[Funland] Phố Hàng Buồm ngày xưa là phố người Hoa?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ nhà em cũng người họ Phó nhà ở phố Lãn Ông. Cụ là người Hoa lấy cụ ông của em nhưng không con cái gì mà chỉ chăm sóc các ông bà em, tức là con bà trước mất để lại thôi.
Cụ ấy có họ với cụ Phó Đức Chính không?

cucsat123

Xe tăng
Ở đây có cái đền thờ Bạch Mã đấy. E ngày xưa cũng thi thoảng đi, 2 năm trước tu sửa. Ngày xưa đồn đền thờ này là thờ Mã Viện tướng bên Tàu vì cả khu phố này người Hoa ấy. Đền thờ khá đẹp.
mã viện là thờ trong ngõ tạ hiện cụ ạ

harman_kardon

Xe điện
Em rất nghiện món thịt quay Hàng Buồm
Cụ mà đc ăn những quán ăn có món thịt lọn quay vịt quay quảng châu nổi tiếng thì cái chỗ hàng buồm này Cụ sẽ thấy nó là dưới cả tầm thường. Ăn ngon nó quen vị rồi nên khi ăn lại những chỗ này nó cho cảm giác nhạt nhẽo.

harman_kardon

Xe điện
Trc Tôi qua Quảng châu chơi, đi nhiều chỗ nhiều nơi. Nhưng quái 1 cái là ko thấy em nào vừa mắt cả. Đi ST , đi TT , đi chợ buôn, chợ lẻ, các Cty..... thắc mắc mắc với người phiên dịch của Tôi là sao không thấy cô gái nào xinh nhỉ ? Họ đi đâu hết rồi.
Trong khi ở VN là ra đường là thấy gái xinh rồi.
Phải công nhận người VN ăn như mèo. Trong khi người TQ họ ăn khỏe kính khủng. Dầu mỡ rất nhiều.

safenoodles

Xe cút kít
Nhiều thông tin thú vị quá, em cảm ơn các cụ mợ nha.

Lò Văn Sò

Xe hơi
Ở đây có cái đền thờ Bạch Mã đấy. E ngày xưa cũng thi thoảng đi, 2 năm trước tu sửa. Ngày xưa đồn đền thờ này là thờ Mã Viện tướng bên Tàu vì cả khu phố này người Hoa ấy. Đền thờ khá đẹp.
Nghe nói trong quá trình sửa chữa tu bổ người Hoa đã tự đưa Mã Viện vào thờ, trước đấy là đền thờ thần Long Đỗ.

cưỡi chổi

Xe lăn
Nước ngoài nó vẫn đánh giá mình bài Hoa thông minh hơn các bạn ĐNA khác, toàn vũ lực mà cuối cùng nền kinh tế vẫn bị thương nhân người Hoa chi phối, riêng VN thì đẩy đi sạch sẽ.
Cái này em nghĩ là do cùng văn hóa Sinophere nên quá hiểu nhau. Mặt khác mấy nghìn năm đánh nhau với nó mà vẫn giữ được nước nên khác bọt với đám ĐNA còn lại. Nếu đặt dân Nam Đảo vào vị trí của VN có khi bây giờ không còn tên trên bản đồ thế giới rồi

pain

Xe ba gác
Hồi đầu những năm 90 gì đó nhà Cháu có qua Xẹc tà phù, ngay gần Phòng Thành, nơi đó rất nhiều người Hoa trước ở Quảng Ninh trở về. Cuộc sống hồi đó họ còn cơ cực lắm Cụ ạ !
Không biết Cụ biết không, trong con ngõ nhỏ thông từ Đào Duy Từ sang Tạ Hiện có Miếu thờ Sầm Nghi Đống đấy ! Nếu đi từ ĐDT sang TH, đến giữa ngõ thì nó nắm bên tay trái.
Đúng rồi cụ. Ít người để ý cái miếu này, nhất là giờ khu đó là khu bia cỏ vỉa hè phía ngoài phố chính. Em nghĩ có khi chính tụi trẻ con quanh đó giờ cũng không biết:D

LeTai1979

Xe cút kít

Xe gia đình

Xe điện
Công nhận nhìn ông Phạm Bằng có nét hao hao người Hoa. Hồi bé xem phim ông ấy đóng cứ ngờ ngợ.
Nhưng mà ông ấy Việt hoá 100% rồi.
Cụ Duẩn làm kinh tế có sai lầm nhưng riêng vụ người Hoa thì cụ quá chuẩn (chuẩn như lê duẩn luôn) để lại 1 di sản tuyệt vời cho thế hệ sau.
Cụ Duẩn có 2 công lớn:
- Thống nhất đất nước
- Cương quyết với Khựa

KNT195

Xe hơi
Đền Bạch Mã là trấn Đông ( trong Thăng Long Tứ Trấn) chứ cụ. Còn 28 hàng Buồm có đền thờ Quan Vân Trường của người Hoa, cạnh đó 26 Hàng Buồm là hội quán Quảng Đông.
Góp tý thông tin với AE , đi thẳng hàng Buồm sang phố Thuốc bắc có Hội quán của người Hoa rất đẹp ( trước dùng làm nhà trẻ ) - tương tự như cách bố trí trong Hội an . Ngoài hàng Buồm còn phố Tạ hiện ( đoan cắt từ hàng Buồm đến ngữ tư Lương Ngọc Quyến ) và Lương Ngọc Quyến chủ yếu là người Hoa sinh sống , phố Lương Ngọc Quyến có 1 trường học của người Hoa sau đổi thành trường cấp 2 Thống nhất . Đợt chiến tranh biên giới năm 79 người Hoa về Đại lục sạch , cả mấy con phố vắng hoe. Thế hệ 7x đời đầu tôi cũng có nhiều kỷ niệm khu này.

Rantarox

Xe hơi
Theo các cụ thì người Hoa họ sang việt nam thời gian nào sau này nhỉ? Vì người King chắc cùng nguồn gốc họ hàng với Nam Tàu rồi...
Có cùng thời gian với người Mong, Thái .. trên Lào cai ko nhỉ?
Người Hoa mà giờ vẫn rõ là người Hoa (kiểu như Hoa Chợ Lớn) thì chỉ sang tầm TK18,19,20 thôi cụ ạ, còn người Hoa sang từ trước đó, tầm Minh Hương (đầu Thanh) trở đi thì họ đã thành người Việt hết rồi. Em nghĩ là do người Hoa Nam và người Việt quá nhiều thứ tương đồng nên dễ bị đồng hóa. Chỗ nào sống thành cộng đồng lớn thì còn khác, chứ xé lẻ nhỏ nhỏ ra thì vài đời đã hầu như thành người Việt. Em có biết 1 số người thấy bảo tổ tiên gốc Hoa sang đây đã vài trăm năm mà giờ gần như Việt 100%, kể cả chỗ "dân tộc" ghi trong CMND.

Nevermind_1102

Xe máy
Người Hoa mà giờ vẫn rõ là người Hoa (kiểu như Hoa Chợ Lớn) thì chỉ sang tầm TK18,19,20 thôi cụ ạ, còn người Hoa sang từ trước đó, tầm Minh Hương (đầu Thanh) trở đi thì họ đã thành người Việt hết rồi. Em nghĩ là do người Hoa Nam và người Việt quá nhiều thứ tương đồng nên dễ bị đồng hóa. Chỗ nào sống thành cộng đồng lớn thì còn khác, chứ xé lẻ nhỏ nhỏ ra thì vài đời đã hầu như thành người Việt. Em có biết 1 số người thấy bảo tổ tiên gốc Hoa sang đây đã vài trăm năm mà giờ gần như Việt 100%, kể cả chỗ "dân tộc" ghi trong CMND.
Nhà ngoại nhà e đây, dân tộc ở cmnd là Kinh hết r. Năm 79 vẫn góp vài bác lên Lạng Sơn đánh tầu luôn

Được gửi từ iPhone - Otofun

pain

Xe ba gác
Có cụ nào nhớ ông lão người Hoa bán táo và khế dầm đựng trong cái cóong thủy tinh, đứng ở ngã 3 Hàng Mã, Hàng Lược không? Sao ngon thế, tới giờ em không thấy ở đâu ngon thế!
Táo thì xiên vào que tgeo chuỗi, khế tgif cắt dọc... đựng vào " cốc giấy" cuốn kiểu ốc... rắc muối ớt lên! Chẹp... viết tới đây mà em ứa nước miếng!

mypleasure

Xe buýt
Em nghĩ đây là lý do dân tộc thiểu số "Hoa" ở VN chưa đến 1% trong khi ở Thái, Mã cỡ 20-25%. Em nhớ lại The Economist có 1 bài là người gốc Đức mới là đông nhất ở Mỹ nhưng ít người biết vì họ hòa nhập quá mạnh, coi mình đơn giản là người Mỹ thôi.

poiuy

Xe ba gác
Công nhận nhìn ông Phạm Bằng có nét hao hao người Hoa. Hồi bé xem phim ông ấy đóng cứ ngờ ngợ.
Nhưng mà ông ấy Việt hoá 100% rồi.
Cụ Duẩn làm kinh tế có sai lầm nhưng riêng vụ người Hoa thì cụ quá chuẩn (chuẩn như lê duẩn luôn) để lại 1 di sản tuyệt vời cho thế hệ sau.
Em nghĩ khi đó bị cấm vận, trói tay trói chân thế thì cũng chửng ai làm được gì đâu. Thế nên đánh giá cụ Duẩn kinh tế sai lầm theo em chưa hẳn chính xác.

teppia

Xe tăng
Phụ nữ phía Bắc Trung Quốc em thấy ở Hàng Châu xinh, Bắc Kinh thì em chưa đến nên không biết ra sao.
Gái Bắc Kinh xấu cụ nhé, Bắc Kinh cũng kiểu toàn dân tứ xứ các tỉnh đến nên tìm được em nào xinh ngon ít lắm. Gái khu Thượng Hải nhìn xinh, trắng và hiện đại hơn.

Em ăn mấy lần chả thấy ngon như đồn đại, còn ko ngon bằng thịt quay ở phố Xuân Đài HD. :))
Mỗi người một khẩu vị
Anh được ăn từ thời bao cấp nên vẫn nhớ mãi, khi ấy chú anh mang về cho.
Sau này có thời gian đi làm hơn năm ở nhà chú anh trên Tạ Hiện, 2 chú cháu cùng thích nên đc ăn suốt.

bubibubi

Xe tải
Em ở phố Lãn Ông, trước là phố Phúc Kiến, Hồi bé học trường Hồng Hà, cái trường này trước đây là Hội quán Phúc Kiến. hồi còn bé đi học bạn học người Hoa nhiều chủ yếu là người Phúc Kiến, Toàn dân hàng Buồm, hàng Đường, ở phố Thuốc Bắc (trước lại tên là Lãn Ông, sau này khi phố Phúc Kiến đổi thành Lãn Ông thì phố Lãn Ông đỏi thành Thuốc Bắc như bây giờ) . Hồi em học giáo viên trường Hồng Hà cùng nhiều người gốc Hoa như cô Lao Tiểu Kỳ nhà Hàng Bông hay thầy Đàm Trụ Quỳnh nhà ở Tạ Hiền ( Tạ Hiện)...Sau năm 1979 các bạn gốc Hoa về nước nhiều nhưng các thày cô gốc Hoa thì ít người về.