Phố phường Hà Nội

hon nhien

Xe điện
qisheng nói:
bác Quarker hài hước quá, Bà Triệu là thời Bà Trưng - Bà Triệu, còn Triệu Quốc Đạt là vương hiệu của Triệu Quang Thục khi ông ở ngôi thay Lý Nam Đế.
- Phan Huy Chú cùng thời Phan Huy Ích, nhưng một ông quê Sơn Tây, một ông quê Hà Tĩnh, không phải anh em./.
-Ủa, thế ai là anh của Bà Triệu?
-Triệu Quang Phục hay sao ấy, bác ạh.

busycat555

Xe hơi
352 nói:
Nhà máy điện đầu tiên: Nhà máy điện Yên Phụ
Giải cho bác 352, câu thêm được 1 bài :P
1. Theo sách Xứ Bắc Kỳ ngày trước của Cờ-lốt-Bua-ranh có vài việc đáng ghi:

- Trước 1890, trong thành phố có 4 chợ to: Hàng Bè, Đường Thành, Hàng Bài, Hàng Gạo (chợ Gạo sau lan ra hợp với chợ Gia Ngư, chợ Cầu Đông, thành chợ Đồng Xuân).
- Vườn Bách Thảo được lập năm 1889.

- Nhà thờ Hàng Trống làm xong năm 1889. Nhà thờ này trước ở phố Tràng Thi, nhà gỗ. Năm 1883, nghĩa quân ngoại thành phía bắc vào đốt cháy ngôi nhà thờ bằng gỗ này.

- 1894, chữa lại đền Quan Thánh. Đem pho tượng đồng đen từ hậu cung ra chỗ thờ ngày nay. Tượng cao 3m70, nặng 4000 kg. Đặt lên bệ cao một thước rưỡi. Tượng đồng đen Trấn Võ và quả chuông của đền cùng được đúc năm 1877.

Ngày lễ mừng trùng tu đền xong có các quan ta đến chủ lễ với bô lão chức sắc các xã Yên Quang, Yên Phụ. Người các nơi kéo đến xem đông. Có các quan Tây tới dự. Cờ tam tài cắm lẫn cờ thần, cờ đuôi nheo. Ngoài cổng đền dựng rạp hát chèo. Trong sân đền đội xếp chăng dây xung quanh, các tây đầm nhảy và uống rượu vui đến tối.

2. Năm 1895, thành phố Hà Nội bắt đầu có điện. Nhà máy điện Bờ Hồ phát. Nhưng mới chỉ riêng có điện các đường phố Tây và nhà Tây. Cả thảy hơn ba trăm bóng đèn.

Ngoài đường các phố ta vẫn đèn dầu hỏa. Chặp tối, phu nhà đèn bắc thang trèo lên cột châm đèn.

Toàn bộ những cái này nhặt theo Chuyện Cũ Hà Nội - Tô Hoài

tuandq

Xe máy
qisheng nói:
2. Cao Đạt và Cao Thắng (phố Cao Thắng nay là Nguyễn Cảnh Chân);
Phố Cao Thắng vẫn còn nguyên bên cạnh chợ Đồng Xuân đó bác.

Tôi quên béng mất cặp Bà Triệu - Triệu Quốc Đạt là anh em và Phan Huy Chú - Phan Huy Ích là bố con. :D

qisheng

Xe buýt
Phố Cao Thắng vẫn còn nguyên bên cạnh chợ Đồng Xuân đó bác.
Cám ơn bác Tuandq, chết thật thế thì tài liệu tham khảo mỗi nơi một khác các bác ạ.

Chít chít kiến thức nịch sử của các bác hổng cơ bản wé. Phan Huy Chú là con trai Phan Huy Ích.
Bác Quarker nói đúng quá, em nhầm (chỉ tại cái thằng "tài liệu tham khảo")

tuandq

Xe máy
À! Lê Lợi nhận Nguyễn Xí làm con nuôi nên cũng tính thêm cặp Lê Thái Tổ - Nguyễn Xí được nhỉ!? :D

Đố nhau tên phố cũng hay. Bây giờ là cuộc thi post ảnh đẹp chụp phố HN do chính tác giả chụp, từ mọi góc độ và trên cao. Bác nào xung phong làm phát đầu tiên đê.(y)

Mazspeed

Xe container
strangemanvn viết:
Các bác cho em hỏi cái nhé: Ở Hà Nội có cả phố lẫn đường.trong SG em chỉ thấy gọi là đường thôi.Bác nào giúp em phân biệt giữa phố và đường.Khi nào thì gọi là phố,khi nào thì gọi là đường..
Theo thói quen người Hà Nội gọi những đường nhỏ là phố, hay con phố. Còn những đường lớn thì mới gọi là đường. VD: Các phố "Hàng" thì chỉ gọi là phố, chả ai gọi là đường, nhưng những "phố" lớn hơn thì gọi là đường như đường Trần Hưng Đạo (ít ai nói là phố Trần Hưng Đạo), đường Hùng Vương, đường Kim Mã, đường Phạm Hùng, đường Phạm Văn Đồng v.v.

Nhưng người Hà Nội cũng "linh động", có những đoạn vừa được gọi là phố, vừa được gọi là đường thành "đường phố" như: phố (đường) Quang Trung, phố (đường) Quán Thánh, phố (đường) Hai Bà Trưng v.v Hay nói tóm lại những đoạn đường nào không lớn không bé, không dài không ngắn thì lúc được gọi là phố, lúc lại gọi là đường.:D

Được cái vì Hà Nội đặt tên đường phố không trùng nhau trên cả thành phố nên nếu ra Hà Nội hỏi đường bác chỉ cần đọc tên đường phố đó chứ không phải thêm "phần phụ" gồm phường, quận cho mệt như ở Sài Gòn.

Theo hiểu biết của em thì phố là có dân cư sinh sống bên đường, còn đường thì thông thường sẽ không có dân cư dọc hai bên. Nhưng theo văn hoá mặt tiền của ta thì tất cả mọi con đường mọi người sẽ đua nhau xây nhà và sinh sống dọc hai bên đường (vì mưu sinh thôi). Vì vậy mới có bài: đường biến thành phố diễn tả lại cái thực trạng này và phố dài nhất Việt Nam chính là đường 1:)) :)) :))

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Mazspeed nói:
Theo thói quen người Hà Nội gọi những đường nhỏ là phố, hay con phố. Còn những đường lớn thì mới gọi là đường. VD: Các phố "Hàng" thì chỉ gọi là phố, chả ai gọi là đường, nhưng những "phố" lớn hơn thì gọi là đường như đường Trần Hưng Đạo (ít ai nói là phố Trần Hưng Đạo), đường Hùng Vương, đường Kim Mã, đường Phạm Hùng, đường Phạm Văn Đồng v.v.

Nhưng người Hà Nội cũng "linh động", có những đoạn vừa được gọi là phố, vừa được gọi là đường thành "đường phố" như: phố (đường) Quang Trung, phố (đường) Quán Thánh, phố (đường) Hai Bà Trưng v.v Hay nói tóm lại những đoạn đường nào không lớn không bé, không dài không ngắn thì lúc được gọi là phố, lúc lại gọi là đường.:D

Được cái vì Hà Nội đặt tên đường phố không trùng nhau trên cả thành phố nên nếu ra Hà Nội hỏi đường bác chỉ cần đọc tên đường phố đó chứ không phải thêm "phần phụ" gồm phường, quận cho mệt như ở Sài Gòn.
em nhớ có đọc trên 1 tờ báo nào đó về chuyện "phố" và "đường". Theo bài báo đó thì thời Pháp HN nhỏ hơn bây giờ rất nhiều. "phố" là dùng để chỉ khu vực nội đô, còn "đường" là dành cho những đường nối HN với các tỉnh lân cận. sau này chính quyền cách mạng cũng vẫn sử dụng lại cách gọi phố và đường như vậy chỉ thay tên Pháp bằng tên danh nhân/địa danh Việt Nam. đến bây giờ HN đã mở rộng ra rất nhiều nên có 1 số đường nằm lọt thỏm trong nội đô.

pvc

Xe buýt
strangemanvn nói:
Các bác cho em hỏi cái nhé: Ở Hà Nội có cả phố lẫn đường.trong SG em chỉ thấy gọi là đường thôi.Bác nào giúp em phân biệt giữa phố và đường.Khi nào thì gọi là phố,khi nào thì gọi là đường..
theo em được biết thì những đoạn đường trong nội thành, không thông với đường quốc lộ, tỉnh lộ thì gọi là phố, còn nếu như thông với đường quốc lộ hay tỉnh lộ thì gọi là đường
ví dụ:
đoạn đường có số nhà 65 gì gì mà anh em hay off thì gọi là phố...
đoạn đường nguyễn trãi thanh xuân vẫn có số nhà nhưng thông với quốc lộ gì gì đó đi hà tây thì gọi là đường....

em hỏi khí không phải
bác có phải là bác "tú" khống đới
hêhhêhhe

sontt

Xe buýt
A dua phát.

Xe tui có 01 đầu DVD kèm màn hình, nên có vài cái DVD trong khoang lái thỉnh thoảng để xem.
Mấy cái DVD này gồm:
- 2 phần là Rock (Iron Maiden, Dream Theater, Deep Purple, Pink Floy...)
- Một phần là đĩa đánh trống (tui thích chơi trống - trống thật, không phải trống bỏi)
- Một phần là Pop, Không lời 3 lăng nhăng để phục vụ ai không thích mấy thứ trên.

Băng đạn gồm 12 CDs ở cốp sau:
1. CD nhạc kiểu Easy Listenning chọn lọc.
2. POP kiểu Phil Collins...
3. POP kiểu Smokie Love Songs
4. Rock
5. Rock
6. Rock
7. Pink Floyd
8. Dream Theater
9. Classical Coll.
10. Duy Mạnh
11. Nhạc không lời
12. Những bài hát về Hà Tĩnh. (Xin lỗi các bác, tui người Hà Tĩnh)

Báo cáo, hết.

hon nhien

Xe điện
Các bác xuất phát điểm bằng việc phân biệt giữa "phố" và "đường", xuất phát điểm của em là sự gần gũi giữa "phố" & "phường". Có bác nào giỏi tiếng Hán-Việt mà tra từ điển thì dễ hiểu hơn.

sontt

Xe buýt
Hặc hặc hặc

Thía éo nào lại chui vào đây nhỉ, bác nào có quyền move hộ cái.
Cảm ơn trước

hon nhien

Xe điện
Bác Sontt chắc chơi 2 máy tính một lúc, mỗi máy mở một thread:D :D :D .
Em chưa thử, dưng mà có mở được 2 máy một lúc không nhẩy?

sontt

Xe buýt
Hì hì, già rồi nhìn nhầm chuồng là chuyện thường, may mà đi xe chưa húc vào ai.

Chuyển hộ cái đi, lan man quá.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Bố con: Đào Duy Từ - Đào Duy Anh (em cũng chả biết có đúng ko)
Vợ - Chồng : Bùi Thị Xuân - Trần Quang Diệu

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Ô bác ơi ! nhà em ở Thái Hà mà chả biết cái ông Thái Hà là ông nào ? mà phố mang tên ông ý to thế, to hơn cả Thái Phiên :)