấy.

T N T

Xe hơi
Chụp chân rung cụ nên lắc máy 1 tẹo cho mặt nó ngửa lên hoặc úp xuống (tùy lúc) thì đẹp hơn, tránh để thẳng ngay ngắn như này nhìn ko ấn tượn :) (b)(b)(b)
Nhà cháu lúc đó ko còn nghĩ gì đến lắc máy nữa:D. Chỉ tập trung ghì chắc tay súng, nín thở bóp cò. Hy vọng vài buổi chụp nữa sẽ ngon hơn:D

fesantafe

Xe tải
Chính xác, "cong môi" nghĩa là cố tình cong môi,
Người đẹp mà em chụp góc nầy chưa đẹp là lỗi ở người cầm ... súng. Mấy nét đẹp em dấu cả đi, không bình luận về ánh sáng nữa, nếu đặt tên thì là .... Hai cái gốc cây. Đừng buồn nghe TNT

T N T

Xe hơi
TNT lại bi phạt penanty rồi, không ai chụp liếc mắt như vậy cả, mặt chính diện, mắt liếc trợn lộ cả lòng trắng vậy nên đặt là lác mắt thôi. Lỗi cả về chơi ven phủ vào mặt không làm tôn những nét đẹp mà lại làm tăng nét xấu. A cá là bức này xấu hơn mẫu đấy.
Vâng, mẫu rất xinh chứ không như nhà cháu chụp:102::102::102:
@fe-fe: Nói thật là cháu thích cụ rồi đới:D. Cụ đâm thế chúng cháu mới khá lên được(b)(b)(b)

sv_ngheo

Xe điện
Nên cháu vẫn bảo lưu ý kiến nhà cháu: cảm nhận rồi mới đến các thứ khác...vì kỹ thuật chụp chỉ là bổ trợ để giúp mình thực hiện tốt hơn ý đồ của mình.

Em đồng ý với bạn Dím, chụp cái gì đi nữa cũng cần có cảm hứng để cảm nhận được điều mình muốn chụp, chụp xong post xong lại có cả cảm xúc nữa. Ba cái cảm đấy mới khó, chứ kỹ thuật hoặc thiết bị lại là những cái có thể bù đắp được về sau này.

T N T

Xe hơi
Tóc ngắn:

Nàng Mona:

T N T

Xe hơi
nói chung bây giờ cứ máy ngon bấm là ít trượt lắm
Trượt gì bác?
Máy ngon chỉ hỗ trợ con ng về mặt kỹ thuật. Cũng giống xe ngon: ABS, EBD dễ xử lý hơn còn có đâm vào đâu hay không lại do bác tài:D

anhcobra

Xe container
Vấn đề về bố cục, nhìn chưa thuận mắt, hơi khó diễn tả nhưng đại khái là chụp chân dung mà mẫu quá nhỏ bé so với khung cảnh, ánh mắt mẫu nhìn thẳng vào ống kính làm cho ảnh thừa bên phải quá nhiều, thừa trên đầu nữa, nhưng crop lại thì thành ra chật chội. Mà cái ảnh này chắc nhà TNT đã crop lại rồi nên ảnh có cảm giác không nét lắm

Chỉnh sửa cuối: