[Funland] Phố Hàng Buồm ngày xưa là phố người Hoa?

Nevermind_1102

Xe máy
E sang thái với sang malay,sing thấy gái đẹp toàn là gái hoa thôi.gái hoa nó đẹp lắm,hơn gái mình là cái chắc.mấy ông kêu gái mình hơn chẳng qua là các ông thủ dâm tinh thần thôi
Hoa cũng tuỳ chỗ mà thím. Khu nhà e ở thì thấy chả khác gì Việt, trc e sang Đại Liên thì thấy gái mặt khá xấu, đc cái cao ráo, mà hơi thôi.

Được gửi từ iPhone - Otofun

aitymo

Xe điện
Theo các cụ thì người Hoa họ sang việt nam thời gian nào sau này nhỉ? Vì người King chắc cùng nguồn gốc họ hàng với Nam Tàu rồi...
Có cùng thời gian với người Mong, Thái .. trên Lào cai ko nhỉ?

Nevermind_1102

Xe máy
E đánh giá chung chứ ko riêng gì 1 khu vực
Nhưng mà các khu vực khác nhau thì trông nó khác nhau lắm cụ ạ. Nhưng gái Hoa Nam thì e cũng thâyd đẹp hơn gái Việt thật, kiểu như lai nhẹ vs đám hoa hạ nên cao hơn, trắng hơn, mũi cao hơn mình tí. Đẹp nhất thì e thấy là gái Tân Cương

Nevermind_1102

Xe máy
Theo các cụ thì người Hoa họ sang việt nam thời gian nào sau này nhỉ? Vì người King chắc cùng nguồn gốc họ hàng với Nam Tàu rồi...
Có cùng thời gian với người Mong, Thái .. trên Lào cai ko nhỉ?
Vùng này trc từng thuộc đại lý, nên chắc là ng Thái ở đầu tiên r. Ng Hoa sang VN nhiều từ đợt phản thanh phục minh, nên chắc là sau ng Thái

pain

Xe ba gác
Ví dụ như diễn viên hài Phạm Bằng ở hàng Giầy cũng là người Hoa. Nhà ông PB bán bánh trôi tầu, lực tầu xá, chí mà phù nổi tiếng mà. E nhớ hồi trc khi nào vắng khách chính ông PB ra dắt xe cho khách kèm PA quảng cáo luôn
Ơ em tưởng cụ PB là người Việt chứ nhỉ? Vợ đầu cụ ấy mới gốc Hoa chứ?

pain

Xe ba gác
Nhưng mà các khu vực khác nhau thì trông nó khác nhau lắm cụ ạ. Nhưng gái Hoa Nam thì e cũng thâyd đẹp hơn gái Việt thật, kiểu như lai nhẹ vs đám hoa hạ nên cao hơn, trắng hơn, mũi cao hơn mình tí. Đẹp nhất thì e thấy là gái Tân Cương

Tân Cương thực ra là Trung Á rồi, họ mang nét Ba Tư chứ chả liên quan gì tới Hoa Hạ và phía Nam sông Hoàng Hà. Em nghĩ họ là tộc người khác hẳn.

tandodong

Đi bộ
11 hàng buồm giờ là chỗ em làm 😁

Linhcuuhoa

Xe hơi
Nhà e ở 48 HB đây. Có cụ mợ nào hàng xóm cũ ko ạ. E ở đến năm 95 thì chuyển đi. E học mẫu giáo ở hội quán Quảng Đông đây, nó là trường tuổi thơ. Hồi đấy còn tý bao cấp e nhớ đi học phải cầm theo phiếu ăn đi. Nghịch quá bị cô giáo cho vào nhà thờ nhìn bức tượng sợ lắm
Cụ sinh năm 82 mà học mẫu giáo chỗ hội quán quảng đông khéo e với cụ ngủ với nhau rồi cũng nên

Duhloss

Xe tải
Cụ nhà em cũng người họ Phó nhà ở phố Lãn Ông. Cụ là người Hoa lấy cụ ông của em nhưng không con cái gì mà chỉ chăm sóc các ông bà em, tức là con bà trước mất để lại thôi.
Họ Phó thường là người Sơn Dao (Sán Dìu) phải không ạ?
Cụ Phó Đức Phương người Sơn Dao. Nếu ko biết thì cứ nghĩ cụ ấy người Kinh.

Biengioicaobang

Xe đạp
Trước năm 1975 mấy phố Buồm, Tạ Hiện, Lương Ngọc Quyến, Hàng Giầy... Phần đa là người Hoa. Còn ở lẻ tẻ thì khắp Hà Nội nơi nào cũng có. Hồi còn nhỏ em hay chơi với bọn người Hoa. Sau đó đi bộ đội, 1981 về phép thì không còn ông bạn nào ở VN.

cokimi

Xe điện
Tân Cương thực ra là Trung Á rồi, họ mang nét Ba Tư chứ chả liên quan gì tới Hoa Hạ và phía Nam sông Hoàng Hà. Em nghĩ họ là tộc người khác hẳn.
Người Uyghur - Duy ngô nhĩ

Imei

Xe buýt
Kể ra thì cũng nhiều số phận khổ lắm,em biết 1 gia đình người Hoa cũng về nước năm 78. Sau này khi bình thường hóa và con cái họ quay lại làm ăn, gặp người cũ kể chuyện sau khi về bên đó bị đẩy đi kiểu khai hoang kinh tế mới, vất vả hơn chục năm. Còn việc quyết đoán, nghĩ như cụ :D
hồi đó họ ko chịu nhập quốc tịch VN mà vẫn nhất quyết giữ QT cũ à cụ?

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Đến ngay cái đền Ngọc Sơn còn thờ ông mặt đỏ Quan Công bên khựa đó cụ.

bau67

Xe container
Chỗ 28 HB giờ vừa sửa lại xong cách đây vài tháng. Hình như thành nhà hàng cao cấp, phong cách khá đẹp và đặc trưng. Hôm nao chạy được nhiều khách,em sẽ nghiến răng ăn chơi vào đó rồi chụp ảnh review hầu các cụ:D
28 trước đây ta lấy làm Trường Mẫu giáo Tuổi thơ số 6. Hồi đấy các cháu còn học chung cả với 2 ngựa trắng to đùng, Ban thờ thì che dèm và cái sân khấu giống để biểu diễn Kinh kịch. Bây giờ Hội quán lấy lại, trường Tuổi thơ chuyển về gần chỗ nhà thịt quay Cụ ạ !

Nevermind_1102

Xe máy
Tân Cương là Turk chả lquan gì đến Ba Tư cụ ơi. Đám này là dân đột quyết cũ, sau 1 nhóm đi sang phía tây lập nên Ottoman

bau67

Xe container
Trèo hay không thì chưa biết nhưng ngoài những số phận thiệt thòi ( tất nhiên là phải chấp nhận thôi vì thời cuộc dù oan ) thì .... cũng nhiều lắm " cơ sở" bị bứng năm đó. Không thì cũng mệt mỏi:D
Hồi đầu những năm 90 gì đó nhà Cháu có qua Xẹc tà phù, ngay gần Phòng Thành, nơi đó rất nhiều người Hoa trước ở Quảng Ninh trở về. Cuộc sống hồi đó họ còn cơ cực lắm Cụ ạ !
Không biết Cụ biết không, trong con ngõ nhỏ thông từ Đào Duy Từ sang Tạ Hiện có Miếu thờ Sầm Nghi Đống đấy ! Nếu đi từ ĐDT sang TH, đến giữa ngõ thì nó nắm bên tay trái.

Chỉnh sửa cuối:

asset19

Xe buýt
Ví dụ như diễn viên hài Phạm Bằng ở hàng Giầy cũng là người Hoa. Nhà ông PB bán bánh trôi tầu, lực tầu xá, chí mà phù nổi tiếng mà. E nhớ hồi trc khi nào vắng khách chính ông PB ra dắt xe cho khách kèm PA quảng cáo luôn
Công nhận nhìn ông Phạm Bằng có nét hao hao người Hoa. Hồi bé xem phim ông ấy đóng cứ ngờ ngợ.
Nhưng mà ông ấy Việt hoá 100% rồi.
Cụ Duẩn làm kinh tế có sai lầm nhưng riêng vụ người Hoa thì cụ quá chuẩn (chuẩn như lê duẩn luôn) để lại 1 di sản tuyệt vời cho thế hệ sau.

Chỉnh sửa cuối:

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa đi học em có nhiều bạn cùng lớp là người Hoa.
Em thấy các bạn ấy đa phần là hiền, tính nết dễ mến, có bạn còn hay bị bắt nạt.
Nói chung là họ khá thật thà, không khôn lanh như mình.
Giờ em vẫn có bạn người gốc Hoa, hiền lắm.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hoa cũng tuỳ chỗ mà thím. Khu nhà e ở thì thấy chả khác gì Việt, trc e sang Đại Liên thì thấy gái mặt khá xấu, đc cái cao ráo, mà hơi thôi.

Phụ nữ phía Bắc Trung Quốc em thấy ở Hàng Châu xinh, Bắc Kinh thì em chưa đến nên không biết ra sao.