Phòng ảnh ABC 3

quangdzung

Xe điện
Bẩm cụ nhà cháu quả thực cũng vừa mới qua ạ? Học đến đâu thì trả bài đến đó phỏng cụ.
Nghe khẩu khí cụ có vẻ trình '' n hiếp ảnh" cao nhở.
Em hỏi khí không phải thế cụ đã qua được mấy đoạn rồi thì cho anh em thưởng lãm vài cái ảnh của cụ để rửa mắt ạ.
Em thì lại thấy thường là ko phải dân chụp thì có cái nhìn toàn diện về ảnh hơn là dân chụp. Họ ko bị chi phối bởi kỹ thuật, thiết bị. Họ chỉ cảm nhận được cái đẹp thôi. Vấn đề ở chỗ là họ có thể chỉ ra được nó đẹp ở đâu, và vì sao nó chưa đẹp
Em thấy cụ fesantafe đêm chuẩn quá. Lúc nào rảnh cụ đâm mấy cái ảnh của em với. Chỉ cho em mấy cái chưa được để em hoàn thiện dần thì tốt quá

HongHa

Xe điện
Sáng nay bận đi cùng cháu lớn nhà em tham gia chương trình Noel của nhà trường tổ chức cho các cháu ở nhà hát Tuổi trẻ nên không đi chụp cùng bác QuangNa được.
Nhưng em cũng có vài ảnh của buổi biểu diễn văn nghệ, thấy cũng có nhiều máy khủng ở đấy lắm, không biết có bác nào trong OF ở đấy không.
Ảnh của em đây ạ:

vnpolarbear

Xe hơi
Hic ! cháu nộp bài ạ ! hôm trước mải vui trốn học giờ phải bù đây ợ !
#1 Đây là bài lấy nét có xóa phông một tý

#2 Đây là bài Đo sáng + lấy nét ạ !

Toàn bộ đều cờ hụp bằng ống MF Nikon Q 135 f/3.5 gắn trên 40D
Các cụ nhận xét giúp cháu với ! (b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

changkum

Xe máy
Bức này mới qua lớp .... xóa mờ thôi
Ấy chết, Cụ cứ kính cẩn thế

Báo cáo cụ, xét một cách toàn diện em biết cầm máy 22 năm, biết tráng rọi từ phim ảnh đen trắng đến bây giờ là DIGI tồ là 18 năm, làm photoshop được 10 năm rồi Cụ ạ, Có gì khí không phải Cụ bó quá cho nhé.
Ắc ặc, hàng khủng òi đây! Thế này thì em thấy quả thực là hân hạnh cho em lắm ạ.
Tuổi đời em chỉ hơn cái tuổi cầm máy của cụ tí teo thui ạ!:102::102::102::) , mà cái tuổi cầm máy thì .... mới có 22 ngày có lẻ :21:.
Bác, à không Cụ cứ nà nà thui hết cả dũng khí newbie của tụi em rồi đới ạ.
Nhưng nhờ được cụ đâm, em càng cố gắng ợ :D, 22 năm sau em sẽ hầu cụ đâu vào đấy ạ :D.
Từ mai trưng thu lun quả D700, không luyện trình nhanh nhanh lên mai lại có cụ 55 năm cho một phát nữa thì có mà....đứt:'(:'(:'(.:)):))(y)(y)

Ấy chết, Cụ cứ kính cẩn thế

Báo cáo cụ, xét một cách toàn diện em biết cầm máy 22 năm, biết tráng rọi từ phim ảnh đen trắng đến bây giờ là DIGI tồ là 18 năm, làm photoshop được 10 năm rồi Cụ ạ, Có gì khí không phải Cụ bó quá cho nhé.
Bớ làng nước ơi ... có cao thủ lạc vào hội ABC này :41::41:.
Mừng bác đến với ae, bình ảnh bác cứ thẳng tay giúp nhà cháu mau nhớn nhá :69::69::69:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Nhà Dê Trang Kum chụp oách quá, chụp thế thì lão X ức mà bỏ nghề chụp ảnh mất.

fesantafe

Xe tải
Bớ làng nước ơi ... có cao thủ lạc vào hội ABC này :41::41:.
Mừng bác đến với ae, bình ảnh bác cứ thẳng tay giúp nhà cháu mau nhớn nhá :69::69::69:
Bác MÈO ơi, bác cứ hay đùa, Mỗ chỉ là "dân nghiệp dư" trong bình ảnh thôi. Làm ảnh thì có thể có chút ít kinh nghiệm do làm lâu mà có. Mỗ thấy bác có nhiều ý kiến comment hay đấy.
Nếu AE đồng ý thì cứ để thả phanh cho Mỗ đâm nhé, chỗ nào không đâm được thì xé. HEHEHE. Chỉ tại tính tò mò nhòm trộm vào thớt này của các bác nên máu nghề nghiệp nổi lên thôi. Nhưng mà Mỗ cũng chẳng sợ đâu, vì mọi người chẳng tìm thấy Mỗ ở chỗ nào để thụi lại cả. HAHAHA.(b)

Đùa vậy thôi chứ nếu anh em không ngại thì mình chẳng có gì phải e dè đâu. Biết đâu lại được kết nạp vào hội viên ABC.com cũng nên ấy chứ

Chúc anh em luôn chắc tay súng, nín thở, tỳ tay, áp nhãn ... bóp cò ra đựoc nhiều ... hình khủng nhé.

fesantafe

Xe tải
E máy ảnh + trình còi phải pót sớm kẻo ngập lụt trong ảnh của các bác, Em đánh số cho tiện các bác góp ý ạ. Máy Olympus E510, 14-42, đám ảnh này toàn để F5.6 (lớn nhất ở mức có thể rồi ạ)
(k0 biết P/S, crop trong window gallery)

Số 1 - Vịn tre

Số 2 - Vịn xe

Số 3 - Vịn.... tóc

Số 4 - Tím tím

Số 5 - Tím lịm

Số 6 - khuyến mại Đôi bạn cùng tiến

Xin comment hai bức Vịn tre vạ vịn xe của bác nhé:
1. Bức vịn tre: Bối cảnh chân dung thiếu nữ vịn vào tre: Chân dung bản chất có nhiều đường cong khá rối như đầu, tóc, mắt, mũi, môi... bác lại cho vịn vào tre cũng nhiều đừong cong rối rắm tương tự sẽ không nổibbaattj cho các điểm nhấn của bức ảnh. Lỗi bố cục: Phía trên đầu hơi nhiều; phía sau có vẻ nhiều hơn phía trước mặt: người ta chỉ bố cục như vậy với những bức hình mang tính buồn, vô vọng thôi chư với khuôn mặt cười, ánh mắt lấp lánh vậy sẽ mắc cười lắm.
2. Bức vịn xe: Chân dung kiểu mỹ: Lỗi bố cục tương tự như bức đầu, Gối nền công sáng lại quá nhiều phần sáng, xóa nền hơn chút nữa thì sẽ đỡ hơn; lần sau chụp bức này bác nhớ đừng để áng sáng ngược tràn vào đầu ống kính như vậy, lắp parasolei dài hơn đi bác nhé, kinh nghiệm có thể che thêm bằng tay sẽ hiệu quả hơn. Gối phần ven sáng của tóc vào phần sẫm của nền sẽ tạo được hiệu ứng chiều sâu tốt hơn.

fesantafe

Xe tải
Nhân buổi chụp ngoài trời đầu tiên của lớp ABC3, em xin được mở hàng với Series ảnh mới chụp chiều nay, Kính mới các bác đâm chém ạ

Bức chân dung thứ 3: Bố cục khá chặt chẽ, thời điểm bấm máy chưa thực sự đúng lúc để hồn bức chân dung phù hợp với tuổi của người mẫu này; Cô gái có chiếc cằm vuông một bên bác dấu đi bởi mái tóc thuôn ôm gọn bên má nhưng bên kia lại lộ hết; Bức chân dung cô gái này có vẻ kém ... sức sống do tỷ lệ phần đầu hơi lớn so với phần vai và ngực: Lỗi thuộc phần sử dụng ống kính tiêu cự khoảng norman và góc chụp hơi chếc theo chiều trên xuống. Lần sau bác chụp thể loại potrair có thể rút kinh nghiệm này sẽ được bức hình non comment. Chúc bác thành công.

Bác MÈO ơi, bác cứ hay đùa, Mỗ chỉ là "dân nghiệp dư" trong bình ảnh thôi. Làm ảnh thì có thể có chút ít kinh nghiệm do làm lâu mà có. Mỗ thấy bác có nhiều ý kiến comment hay đấy.
Nếu AE đồng ý thì cứ để thả phanh cho Mỗ đâm nhé, chỗ nào không đâm được thì xé. HEHEHE. Chỉ tại tính tò mò nhòm trộm vào thớt này của các bác nên máu nghề nghiệp nổi lên thôi. Nhưng mà Mỗ cũng chẳng sợ đâu, vì mọi người chẳng tìm thấy Mỗ ở chỗ nào để thụi lại cả. HAHAHA.(b)

Đùa vậy thôi chứ nếu anh em không ngại thì mình chẳng có gì phải e dè đâu. Biết đâu lại được kết nạp vào hội viên ABC.com cũng nên ấy chứ

Chúc anh em luôn chắc tay súng, nín thở, tỳ tay, áp nhãn ... bóp cò ra đựoc nhiều ... hình khủng nhé.
Bác cho cái cầm chưn lúc nào hội em đi đâu ới bác đi cùng cho vui nhá. Phương châm của ae là máy phải khủng, dáng chụp pừ rồ .. còn ảnh .. từ từ nó sẽ lên:)):)). Dư mà buổi ọp nào nhất quyết cũng phải vui, ăn nhậu, bốc phét ting .. hỉ hả :21::21::21:

2BB2

Xe tải
Bức chân dung thứ 3: Bố cục khá chặt chẽ, thời điểm bấm máy chưa thực sự đúng lúc để hồn bức chân dung phù hợp với tuổi của người mẫu này; Cô gái có chiếc cằm vuông một bên bác dấu đi bởi mái tóc thuôn ôm gọn bên má nhưng bên kia lại lộ hết; Bức chân dung cô gái này có vẻ kém ... sức sống do tỷ lệ phần đầu hơi lớn so với phần vai và ngực: Lỗi thuộc phần sử dụng ống kính tiêu cự khoảng norman và góc chụp hơi chếc theo chiều trên xuống. Lần sau bác chụp thể loại potrair có thể rút kinh nghiệm này sẽ được bức hình non comment. Chúc bác thành công.
Thank bác Fesantafe nhé

jupiterian

Xe hơi
Cảm ơn bác nhiều, hì, bố cục chắc em vẫn mắc tật nhăm nhăm cho mọi thứ vào chính giữa cho chắc cú! Mọi ng cũng nhắc e phải chúc ống kính xuống chút dưng mà tại NHÙN nên cái nì chắc phải nhờ máy móc.:P

Xin comment hai bức Vịn tre vạ vịn xe của bác nhé:
1. Bức vịn tre: Bối cảnh chân dung thiếu nữ vịn vào tre: Chân dung bản chất có nhiều đường cong khá rối như đầu, tóc, mắt, mũi, môi... bác lại cho vịn vào tre cũng nhiều đừong cong rối rắm tương tự sẽ không nổibbaattj cho các điểm nhấn của bức ảnh. Lỗi bố cục: Phía trên đầu hơi nhiều; phía sau có vẻ nhiều hơn phía trước mặt: người ta chỉ bố cục như vậy với những bức hình mang tính buồn, vô vọng thôi chư với khuôn mặt cười, ánh mắt lấp lánh vậy sẽ mắc cười lắm.
2. Bức vịn xe: Chân dung kiểu mỹ: Lỗi bố cục tương tự như bức đầu, Gối nền công sáng lại quá nhiều phần sáng, xóa nền hơn chút nữa thì sẽ đỡ hơn; lần sau chụp bức này bác nhớ đừng để áng sáng ngược tràn vào đầu ống kính như vậy, lắp parasolei dài hơn đi bác nhé, kinh nghiệm có thể che thêm bằng tay sẽ hiệu quả hơn. Gối phần ven sáng của tóc vào phần sẫm của nền sẽ tạo được hiệu ứng chiều sâu tốt hơn.

changkum

Xe máy
Nhà Dê Trang Kum chụp oách quá, chụp thế thì lão X ức mà bỏ nghề chụp ảnh mất.
Không dám, nhà bác lại động viên em rồi...
Nhưng mà ... lần sau bác lại khen típ nhé (y):P:21::21::21:!

vnpolarbear

Xe hơi
cháu nộp ảnh chân dung ạ !
#1 Nụ cười ( Theo ý cụ mèo ) Nét thanh xuân ( cứ đặt thế đã chưa được cụ nào đặt lại hộ cháu nhé :21::21:)

Cụ Thanhnx đâu òi ! phọt ảnh lên đê !!

Chỉnh sửa cuối:
Chửa thấy nét xuân cụ nhá, theo iem đặt là nụ cười thì hạp hơn. Dư mà nụ cười này sẽ lẫn với vạn nụ cười khác vì nó không đặc sắc, lột tả được cái hay của bé mẫu ... bức thứ hai góc này nhìn mẫu ứ xinh ... :'(:'(:'(.
Phần bố cục, mẹ cục, màu sắc, dáng pâu .. em dành các cụ khác nhá.

vnpolarbear

Xe hơi
Chửa thấy nét xuân cụ nhá, theo iem đặt là nụ cười thì hạp hơn. Dư mà nụ cười này sẽ lẫn với vạn nụ cười khác vì nó không đặc sắc, lột tả được cái hay của bé mẫu ... bức thứ hai góc này nhìn mẫu ứ xinh ... :'(:'(:'(.
Phần bố cục, mẹ cục, màu sắc, dáng pâu .. em dành các cụ khác nhá.
Cháu cám ơn cụ Mèo !cháu là học ABC3 được cụ vào để mắt tói là vui lắm rồi ạ !

Bình X-Five

Xe container
Mèo đâm nụ cười rồi, em xin đâm bố cục :D
Góc máy và ánh sáng bức này theo em là ổn rồi, xử lý DOF và đo sáng rất hợp lý, nhưng cụ crop quá chặt, tỉ lệ giữa chủ thể và background hiện đang bị đều (50/50), nếu chân dung thường sẽ là 3/4 hoặc 4/6... v.vv...
Bức này hiện rất khó chữa vì đã bị crop quá chặt (crop kiểu này thường chỉ dùng cho quảng cáo...).

T N T

Xe hơi
Em góp 1 tấm cười với các bác nhé:D

fesantafe

Xe tải
Xin có hút ý kiến hầu các Cụ thế này: Trong nhiếp ảnh có rất nhiều giai đoạn
- Giai đoạn ABC: Chủ yếu các bác tập trung vào việc chụp sao cho đúng sáng, đúng bố cục Cố gắng không phải edite gì
- Giai đoạn DEF: Các bác nên có cảm nhận trước khi bấm máy
- Giai đoạn GHI: Các bác có chút kinh nghiệm về cách chơi sáng, dùng ánh sáng để thể hiện ý đồ (PHOTOGRAPH mà)
- Giai đoạn KLM: Các bác bắt đầu tổng hợp được các đặc tính kỹ thuật của máy ảnh; cacchs chơi sáng, ý tưởng bức ảnh định chụp sẽ được thể hiện trong bức ảnh. Giai đoạn này các bác cần chu du thiên hạ, thể nghiệm nhiều ý tưởng trước đó, tìm hiểu nhiều hơn về văn hóa, xã hội và chụp .... liên thanh, về soạn lại.
- Giai đoạn NOP: Các bác thu thập được thông tin từ thử nghiệm, về chuẩn lại các ý tưởng, bố cục lại, chơi sáng lại và chắc chắn .... Chụp lại
- Giai đoạn Nghệ sĩ nhiếp ảnh: Các bức ảnh của các bác sẽ được gắn thương hiệu FIAP...Chúc các bác vui vẻ.

Xin lưu ý: Đấy là các giai đoạn trở thành Nghệ sỹ nhiếp ảnh còn nếu chụp ảnh chỉ để Trả ảnh tính tiền thì xin no comment bởi để trả ảnh tính tiền thì phải tính theo tiêu chí khác, học một ngày là thành THỢ ẢNH thôi.

vnpolarbear

Xe hơi
Mèo đâm nụ cười rồi, em xin đâm bố cục :D
Góc máy và ánh sáng bức này theo em là ổn rồi, xử lý DOF và đo sáng rất hợp lý, nhưng cụ crop quá chặt, tỉ lệ giữa chủ thể và background hiện đang bị đều (50/50), nếu chân dung thường sẽ là 3/4 hoặc 4/6... v.vv...
Bức này hiện rất khó chữa vì đã bị crop quá chặt (crop kiểu này thường chỉ dùng cho quảng cáo...).
Cháu xin tiếp thu ý kiến của cụ X5 ạ !!