[Funland] Phó Tổng Thống Mỹ sang thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuan_nguyen261188

Xe điện
Việt Nam hốt thêm 1 em tàu to nữa về cho csb phỏng không các cụ?

AkiraBin

Xe tăng
Tờ Hoàn Cầu giật tít: ' Chuyến thăm Việt nam của bà Harris nhầm thời gian, sai mục đích và kém hiệu quả " . :))

Cay cú là có thật cụ QUANG1970 ạ. =))
Nói thô là Ghen ăn tức ở cụ à, nó đi đêm với Mẽo từ những năm 70 trong khi chỉ muốn Mẽo cấm vận không chơi với VN...Thấy VN bình thường hóa qh với Mỹ sâu rộng chắc nó phát rồ luôn.

1.25 ton

Xe điện
Em thấy bác là người có hiểu biết, có nhiều kênh thông tin, biết tổng hợp và đưa ra kết luận.
Tuy nhiên vấn đề bác kết luận ở trên thì em có chút suy nghĩ thế này.
Quan hệ giữa các nước trên thế giới thì nước nào cũng phải đặt quền lợi của nước mình lên trên hết, quan hệ là win-win là tốt nhất, còn không thì ít nhất không để mình bị thiệt hại. Quan hệ QT thì không nói chuyện đạo đức, tốt bụng.
Đối với nước Mỹ, quyền lợi của họ là toàn cầu, ở đâu mà đem lại lợi ích hoặc nguy hiểm cho họ thì họ sẽ tập trung quan tâm nhiều vào đó.
Với nguyên tắc trên (theo sự hiểu biết của em thôi nhé) thì khu vực/ đối tác nào là quan trọng nhất với Mỹ?, theo em là Trung Đông, Châu Âu...và 1 vài khu vực nữa.
Thế còn VN nói riêng và khu vực DNA nói chung trong bàn cờ ct quốc tế của Mỹ thì sao? Nếu như bác nói Mỹ không có ý định dùng mình để kiềm chế TQ thì họ tìm thấy lợi ích gì khi nâng tầm qh với VN? Theo em nếu không vì mục đích ấy thì VN chả có ý nghĩa gì nhiều trong bàm cờ của họ (mặt kinh tế thì họ cũng chả thu lợi được bao nhiêu từ VN). Em thấy trong suốt thời gian qua Mỹ có vẻ ít nhiều ưu ái cho mình xh hàng hoá vào Mỹ, điều này có nghĩa là họ muốn ta mạnh lên, kt phát triển thì qs mạnh lên, qs vn mạnh lên thì có lợi hay có hại cho họ? Ai cũng tự trả lời được câu hỏi đó. Để ý thêm nữa là chuỗi vành đai NB-HQ-Phi-VN-Ấn, là một gợi mở cho ta suy nghĩ thêm.
Nói thật là em cảm giác bác hơi tự sướng, hơi quan trọng hoá vai trò của VN đối với Mỹ. Có gì không lọt tai mong bác nhẹ tay nhé.
Thân,
Tuy mình nằm ở khu vực ĐNA, nhưng lại có quan hệ kinh tế cực kỳ mật thiết với khu vực Đông Á là Nhật Bản, Hàn Quốc, Đài Loan và tất nhiên là Trung Quốc. Mẽo nếu cần kiềm chế Trung Quốc thì Nhật bản, Hàn Quốc là lựa chọn từ lâu rồi. Em nghĩ cái mà Mẽo cần là một ông trùm khu vực ĐNA về kinh tế, chính trị thay cho thằng Sing chuyên gia đi 2 hàng. Vì mình ở vị trí địa lý là cầu nối Đông Á và Đông Nam Á. em nghe phong phanh là sẽ có căn cứ đào taọ lực lượng gìn giữ Hòa Bình ở Việt Nam, làm nhiệm vụ đào tạo cho các nước trong khu vực.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Chị Harris đề nghị ký mà anh Phúc anh Chính quăng cục lơ đấy cụ ạ ;));));))
Đối tác chiến lược gì mà đầu tư nhỏ giọt. Bao giờ tài sản chiến lược của Mỹ trên đất VN đủ nhiều mới nói đến chiến lược

taplaioto

Xe điện
Em thấy bác là người có hiểu biết, có nhiều kênh thông tin, biết tổng hợp và đưa ra kết luận.
Quan hệ giữa các nước trên thế giới thì nước nào cũng phải đặt quền lợi của nước mình lên trên hết, quan hệ là win-win là tốt nhất, còn không thì ít nhất không để mình bị thiệt hại. Quan hệ QT thì không nói chuyện đạo đức, tốt bụng.
Đối với nước Mỹ, quyền lợi của họ là toàn cầu, ở đâu mà đem lại lợi ích hoặc nguy hiểm cho họ thì họ sẽ tập trung quan tâm nhiều vào đó.
Với nguyên tắc trên (theo sự hiểu biết của em thôi nhé) thì khu vực/ đối tác nào là quan trọng nhất với Mỹ?, theo em là Trung Đông, Châu Âu...và 1 vài khu vực nữa.
Thế còn VN nói riêng và khu vực DNA nói chung trong bàn cờ ct quốc tế của Mỹ thì sao? Nếu như bác nói Mỹ không có ý định dùng mình để kiềm chế TQ thì họ tìm thấy lợi ích gì khi nâng tầm qh với VN? Theo em nếu không vì mục đích ấy thì VN chả có ý nghĩa gì nhiều trong bàm cờ của họ (mặt kinh tế thì họ cũng chả thu lợi được bao nhiêu từ VN). Em thấy trong suốt thời gian qua Mỹ có vẻ ít nhiều ưu ái cho mình xh hàng hoá vào Mỹ, điều này có nghĩa là họ muốn ta mạnh lên, kt phát triển thì qs mạnh lên, qs vn mạnh lên thì có lợi hay có hại cho họ? Ai cũng tự trả lời được câu hỏi đó. Để ý thêm nữa là chuỗi vành đai NB-HQ-Phi-VN-Ấn, là một gợi mở cho ta suy nghĩ thêm.
Nói thật là em cảm giác bác hơi tự sướng, hơi quan trọng hoá vai trò của VN đối với Mỹ. Có gì không lọt tai mong bác nhẹ tay nhé.
Thân,
Quan hệ QT nếu cùng win-win thì tốt quá, nhất là cái win-win làm người dân đc hưởng lợi. VN may mắn (hay không nhỉ ? :D ) ở vị trí trọng yếu của khu vực thì nên tận dụng thật tốt để phát triển lớn mạnh hơn, Đời sống KT-XH tốt đẹp.
Có điều là vì ta còn yếu nên khi "đại gia" nào xòe tay thì ai cũng khấp khởi hi vọng.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tuy mình nằm ở khu vực ĐNA, nhưng lại có quan hệ kinh tế cực kỳ mật thiết với khu vực Đông Á là Nhật Bản, Hàn Quốc, Đài Loan và tất nhiên là Trung Quốc. Mẽo nếu cần kiềm chế Trung Quốc thì Nhật bản, Hàn Quốc là lựa chọn từ lâu rồi. Em nghĩ cái mà Mẽo cần là một ông trùm khu vực ĐNA về kinh tế, chính trị thay cho thằng Sing chuyên gia đi 2 hàng. Vì mình ở vị trí địa lý là cầu nối Đông Á và Đông Nam Á. em nghe phong phanh là sẽ có căn cứ đào taọ lực lượng gìn giữ Hòa Bình ở Việt Nam, làm nhiệm vụ đào tạo cho các nước trong khu vực.
Đặt CDC khu vực của Mỹ ở VN và xây sứ quán khủng là rất ngon. Dần dần VN thành trung tâm khu vực ĐNA :) Mỹ phải có "nhiều thứ để mất", nhiều lợi ích chiến lược ở VN, khi đó mới có gắn bó chiến lược, chứ ko có gì để mất thì khi có biến họ phủi tay cái toẹt, mồm thì cứ xoen xoét giống như Nga trước đây khi TQ chiếm đảo Trường Sa.

Hiện nay ở VN hình như chưa có cơ sở lợi ích nào đáng kể của Mỹ cả, ngoài việc ngăn chặn TQ.

Chỉnh sửa cuối:

taplaioto

Xe điện
"Kết hợp" với Sin thì đúng hơn ạ. Thay bạn ý chắc.. lâu ! :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thân,
Cám ơn bác đã xem và có ý kiến.

Mỗi quốc gia mỗi khu vực đem lại cho Hoa Kỳ một lợi ích,
Đã là lợi ích thì nhiều hay ít, nặng hay nhẹ, cần hay khôn sẽ hoàn toàn tùy thuộc vào từng người (quốc gia) từng thời điểm.

Ví dụ với người có nhu cầu tình dục thì "tiền muôn bạc triệu" sẽ dùng để đổ ra cho đám chân dài hay nam vương.
Con người có nhu cầu kiến thức thì đêm ngày nghiên cứu học tập được, tất sẽ danh cho cái gọi là kiến thức.

Với từng quốc gia cũng vậy: Tùy thời điểm, tùy chính sách, tùy trào lưu, mà quốc gia đó sẽ đưa ra những lợi ích hay nhu cầu mà với người (quốc gia này) tưởng là ít nhưng với người kia (quốc gia khác) thì lại cho là nhiều bởi vì, xin nhắc lại lợi ích là một phạm trù hoàn toàn mang tính khoa học xã hội chứ không phải khoa học tự nhiên, do đó, lợi ích sẽ hoàn toàn thay đổi theo từng thời điểm và giai đoạn.

Nếu chủ trương chính sách của TT D. Trump là "Tất cả vì một nước Mỹ vĩ đại" thì ứng cử viên J. Biden ra tranh cử với một thông điệp khác là "Sự ổn định hài hòa ích lợi của Mỹ và các nước xung quanh"

Ai cũng biết khi ra tranh cử thì với J. Biden, mọi người đều ấn tượng vì cách hành xử của ông: Luôn luôn làm là được với cá tính cương quyết nhưng vô cùng mềm mỏng và dầy dạn kinh nghiệm trong mọi tình huống. Ông (TT J. Biden) là người có tài giải quyết những xung đột và tranh chấp hay nhất trong suốt quá trình ông tham gia chính trường và thường là "cầu nối" khi có bất đồng.

Nếu đào sâu, đi tiếp về vấn đề này, em e sẽ làm loãng "thớt" cũng như mất thời giờ của các bác, nên để trả lời ngắn gọn cho câu hỏi của bác em xin thưa rằng:

Em không tự sướng mà tự tin, rất tự tin!

Chỉnh sửa cuối:

Gato2009

Xe điện
NB và HQ rất quan trọng trong chiến lược kiềm chế TQ của Mỹ, nhưng không thay thế VN được, đơn giản là chỉ có VN mới có đủ phẩm chất và vị trí địa ct để kìm hãn TQ bá chủ biển đông, (1 trong những con đường huyết mạch mà Mỹ có rất nhiều quyền lợi)

Saviah

Xe buýt
Người OF
Quan hệ TQ vs Asean thời gian qua là quan hệ quan trọng đối với TQ, nhờ quan hệ này mà TQ chống đỡ chiến tranh thương mại với Mỹ rất tốt. Trong khối Asean thì có 2 nước quan trọng nhất mà các bên cần lôi kéo liên quan đến địa chính trị, 1 là Singapore và 2 là Việt Nam, Singapore gần như là nước định hình hướng đi của cả khối trong vòng xoáy quan hệ Mỹ Trung, Việt Nam là nước có xung đột mạnh nhất với TQ, về lý là đối tượng dễ lôi kéo chống TQ nhất, nhưng cũng là nước có chế độ chính trị gần gũi với TQ nhất. Chuyến đi của PTT Mỹ đề xướng việc hợp tác và không đòi hỏi đối tác phải chọn bên, nhưng ngay ở Sing đã gặp thông tin rõ ràng về việc Singapore chủ trương không tham dự vào đối đầu Mỹ Trung. Ngay trước chuyến đi sang Việt Nam thì Việt Nam lại khẳng định với TQ việc không tham gia liên minh với bất kỳ nước nào để chống một nước khác, TQ cũng chỉ cần có vậy. Dù chuyến đi của PTT Mỹ mang đến nhiều quà cáp viện trợ, nhưng Việt Nam đã khéo léo tối đa hoá lợi ích trong quan hệ với 2 nước lớn mà không khiến bên nào phật ý. Sang ngày kia nếu mà 1 triệu liều vaccine về đến sân bay ngay thì quá tốt.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Quan hệ QT nếu cùng win-win thì tốt quá, nhất là cái win-win làm người dân đc hưởng lợi. VN may mắn (hay không nhỉ ? :D ) ở vị trí trọng yếu của khu vực thì nên tận dụng thật tốt để phát triển lớn mạnh hơn, Đời sống KT-XH tốt đẹp.
Có điều là vì ta còn yếu nên khi "đại gia" nào xòe tay thì ai cũng khấp khởi hi vọng.

Có là chân dài thì các đại gia mới ưu ái săn đón bác ạ! :P

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tư gì rồi cũng xuất Mỹ cả, chỉ là thay đổi xuất xứ thôi
VN ko xuất thì nước khác xuất sang Mỹ thay thế liền. VN chưa có gì để ràng buộc chiến lược Mỹ cả. VN có thế mạnh 100 triệu dân, nhưng nhập hàng Mỹ ít - nên trong mắt Mỹ, VN đem lại lợi ích kinh tế ko đáng kể.

Gato2009

Xe điện
Ca1m ơn bác đã xem và có ý kiến.

Mỗi quốc gia mỗi khu vực đem lại cho Hoa Kỳ một lợi ích,
Đã là lợi ích thì nhiều hay ít, nặng hay nhẹ, cần hay khôn sẽ hoàn toàn tùy thuộc vào từng người (quốc gia) từng thời điểm.

Ví dụ với người có nhu cầu tình dục thì "tiền muôn bạc triệu" sẽ dùng để đổ ra cho đám chân dài hay nam vương.
Con người có nhu cầu kiến thức thì đêm ngày nghiên cứu học tập được, tất sẽ danh cho cái gọi là kiến thức.

Với từng quốc gia cũng vậy: Tùy thời điểm, tùy chính sách, tùy trào lưu, mà quốc gia đó sẽ đưa ra những lợi ích hay nhu cầu mà với người (quốc gia này) tưởng là ít nhưng với người kia (quốc gia khác) thì lại cho là nhiều bởi vì, xin nhắc lại lợi ích là một phạm trù hoàn toàn mang tính khoa học xã hội chứ không phải khoa học tự nhiên, do đó, lợi ích sẽ hoàn toàn thay đổi theo từng thời điểm và giai đoạn.

Nếu chủ trương chính sách của TT D. Trump là "Tất cả vì một nước Mỹ vĩ đại" thì ứng cử viên J. Biden ra tranh cử với một thông điệp khác là "Sự ổn định hài hòa ích lợi của Mỹ và các nước xung quanh"

Ai cũng biết khi ra tranh cử thì với J. Biden, mọi người đều ấn tượng vì cách hành xử của ông: Luôn luôn làm là được với cá tính cương quyết nhưng vô cùng mềm mỏng và dầy dạn kinh nghiệm trong mọi tình huống. Ông (TT J. Biden) là người có tài giải quyết những xung đột và tranh chấp hay nhất trong suốt quá trình ông tham gia chiến trường và thường là "cầu nối" khi có bất đồng.

Nếu đào sâu, đi tiếp về vấn đề này, em e sẽ làm loãng "thớt" cũng như mất thời giờ của các bác, nên để trả lời ngắn gọn cho câu hỏi của bác em xin thưa rằng:

Em không tự sướng mà tự tin, rất tự tin!
Vâng, quan điểm và sự hiểu biết cá nhân thì có thể không giống nhau, em tôn trọng sự tự tin của bác cũng như giữ quan điểm của em về quan hệ VN-USA.
Thân,

Kuu

Xe lăn
hay thằng đánh máy thiếu mất số 0 :)). quanh đấy toàn toà 4 50 tầng mà cụ :))
Vì lý do an ninh cho chính tòa nhà ĐSQ và lý do nhạy cảm của quốc gia sở tại nên các tòa ĐSQ thường bị khống chế chiều cao 5-6 tầng trở xuống thôi. Cụ gu gồ ảnh mà xem, ở HN không có tòa ĐSQ nước nào cao tầng cả.

Chính xác là mặt tiền 100m, sâu 300m cụ nhé. Rộng gấp 10 lần sứ Nhật
165m hướng trục Bắc -Nam (mặt tiền hướng ra hồ).
194m hướng trục Đông-Tây.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
NB và HQ rất quan trọng trong chiến lược kiềm chế TQ của Mỹ, nhưng không thay thế VN được, đơn giản là chỉ có VN mới có đủ phẩm chất và vị trí địa ct để kìm hãn TQ bá chủ biển đông, (1 trong những con đường huyết mạch mà Mỹ có rất nhiều quyền lợi)
VN chưa có văn hóa làm ăn laissez faire như văn hóa Mỹ mà phải quan hệ nhiều, nên người Mỹ rất khó làm ăn ở đất VN. Khác văn hóa kinh doanh Nhật Hàn.

Làm ăn trên đất cũng khó, qs thì "4 không", thế thì có cách gì xích lại gần hơn được?

Dream 100

Xe trâu
Người OF
270.000 LIỀU VACCINE PFIZER TRONG SỐ 1 TRIỆU LIỀU MỸ TẶNG ĐÃ VỀ TỚI VIỆT NAM

Phó Tổng thống Mỹ Kamala Harris, sau buổi gặp gỡ các đại diện xã hội dân sự ở Hà Nội, đã ghé qua Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương nơi 270.000 trong số 1 triệu liều vaccine Pfizer mà Mỹ sẽ tặng cho Việt Nam đã tới nơi, theo tường trình của phóng viên tháp tùng.

Ảnh: Twitter @jendeben

Trạng thái
Thớt đang đóng