[Funland] Phố Hàng Buồm ngày xưa là phố người Hoa?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ/mợ nào đọc cuốn " Nguồn gốc Mã Lai của dân tộc Việt Nam" chưa? Gần đây em hay thấy có những bài viết nói người Kinh có nguồn gốc nam Tàu. Mà có vẻ như cuốn sách đó nói khác.
Nói người Việt gốc Nam Tàu là nói bậy. Nói chính xác thì người Việt (ngoại trừ Chăm, Khơ Me, thượng Tây Nguyên) có chung phả hệ gen với người miền nam Trung Quốc.

pain

Xe ba gác
Bia vỉa hè thì vụ này là bình thường chứ có gì mà nhức nhối nhề 🤔bia Nam còi Phùng Hưng thì sang bên kia đường úp mặt vào đường tàu, bia trong thành chỗ Hoàng Diệu thì ông đằng sau tè vào ông đằng trước :(( bia rượu vào sướng mồm nhưng lúc xả ra chả phê lòi theo công thức 5321:))
Nam Còi dạo này uống có vẻ xuống. Mà sao phải đi xa thế, em cứ bốt điện ngay vườn hoa:P
Trong thành thì từ hồi chuyển sang ngõ LNĐ thì ngon hơn nhưng sau cũng bị giải tán chuyển sang LVL uống buồn vì các em phục vụ.... lên Tá hết, đợt mới thì.... thô thô là :D

barca6996

Xe container
Nam Còi dạo này uống có vẻ xuống. Mà sao phải đi xa thế, em cứ bốt điện ngay vườn hoa:P
Trong thành thì từ hồi chuyển sang ngõ LNĐ thì ngon hơn nhưng sau cũng bị giải tán chuyển sang LVL uống buồn vì các em phục vụ.... lên Tá hết, đợt mới thì.... thô thô là :D
Vầng, bia rượu thì thường quen đâu uống chỗ đó, khách hàng còn quen mặt nhau chào hỏi như quen biết nhau lâu lắm rồi :)) có ông lâu lâu không thấy xuất hiện hỏi thăm nhau thì đã ra người thiên cổ, có ông biết sớm còn rủ nhau đi viếng :((

pain

Xe ba gác
Vầng, bia rượu thì thường quen đâu uống chỗ đó, khách hàng còn quen mặt nhau chào hỏi như quen biết nhau lâu lắm rồi :)) có ông lâu lâu không thấy xuất hiện hỏi thăm nhau thì đã ra người thiên cổ, có ông biết sớm còn rủ nhau đi viếng :((
Ý em là sang tận đường tàu xả cơ, mà giờ có nhà vscc rồi, bên trong Nam Còi cũng có wc nhưng bé tí và hôi rình. Đứng xả mà nghe các em rửa bát tám chuyện chồng tao chồng mày mà cười phun lệch cả máng xè=))
Mà bên ngõ HH đầu LND không biết em H dạo này ra sao? Trước ra uống, nom bàn tay em í mà... lịm người... chẹp.

barca6996

Xe container
Ý em là sang tận đường tàu xả cơ, mà giờ có nhà vscc rồi, bên trong Nam Còi cũng có wc nhưng bé tí và hôi rình. Đứng xả mà nghe các em rửa bát tám chuyện chồng tao chồng mày mà cười phun lệch cả máng xè=))
Vầng, là em nói chuyện ngày trước chứ bây giờ thì nói làm gì. Có lần ngồi bia vỉa hè bà sửu 34 Phan Chu Trinh gặp hôm mưa to quá ngồi dưới ô vén quần soóc xả luôn ra vỉa hè trôi theo dòng nước mưa =))

pain

Xe ba gác
Vầng, là em nói chuyện ngày trước chứ bây giờ thì nói làm gì. Có lần ngồi bia vỉa hè bà sửu 34 Phan Chu Trinh gặp hôm mưa to quá ngồi dưới ô vén quần soóc xả luôn ra vỉa hè trôi theo dòng nước mưa =))
Bia Sửu quãng 2008 đổ về trước còn hay chứ giờ kiểu công nghiệp và " chảnh for ban nong" đâm mất thi vị. Em ngồi lần cuối quãng cũng gần chục năm rồi. Giờ đi qua nhìn thôi đã ngán:D

boytk

Xe tải
Vấn đề ở đây là Hoa nào, Tàu nào cụ ạ. Người Hoa nguồn gen nó tùm lum. Tương tự người A rập, người Hán về bản chất là dân tộc mang tính văn hóa (chung bản sắc văn hóa, ngôn ngữ) hơn là di truyền ( cụ nghĩ xem trên thế giới làm gì có dân tộc nào lớn đến mức bất thường như người Hán?). Người Hoa Bắc, Hoa Nam cơ bản khá khác nhau về di truyền. Nếu tính Hoa là người Hoa Hạ (nhóm Sinitic chính cống) thì rõ là mình không liên quan, còn Hoa như ở Lĩnh Nam (vốn gần gũi di truyền với các nhóm Thái) thì chưa chắc. Người Việt thì về di truyền gần với nhóm Thái (Tai Ka dai), về ngôn ngữ thì lại thuộc nhóm Nam Á, có thể coi là sự pha trộn của 2 nhóm này. Vậy nói gốc Tàu (về mặt địa lý) cũng không phải không đúng vì hiện nay giới nghiên cứu phần lớn đều cho rằng các nhóm Thái và Nam Á đều gốc gác ở Nam TQ. Ngoài ra cụ BNL viết cuốn này lâu rồi, nhiều kiến thức trong ấy cũng đã lạc hậu.
Thực ra nói người Việt gốc một phần Mã lai cũng ý đúng, Mã lai là nói hẹp của tộc Nam đảo. Ở khu vực Nam Hoa và Đông Nam Á nói chung có 3 tộc lớn sống giao thoa với nhau là Tày Thái, Nam Á và Nam Đảo. Trong đó Nam Đảo thì đa số sống ven biển. Đến khi người Hán đến và đồng hoá phía nam thì một số tộc Nam đảo sang Đài Loan thành cư dân bản địa của Đài Loan, một số đồng hoá với người Hán trở thành người Mân (hiện tại nhiều phân tích chỉ ra phương ngữ Mân nhiều từ đồng nghĩa với từ Nam Đảo).
Người Việt mình thì chịu giao thôa của cả Tày Thái, Nam Á và Mân (gốc từ Nam đảo- nhà Trần), nên nói nguồn gốc người Việt có một phần từ Nam đảo cũng đúng

safenoodles

Xe cút kít
OFer hồi năm 1978, hầu hết đều còn nhỏ, chưa biết gì, nên chỉ kể những gì nghe lạu sau này.

Mợ cũng kể vậy thôi.
Em chỉ muốn kể những gì em chứng kiến thôi ạ. Chả nhẽ em lập thread “ Kể chuyện trời tây”? 😂

nightwish1982

Xe tải
Chào hàng xóm phố Hàng Buồm. Mình cũng tầm tuổi 2 cụ , Trước học cùng ae Tí Tị, Kỷ niệm thời nhỏ là học trường Thống Nhất - giờ là Trung tâm Y Tế Hoàn Kiếm - sáng học thì mùi cô thuốc phiện ngào ngạt, trưa thì toàn mùi thức ăn từ các hàng đặc sản bên Tại Hiện. :D . 2 Cụ chắc không học trường Thống Nhất.
Cụ ở số nhà bao nhiêu ạ. E kém a e nhà Tí Tị 2 tuổi

bubibubi

Xe tải
Nam còi ngày trước hồi ở Hàng Quạt thì rất ổn. Chuyển ra Đường Thành giai đoạn đầu vẫn còn được, Nhưng mấy năm gần đây đuối lắm. Cái món trê om giờ làm chán ko chịu nổi. Em nghỉ chơi với Nam còi mấy năm nay rồi mụ ạ.

Libertas

Xe máy
Cụ ở số nhà bao nhiêu ạ. E kém a e nhà Tí Tị 2 tuổi
Mình ở đầu phố , gần Mã Mây . Hình như trong ngõ 48 có bạn tên Hiền ( Ms ) trước học cùng mình thì phải . Ngày bé suốt ngày lên đoạn nhà cụ ăn bún chả nhà Hoan. Chắc mình hơn cụ 1 tuổi :D có khi biết mặt nhau . :D

hanoien

Xe điện
Cái HTX này toàn đột với dập, em ngày bé toàn đứng ngoài nhìn xem làm. Bà già em ngày xưa cũng làm ở HTX Thanh Bình chuyên về làm huân huy chương, sao vạch của quân đội. Ngày bé em vào HTX chơi thì muốn lấy sao lấy vạch về gắn áo thì quá đơn giản.
Nhà em bên cạnh cái HTX đấy, phía trong. Nghe cứ nhức hết cả đầu.
Chuyên làm ô dê cho mũ cối và giầy ba ta Thượng đình. Cụ với em khéo cùng phố à?

printer05

Xe điện
Nhà em bên cạnh cái HTX đấy, phía trong. Nghe cứ nhức hết cả đầu.
Chuyên làm ô dê cho mũ cối và giầy ba ta Thượng đình. Cụ với em khéo cùng phố à?
Em có bà bác bên 55 thi thoảng vẫn sang châm cứu, có đứa bạn bên 57 (sau cũng sang bển nhưng không phải đi đợt 78). Ngõ nhà 57 có bà câm bán nước sôi, bây giờ bán nước chè đầu ngõ.
Trước em học lớp 1 ở đền 84 Hàng Bồ

juve99

Xe cút kít
Chuẩn roài cụ, làm kem phải sử dụng amoniac nên khai là phải :P ngày trước uốn tóc nguội cũng sử dụng cái này mà. Còn nhà bưu điện bây giờ là xe máy Cường Ngân nữa. Nhà mì vằn thắn hình như có hai gái xinh :D
Cụ cái gì cũng biết nhỉ, chả bù cho e ba lơ ngơ 😒

printer05

Xe điện
Có cụ nào nhớ ông lão người Hoa bán táo và khế dầm đựng trong cái cóong thủy tinh, đứng ở ngã 3 Hàng Mã, Hàng Lược không? Sao ngon thế, tới giờ em không thấy ở đâu ngon thế!
Táo thì xiên vào que tgeo chuỗi, khế tgif cắt dọc... đựng vào " cốc giấy" cuốn kiểu ốc... rắc muối ớt lên! Chẹp... viết tới đây mà em ứa nước miếng!
Ối cụ cũng ngồi hàng này à? Em có tý tiền là lại ra làm đĩa táo dầm ngồi đọc Tây du ký, Tam quốc truyện tranh

barca6996

Xe container
Cụ cái gì cũng biết nhỉ, chả bù cho e ba lơ ngơ 😒
Anh ju hết đỏ mít rồi ag? Chẹp,em gần chợ xa trường, cái cần biết thì không biết lại đi biết cái không cần phải biết, thế mới chán :P