[Funland] Phố mùa đông

Nhoban1980

Xe tải
Em nhớ đọc ở đâu đó có nói piano là thứ nhạc cụ cơ bản, đầy đủ nhất để học tập và phát triển các nhận thức âm nhạc. Nên các cháu bé nếu có điều kiện (và một chút năng khiếu) thì nên học piano trước khi chuyển sang 1 thứ nhạc cụ khác.

Xưa xưa, quãng năm 8x, nhà em có 1 cái băng catsette của Richard Clayderman. Nghe say sưa những Love story, For Elise, Love is blue ... Sau này, lớn thêm thì em ít Clayderman, và thích nghe violin với kèn hơn piano :)

Tám nghe thử violin nhé, nhiều màu sắc hơn hẳn guitar mí cả piano :)

EM công nhận nghe violin nó thanh, nhẹ, trong đến sắc xảo luôn, cảm giác nó xuyên thấu. Hơn hẳn piano 1 đẳng cấp! Đó là cảm nhận của em đấy cụ! Đôi khi thì lại thấy du dương và bay bổng đến lạ kỳ.

Nhoban1980

Xe tải

6997

Xe container
Cụ khiến em đang ngồi máy tính mà phải chạy ra quầy thanh toán để lấy máy tính bấm xem 25 năm trước là năm nào (giờ mới thấy em lười nghĩ dễ sợ). Cái năm 1995 đó thì em mới biết yêu thôi cụ ạ :D
Em trêu cụ ý mà!

Em áng áng chừng cụ sang Séc cỡ 25-26 năm trước, nên định ới cụ viết về mùa đông đầu tiên có tuyết. Ai ngờ lại là những mùa đông mới biết yêu luôn :D

Giờ thì em đợi chuyện của cụ 🤗🤗

hoviba

Xe container
Ngày hôm nay đúng là “ngày mùa đông” chứ k phải “phố mùa đông” với bản thân em!
Nói về Bức Tường thì em gọi là “cuồng”, em bắt đầu biết đến ban nhạc từ khi em học lớp 10 (xem SV96), rồi dần lên đại học em đi cắt núm cà thuê để lấy tiền đi học và tiền đi xem Bức Tường biểu diễn. Anh Tuấn Hùng với anh Trần Lập đều học chung trưỡng với bố các cháu (dh xây dựng).
Cho đến giờ em vẫn nghe những bài như Bông Hồng Thuỷ Tinh, Đường đến đỉnh vinh quang... Mắt đen... nghe k xót bài nào. Ca từ tất cả những bài hát đều cho em một luồng suy nghĩ lạc quan và tích cực, giọng Trần Lập lại nội lực giống như “kung fu thâm hậu”, nghe nó thấm từng ca từ cụ ạ.
Nói chung nói về Bức Tường chắc em nói cả ngày! Đến giờ em vẫn theo dõi mẹ con chị Hoa. Thi thoảng ib hỏi MC Anh Tuấn về mẹ con chị ấy chứ hỏi trực tiếp em sợ chị buồn.
Chị Hoa có đọc đc những dòng này thì em nhắn nhủ một câu “em luôn dõi theo mẹ con chị”.
Ban nhạc Bức Tường cũng gắn bó với em thời sinh viên ở bên này. Hồi đó trong trường em theo học chỉ có khoảng chục sinh viên và nghiên cứu sinh người Việt. Trong đó thì có 6 người chia ra ở mấy khu ký túc xá của trường. Cùng tòa ký túc xá số 9 với em, có một cậu sinh viên sinh năm 1980 từ Bách khoa Hà Nội chuyển sang học. Cứ cuối tuần, sau khi tụi em chơi bóng xong là lại liên hoan, cậu ấy lại mang ghitar xuống bãi cỏ phía sau chơi những bài của Bức Tường. Mọi người cùng hát nên gần như thời đó em nhớ hết lời các bài hát của ban nhạc này.

6997

Xe container
EM công nhận nghe violin nó thanh, nhẹ, trong đến sắc xảo luôn, cảm giác nó xuyên thấu. Hơn hẳn piano 1 đẳng cấp! Đó là cảm nhận của em đấy cụ! Đôi khi thì lại thấy du dương và bay bổng đến lạ kỳ.
Vâng ạ, piano nó kiểu là một nhạc cụ cơ bản, âm thanh của nó bao trùm gần như tất cả. Nhưng để chạm đến những góc khuất thật riêng thì hơi khó, phụ thuộc vào cả người chơi và người nghe.

Còn violin thì nó dễ "chạm" hơn, đấy là cảm nhận của em.

Em nợ Nho vụ Bức tường nhé, giờ em phải chạy 1 xíu ạ!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ơ thế cụ với cụ Hô không làm gì cho ấm ạ?

Em hết lạnh rồi, còn réd thôi. Mà đọc thơ của mợ RedMer xong em càng Réd ạ :(

May mà gặp xe thịt nướng, vừa đỡ réd lại thơm nữa cụ ạ :)

Cụ đang chê em đấy phỏng?😰

6997

Xe container
Cụ đang chê em đấy phỏng?😰
Oan em quá! Em có chê ai bao giờ đâu, nữa là Réd thì nào có chê 🙂

Chỉ là đọc mấy câu dưới thấy réd thôi :( - thực sự là em không quên được gì cả. Cất gọn đi, xong những lúc hâm dở, hay có chuyện gì thì lại ....

Đừng nhớ nhau khi mọi thứ đã an bài
Cất hết đi để bước về phía trước
Dù Đông sang hay Thu vừa qua hết
Mình đã thuộc về hai phía - không nhau

Chỉnh sửa cuối:

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Oan em quá! Em có chê ai bao giờ đâu, nữa là Réd thì nào có chê 🙂

Chỉ là đọc mấy câu dưới thấy Réd thôi :( - thực sự là em không quên được gì cả. Cất gọn đi, xong những lúc hâm dở, hay có chuyện gì thì lại ....

Đừng nhớ nhau khi mọi thứ đã an bài
Cất hết đi để bước về phía trước
Dù Đông sang hay Thu vừa qua hết
Mình đã thuộc về hai phía - không nhau
Thôi nào, làm chi mà cứ lôi chuyện cũ ra vợi nhỉ cụ ới?:-/.
Hôm trước, đọc một đoạn của mợ Nhoban1980, muốn đồng cảm với mợ khi mùa Đông sang mà phải lướt thướt với khăn quá, mà em bận.

Em cũng đã phải vội vã xỏ giày, quàng khăn lên vai rồi chạy tới bến xe bus mà đi cho kịp giờ. Cả thị trấn vẫn chìm trong màn sương, đèn đường mờ mờ ảo ảo, bác lái xe vẫn ngái ngủ, chỉ có em là mắt tỉnh rụi. Em ko thích mùa Đông, những yêu mùi của những chiếc khăn thơm rụm mùi của tóc, của áo len đã được "mặc" những mùi hương của phù phiếm.

Chợt nhớ, mỗi một mùa Đông qua đi, lại thấy mình trầm mặc hơn. Không còn thích ồn ào, không còn thích tiệc tùng, suồng sã. Không ham cất giọng sau những buổi liên hoan. Muốn được yên ả, được tắm những thanh âm của sự dịu dàng. Kiểu như dụi dụi đầu vào một mùi hương nào đó, ngồi co chân lên ghế ngắm những nhành hoa cựa mình sau khi uống đẫm sương đêm...
"Đêm qua, sân trước một nhành mai" rồi đó ạ. Mình cùng count down cho một mùa Giáng sinh thật ấm, thật an, nha cụ!

6997

Xe container
Hôm trước, đọc một đoạn của mợ Nhoban1980, muốn đồng cảm với mợ khi mùa Đông sang mà phải lướt thướt với khăn quá, mà em bận.

Em cũng đã phải vội vã xỏ giày, quàng khăn lên vai rồi chạy tới bến xe bus mà đi cho kịp giờ. Cả thị trấn vẫn chìm trong màn sương, đèn đường mờ mờ ảo ảo, bác lái xe vẫn ngái ngủ, chỉ có em là mắt tỉnh rụi. Em ko thích mùa Đông, những yêu mùi của những chiếc khăn thơm rụm mùi của tóc, của áo len đã được "mặc" những mùi hương của phù phiếm.

Chợt nhớ, mỗi một mùa Đông qua đi, lại thấy mình trầm mặc hơn. Không còn thích ồn ào, không còn thích tiệc tùng, suồng sã. Không ham cất giọng sau những buổi liên hoan. Muốn được yên ả, được tắm những thanh âm của sự dịu dàng. Kiểu như dụi dụi đầu vào một mùi hương nào đó, ngồi co chân lên ghế ngắm những nhành hoa cựa mình sau khi uống đẫm sương đêm...
"Đêm qua, sân trước một nhành mai" rồi đó ạ. Mình cùng count down cho một mùa Giáng sinh thật ấm, thật an, nha cụ!

Cảm ơn mợ!

Em tặng mợ 1 cành hồng, em chụp trên đường hôm qua.

Nhoban1980

Xe tải
Ban nhạc Bức Tường cũng gắn bó với em thời sinh viên ở bên này. Hồi đó trong trường em theo học chỉ có khoảng chục sinh viên và nghiên cứu sinh người Việt. Trong đó thì có 6 người chia ra ở mấy khu ký túc xá của trường. Cùng tòa ký túc xá số 9 với em, có một cậu sinh viên sinh năm 1980 từ Bách khoa Hà Nội chuyển sang học. Cứ cuối tuần, sau khi tụi em chơi bóng xong là lại liên hoan, cậu ấy lại mang ghitar xuống bãi cỏ phía sau chơi những bài của Bức Tường. Mọi người cùng hát nên gần như thời đó em nhớ hết lời các bài hát của ban nhạc này.
Thế chắc cụ cũng nhớ Bông hồng thuỷ tinh nhể? N

Vài ngày vừa rồi em không thấy Red, đang nghĩ nốt ngày nay mà vẫn không thấy ra quán cà phê chém gió là em réo RedMer về cho vui cửa vui nhà.

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Je suis toujours dans le coin :D, April_ :D
Mợ Aug chê Tuấn Ngọc già thì xem tạm cái này, mặc dù anh ấy hơi xấu giai nhưng mà hồi đó vẫn còn trẻ :D

April_

Xe điện
:D ca c'est uncore qqchose a l'air une traduction google :D. Je l'attends car je sais pas ou elle est, qu'est-qu'elle fait et je pense à elle aussi :D
It is in a song =), I trying not to use google translate. How embarrassing =) Veuillez m'excuser pour mon mauvais français hehe

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Quên xin lỗi các cụ mợ khác là em nói chuyện riêng với mợ 4 mợ 8 của em. Em bù lại bằng nhạc vậy, thơ nhiều quá nên em không dám post thêm sợ thuổng nhầm thơ của chính các cụ mợ :D. Em làm tạm quả nhạc vàng Nga vì mợ Mer ghét tiếng Nhật còn mợ Tám thì có vẻ thạo tiếng Nga

vuongha

Xe tăng
Em không thích bánh tôm. Em thích kem. Nhưng để tối lạnh lạnh rồi ăn kem mới ngon cụ ạ 🤣🤣

Cụ 6997 có sở thích giống em . Mùa đông thích ăn kem , kem bạc hà :D Chủ nhật vừa rồi em cũng lên đó , không biết gặp cụ không ? :)

lang thang , rồi lượn về Hàng điếu ăn bánh trôi tàu !