[Funland] Phố Hàng Buồm ngày xưa là phố người Hoa?

milevsko

Xe tăng
Chuẩn roài cụ, làm kem phải sử dụng amoniac nên khai là phải :P ngày trước uốn tóc nguội cũng sử dụng cái này mà. Còn nhà bưu điện bây giờ là xe máy Cường Ngân nữa. Nhà mì vằn thắn hình như có hai gái xinh :D
Công nhận gái nhà mỳ vằn thắn xinh thật, hồi đó em hay đi xe bus đi học trước cửa rạp Đại Nam, lần nào cũng đi qua đó để ngắm em gái đó. Hôm nào mà hên gặp em í đứng trước cửa là cả ngày âm ỉ vui luôn. Thật từ bé đến thời gian đó em chưa thấy ai xinh như em này, xuất sắc luôn. Da trắng mịn như đánh phấn, môi đỏ tươi như đánh son, đặc biệt đôi mắt đen mí lót luôn long lanh tỏa sáng.

Rantarox

Xe hơi
Vâng, lúc đầu có hơi lạ vì cứ nghĩ Mã Lai là Malaixia nhưng đọc được lúc thì em đã biết là không phải. Tuy nhiên ở trong đó ngoài việc chứng minh nguồn gốc Mã Lai của dân tộc Việt, cụ Bình Nguyên Lộc cũng chỉ ra nhiều điểm khác biệt rất cơ bản giữa người Hoa và người Việt mình để chứng minh mình không phải nguồn gốc Tàu cụ ạ.
Vấn đề ở đây là Hoa nào, Tàu nào cụ ạ. Người Hoa nguồn gen nó tùm lum. Tương tự người A rập, người Hán về bản chất là dân tộc mang tính văn hóa (chung bản sắc văn hóa, ngôn ngữ) hơn là di truyền ( cụ nghĩ xem trên thế giới làm gì có dân tộc nào lớn đến mức bất thường như người Hán?). Người Hoa Bắc, Hoa Nam cơ bản khá khác nhau về di truyền. Nếu tính Hoa là người Hoa Hạ (nhóm Sinitic chính cống) thì rõ là mình không liên quan, còn Hoa như ở Lĩnh Nam (vốn gần gũi di truyền với các nhóm Thái) thì chưa chắc. Người Việt thì về di truyền gần với nhóm Thái (Tai Ka dai), về ngôn ngữ thì lại thuộc nhóm Nam Á, có thể coi là sự pha trộn của 2 nhóm này. Vậy nói gốc Tàu (về mặt địa lý) cũng không phải không đúng vì hiện nay giới nghiên cứu phần lớn đều cho rằng các nhóm Thái và Nam Á đều gốc gác ở Nam TQ. Ngoài ra cụ BNL viết cuốn này lâu rồi, nhiều kiến thức trong ấy cũng đã lạc hậu.

barca6996

Xe container
Công nhận gái nhà mỳ vằn thắn xinh thật, hồi đó em hay đi xe bus đi học trước cửa rạp Đại Nam, lần nào cũng đi qua đó để ngắm em gái đó. Hôm nào mà hên gặp em í đứng trước cửa là cả ngày âm ỉ vui luôn. Thật từ bé đến thời gian đó em chưa thấy ai xinh như em này, xuất sắc luôn. Da trắng mịn như đánh phấn, môi đỏ tươi như đánh son, đặc biệt đôi mắt đen mí lót luôn long lanh tỏa sáng.
Giờ hôm nào cụ đi qua nghía lại dung nhan tình iu thầm lặng thủa nào :))

milevsko

Xe tăng
Giờ hôm nào cụ đi qua nghía lại dung nhan tình iu thầm lặng thủa nào :))
Hi hi, ăn lúc đói, nói lúc say, tuổi hoa niên mơ mộng nhìn còn phấn khởi chứ giờ thì còn gì nữa đâu mà ngắm nghía, tan nát hết rồi cụ nhỉ.

barca6996

Xe container
Hi hi, ăn lúc đói, nói lúc say, tuổi hoa niên mơ mộng nhìn còn phấn khởi chứ giờ thì còn gì nữa đâu mà ngắm nghía, tan nát hết rồi cụ nhỉ.
Hihi, lại hát bài để nhớ một thời ta đã phang ag :))

tung5917

Xe điện
Sao em không biết gì nhỉ? Hồi thanh niên em hay ăn mỳ vằn thắn ở phố Huế, ngồi bàn ăn úp mặt vào tường.
Đợt năm 1998-2003

Chỉnh sửa cuối:

barca6996

Xe container
Sao em không biết gì nhỉ? Hồi thanh niên em hay ăn mỳ vằn thắn ở phố Huế, ngồi bản ăn úp mặt vào tường. Đợt năm 1998-2003
Khi đó cô gái năm xưa đã không còn trẻ nữa =))

114hangbong

Xe cút kít
Sao em không biết gì nhỉ? Hồi thanh niên em hay ăn mỳ vằn thắn ở phố Huế, ngồi bàn ăn úp mặt vào tường.
Đợt năm 1998-2003
Cái hàng cụ ăn là hàng đểu, ngày xưa có hàng kia còn mở thì chả ai ăn hàng đó cả. Sau này họ về Tàu quán đóng cửa thì hàng này mới có khách ăn. Cụ ăn giai đoạn đó là không phải quán xịn rồi.

giólangthang

Xe điện
Nghe tả mừ em cũng thấy đẹp

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa những năm 50-60 phố này chắc toàn dân người Hoa - Quảng Đông sống và làm ăn buôn bán nên chắc là giàu có bậc nhất HN các cụ nhỉ?
Đọc còn có cả Hàng Ngang và Lãn Ông cũng là phố Tàu.

Nhân tiện vụ chị Triệu Lệ Cần bị lạc 46 năm mới đoàn tụ, gia đình là người Hoa, ở 34 Hàng Buồm, chắc cũng là trâm anh thế phiệt.

Nạn Kiều 1978, hầu hết người Hoa ở Hà Nội và cả VN đều buộc phải dời đi.

Em nhìn bà Ngô Hỷ Lai chẳng khác nào người Việt cả.
Bà này cả bố và mẹ đều người Quảng Đông, sinh ra và lớn lên ở Nam Định.

barca6996

Xe container
Lão trên nói trúng phóc:D. Và từ thuở đó, đặc sản tiểu đường đã nhức nhối rồi.
Bia vỉa hè thì vụ này là bình thường chứ có gì mà nhức nhối nhề 🤔bia Nam còi Phùng Hưng thì sang bên kia đường úp mặt vào đường tàu, bia trong thành chỗ Hoàng Diệu thì ông đằng sau tè vào ông đằng trước :(( bia rượu vào sướng mồm nhưng lúc xả ra chả phê lòi theo công thức 5321:))

printer05

Xe điện
Em biết ông Mai vì trước em ở 53 Hàng Bồ, ông làm HTX cơ khí Đại Đồng.
Cái HTX này toàn đột với dập, em ngày bé toàn đứng ngoài nhìn xem làm. Bà già em ngày xưa cũng làm ở HTX Thanh Bình chuyên về làm huân huy chương, sao vạch của quân đội. Ngày bé em vào HTX chơi thì muốn lấy sao lấy vạch về gắn áo thì quá đơn giản.

Libertas

Xe máy
Thế cụ sn? Chắc cụ biết ăng e Tí Tị Việt Anh đúng ko ạ. E nhớ mãi huyền thoại móc túi Bách con đầu Đào Duy Từ. E ko biết giới đấy nhưng e thấy tất cả dân quanh đấy công nhận. Mà cho e hỏi cụ ở số nhà bao nhiêu ạ.
Chào hàng xóm phố Hàng Buồm. Mình cũng tầm tuổi 2 cụ , Trước học cùng ae Tí Tị, Kỷ niệm thời nhỏ là học trường Thống Nhất - giờ là Trung tâm Y Tế Hoàn Kiếm - sáng học thì mùi cô thuốc phiện ngào ngạt, trưa thì toàn mùi thức ăn từ các hàng đặc sản bên Tại Hiện. :D . 2 Cụ chắc không học trường Thống Nhất.