[Funland] Phó Tổng Thống Mỹ sang thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

phuongmit

Xe cút kít
Làm gì có chức danh Chánh văn phòng Phó chủ tịch nước nhỉ?
Chỉ có Văn phòng chủ tịch nước, phục vụ cả chủ tịch và phó chủ tịch thôi chứ.
VPCTN chỉ có chức danh chủ nhiệm và các phó chủ nhiệm thôi chứ làm gì có chức danh chánh văn phòng, lại còn chánh của phó nữa thì sai quá

Gato2009

Xe điện
Vậy ta có "tận dụng" đc những "lợi thế" đó để phát triển ?
Vâng, quan hệ quốc tế thì nước nhỏ, yếu thì luôn nép vế, những nước không có vị trí địa chính trị tốt thì ít bị các ông lớn nhòm ngó, nhưng cơ hội phát triển sẽ ít đi, những nước có vị trí đị chín trị quan trong trọng thì hay bị bọn cá mập nó táp, nhưng lại cớ cơ hội vươn lên nếu biết tận dụng tâm thế của mình. Ta thuộc nhóm nước thứ 2.

Saviah

Xe buýt
Người OF
Danh sách này thì nhẹ nhàng quá rồi còn gì cụ.. hồi anh Ô sang danh sách khác nhiều.
Hồi Obama sang còn gặp nhóm các thủ lĩnh trẻ gì gì đó, đông phết, khác với danh sách kia rất nhiều.

IP man

Xe lăn
Cụ ơi, em kéo áo tí ạ, mức lương của ĐSQ Mỹ ko hề cao, thậm chí còn thấp so với mặt bằng chung ạ.
Clerk 500 đô, tầm 10 - 12 năm kng chỉ có 1000, còn nếu làm vị tri chuyên gia cao cao chỉ khoảng 3000 thôi bác ơi. Nên năm 2018 - 2019 có cơ quan khác tuyển hấp dẫn hơn, 15 người bên đó đi 1 lúc cơ.
Trên Vietnamworks, có đăng tuyển liên tục đấy bác, có cả mức lương luôn mà.
Chuyên gia lương 3k nếu mà gross thì thấp quá cụ nhỉ?
Thường lương lậu là báo theo gross.

taplaioto

Xe điện
Kkk.. hẹn 14h30 lai-chym mà trễ 20p rồi.. :D

Gato2009

Xe điện
Asean như những thanh gỗ rời rạc chửa có thành đc cái thùng (kể cả là thùng rỗng) như cụ nói đâu.
Để thành đc cái thùng thì phải có sợi dây mạnh về kinh tế, quân sư mới buộc được những thanh gỗ thành cái thùng.
Sing nước nhỏ, kinh tế ngon chứ quân sự thì phế, ko đủ khả năng.
Có lẽ, trong con mắt Mẽo, tương lai thì VN chính là sợi dây.
Ý em là Asean như cái thùng rỗng là bởi thùng rỗng thì trong chả có cái mie gì, mà lại kêu to...hehe.

1.25 ton

Xe điện
Cụ ơi, em kéo áo tí ạ, mức lương của ĐSQ Mỹ ko hề cao, thậm chí còn thấp so với mặt bằng chung ạ.
Clerk 500 đô, tầm 10 - 12 năm kng chỉ có 1000, còn nếu làm vị tri chuyên gia cao cao chỉ khoảng 3000 thôi bác ơi. Nên năm 2018 - 2019 có cơ quan khác tuyển hấp dẫn hơn, 15 người bên đó đi 1 lúc cơ.
Trên Vietnamworks, có đăng tuyển liên tục đấy bác, có cả mức lương luôn mà.
hehehe, thời đi học ĐH, bọn em vẫn trêu nhau là : ĐSQ Mẽo Láng Hạ tuyển người việc nhàn, lương cao , chức vụ là lè lưỡi để liếm thư. :))

Không chỉ lương mà còn là những quyền lợi, chế độ, ưu đãi khác nữa bác ạ!

Nhưng đừng quên những yêu cầu về ràng buộc, và trách nhiệm kèm theo. Nhiều bác sẽ tức hộc máu khi va chạm nếu vẫn mang trong đầu mình nhưng suy nghĩ của (kiểu) VN khi làm việc cho Mỹ. Với Mỹ, trong công việc thì chỉ có kết quả công việc và không có "cãi chày cãi cối" cũng như chẳng ngoại lệ.

Bản hợp đồng lao động và Job Description không hề ngắn và viết rất cụ thể từng chấm phảy.

Ăn đồng tiền của tư bản không hề đơn giản!
Nên nhớ "Tiền nào của nấy".
Thực ra lương ở sứ quán Mỹ không phải là cao so với các cơ quan ngoại giao ở Hà Nội.
Công việc, thì vì cũng là cơ quan nhà nước, nên nó cũng quan liêu, trì trệ và cửa quyền.
Nhân viên người Việt thì về cơ bản cũng ít việc nên mang truyện chưởng đến cơ quan đọc.

taplaioto

Xe điện
Khựa rõ là chơi không đẹp nếu không nói là chơi cực bẩn, em đồ rằng khựa biết Mỹ sắp cho VN vaccine thì mới xì ra 2 triệu liều. Giả dụ là Mỹ (quan hệ xấu với khựa thế nào ai cũng rõ) nếu thấy VN được cho vậy cũng dỗi và chả cho nữa, chứ ko nói đến cho đến 1tr liều. Nên việc Mỹ vẫn cho VN 1 triệu liều pfizer chứng tỏ cam kết với VN mạnh như thế nào.
16 chữ vàng, 4 tốt gì mà hub sản xuất vaccine chả đề nghị giúp đỡ viện trợ vaccine cho láng giềng, đúng như nghìn đời truyền tụng khựa chỉ muốn VN yếu kém, đói nghèo, và thân phục khựa. Cũng mừng cột điện ta cho thì nhận, ko thèm mở lời mà đi xin thằng đại cường hão này vaccine. Em ko cho là vaccine khựa là đều vì đã được WHO công nhận, nhưng ứng xử của cột điện VN thế này là em thik.
Haizz.. đúng là không chọn đc.. hàng xóm ! :(

• Vodka
Reactions: XPQ
Đoạn đường Phạm Văn Bạch này toàn tòa nhà văn phòng rất đẹp, kể cả cơ quan nhà nước như Viện KSND tối cao cũng rất đẹp và uy nghiêm. Chán nhất là cái ông báo Lao Động, nhìn quê một cục.
Toà nhà VKS giống hình cái máy chém cụ ạ.
Ở đây toàn toà nhà văn phòng, tru sở nên ít quán xá.

phuongmit

Xe cút kít
Thực ra lương ở sứ quán Mỹ không phải là cao so với các cơ quan ngoại giao ở Hà Nội.
Công việc, thì vì cũng là cơ quan nhà nước, nên nó cũng quan liêu, trì trệ và cửa quyền.
Nhân viên người Việt thì về cơ bản cũng ít việc nên mang truyện chưởng đến cơ quan đọc.
Thật hả cụ :)) hôm nào em hỏi đứa em đang làm xem nó đọc truyện gì. Mấy lần e nhắn k thấy nó reply nó bảo đi làm bận sml k thò dc tay vào đt nữa

QUANG1970

Xì hơi lốp
VPCTN chỉ có chức danh chủ nhiệm và các phó chủ nhiệm thôi chứ làm gì có chức danh chánh văn phòng, lại còn chánh của phó nữa thì sai quá
1/ Từ "Chủ nhiệm" là từ riêng của VN còn theo từ phổ thông là chánh văn phòng bác ạ.

2/ chỉ nói theo quy định và thông lệ chung, dì nhiên VN có những xưng của nếu em ghi sai tên (nhưng công việc chức năng thì nhu ) thì là chính lại làm gì mà như nước sôi đổ vào háng vậy??? :-?

Chuyện đâu còn có đó, các bác làm em thấy giống như truy bức người khác, em cười đấy! :))

Không phải thân phụ mà là song thân, bác ạ!

Nội dung chính của cuộc trao đổi giao đãi:

CTN NXP: "Bà có thấy người ta chưng toàn là hoa Sen là quốc hoa của Việt Nam.... tất cả ..... và đây là tên của bà"

PTT Hoa Kỳ Kamala Harris: I know that, I know that

CTN NXP: "Và tôi rất là ấn tượng về cha mẹ của bà là những người đã chống chiến tranh, và với câu nói rất nổi tiếng trước thử thách ấy là ... là "con phải chứng minh cho người biết là mình như thế nào chứ không phải để người ta đánh chết mình""

Ở đây người nữ phiên dịch đã dịch sai!!!
Cô ta dịch là ".... your mother's words ......"

Đúng ra phải dịch là " .....and the famous saying/ sentence before/ in facing to a challenge ......"
Hay: " .....for the famous saying/ sentence before/ in facing to a challenge ......"

Bác nhầm vì chỉ nghe lời người nữ phiên dịch chứ không nghe lời CTN NXP!!!
Lúc cụ bình tĩnh, nhìn văn bản thì dịch cái gì chả hay.
Quan trọng là tình huống lúc đấy, tác động tâm lý, người ta dịch được đủ ý là tốt rồi.

Gato2009

Xe điện
Fun fact là kể từ hồi chưa có vaccine thì tỷ lệ ủng hộ Mẽo của dân VN là thuộc dạng cao nhất nhì thế giới, hơn hẳn các đồng minh xương máu như Hàn Quốc hay Ích xà ;))
Tại sao vậy?
- Tại dân họ giàu có họ đỡ thèm $ hơn dân mình.
- Tại dân trí họ cao hơn mình
- Tại họ hiểu cái giá phải trả khi làm đệ cho Mỹ.
Hay tại cái gì nữa.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Làm việc cho các TLSQ, ĐSQ mà chỉ nhìn vào túi tiền hay quyền lợi trước mắt thì ........... còn non lắm bác ạ!

Cái chính là nhưng cái khác, nhất là với người có thực tài và muốn tiến thân đó là cơ hội! những cơ hội không nói trước là sẽ ntn.

Còn loại giá áo tùi cơm, thich an mà không muồn làm thì làm ở đâu mà chúng hài lòng đâu?

phuongmit

Xe cút kít
1/ Từ "Chủ nhiệm" là từ riêng của VN còn theo từ phổ thông là chánh văn phòng bác ạ.

2/ chỉ nói theo quy định và thông lệ chung, dì nhiên VN có những xưng của nếu em ghi sai tên (nhưng công việc chức năng thì nhu ) thì là chính lại làm gì mà như nước sôi đổ vào háng vậy??? :-?

Chuyện đâu còn có đó, các bác làm em thấy giống như truy bức người khác, em cười đấy! :))
Úi bác, k ai truy bức ai cả, người ta thấy bác ghi sai so với tv đưa hoặc trên website của cơ quan đó thì họ ý kiến thôi. Vấn đề là đưa đúng chức danh, còn nhiệm vụ của họ thì phần lớn người trên này k đào sâu và đi sát như bác phân tích đâu :)) người ta chỉ biết là có 3 chủ nhiệm VP là VPQH, VPCP, VPCTN và 1 chánh VP TWĐ thôi chứ k thể ghi là chủ nhiệm VP TWĐ và chánh VP QH, CTN, CP dc

Với nguyên tắc trên (theo sự hiểu biết của em thôi nhé) thì khu vực/ đối tác nào là quan trọng nhất với Mỹ?, theo em là Trung Đông, Châu Âu...và 1 vài khu vực nữa.
Thế còn VN nói riêng và khu vực DNA nói chung trong bàn cờ ct quốc tế của Mỹ thì sao? Nếu như bác nói Mỹ không có ý định dùng mình để kiềm chế TQ thì họ tìm thấy lợi ích gì khi nâng tầm qh với VN? Theo em nếu không vì mục đích ấy thì VN chả có ý nghĩa gì nhiều trong bàm cờ của họ (mặt kinh tế thì họ cũng chả thu lợi được bao nhiêu từ VN). Em thấy trong suốt thời gian qua Mỹ có vẻ ít nhiều ưu ái cho mình xh hàng hoá vào Mỹ, điều này có nghĩa là họ muốn ta mạnh lên, kt phát triển thì qs mạnh lên, qs vn mạnh lên thì có lợi hay có hại cho họ? Ai cũng tự trả lời được câu hỏi đó. Để ý thêm nữa là chuỗi vành đai NB-HQ-Phi-VN-Ấn, là một gợi mở cho ta suy nghĩ thêm.
Nói thật là em cảm giác bác hơi tự sướng, hơi quan trọng hoá vai trò của VN đối với Mỹ. Có gì không lọt tai mong bác nhẹ tay nhé.
Thân,
Khu vực quan trọng đối với Mỹ hiện nay là biển Đông cụ ạ.
Gần nửa hàng hoá thế giới nó đi qua đấy.
Tàu khựa mà nó chẹn lại thì anh Sing, Hàn, Nhật đứt ngay.
Nên vai trò của Việt Nam trở nên quan trọng.

AkiraBin

Xe tăng
Còn cả chức danh Chánh văn phòng Phó chủ tịch nước nữa chứ!
Làm gì có chức danh Chánh văn phòng Phó chủ tịch nước nhỉ?
Chỉ có Văn phòng chủ tịch nước, phục vụ cả chủ tịch và phó chủ tịch thôi chứ.
Chức danh lãnh đạo đưa sai tùm lum cụ ạ
Cụ QUANG1970 là người am hiểu chính sự và chịu khó tổng hợp phân tích, chắc tại mải còm quá nên gõ nhầm thứ tự các từ thôi các cụ..hihi

Có thể cụ ấy muốn nói đến chức danh : Phó tránh văn phòng CTN (hoặc phó chủ nhiệm văn phòng CTN), chức danh phó tránh văn phòng thì ở rất nhiều cơ quan công quyền của VN có ạ.. :))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Lúc cụ bình tĩnh, nhìn văn bản thì dịch cái gì chả hay.
Quan trọng là tình huống lúc đấy, tác động tâm lý, người ta dịch được đủ ý là tốt rồi.

Dịch khó nhất là dich Cabin: Yêu cầu chuyển ngữ được trên 80% là đạt
Dịch hội nghị ntn tuy khó nhưng không phải là khó nhất vì còn nhìn mặt người nghe mà chinh sửa cùng như minh chỉ dich khi người nói nói xong và họ sẽ không nói tiếp khi minh chưa nói xong cũ như sai nhưng cái lặt vặt (vị trí phó từ, một số từ chưa chính xác, dùng từ "hàm hồ" (take get, do,.....) ) nhưng nhưng từ chính, ý chính thì không được sai.

Câu "your mother's words" là sai trầm trọng! Nếu nói "the words hay Sentence/ Saying " thì vẫn OK.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng