[Funland] Phố Hàng Buồm ngày xưa là phố người Hoa?

pain

Xe ba gác
Chuẩn roài cụ, làm kem phải sử dụng amoniac nên khai là phải :P ngày trước uốn tóc nguội cũng sử dụng cái này mà. Còn nhà bưu điện bây giờ là xe máy Cường Ngân nữa. Nhà mì vằn thắn hình như có hai gái xinh :D
Nhà anh này cái gì cũng biết nà thao nhề:P

114hangbong

Xe cút kít
Em chỉ biết hàng nâu cho lên giấy bạc.. bật lửa hút,hoặc nhồi thuốc hút... ông ngoại em trước chơi nằm phản ngả bàn đèn.. Đến thời 9x bạn bè em chơi cũng chỉ hút hàng trắng qua giấy bạc.. sau ko đủ vã mới chích vào bẹn để giấu bố mẹ nốt tiêm... giờ mới biết hàng đen cũng pha ra để tiêm ven
Cụ làm em nhớ cô con gái út cứ buổi tối thấy bố trải đệm, bật đèn nằm đọc kindle là nó kêu Bố lại ngả đèn bàn rồi đấy..! :)

barca6996

Xe container

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Chuẩn roài cụ, làm kem phải sử dụng amoniac nên khai là phải :P ngày trước uốn tóc nguội cũng sử dụng cái này mà. Còn nhà bưu điện bây giờ là xe máy Cường Ngân nữa. Nhà mì vằn thắn hình như có hai gái xinh :D
Ngày xưa chưa có Freon và các tác nhân làm lạnh. máy làm kem phải sử dụng chất amoniac NH3, bị rò rỉ nên có mùi khai
Sau này nhiều máy công nghiệp làm nước đá cây vẫn sử dụng Amoniac cụ ạ.
Từ 1940, hãng Electrolux Thuỵ Điển cho ra đời tủ lạnh không động cơ, bên trong chỉ có một "cây nến điện" (trông giống bugi ô tô) để đốt nóng, tác nhân là Amoniac. Tuy nhiên tủ lạnh này hiệu suất thấp, yếu, chỉ dùng cho những tủ lạnh loại nhỏ không cần sâu, bảo quản nước uống trong các khách sạn. Loại này ở Nga là IZHEI, ở Tiệp là nhãn gì em quên mất rồi. Gần đây thì mới có tủ lạnh bán dẫn sử dụng hiệu ứng Peltier

Chỉnh sửa cuối:

zotdac

Xe hơi
Thực ra ng Hoa vẫn còn ở miền Bắc. Bắc Giang quê e còn khá nhiều ng hoa luôn.
Được gửi từ iPhone - Otofun
Em nhớ ở BG có con phố, chạy từ đường xe lửa, đoạn gần cầu sắt cũ, qua chợ Thương, qua Bệnh viện tỉnh.... rồi đâm ra đường Hùng Vương bây giờ.
Dân ở đấy thường gọi là phố Khách. Chắc ngày trước nhiều người Hoa.
Em có mấy lần ăn phở, cháo lòng, thịt gâu gâu trên con phố này.
Ngon, các cụ ạ.

cưỡi chổi

Xe lăn
Chứng tỏ hn với người hoa không quá lưu luyến, sg họ vẫn trụ dc
Theo em nghĩ thì với tính cách của người miền nam sẽ dễ dàng chấp nhận và hòa đồng với người hoa hơn người miền bắc

DasPhantommk

Xe hơi
Em xin góp chuyện. Chắc cụ nào ở tp Nam định biết phố Hoàng văn thụ ngày xưa cũng là phố người Hoa, người Tàu nhiều. Giờ vẫn còn mấy cửa hàng buôn bán thuốc bắc kiểu bảng hiệu cũ. Ngõ nhà em dạng phố cổ, chưa được 1m, 2 xe máy ko tránh nhau được. Vừa rồi e về ông nội mất, có nghe bà kể là chủ cũ của xóm, người Hoa kiểu bán lại nhà cho các hộ dân rồi về lại quê. Trước tết có gọi điện lại hỏi thăm ông bà em, vì ông bà em là nhà đến ở sớm nhất xóm, (khoảng năm cuối 60).ko liên lạc mấy chục năm, mà người ta vẫn nhớ, bà chủ tên Vĩnh cát tường, hôm đấy kêu con cái gọi điện hỏi thăm, biết ông em ốm. Có gửi cho 100 usd. E nghe kể mà thấy nể họ thật sự.

printer05

Xe điện
Ở Tạ Hiện có hàng cơm Tám giò chả, nhưng em lại chưa ăn ở đó bao giờ. Em hay ăn ở quán khác. Gọi là đi ăn " đặc sản " của người Hoa ở Tạ Hiện. Em thích nhất là món bồ câu quay chấm muối tiêu chanh.
Nhà em ở Hàng Buồm nên được hưởng sái của các nhà hàng đặc sản người Hoa ở phố Tạ Hiện. Thường hay có người rao bán Ba Ba quê và kỳ đà ở phố Hàng Buồm ( có lẽ là các nhà hàng ở Tạ Hiện không thu mua hết được )
Nhà em ăn ba ba suốt, toàn hầm ba ba với hạt sen. Kỳ đà thì không biết làm nên không mua.
À bây giờ có hàng cơm Tám ở phố Quan Nhân cũng là của người Hoa, đối diện với quán thịt chó Quan Nhân. Ăn không ngon lắm.
Hàng Buồm em hay ăn Bít tết Lợi và thịt quay 108. Bít tết Lợi thì trước 2000 còn ăn sau thì có nhiều nơi ngon hơn nên thôi

tung5917

Xe điện
Hàng Buồm em hay ăn Bít tết Lợi và thịt quay 108. Bít tết Lợi thì trước 2000 còn ăn sau thì có nhiều nơi ngon hơn nên thôi
Em ở sát tường nhà bít tết Lợi mà chưa bao giờ ăn luôn. Nhà em toàn tự làm lấy ăn. Nói chung bố mẹ em món nào cũng làm được.
Nhà bít tết Lợi thời bao cấp phải làm hợp tác xã, bị nhà thằng bạn em học mất công thức, mở thêm 1 cửa hàng ở Hàng Giầy.

MANDALA2022

Xe hơi
Cái từ "Mã Lai" mà cụ Bình Nguyên Lộc sử dụng trong cuốn này không phải là chỉ các nhóm dân Mã Lai (như người Mã Lai, người Java, người Bali...) theo nghĩa ta thường hiểu cụ ạ, mà nó chỉ người "cổ Mã Lai"(Indonésien), Vấn đề ở đây là cụ BNL lại cho rằng người "cổ Mã Lai là tổ tiên cả 2 nhóm Nam Á (Austroasiatic), Nam Đảo (Austronesia). Như ta biết Tiếng Việt và tiếng Mường đều nằm trong ngữ hệ Nam Á (Austroasiatic), cụ BNL lại cho rằng nhóm Nam Á lại là hậu duệ của người "cổ Mã Lai", vì vậy mới cho ra cái tiêu đề khá giật gân và dễ gây hiểu nhầm cho những ai chỉ nghe tên sách mà chưa đọc nội dung: "Nguồn gốc Mã Lai của dân tộc Việt Nam". Tuy vậy dù người Việt có nguồn gốc từ nhóm Thái (Tai Kadai) hay Nam Á (Austroasiatic) hay Nam Đảo (Austronesia, dân Mã Lai thuộc nhóm này) thì theo các nghiên cứu gần đây, khả năng cao cả 3 nhóm này đều có nguồn gốc từ Nam Trung Quốc di cư xuống Đông Nam Á, còn người bản địa ĐNA đã bị tiêu diệt hoặc đẩy sang châu Úc. Cụ Jared Diamond trong cuốn "Súng, vi trùng và thép" cho rằng các nhóm dân từ Hoa Nam do đã biết làm nông nghiệp, có thể tổ chức thành các bộ lạc lớn đã tràn xuống và quét sạch dân bản địa ĐNA vốn chỉ biết săn bắt hái lượm.
Vâng, lúc đầu có hơi lạ vì cứ nghĩ Mã Lai là Malaixia nhưng đọc được lúc thì em đã biết là không phải. Tuy nhiên ở trong đó ngoài việc chứng minh nguồn gốc Mã Lai của dân tộc Việt, cụ Bình Nguyên Lộc cũng chỉ ra nhiều điểm khác biệt rất cơ bản giữa người Hoa và người Việt mình để chứng minh mình không phải nguồn gốc Tàu cụ ạ.

printer05

Xe điện
Em ở sát tường nhà bít tết Lợi mà chưa bao giờ ăn luôn. Nhà em toàn tự làm lấy ăn. Nói chung bố mẹ em món nào cũng làm được.
Nhà bít tết Lợi thời bao cấp phải làm hợp tác xã, bị nhà thằng bạn em học mất công thức, mở thêm 1 cửa hàng ở Hàng Giầy.
Cái thời đói kém thì khó mà mua được thịt bò để làm cụ ah, chứ bit tết thì có gì khó làm 70-80% là do do miếng thịt ngon quyết định.
Nhà hàng bên Hàng Giầy đi lên cầu thang gỗ chứ gì, em cũng ăn rồi, chắc học luôn cả món chim quay bên nhà ông Lợi.
Nhà cụ ở cạnh nhà ông Lợi thì có khi lại ở cũng nhà với một cậu tên Lân (đi Nga học) ah

tung5917

Xe điện
Cái thời đói kém thì khó mà mua được thịt bò để làm cụ ah, chứ bit tết thì có gì khó làm 70-80% là do do miếng thịt ngon quyết định.
Nhà hàng bên Hàng Giầy đi lên cầu thang gỗ chứ gì, em cũng ăn rồi, chắc học luôn cả món chim quay bên nhà ông Lợi.
Nhà cụ ở cạnh nhà ông Lợi thì có khi lại ở cũng nhà với một cậu tên Lân (đi Nga học) ah
Em học cùng cấp ba với con chủ quán ở Hàng Giầy. Bây giờ nó làm chủ quán đấy. Nhà nó cướp nghề của nhà ông Lợi.
Xóm nhà em thực ra là 3 số nhà thông nhau bên trong, rất nhiều hộ. Tính em ít giao lưu hàng xóm nên không biết hết được tất cả các hàng xóm. Có khi biết mặt mà không biết tên ấy.
Cấp 1 và cấp 2 em học bên Ba Đình, bố em sợ em hư nên không cho em chơi với bọn trẻ con Hàng Buồm mấy.

hanoien

Xe điện
năm 78 quán mì vằn thắn 15LVC do người Tàu thuê nhà em cũng di về TQ em mới đòi được nhà. Cái chỗ đun thùng nước dùng phải quét mấy lượt vôi mới hết ám đen
Thế cụ biết ông Mai không?