[Funland] Phim tài liệu cuộc chiến biên giới Việt-Trung 1979

coolpix8700

Xe ngựa
Em rất kính phục các bác các chú các anh lính chiến, sau bao năm vẫn liên lạc và gặp nhau như vậy quả là trân quý. Mấy ông anh họ em ở quê sau khi ra quân cuộc sống vất vả nên ko có điều kiện liên lạc gặp gỡ như vậy. Nhiều lúc em thấy tội ông ấy giờ u60 vẫn đi bốc vác xi măng thuê cho cửa hàng vlxd ngày được 300k. ông ấy cũng pháo binh M68 đi Vị xuyên cỡ 84-85. Một ông lính 316 ông ấy bảo là ba mùa sắn, giờ mua cái xe chạy thuê chuyến cho khách ở quê cũng đồng ra đồng vào, bọn em cũng động viên giờ đợi con cái có vợ chồng thì nghỉ ngơi nhưng ko có hưu trí gì nên vẫn cố làm. Các ông ấy ko còn khái niệm gì về cuộc chiến hay kỷ niệm nữa, giờ chỉ nằm nhà đợi điện thoại xem ai gọi đi kiếm cơm từng ngày.
Cũng tùy người!
Trong nhóm đang ngồi đấy có ông bạn nhà ở 16m2, nhưng chỉ trừ có việc gì, còn cả 2 V/C không chỗ nào không có mặt. Có mặt góp vui với nhau thôi. Tụi này sinh hoạt bình dân nên để tụ tập cũng không đòi hỏi gì nhiều. Không cô vít tháng 7 hàng năm (là ngày nhập ngũ số đông nhất) đi vòng quanh từ Đống Đa - Mỗ - Đông Anh - Sóc Sơn và Quảng Trị. Ngoài ra còn các tỉnh khác gọi nữa.
Tháng 3 này là ngày kỷ niệm thành lập Sư (đã giải tán gần 2 chục năm rồi)!

Quê bầm

Xe điện
Cũng tùy người!
Trong nhóm đang ngồi đấy có ông bạn nhà ở 16m2, nhưng chỉ trừ có việc gì, còn cả 2 V/C không chỗ nào không có mặt. Có mặt góp vui với nhau thôi. Tụi này sinh hoạt bình dân nên để tụ tập cũng không đòi hỏi gì nhiều. Không cô vít tháng 7 hàng năm (là ngày nhập ngũ số đông nhất) đi vòng quanh từ Đống Đa - Mỗ - Đông Anh - Sóc Sơn và Quảng Trị. Ngoài ra còn các tỉnh khác gọi nữa.
Tháng 3 này là ngày kỷ niệm thành lập Sư (đã giải tán gần 2 chục năm rồi)!
Cụ lính 356 ạ, sư đoàn không còn nhưng tình người còn mãi

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ lính 356 ạ, sư đoàn không còn nhưng tình người còn mãi
Em ở 314!
Nếu xem trong mọi sách vở ghi chép của lịch sử QĐ thì E em chưa bao giờ có mặt ở Làng Ping (tức là mặt trận Thanh Thủy). Có lần họp về mặt trận Vị Xuyên ở Hải Phòng, sư trưởng Sư em còn bị lính 313 vặc là nói phét (khi nói về E em, còn F có E3 chính thức tham gia).
Chỗ bến xe Hà Giang mới bây giờ (ngay đầu cầu Mè) trước là 1 quả đồi nhỏ, cái nghĩa trang trên đó chủ yếu là lính E em. Cái mộ đầu tiên là của 1 bác đại úy, có tên ở D em, nhưng chưa bao giờ về D vì đã hy sinh khi đi trinh sát. Khi họ sang cái quả đồi ấy định làm chợ em còn kịp lên thắp hương ở mấy đống đất còn lại!

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Em ở 314!
Nếu xem trong mọi sách vở ghi chép của lịch sử QĐ thì E em chưa bao giờ có mặt ở Làng Ping (tức là mặt trận Thanh Thủy). Có lần họp về mặt trận Vị Xuyên ở Hải Phòng, sư trưởng Sư em còn bị lính 313 vặc là nói phét (khi nói về E em, còn F có E3 chính thức tham gia).
Chỗ bến xe Hà Giang mới bây giờ (ngay đầu cầu Mè) trước là 1 quả đồi nhỏ, cái nghĩa trang trên đó chủ yếu là lính E em. Cái mộ đầu tiên là của 1 bác đại úy, có tên ở D em, nhưng chưa bao giờ về D vì đã hy sinh khi đi trinh sát. Khi họ sang cái quả đồi ấy định làm chợ em còn kịp lên thắp hương ở mấy đống đất còn lại!
Em lên Vị xuyên tầm hai trục năm trước khi đó thông tin không có nhiều, nghĩa trang cũng chưa được tu sửa như bây giờ. Em đi bộ qua cầu bắc qua suối Thanh Thuỷ là sang trạm kiểm soát của Tàu luôn, đi đoạn ngắn là có cái chợ của Tàu gọi là chợ Thiên Bảo gì đó, em ăn một bữa bên đó mấy anh em chỉ tay lên ngọn núi Cao vút bảo là đỉnh 1509 của mình đó nhưng giờ thuộc đất Tàu rồi, trên đường về qua mỗi vách núi mỗi con suối anh em đều bảo nhiều người ngã xuống lắm, núi vẫn ko ko lấy lại được, lòng buồn mênh mang

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Một cuộc chiến Việt Nam được nhiều mất cũng nhiều. Trung Quốc thì có vẻ được nhiều hơn chúng ta.
Sau cuộc chiến này TQ được tiếp xúc và tài trợ nhiều công nghệ hiện đại thời bấy giờ, giúp kinh tế, công nghệ kĩ thuật và công nghệ quân sự có bước phát triển vượt bậc.
Mặc dù Việt Nam là người thắng trận chiến nhưng thụt lùi phát triển 20-30 năm, còn TQ từ năm 79-89,90 chỉ vỏn vẹn 10-11 năm nhưng nó phải phát triển được 20-30 năm.

lacettiGG

Xe điện
Bố mẹ em kể thời đấy nếu ko ở vùng đó thì dân không biết mấy đâu. Đến bây giờ thông tin nhiều mới biết. Các cụ nào là thanh niên tầm thế hệ đó thì confirm hộ với ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Em lên Vị xuyên tầm hai trục năm trước khi đó thông tin không có nhiều, nghĩa trang cũng chưa được tu sửa như bây giờ. Em đi bộ qua cầu bắc qua suối Thanh Thuỷ là sang trạm kiểm soát của Tàu luôn, đi đoạn ngắn là có cái chợ của Tàu gọi là chợ Thiên Bảo gì đó, em ăn một bữa bên đó mấy anh em chỉ tay lên ngọn núi Cao vút bảo là đỉnh 1509 của mình đó nhưng giờ thuộc đất Tàu rồi, trên đường về qua mỗi vách núi mỗi con suối anh em đều bảo nhiều người ngã xuống lắm, núi vẫn ko ko lấy lại được, lòng buồn mênh mang
1509 mà bác đi sâu sang đó thì không nhìn thấy được nữa vì bị lấp, nhưng từ Hà Giang mà trời không bị mù lại thấy được. Thời đó lính vận tải muốn lên thì phải mất cả ngày đường.
Cái cầu Thanh Thủy cũng nằm sâu chỗ bị tầu chiếm rồi. Trên này tụi em chỉ nhìn thôi, chưa bao giờ đặt chân tới. Xa nhất là chỉ đến ngã ba Thanh Thủy, nhưng cũng chỉ dám mem ở phía bên này để rẽ. Chỗ đó ngay trước mặt là dãy Pháp có tụi tầu ở trên. Còn phía bên kia sông cũng là tụi tầu, thỉnh thoảng còn dùng 12ly7 bắn chặn tụi em. Tất nhiên chủ yếu là tụi em đi ban đêm. Lúc trời sáng chỉ được những hôm như 2 tháng 10,... tầu không bắn thôi!

gld

Xe điện
Năm nay dịp 17/2 thấy báo chí nhà ta cũng k tuyên truyền mấy. Dịp giáp Tết vừa rồi thấy báo đăng CTN cũng đã lên viếng nghĩa trang liệt sĩ Vị Xuyên, thế cũng là chuyển biến quan điểm lắm rồi

Quê bầm

Xe điện
Nghĩ đi nghĩ lại thế nào, chỉ định lướt qua mà cuối cùng thành còm luôn thế này. Các bác, các chú ngã xuống thật đau xót không gì bằng. Một nỗi buồn mênh mang cho số phận dân tộc, 1 ngày làm nô lệ thì mãi mãi cả sau này, chẳng có gì đảm bảo cuộc chiến kia sẽ dừng lại, nếu ta không thể đứng thẳng. Kẻ_mà_ai_cũng_biết_là_ai thì tha hồ ức hiếp, đè nén cả về ý thức lẫn vật chất, còn "người em", "người đồng chí", "người học trò" thì giơ đầu chịu phạt, chỉ im lặng để thế hệ người người dần ngã xuống như thế. Buồn đau!
Buồn cũng ko thay đổi được lịch sử cụ ạ, anh em mình vui lên cùng nhau chung tay góp phần phát triển đất nước, có những thứ mất sẽ ko bao giờ đòi lại được nhưng nếu mình mạnh và tự chủ thì mình sẽ đứng vững. Thế hế sau ko phải lo lên chốt, ko còn phải mẹ khóc con vợ khóc chồng nữa.
Nhiều lúc tự hỏi nếu anh em đang gác ngoài đảo kia hay anh em đang đêm đi tuần tra cột mốc mà cũng sân si như mình cũng lo giá bđs tăng phi mã, lạm phát với giá xăng như mình thì….

Teen

Xe điện
Buồn cũng ko thay đổi được lịch sử cụ ạ, anh em mình vui lên cùng nhau chung tay góp phần phát triển đất nước, có những thứ mất sẽ ko bao giờ đòi lại được nhưng nếu mình mạnh và tự chủ thì mình sẽ đứng vững. Thế hế sau ko phải lo lên chốt, ko còn phải mẹ khóc con vợ khóc chồng nữa.
Nhiều lúc tự hỏi nếu anh em đang gác ngoài đảo kia hay anh em đang đêm đi tuần tra cột mốc mà cũng sân si như mình cũng lo giá bđs tăng phi mã, lạm phát với giá xăng như mình thì….
Là em vẫn sân si, tức đội làm sai mà ko dám nhận, lúc nào cũng vơ mình đúng. Nick của cụ (em xin lỗi) khiến em nghĩ về 1 trong những nhân vật đó.

coolpix8700

Xe ngựa
Năm nay dịp 17/2 thấy báo chí nhà ta cũng k tuyên truyền mấy. Dịp giáp Tết vừa rồi thấy báo đăng CTN cũng đã lên viếng nghĩa trang liệt sĩ Vị Xuyên, thế cũng là chuyển biến quan điểm lắm rồi

Chủ tịch nước Trương Tấn Sang là lãnh đạo cao cấp đầu tiên thăm nghĩa trang Vị xuyên, cũng từ đó cuộc chiến ở mặt trận Vị Xuyên mới được nói đến sau hơn 3 chục năm.
Nghĩa trang Vị xuyên nằm dưới này, cách Hà giang 18 cây. Là nơi quy tụ các mộ liệt sỹ đã tham gia chiến đấu ở mặt trận từ năm 1979 đếm năm 1989.
Thời gian đó tầu chọn Hà Giang, chứ không phải những nơi khác như Lạng sơn hay Cao bằng vì đường vận chuyển lên Hà Giang khó khăn nhất. Nhưng khó khăn cho ta thì cũng khó cho tầu. Nếu định tấn công hướng Hà Giang thì tầu không có cách nào lọt dược xuống tới Tuyên Quang. Hà Giang chỉ là nơi tầu "Cứa cho VN chảy máu!". Mỗi khi ở mặt trận Tây Nam, Polpot bị đánh mạnh thì ở Hà Giang cũng nổi lửa!

Quê bầm

Xe điện
Là em vẫn sân si, tức đội làm sai mà ko dám nhận, lúc nào cũng vơ mình đúng. Nick của cụ (em xin lỗi) khiến em nghĩ về 1 trong những nhân vật đó.
Qua rồi là xảy ra rồi có trách móc cũng ko thay đổi được gì, bỏ qua thôi cụ

Quê bầm

Xe điện
Chủ tịch nước Trương Tấn Sang là lãnh đạo cao cấp đầu tiên thăm nghĩa trang Vị xuyên, cũng từ đó cuộc chiến ở mặt trận Vị Xuyên mới được nói đến sau hơn 3 chục năm.
Nghĩa trang Vị xuyên nằm dưới này, cách Hà giang 18 cây. Là nơi quy tụ các mộ liệt sỹ đã tham gia chiến đấu ở mặt trận từ năm 1979 đếm năm 1989.
Thời gian đó tầu chọn Hà Giang, chứ không phải những nơi khác như Lạng sơn hay Cao bằng vì đường vận chuyển lên Hà Giang khó khăn nhất. Nhưng khó khăn cho ta thì cũng khó cho tầu. Nếu định tấn công hướng Hà Giang thì tầu không có cách nào lọt dược xuống tới Tuyên Quang. Hà Giang chỉ là nơi tầu "Cứa cho VN chảy máu!". Mỗi khi ở mặt trận Tây Nam, Polpot bị đánh mạnh thì ở Hà Giang cũng nổi lửa!
Giờ đây Hà Giang thay đổi, đẹp nhưng còn vất vả, mong sao HG phát triển mạnh làm phên dậu được vững chắc cụ ạ, Tuyên quang đang làm cao tốc nối vào NB -LC, em mong HG sớm nối vào cao tốc TQ

xemoi21

Xe hơi
Đúng là hồi đấy TQ ddwwocj trang bị Radar phản pháo, nhưng để chính xác như lời đồn thì cũng không đúng lắm. Chẳng qua nó sẵn đạn nên bắn nhiều, mà bắn nhiều thì ắt phải có quả trúng thôi.
Nó bắt đến mức thành "lo vôi thế kỷ" thì không trúng mới lạ :D
Có xem thì mới biết anh bạn hàng xóm nhà ta

zaisev

Xe tăng
Chẳng biết jhgo là kênh ntn. 7 phần, nếu chỉ xét góc độ làm phim thì ko thể gọi là phim. Tư liệu nghèo nàn. Dùng trùng lặp nhiều. Hình ảnh dùng lung tung. Có cả hình chống mỹ, hình chiến tranh Triều Tiên... Trừ 2 phần đầu, còn lại nội dung thiếu tính hệ thống toàn cục, sự kiện lan man. Chủ yếu là lời “hiếp” hình. Con số thiếu tính khách quan và thuyết phục (thiếu nguồn)... Điểm cộng là sự nỗ lực của kênh