[Funland] Phở ngon Hà Nội

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chẳng biết thế nào. Em lớn lên ở phố cổ từ bé ăn phở Tư Lùn, Lý Sáng,phở sướng, phở Mai Hắc Đế (từ khi cụ bà mất khoảng thập niên 199x thì suy sụp rồi đóng cửa chuyển sang làm đồ nướng) , gà Lê Văn Hưu, Đỗ Hạnh mà lớn, quán nào chẳng có dấm và chanh hả cụ. Đó là lựa chọn, có người thích ăn dấm, có người thích ăn chanh. Em chẳng dám nói cái gì đúng, cái gì sai. Nhưng em ăn từ trước đến h có mỗi ông này là không có chanh mà phải đứng xếp lót. Để ý mới thấy có gia đình nào có trẻ con mà dẫn đi ăn ở đây có mà chết. Cầm bát phở xong lại không có chỗ ngồi có mà hỏng người.
Okie cụ về vụ giấm, chanh. E mới tìm bài báo về cái này: http://m.giadinh.net.vn/an/tranh-cai-pho-bo-an-voi-chanh-hay-giam-20191112153050242.htm. E thì theo trường phái bò/giấm, gà/chanh.
Còn về vụ xếp hàng phở Bát Đàn, cá nhân e đánh giá là đúng chỉ có điều cái xếp hàng đấy k đc điều tiết bởi chủ quán là k đúng. Đáng ra chủ quán phải là ng sắp chỗ; k để tình trạng ông bố bảo mấy ông con và bà vợ ngồi chiếm hết bằng đấy chỗ ngồi đợi khi ông ấy đang xếp hàng đến cả mấy chục phút mới đến lượt ăn nên nó mới xảy ra tình trạng ng khác có bát phở mới đi tìm chỗ. Họ làm kiểu xếp hàng như phở 10 Lý Quốc Sư là ổn.
Mà ông chủ quán Bát Đàn, e thấy cũng bảo thủ nên e nghĩ khó thay đổi: có lần e ăn phở bảo chần cho quả trứng cả lòng trắng mà ông í nhìn e như người ngoài hành tinh và còn làu bàu í bảo e chả bít gì về trứng chần trong khi e ăn thể loại ấy ở khắp các quán phở khác :D.
Các í trên là e muốn minh chứng cho cái sai trong việc bắt thực khách bưng bát phở tìm chỗ trong khi có thể làm tốt hơn chứ phở Bát Đàn e thấy ngon (tuy cần cải thiện như bát phải to hơn để có nhiều nước dùng hơn và do đó để nóng lâu hơn) và văn hoá xếp hàng luôn đúng cụ ạ :)

Banhmi2018

Xe hơi
Okie cụ về vụ giấm, chanh. E mới tìm bài báo về cái này: http://m.giadinh.net.vn/an/tranh-cai-pho-bo-an-voi-chanh-hay-giam-20191112153050242.htm. E thì theo trường phái bò/giấm, gà/chanh.
Còn về vụ xếp hàng phở Bát Đàn, cá nhân e đánh giá là đúng chỉ có điều cái xếp hàng đấy k đc điều tiết bởi chủ quán là k đúng. Đáng ra chủ quán phải là ng sắp chỗ; k để tình trạng ông bố bảo mấy ông con và bà vợ ngồi chiếm hết bằng đấy chỗ ngồi đợi khi ông ấy đang xếp hàng đến cả mấy chục phút mới đến lượt ăn nên nó mới xảy ra tình trạng ng khác có bát phở mới đi tìm chỗ. Họ làm kiểu xếp hàng như phở 10 Lý Quốc Sư là ổn.
Mà ông chủ quán Bát Đàn, e thấy cũng bảo thủ nên e nghĩ khó thay đổi: có lần e ăn phở bảo chần cho quả trứng cả lòng trắng mà ông í nhìn e như người ngoài hành tinh và còn làu bàu í bảo e chả bít gì về trứng chần trong khi e ăn thể loại ấy ở khắp các quán phở khác :D.
Các í trên là e muốn minh chứng cho cái sai trong việc bắt thực khách bưng bát phở tìm chỗ trong khi có thể làm tốt hơn chứ phở Bát Đàn e thấy ngon (tuy cần cải thiện như bát phải to hơn để có nhiều nước dùng hơn và do đó để nóng lâu hơn) và văn hoá xếp hàng luôn đúng cụ ạ :)
Em chẳng nói cái gì đúng sai. Cũng tùy mồm người ăn. Em thì em không thích ăn phở Bát Đàn nhưng vợ thích nên phải chịu. Còn về việc chanh, dấm hay xếp hàng thì còn tùy thuộc vào văn hóa, thị trường cử mỗi nơi quyết định. Bây giờ chẳng ai phải đi xếp hàng cho 1 bát phở như ngày xưa cũ nữa. Em nói thật bây giờ phở Bát Đàn vẫn là thế hệ trước đứng ra nấu và bán nên còn đông chứ chuyền đến ông con thu tiền mà không thay đổi thì 9 phần là tàn lụi theo thời gian thôi. Em thấy nhiều thương hiệu phở những ngày xưa cũ thập niên 199x đổ về trước mất tích rồi.

smngoctrinh

[Tịch thu bằng lái]
Em chẳng nói cái gì đúng sai. Cũng tùy mồm người ăn. Em thì em không thích ăn phở Bát Đàn nhưng vợ thích nên phải chịu. Còn về việc chanh, dấm hay xếp hàng thì còn tùy thuộc vào văn hóa, thị trường cử mỗi nơi quyết định. Bây giờ chẳng ai phải đi xếp hàng cho 1 bát phở như ngày xưa cũ nữa. Em nói thật bây giờ phở Bát Đàn vẫn là thế hệ trước đứng ra nấu và bán nên còn đông chứ chuyền đến ông con thu tiền mà không thay đổi thì 9 phần là tàn lụi theo thời gian thôi. Em thấy nhiều thương hiệu phở những ngày xưa cũ thập niên 199x đổ về trước mất tích rồi.
Nhưng quán ngon thì mới đông, đông thì mới k có chỗ, k có chỗ thì mới phải xếp hàng mà cụ. Quán có đủ chỗ có ai phải xếp hàng đâu. Bát Đàn để tình trạng chiếm chỗ khi ngồi đợi nên góp phần vào việc phải xếp hàng lâu hơn thôi.

Banhmi2018

Xe hơi
Nhưng quán ngon thì mới đông, đông thì mới k có chỗ, k có chỗ thì mới phải xếp hàng mà cụ. Quán có đủ chỗ có ai phải xếp hàng đâu. Bát Đàn để tình trạng chiếm chỗ khi ngồi đợi nên góp phần vào việc phải xếp hàng lâu hơn thôi.
Cái gì không hợp thời rồi sẽ đến lúc phải đào thải, chỉ là vấn đề thời gian. Em cũng chưa từng bình phán là nó không ngon. Em chỉ bảo là nó kiết sỉ, đã không có chanh lại không có người phục vụ, tận thu đến cục xương mà cụ. Em cũng nói ở trên là nó đông 1 phần cũng vì thế hệ trước còn trực tiếp nấu và đứng bán. Chứ mà sang tay thì không chắc còn như vậy không.

dvh2806

Xe tăng
cụ nay noi đúng, e toàn đứng chờ , mắt liêc giữ chỗ.
Có lần den lượt e , e hỏi ko có chỗ , nhất dịnh bo trí chỗ cho e mới tt.

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì không hợp thời rồi sẽ đến lúc phải đào thải, chỉ là vấn đề thời gian. Em cũng chưa từng bình phán là nó không ngon. Em chỉ bảo là nó kiết sỉ, đã không có chanh lại không có người phục vụ, tận thu đến cục xương mà cụ. Em cũng nói ở trên là nó đông 1 phần cũng vì thế hệ trước còn trực tiếp nấu và đứng bán. Chứ mà sang tay thì không chắc còn như vậy không.
Nói về cái vụ chanh với giấm. Giờ không phải là thời đại cắm mặt vào ăn nữa, nhìn cái lọ giấm ở các quán phở kinh bcm, toàn thứ độc hại ăn vào hỏng người, cứ làm miếng chanh cho nó lành.

hungmic

Xe điện
chào các cụ. Em rất thích ăn phở, trong khu vực Hà Nội em đã ăn rất nhiều quán ngon và vẫn muốn tìm thêm những quán mới. Nên lập thớt này để CCCM chia sẻ thêm quán Phở ngon các cụ hay ăn. Các cụ ở khu vực nào muốn biết quán phở ngon có thể cmt dưới, em không trả lời được chắc chắn sẽ có cụ dưới trả lời ạ.
Cảm ơn CCCM đã chia sẻ
Dưới đây là list danh sách em tổng hợp lại các quán Phở em đã từng ăn và thống kê lại của các cụ giới thiệu trong thớt cho các cụ.
Quận Thanh Xuân
Phở Dũng (232 Quan Nhân, Thanh Xuân Trung )
Phở Đường Tăng (22 Khương Hạ, Khương Đình, Thanh Xuân)
Phở Bò Đông Hải (60 Ngụy Như Kon Tum, Nhân Chính, Thanh Xuân)
Phở Cồ (182 Đ. Nguyễn Tuân, Thanh Xuân Trung)
Quận Đống Đa
Phở.... (phở cô gì đó e quên tên :) chỉ bán buổi sáng trên trục đường Mai Anh Tuấn, cạnh hồ Hoàng Cầu)
Phở bò Hải Trinh (106 Thái Thịnh, Thịnh Quang )
Phở Nhân ( trong ngõ 10 Tôn Thất Tùng)
Phở Thịnh (39 Tôn Đức Thắng)
Phở Bản - Phở Gà (172 Tôn Đức Thắng)
PHở Gà Chí (98 Yết Kiêu, Nguyễn Du, Đống Đa)
Phở Hiền (138 Nguyễn Chí Thanh)
Phở Thành Long 5/111, Láng Hạ
Quận Tây Hồ
Phở Vũ (128 Võ Chí Công)
Phở Lý Quốc Sư (Số 10 Võ Chí Công, Xuân La, Tây Hồ )
Phở Bát Đàn (136 Võ Chí Công, Xuân La, Tây Hồ)
Quận Thanh Trì
Phở Bò Thu Hà (640 Kim Giang)
Phở Cường Cầu Dậu (Đầu đường Bằng Liệt)
Quận Hai Bà Trưng
Phở Tin (161 Đại La)
Phở Thìn (13 Lò Đúc)
Quận Hoàn Kiếm
Phở Oanh (Số 3 Ngõ Thọ Xương- Đối diện cổng phụ viện Việt Đức)
Phở Tư Lùn (23C Hai Bà Trưng)
Phở Bò Ấu Triệu (34 Ấu Triệu, Hàng Trống, Hoàn Kiếm, Hà Nội )
Phở Bò bà Tựu (8A Hàng Da)
Phở Sướng (24B Ngõ Trung Yên, phố Đinh Liệt, Hàng Bạc)
Phở Lâm - 48 Hàng Vải, Hàng Bồ, Hoàn Kiếm
Phở Phú Xuân (36 hàng da)
PHở bò Tứ Hải (25 Tông Đản)
Phở Gà Nguyệt ( 5b Phủ Doãn)
Phở Gánh Hàng Chiếu (Ngã tư Hàng Đường - Hàng Chiếu) quán này mở đêm từ 3h sáng. đông quá nên e cũng chỉ ăn 1 lần
Phở Cường 23 Hàng Muối
Phở Mặn - phố Gầm cầu
Phở bò 45 Cầu Gỗ
Phở Bưng - Hàng Trống
Phở Bát Đàn - 49 Bát Đàn
Phở Vui - 25 Hàng Giấy
Quận Hoàng Mai
Phở Hương (494 Trương Định)Chuyên tái lăn đối diện chợ Trương định chếch 1 chút xuống phía Nam
Quận Ba Đình
Phở Oanh - 113 Nguyễn Trường Tộ
Phở Cồ Điệp Lan - Cổng Làng Thành công (ngõ cạnh Fortuna Hotel)
Phở Tuấn (C8 Phố Giảng Võ, Giảng Võ )
Phở bò Gốc Gạo 158 Ngọc Hà
Phở Bò Thanh Hằng (83 Hoàng Hoa Thám)
Quận Long Biên
Phở Cường Hàng Muối ( cạnh Ngõ 57 Cổ Linh)
Quận Hà Đông
Phở Cồ Văn Công -( trên trục đường mới Vũ Trọng Khánh, không nhớ địa chỉ)
Quận Cầu Giấy
Phở Định 3 (hình như là 21 Dịch Vọng Hậu)
Phở Bò Trong Ngõ 24 Võ Chí Công
>>>>>>>>>>>>>>>> Mời Các Cụ Bổ Sung .

Cụ ăn Phở nhiều ghê :)

Trung ruồi 9x

Xe hơi
Khẩu vị mỗi người mỗi khác thật, em ăn phở Thìn một lần chạy luôn

tomtom237

Xe máy
các cụ thích ăn phở nhỉ; e chỉ khoái mỗi bún bò huế thôi

Boydepzai190579

Xe tăng
Với em phở Bát đàn vẫn là số 1,các cụ muốn ăn bát to thì sang hàng cà fe ngồi thì có bát to và phục vụ nhanh ko phải xếp hàng,lưu ý nhé nhà Thắng Xuân này nó toàn giấu gầu giòn ở dưới tủ đấy,biết cách nói là họ lại moi miếng gầu vàng giòn lên,chứ ở trên toàn bày nạm thôi

giahung

Xe tải
Với em phở Bát đàn vẫn là số 1,các cụ muốn ăn bát to thì sang hàng cà fe ngồi thì có bát to và phục vụ nhanh ko phải xếp hàng,lưu ý nhé nhà Thắng Xuân này nó toàn giấu gầu giòn ở dưới tủ đấy,biết cách nói là họ lại moi miếng gầu vàng giòn lên,chứ ở trên toàn bày nạm thôi
Muốn ăn gầu thì cụ phải gọi bát 80k trở lên nhá, còn bình thường 60k thì cụ có gọi gầu thoải mái vẫn chỉ ăn nạm thôi :D :D

cocsku

Xe cút kít
Phở ăn thì ngon nhưng nhìn chung chụp ảnh đều tháy chật chội và mất vệ sinh.

Banhmi2018

Xe hơi
Nói về cái vụ chanh với giấm. Giờ không phải là thời đại cắm mặt vào ăn nữa, nhìn cái lọ giấm ở các quán phở kinh bcm, toàn thứ độc hại ăn vào hỏng người, cứ làm miếng chanh cho nó lành.
Hôm qua em đưa vợ ra Bát Đàn ăn thấy có đồng chí thủ sẵn miếng chanh trong túi mang từ nhà đi ăn đấy. Ngộ ghê.

qkace

Xe điện
Cụ nào biết quán bán phở kiểu Nam tại Hà nội không ạ, lâu không ăn nên thèm thèm là =P~

https://thanhnien.vn/du-lich/vi-sao-an-pho-sai-gon-kem-gia-va-rau-thom-khac-han-pho-ha-noi-1231626.html
Cụ theo gợi ý của cụ dưới đây, khi đi ăn phở thủ sẵn ít giá, mùi tàu và rau húng.
Nói đùa vậy chứ phở trong nam nghe ăn cùng rau mùi tàu, húng, giá hơi vô lý nhưng ăn vào lại rất thuyết phục. Còn phở ở miền bắc ăn cùng những thứ đó thấy khá ngang trái.

Hôm qua em đưa vợ ra Bát Đàn ăn thấy có đồng chí thủ sẵn miếng chanh trong túi mang từ nhà đi ăn đấy. Ngộ ghê.