[Funland] Phở ngon Hà Nội

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Bác ăn phải phao câu gà rùi... Đúng là Uông Bí, phở phao câu cũng bịp là gầu...
Không cháu ăn phở bò nhưng có thằng nó vào ăn nó gọi là cho 1 bát gầu gà nghe lộn cả ruột =))

Mẹ cháu ở nhà bán hàng ăn sáng chuyên lòng lợn tiết canh, cháo, bún nói chung liên quan đến con lợn :D

Dạo này nhà cháu nghỉ bán nên đành đi ăn ngoài :D

bes

Xe lăn
Không cháu ăn phở bò nhưng có thằng nó vào ăn nó gọi là cho 1 bát gầu gà nghe lộn cả ruột =))
Chuyện bình thường cụ ơi, ở Hà Nội gọi : Cho bát Gà Tái hay Gầu Gà là nhà hàng tự hiểu.
Không kinh bằng có ông vào hàng cafe gọi cốc đen đá ít sữa nữa cơ ...

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện bình thường cụ ơi, ở Hà Nội gọi : Cho bát Gà Tái hay Gầu Gà là nhà hàng tự hiểu.
Không kinh bằng có ông vào hàng cafe gọi cốc đen đá ít sữa nữa cơ ...
Giống kiểu anh Tạ Biên Cương: Cú sút nhẹ nhưng đi rất mạnh =))

Okane

Xe container
E chẳng bao giờ dám nói đến từ "ăn phở" trước mặt Gấu 8-x

bau67

Xe container
Sáng nay em vừa ăn ở đó. Đây chính xác là Phở Lý Quốc Sư, trước nó ở đầu phố LQS cắt Hàng Bông, sau bị lấy mặt bằng chuyển về Nhà Trung, tiếp tục chuyển về Phùng Hưng (Em ko nhớ số nhà, nó ở khoảng giữa từ Của Đông đến Hàng Cót).
Nếu tính theo vỉa hè thì nó nằm giữa Hàng Mã và ngã tư Hàng Cót, Hàng Lược và Phùng Hưng Cụ ạ. Họ mới chuyển về thuê cửa hàng ở đấy.
@cụ no nick hàng phở gà ở chỗ hàng mã bây giờ chuyển ra hàng lược .Phở ở đây ngon.
Ở Hàng Mã là Phở Vân, góc Hàng Lược, Hàng Rươi là phở Vi. Cái phở Vi cũ chuyển qua Cửa Bắc, Nguyễn Trung Trực rồi, quán này chuyên phở gà, rất ngon. Còn cái phở Vi ở Hàng Lược bây giờ là chủ mới, chị em gì đấy, làm chán lắm, 1 nồi Nước Dùng dùng chung cho nhiều loại.
Đây là cảm nhận riêng của Cháu, phở ăn chỉ ngon trên những quán nằm trong khu phố cổ thôi.
Các Cụ thử đến góc ngã tư Hàng Mã, Hàng Đồng có quán của con gái ông Tư Lùn, bán vỉa hè buổi tối, buổi sáng thì thuê cái cửa hàng ngay cạnh, chuyên phở Bò. Rất ngon.

anchibui

Xe điện
@Bau 67: Phở Vi Hàng Lược khác với phở Gà Hàng Mã bác ạ. Vào Phở Vi em chỉ thích ăn miến lòng là ngon. Vì họ xào lên thơm phức, rùi mới cho vào miến và chêm nước dùng... Ngon... đang đói... nghĩ đến chảy nước miếng đầy mồm bác nè

Big mouse

Xe tải
Có Cụ nào hay đi qua đê Ngọc thụy có quán phở bò Oanh Oanh nước trong, nóng hổi nhất là trời lạnh giá cả 9 điểm bát tái bắp 20k + 2k quẩy.

HVB

Xe tăng
- Phở Tuấn (phở bò) gần đài truyền hình Việt Nam, địa điểm (em quên mất tên phố) ở gần ngã 3 giao nhau giữa đường Nguyễn Công Hoan và cái đường gì trước mặt đài truyền hình (song song với Nguyễn Chí Thanh). Quán này em cũng mới biết 2 năm nay nhưng dạo này hay ra đấy vì gần nhà. Chỗ này sạch sẽ, mùa hè có máy lạnh, nhân viên toàn đàn ông phục vụ rất chu đáo và lịch sự. Cũng rất ngon ạ. Cho điểm như sau: 1-3,5; 2-2; 3-2; 4-1 tổng cộng 8,5 điểm.
em cũng thích phở Thìn, phở Bát Đàn, và do gần cquan em nên trước em hay ăn ở phở Tuấn. Sau đó 1 lần em vào ăn phở Sướng (ngay cái ngõ thứ 2 rẽ phải đc ở Nguyên Hồng, phía sau toà nhà 27 Huỳnh Thúc Kháng mà bán KFC), em ko ăn đc phở Tuấn nữa. Có lẽ vì em thích nước phở đậm đà hơn chăng nhưng Phở Sướng ăn sướng thật cụ ạ.

bau67

Xe container
@Bau 67: Phở Vi Hàng Lược khác với phở Gà Hàng Mã bác ạ. Vào Phở Vi em chỉ thích ăn miến lòng là ngon. Vì họ xào lên thơm phức, rùi mới cho vào miến và chêm nước dùng... Ngon... đang đói... nghĩ đến chảy nước miếng đầy mồm bác nè
Đúng Cụ ạ, Cháu đang nói là Cái phở gà Hàng Mã mà Cụ nhắc tên là phở Vân, mới chuyển ra Hàng Lược Cụ ạ !

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Ở HN có nhiều cái thưởng thức chứ ở Uông Bí chỗ cháu ăn uống không phong phú cho lắm.

Có quán bánh cuốn ngon nhất UB thì lại là nhà học sinh vào ăn chẳng lấy tiền ngại không vào.

Phở bò,gà thì tháng vài 3 lần. Cũng quán ngon nhất.

Còn quán lolotica thì nhà cháu lại bán cũng là quán ngon nhất UB rồi :D

Mẹ cháu lại hay nấu cố đám cưới, cơm đặt thế nên gà, tôm, cua, baba, chim, ghẹ, tu hài, mực, chả mực ăn liên tọi.

Còn mấy quán bún thang, phở cuốn... nói chung giống ở thủ đô ăn chán phèo. 1 lần và mãi mãi.

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
bên long biên nhà em thấy phở gia truyền thúy ngay phố nguyễn sơn chỗ vườn hoa gia lâm là chuẩn men vừa ngon lại giá bình dân các cụ ợ

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
Cá cụ cập nhật giá phờ HN cho cháu cái :D
mợ hay cụ ợ...ở hà nội thì mấy quận nội thành dư hoàn kiếm hay hai bà trưng thì nó tương tự quận nhất sài thành ...miễn bàn...còn hà nội ngoài thành oánh về center thì nó muôn vàn lắm song qui chung ngon bổ rẻ thì rẻ nhứt theo em bit là 8k...cao nhứt 80k còn nhà hàng bán thì thôi qui vào men luồn:)) bò úc bò mỹ thì không có giá như bò việt nam đâu ợ nó tính bằng đô luôn

Emchaien

Xe buýt
Cái phở cô bê kia mà gặp Nguyễn Tuân nhể, chắc kiểu gì cũng bị cụ ấy cho một bài về cái sự " ngoại lai ", " cải lương " hay " trọc phú "...bla bla...Bởi theo style cụ Nguyễn thì đã phở thì ko bỏ kèm bất cứ gia vị nào kể cả hàng lá, chanh, rau thơm...( gọi là phở mộc ), gia vị làm mất hương vị tự nhiên của vị phở đi.

Mà nghe bẩu bò cô bê được tắm bằng bia và nghe nhạc Moza hằng ngày để cho...thịt ngon :))
Bò ta thịt ko ngon vì tắm nước ao rau muống bẩn thỉu và hay bị nghe chửi là đồ ngu như bò nhể :))
Em buồn cười chỗ mầu đỏ quá =))

wallbio

Xe buýt
Em nghĩ cho điểm 4B là đúng ợ. Ngày trước phở Thìn Lò đúc em hay ăn. Nhưng từ khi ko có chỗ để 4 bánh em lại phải toàn sang phở gà gì ấy (ko nhớ rõ tên) ở Lê Văn Hưu ăn vì nó có chỗ đậu xe.
Phở Thìn - tái lăn: giờ đỗ xe 4b tẹt chả sợ giề.

Sheva

Xe hơi
Đọc thớt này và một vài thớt khác liên quan mới thấy thằng tây nó nói đúng: "Đừng bao giờ tranh luận với nhau về khẩu vị" - vì khẩu vị mỗi người mỗi khác. Cũng là chuyện ăn phở mà có cụ coi trọng vấn đề vệ sinh, có cụ lại chăm chăm vào soi thái độ phục vụ, có cụ lại cần chỗ đỗ xe thì mới yên tâm ăn phở.

Nếu chỉ đánh giá chất lượng bát phở thôi thì em có mấy tiêu chí
1. Nước dùng: cái này quan trọng nhất. Nước phải trong, thơm mùi xương bò (chứ kg phải thơm mùi gia vị như hồi, quế), ngọt cũng từ xương, ít bột ngọt (giờ đi ăn phở ngoài hàng mà bảo họ kg dùng bột ngọt thì chắc kg khả thi), nêm vừa phải.
2. Thịt chín: phải mềm nhưng lại giòn sật sật chứ không khô xác hoặc nát (em thích nhất miếng nạm giòn), thái thật mỏng
3. Thịt tái: trần vừa chín tới, ăn phải giòn mềm chứ kg dai, không cứng
4. Bánh phở: trần qua đủ để bánh tơi nhưng vẫn có độ giòn, để thật ráo nước (nếu kg nước trần phở lẫn vào sẽ làm cho nước của bát phở đục, nhạt)
5. Hành-mùi-thơm: sạch sẽ, không lẫn lá vàng, lá hỏng, khô ráo, thái đều, cho vừa đủ, kg quá nhiều hoặc quá ít
6. Gia vị: phải đủ vị (bao gồm tương ớt, ớt tươi bỏ hạt, tiêu xay, nước mắm, dấm tỏi, chanh chứ kg phải quất). Gia vị phải sạch sẽ

Dựa trên mấy tiêu chí trên mà em đánh giá TOPFIVE các hàng phở em biết và đã từng ăn như sau, xếp theo thứ tự lựa chọn của em, kg cho điểm:
1. Phở Bát Đàn: nước dùng rất thơm ngọt hợp ý em tuy có hơi nặng (nhiều đạm): thơm, ngọt; thịt chín: trước kia có nạm giòn, giờ kg có, trước kia thái mỏng, giờ thái dày hơn nên ăn không thích bằng, thịt tái trần vừa phải nhưng hơi cứng, hành mùi chuẩn, hàng này kg bao giờ có chanh nhưng dùng dấm tỏi cũng rất hợp, làm tôn vị nước dùng. Bát phở của hàng này hơi nhiều thịt quá mức cần thiết.
2. Phở Hàng Nón: nếu bát phở hàng này chan nước dùng của phở Bát Đàn thì em đảm bảo với các cụ nó sẽ là số 1 HN. Quẩy ở đây cũng rất ngon.
3. Phở Tự Do Cầu Gỗ: nước dùng rất trong, thịt tái giòn, tỷ lệ nước-bánh vừa phải, bát phở rất thanh. Nếu phải vote cho hàng phở nào có phong cách thanh lịch HN nhất thì có lẽ em chọn hàng này.
4. Phở Tuấn Nguyễn Công Hoan: nước ngon, thịt chín ổn nhất trong các hàng đã liệt kê, bát phở hơi ít bánh hơn các hàng khác
5. Phở 24, phở Vuông: phở theo phong cách công nghiệp này nhiều cụ không thích nhưng em thấy cũng ổn, các tiêu chí của em đều đạt trung bình khá, nhưng nó kg có phong cách đặc trưng gì, trừ thiết kế và trang trí cửa hàng, giá cũng hơi cao

Trước kia trên dốc Lý Quốc Sư có hàng phở của hợp tác xã, ăn cũng rất ngon, nhưng giờ kg thấy nữa mà lại mọc ra một số hàng phở mang tên Phở Lý Quốc Sư. Một hàng hình như tên là Thành Long ở cuối đường Láng Hạ. Hàng này các tiêu chí đều ổn trừ nước dùng quá béo, ăn xong hơi bị nặng bụng. Hàng thứ hai trên đường Lương Định Của thì chất lượng nước khá hơn.

Đây là những hàng phở mà khi cần thưởng thức thì em hay ghé, còn khi cần ăn cho no bụng thì cứ hàng nào tiện là ngã vào thôi. Chất lượng phục vụ thì nói chung cũng same same mặc dù một số cụ thích Phở 24 hoặc phở Vuông hơn vì phong cách phục vụ chuyên nghiệp hoặc ít thích phở Bát Đàn hơn vì phải xếp hàng.

Cũng trên phố Bát Đàn, em hay vào hàng phở xào để ăn phở áp chảo nước, cũng ổn.
Phở Thìn Lò Đúc thịt xào lăn trên lửa nên thơm, nhưng nước béo mỡ và thịt cứng quá. Phở ở Vườn Thủ đô cũng là phong cách công nghiệp, nhưng so với Phở 24 hoặc phở Vuông lại chưa chuyên nghiệp bằng, chất lượt bát phở cũng bt. Phở Phú Xuân Hàng Da thì dùng rau mùi tàu nhiều quá, át hết cả mùi khác mà làm cho vị của bát phở cũng kém nổi. Phở Thịnh Tôn Đức Thắng thì nói chung là chất lượng bình dân, món sốt vang ở đây chủ yếu là thịt đã luộc rồi mới cắt để nấu nên miếng nào cũng vuông chằn chặn, ăn xác chứ kg ngọt. Phở Lành Núi Trúc có lẽ chưa đủ đẳng cấp để xếp hạng.
Trong các hàng phở Cồ thì em thích nhất Cồ Thắng trên đường Hoàng Hoa Thám, nước đậm và thơm, bát phở trông cũng bắt mắt chứ kg luôm nhuôm như các hàng phở Cồ khác, kể cả Cồ Cử - tiếc là giờ mở đường nút HHT-VC, hàng này đóng cửa mất rồi thì phải.

Muốn viết thêm về phở gà nhưng bài dài rồi, để sau vậy. Chúc các cụ ngon miệng!

Hàng Cồ Thắng này chuyển về Thụy Khuê lâu rồi, chênh chếch tòa nhà HiPT ...quán này chỉ 2 vợ chồng phục vụ, ko thuê GV nên phải đợi hơi lâu, nước phở ngon, dậy thơm mùi bò, nhưng hơi đậm 1 chút...nhìn chủ quán lại liên tưởng đến chú phở Sứt trong "món ngon Hà Nội" của Vũ Bằng...

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
@congacha em thật là ngượng mộ cụ