[Funland] Phó Tổng Thống Mỹ sang thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng
Em theo dõi sự kiện bà PTT Mỹ Kamala Karris thăm VN. Hy vọng sau chuyến thăm mở ra những quan hệ sâu rộng thực chất hơn nữa giữa VN & Mỹ..
Ngoài lề thì em khoái nhất là ngắm đoàn xe hộ tống (xe + Chevolet thương mại ở VN không được ưa chuộng mấy, nhưng nhìn đoàn xe Chevrolet Suburban thì quá chất, nam tính đen bóng không chê vào đâu được)

Mấy quả full size của Mỹ khoảng cách từ cột C đến cột D lớn thật

bspvietnam

Xe tăng
Đối tác gì thì đối tác, THỰC LỰC của mình có theo được không mới quan trọng.
Nhiều thật, nhưng chất lượng chưa cao.
Đối tác chiến lược toàn diện nên chỉ có 3: Mỹ, EU, TQ. Đó là 3 đối tác kinh tế lớn nhất, quan trọng nhất.
Còn lại là đối tác chiến lược, đối tác toàn diện, đối tác đặc biệt.
Mình nhìn góc độ của dân không bao quát được đâu ạ. Nhưng em nếu được chọn sẽ là Mỹ, Nga, TQ, Ấn độ cho đối tác chiến lược toàn diện. EU nó lại là một kiểu khác.

taplaioto

Xe điện
270.000 LIỀU VACCINE PFIZER TRONG SỐ 1 TRIỆU LIỀU MỸ TẶNG ĐÃ VỀ TỚI VIỆT NAM

Phó Tổng thống Mỹ Kamala Harris, sau buổi gặp gỡ các đại diện xã hội dân sự ở Hà Nội, đã ghé qua Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương nơi 270.000 trong số 1 triệu liều vaccine Pfizer mà Mỹ sẽ tặng cho Việt Nam đã tới nơi, theo tường trình của phóng viên tháp tùng.

Ảnh: Twitter @jendeben
"Trăm nghe không bằng một thấy" !!! :D

socvau

Xe buýt
Đoạn đường Phạm Văn Bạch này toàn tòa nhà văn phòng rất đẹp, kể cả cơ quan nhà nước như Viện KSND tối cao cũng rất đẹp và uy nghiêm. Chán nhất là cái ông báo Lao Động, nhìn quê một cục.
Tại em thấy mảnh đất này có 1 đường lớn còn bé tý bé tẹo, đất hình thang. Lô bên Trần Thái Tông đẹp hơn, toàn nhà văn phòng. Quan trọng nhất là nó đối diện nhà em :))

taplaioto

Xe điện
Cứ từ từ, tích lũy tiền của đi đã, lúc nào GDP đầu người tầm 10K thì lúc đó hẵng nâng cấp QH theo câu chữ. H nếu có cũng chỉ để gửi đòn gió đến anh bạn hàng xóm thôi chứ VN chắc bất lợi. Mãi đến phút 89 nó mới xì ra 2Tr liều vx.
Càng ngẫm nghĩ cách đối xử của "bạn tốt" càng thấy nản..

westeros

Xe máy
em nghĩ Việt Nam có 3 thứ khiến Mỹ quan tâm nhiều hơn:
- Thiên thời: Mỹ đang đối đầu trực diện với Khựa nên cần lôi kéo đồng minh
- Địa lợi: vị trí địa lý của Việt Nam, nhất là đường biển
- Nhân hoà: tỷ lệ dân số ủng hộ Mỹ rất cao

Giữa 2 nước mạnh nhất:
-1: có 1 lần hấp diêm ta (trong đó lý do hấp diêm không chỉ đơn giản là muốn hấp diêm mà vì muốn kiềm hãm sự phát triển của xhcn), nhưng sau đó và đến bây giờ đang đối xử tốt với ta
-2 : có nhiều lần trong nhiều thế kỷ hấp diêm ta vì 1 lý do duy nhất là muốn bành trướng, cư xử bẩn bựa với ta cho đến bây giờ
theo các bác ta nên chơi với nước nào?

minhvan

Xe tải
Bà này về rồi hay sao mà sáng nay im ắng vậy.

taplaioto

Xe điện

Giữa 2 nước mạnh nhất:
-1: có 1 lần hấp diêm ta (trong đó lý do hấp diêm không chỉ đơn giản là muốn hấp diêm mà vì muốn kiềm hãm sự phát triển của xhcn), nhưng sau đó và đến bây giờ đang đối xử tốt với ta
-2 : có nhiều lần trong nhiều thế kỷ hấp diêm ta vì 1 lý do duy nhất là muốn bành trướng, cư xử bẩn bựa với ta cho đến bây giờ
Nếu đc, em chơi với cả 2 !!!

socvau

Xe buýt
Cụ ơi, em kéo áo tí ạ, mức lương của ĐSQ Mỹ ko hề cao, thậm chí còn thấp so với mặt bằng chung ạ.
Clerk 500 đô, tầm 10 - 12 năm kng chỉ có 1000, còn nếu làm vị tri chuyên gia cao cao chỉ khoảng 3000 thôi bác ơi. Nên năm 2018 - 2019 có cơ quan khác tuyển hấp dẫn hơn, 15 người bên đó đi 1 lúc cơ.
Trên Vietnamworks, có đăng tuyển liên tục đấy bác, có cả mức lương luôn mà.
Em rất là phản đối cụ. Làm cho chính phủ Mỹ thì ở Việt Nam hay bên Mỹ cũng có khung lương theo giờ quy định cho nhân viên chính phủ, và nó không thể dưới mức lương sàn quy định được. Luật nó là thế và không bước ra ngoài được cụ.

nhatthang

Xe Cứu Trợ

Giữa 2 nước mạnh nhất:
Dù muốn hay không vẫn phải chơi với cả 2. Trừ phi thằng số 2 nó bị chịa nhỏ thành nhiều nước và nước có biên giới với ta có quy mô cỡ Cộng hòa Lưỡng Quảng chẳng hạn.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn bác đã xem và có ý kiến.

Mỗi quốc gia mỗi khu vực đem lại cho Hoa Kỳ một lợi ích,
Đã là lợi ích thì nhiều hay ít, nặng hay nhẹ, cần hay khôn sẽ hoàn toàn tùy thuộc vào từng người (quốc gia) từng thời điểm.

Ví dụ với người có nhu cầu tình dục thì "tiền muôn bạc triệu" sẽ dùng để đổ ra cho đám chân dài hay nam vương.
Con người có nhu cầu kiến thức thì đêm ngày nghiên cứu học tập được, tất sẽ danh cho cái gọi là kiến thức.

Với từng quốc gia cũng vậy: Tùy thời điểm, tùy chính sách, tùy trào lưu, mà quốc gia đó sẽ đưa ra những lợi ích hay nhu cầu mà với người (quốc gia này) tưởng là ít nhưng với người kia (quốc gia khác) thì lại cho là nhiều bởi vì, xin nhắc lại lợi ích là một phạm trù hoàn toàn mang tính khoa học xã hội chứ không phải khoa học tự nhiên, do đó, lợi ích sẽ hoàn toàn thay đổi theo từng thời điểm và giai đoạn.

Nếu chủ trương chính sách của TT D. Trump là "Tất cả vì một nước Mỹ vĩ đại" thì ứng cử viên J. Biden ra tranh cử với một thông điệp khác là "Sự ổn định hài hòa ích lợi của Mỹ và các nước xung quanh"

Ai cũng biết khi ra tranh cử thì với J. Biden, mọi người đều ấn tượng vì cách hành xử của ông: Luôn luôn làm là được với cá tính cương quyết nhưng vô cùng mềm mỏng và dầy dạn kinh nghiệm trong mọi tình huống. Ông (TT J. Biden) là người có tài giải quyết những xung đột và tranh chấp hay nhất trong suốt quá trình ông tham gia chính trường và thường là "cầu nối" khi có bất đồng.

Nếu đào sâu, đi tiếp về vấn đề này, em e sẽ làm loãng "thớt" cũng như mất thời giờ của các bác, nên để trả lời ngắn gọn cho câu hỏi của bác em xin thưa rằng:

Em không tự sướng mà tự tin, rất tự tin!
Thôi cụ đừng văn vở,
Bảy Đần xử lý Ukraine thế nào? Thời điểm đó anh Bảy gần như toàn quyền ở Uy Kiên. Kết cục ai cũng biết
Bảy rút quân ở Af kiểu gì mà cả thế giới tế

taplaioto

Xe điện
Dù muốn hay không vẫn phải chơi với cả 2. Trừ phi thằng số 2 nó bị chịa nhỏ thành nhiều nước và nước có biên giới với ta có quy mô cỡ Cộng hòa Lưỡng Quảng chẳng hạn.
Về đc thời Gia Cát cũng ổn ạ ! :D

alceste

Xe điện
Em rất là phản đối cụ. Làm cho chính phủ Mỹ thì ở Việt Nam hay bên Mỹ cũng có khung lương theo giờ quy định cho nhân viên chính phủ, và nó không thể dưới mức lương sàn quy định được. Luật nó là thế và không bước ra ngoài được cụ.
Ơ, em chỉ đính chính bác ý bảo là lương nhân viên ngừoi Việt ở DSQ Mỹ rất cao, thì em bảo là ko cao.
Còn nó sẽ có 2 cost norm cụ ơi, như chính phủ Mỹ hay Đức Pháp Nhật có thang lương cho nhân viên của nó, với từng cấp bâc vị trí, ở vị trí nào, cấp bậc bao nhiêu thì áp như thế, dù làm ở đâu cũng mức đó, và có thể cộng hệ số hardship và các loại phụ cấp vào tuỳ vào từng nước.
Nhưng với nhân viên bản xứ thì ko vậy ạ, sẽ có hệ thôgns thang lương riêng và hệ số riêng với từng nước, và em chắc chắn là mức lương của nhân viên người Việt của ĐSQ Mỹ khá là thấp so với mặt bằng chung của các ĐSQ và cơ quan phát triển khác ạ. Thậm chí là so với khối tư nhân. Ví dụ như Nhân viên nhân sự, hay tương đương LE 5-6-7 thì gross chỉ khoảng 1k thôi ạ (package USD $13,827/năm, chia ra 13 tháng lương, đây là Gross, em còn ko biết có tính 30% bảo hiểm bắt buộc vào luôn ko), trước kia thì là ko có bảo hiểm xh, mà cả trong cục đó mình tự lo, nhưng h thì có thê khác rồi.
Cụ cứ vào Vietnamwork, lúc nào ĐSQ Mỹ chẳng tuyển ít ra là 2 - 3 đến 5-7 vị trí trên đó, trước bọn em lượn suốt, đến thuộc cả thang lương của bọn nó :D
Em phục vụ các cụ ko lại bảo em nói điêu.

Chỉnh sửa cuối:

Amager

Xe hơi

Đang tuyển Commercial Assistant đây cụ. Tối thiểu 3 năm kinh nghiệm, lương 30 củ 1 tháng đây cụ, có khác gì doanh nghiệp bình thường bên ngoài đâu. Lương sứ quán Mỹ với UN Việt Nam bình thường thật đấy cụ.

Lương thì có khung cho các vị trí và điều chỉnh với mức lương bản địa (local rate) cụ ạ chứ không phải theo lương ở Mỹ.

Vậy nên em em đọc thấy cụ gì trên kia khen làm ở sứ quán Mỹ như trên mây em tí sặc :)) Hoàn toàn như các doanh nghiệp và thậm chí còn chán hơn vì thăng tiến ít, lương vừa vừa, công việc không có nhiều sáng tạo, nhưng được cái nhàn và yên bình :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hội chứng Havana có phải hội chứng đau đầu quá, ko biết phải làm ntn ko hở cc?

Gato2009

Xe điện
Đặt CDC khu vực của Mỹ ở VN là rất ngon. Dần dần VN thành trung tâm khu vực ĐNA :) Mỹ phải có "nhiều thứ để mất", nhiều lợi ích chiến lược ở VN, khi đó mới có gắn bó chiến lược, chứ ko có gì để mất thì khi có biến họ phủi tay cái toẹt, mồm thì cứ xoen xoét giống như Nga trước đây khi TQ chiếm đảo Trường Sa.

Hiện nay ở VN hình như chưa có cơ sở lợi ích nào đáng kể của Mỹ cả, ngoài việc ngăn chặn TQ.
Chuẩn cụ, mọi động thái của họ với mình xuy cho cùng cũng là lợi ích của họ mà thôi, khi họ không tìm thấy lợi gì ở VN thì ta chả là cái khỉ gì trong chính sách của họ. Họ cần gì ở ta? Châc mọi người ai cũng biết.
Như LX trước đây ủng hộ mình, bây giờ Nga ko thấy lợi ích chiến lược gì với mình thì bây giờ đơn giản là quan hệ mua bán thôi.

tranmanhha

Xe điện
Trạng thái
Thớt đang đóng