[Funland] Phở: ăn thế nào để văn minh

Trục

Xe ba gác

muahoaphuong

Xe tăng
chẹp, chả cứ phở, món gì bưng húp sùm sụp chả ko đẹp, dù ko ảnh hưởng đến ai, nó là nề nếp, là thanh lịch và thô tục
Thời buổi bây giờ mà còn đi săm soi, để ý những sở thích của người khác, mà chẳng ảnh hưởng đếch gì đến mình. Thì mới là thô tục, thiếu văn hoá.

dtrung

Xe điện

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Ăn phở xong vẫn về ăn cơm là văn minh.

DaDieuchienxu

Xe container
Người Sài Gòn gốc (Nam bộ "rặc") không có "" hay "Cử" hai bác ạ! hai từ bác dùng là của "Sài Gòn 54" hay "Sài Gòn 75". [-X

Nếu là người Sài Gòn chính hiệu, thì chỉ dùng từ mang hay cầm thôi! :D
Mình gốc Bắc 54 cụ ạ, nhưng sinh ra ở SG, nên cứ tiện dùng từ nào thì dùng thôi, chẳng để ý đến nguồn gốc của từ ấy làm gì? :D
Tuy nhiên, nếu xét về ngữ cảnh thì ko thể dùng từ SG gốc trong trường hợp này đc, vì hiếm có ai có khả năng "mang" hoặc "cầm" 1 vật thể gần 60kg!:))

Demchinhhang.net

Xe container
Không ảnh hưởng đến bố con thằng nào là văn minh.

NNS

Xe ngựa
Thời buổi bây giờ mà còn đi săm soi, để ý những sở thích của người khác, mà chẳng ảnh hưởng đếch gì đến mình. Thì mới là thô tục, thiếu văn hoá.
à, em để ý con em thôi, để cháu nó tỏ ra được sinh ra trong 1 gia đình có giáo dục:))
còn cụ ăn thế nào kệ cụ chứ, em ko rảnh để quan tâm đâu =))

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]

MiTa

Xe lăn
chẹp, chả cứ phở, món gì bưng húp sùm sụp chả ko đẹp, dù ko ảnh hưởng đến ai, nó là nề nếp, là thanh lịch và thô tục
Phở mà ko húp sùm sụp ướt nhoe nhoét miệng thì ko ngon lão ah. Xưa trẻ khoẻ cháu toàn bê lên húp, giờ yếu bê ko nổi thì cháu toàn quỳ xuống húp.

ubisapro

Xe trâu
E thì ăn sao thấy ngon là được và ko ảnh hưởng đến người khác. Ăn bát phở ngoài hàng bình dân thì cũng ko cần đến mức quy củ như ăn ở nhà hàng 5 sao. :D

Trần Đoành.

Xe container
Mình gốc Bắc 54 cụ ạ, nhưng sinh ra ở SG, nên cứ tiện dùng từ nào thì dùng thôi, chẳng để ý đến nguồn gốc của từ ấy làm gì? :D
Tuy nhiên, nếu xét về ngữ cảnh thì ko thể dùng từ SG gốc trong trường hợp này đc, vì hiếm có ai có khả năng "mang" hoặc "cầm" 1 vật thể gần 60kg!:))
Cần gì mang hoặc cầm... Lúc ấy tự dưng nó phải ưỡn lên chứ :))

Khongmatnick23

Xe tải
Thỉnh thoảng đi ăn phở, thấy có mấy mợ trước khi ăn lại dúng đầu đũa vào lọ dấm. Bảo là diệt trùng. Ghê pỏ mẹ!
Hành vi này thì thực sự là mất dạy và ảnh hưởng đến người khác cụ ạ. Em đã có lần ngứa mắt đổ cả lọ dấm vào bát của thằng ngồi cạnh vì nó ngoắng đũa của nó vào lọ dấm để cho sạch.

Chỉnh sửa cuối:

Lam__Phương

Xe điện
Phở mà ko húp sùm sụp ướt nhoe nhoét miệng thì ko ngon lão ah. Xưa trẻ khoẻ cháu toàn bê lên húp, giờ yếu bê ko nổi thì cháu toàn quỳ xuống húp.
Cụ chuyển tư thế trẻ em ăn bột đỡ mệt hơn quỳ nhiều;))

vneseman

Xe lăn
Em thì múc thìa nhưng người ta ăn thế nào thì tuỳ ý miễn ko ảnh hưởng tới mọi người xung quanh là được.

addvy

Xe buýt
11 sự "khác biệt" để chúng ta cùng suy ngẫm!

1. Đàn ông thèm phở vì ít được ăn phở. Muốn ăn phở, nhất là phở đặc biệt phải có tiền, có xe, hoặc có cả tiền cả xe. Trong khi đó, cơm ngày nào cũng được ăn và phải ăn.

2. Đàn ông dùng cơm ở nhà trong không khí quen thuộc, ấm áp đến nhàm chán; còn phở ở nơi xa nhà, trang trí lạ mắt và có cả âm nhạc.

3. No thì khó ăn thêm cơm. Còn với phở, dù no tới mấy nếu làm thêm một tô cũng chẳng sao.

4. Ăn phở xong là đứng dậy, đi ngang hoặc ngồi hoặc nằm một chút tùy thích. Còn ăn cơm xong nhiều khả năng phải thu dọn và rửa bát đĩa.

5. Phở không quán nào giống quán nào, thậm chí không tô nào giống tô nào. Còn cơm bao nhiêu năm vẫn thế, chỉ có nguội hơn.

6. Phở thì có thể ăn chung với bạn bè. Cơm thì rất ít, phần lớn ăn chung với… bà nấu cơm.

7. Lúc ăn phở thì dễ dàng yêu cầu thêm tí hành, tí bánh hoặc thêm tí ớt cho mặn nồng, thêm cả nước béo. Còn cơm thì có gì trên mâm xơi nấy, yêu sách lôi thôi có khi còn mắng hoặc bị gắt gỏng “không ăn thì thôi”. Ai gắt xin tự hiểu.

8. Phở tuy cùng một chỗ nhưng có thể tái chín, nấu nạm, gân tùy ta quyết định. Cơm thì do người nấu cơm quyết định, đàn ông chỉ có chấp hành.

9. Nếu ăn phở tới mức độ trở thành khách quen, ta có thể ăn chịu. Còn nếu không đưa tiền lương, cơm sẽ dừng ngay.

10. Bỏ tiệm phở này có thể tìm tiệm phở khác. Bỏ cơm thì nan giải vô cùng.

11. Cuối cùng thì phở bao giờ cũng nhiều nước hơn cơm. Cơm muốn có nước thì phải thêm canh, rất phức tạp.

addvy

Xe buýt
Khi bưng phở ra đặt trên bàn. Đầu tiên ta từ từ ăn nhẹ miếng nước phở cảm nhận sự tinh tế trong vị ngọt của xương bò độ béo của miếng mỡ nạm bò và mùi thơm của ngũ vị được chuyển hoá qua thời gian nấu từ 8 tới 10 giờ làm nên thứ nước tinh khiết có màu hổ phách.
Rồi tới, tay trái cầm chiếc thìa sứ tay phải cầm đũa gắp nhẹ miếng bánh phở vừa đủ 2/3 miệng mình đặt bên trên là miếng nạm nhừ hay miếng tái, quệt miếng tương ớt rồi nhẹ nhàng đưa vào miệng với tư thế thẳng lưng thoải mái, lúc này mới ngậm miệng nhai chậm rãi tuyệt đối tránh tiếng kêu, và tiếng húp nước.

sactimtn

Xe tăng
Khi bưng phở ra đặt trên bàn. Đầu tiên ta từ từ ăn nhẹ miếng nước phở cảm nhận sự tinh tế trong vị ngọt của xương bò độ béo của miếng mỡ nạm bò và mùi thơm của ngũ vị được chuyển hoá qua thời gian nấu từ 8 tới 10 giờ làm nên thứ nước tinh khiết có màu hổ phách.
Rồi tới, tay trái cầm chiếc thìa sứ tay phải cầm đũa gắp nhẹ miếng bánh phở vừa đủ 2/3 miệng mình đặt bên trên là miếng nạm nhừ hay miếng tái, quệt miếng tương ớt rồi nhẹ nhàng đưa vào miệng với tư thế thẳng lưng thoải mái, lúc này mới ngậm miệng nhai chậm rãi tuyệt đối tránh tiếng kêu, và tiếng húp nước.
Cụ tả ăn phở kiểu này chắc là món phở trong bữa tiệc đãi khách quốc tế của nước ta.

hamcuare!

Xe container
Phở này có món hành tăm phi quá lửa nên cháy đen xì xì hả cụ :D