[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

thunder

Xe tải
Nghệ thuật quan trọng là cảm xúc, mấy thứ khác chỉ là lý thuyết, có hay không có không quan trọng.
Phim hài, nhiều phim xem thì cười hô hố sập rạp. Nhưng xem xong bắt kể lại thì chịu, chả nhớ vì sao cười. Phim ngôn tình, các em bé xem khóc thút thít, cũng là tạo cảm xúc tốt.
Nhưng cũng tùy gu mỗi người, em không thích loại cảm xúc kiểu đó. :)

Quên mất, thật ra có một đoạn trong phim làm em xúc động thật sự. Đó là đoạn kết được quay lén nhưng phát trên nền nhạc bài Ngày chưa giông bão. Xem xong em nhắn nhóm bạn và nhờ người mua vé cho cả bọn. Nhưng xem ở rạp trên nền nhạc ca trù thì cảm xúc... tụt đến mắt cá, không hợp. :((

Chỉnh sửa cuối:

Ku_den

Xe tải
Bộ phim được cả guồng máy vào PR giờ ko rõ thế nào rồi cccm nhỉ :)

just for fun

Xe lăn
Không ạ, xem phim thì thấy người trẻ lãng mạn hơi quá đà từ đầu đến cuối ạ, họ chiến đấu chỉ chiếu lệ, lớt phớt vì đạo diễn bắt phải thế thôi. Ví dụ như em mà gặp một cụ như vậy ngoài đời thì nhất trí với anh chỉ huy tự vệ là ngữ ấy chạy thì giỏi chứ đánh nhau có mà khối. :)
Thứ 1, trong phim ko nhấn mạnh đến cảnh chiến đấu, mà đằng sau cuộc chiến.
Thứ 2, họ ko phải quân đội chính quy mà là tập hợp những trí nông công thương của thủ đô ngày ấy. Do đó họ thiếu kỷ luật quân đội là chuyện bình thường. Giờ đạo diễn làm phim về đội quân này mà răm rắp như quân đội chính quy mới là thiếu thực tế.
Kể cả hiện nay, cụ vào 1 cơ quan quân đội, những ai được đào tạo chính quy, những ai là dân sự chuyển vào nhìn cái biết ngay. Tác phong họ sẽ có sự khác biệt, mặc dù những người ngoài chuyển vào họ cũng phải trải qua huấn luyện quân sự

Chỉnh sửa cuối:

Namuda

Xe máy
Thứ 2, họ ko phải quân đội chính quy mà là tập hợp những trí nông công thương của thủ đô ngày ấy. Do đó họ thiếu kỷ luật quân đội là chuyện bình thường. Giờ đạo diễn làm phim về đội quân này mà răm rắp như quân đội chính quy mới là thiếu thực tế.
Kể cả hiện nay, cụ vào 1 cơ quan quân đội, những ai được đào tạo chính quy, những ai là dân sự chuyển vào nhìn cái biết ngay. Tác phong họ sẽ có sự khác biệt, mặc dù những người ngoài chuyển vào họ cũng phải trải qua huấn luyện quân sự
Cụ ấy thích nó phải tiêu chuẩn như anh hùng giải cứu thế giời. Chứ đánh đấm căng thẳng nhất như ở ukr- nga cũng nhiều lúc còn tuồng chèo lắm.

just for fun

Xe lăn
Cụ ấy thích nó phải tiêu chuẩn như anh hùng giải cứu thế giời. Chứ đánh đấm căng thẳng nhất như ở ukr- nga cũng nhiều lúc còn tuồng chèo lắm.
Vâng, và phim cũng ko xây dựng anh Dân là 1 chiến sỹ anh hùng.
ngoài ra cụ thunder có thể đọc thêm tiểu thuyết tuổi thơ dữ dội để hiểu hơn về những em bé trong chiến tranh, em bé Hà Nội này là 1 phiên bản khác của Lượm.

thunder

Xe tải
Vậy nhân vật đằng sau cuộc chiến được mô tả thế nào nhỉ, đơn cử như nam chính:
- Nhanh nhẹn, giỏi leo trèo nhảy nhót, giỏi sửa chữa vũ khí (nói miệng, chưa thấy làm)
- Vô kỉ luật, ngẫu hứng, thích làm gì thì làm
- Mê gái, thích xyz và khá giỏi khoản này
- Vô trách nhiệm: với công việc thì bỏ đơn vị, với vợ thì lấy xong cho chết chung luôn, với bản thân thì mai chết, nay nói và làm chuyện lãng mạn cho nó sướng thân, chả cần biết ngày mai sẽ thế nào.
- Chiến đấu: tệ đủ các kiểu.

Một nhân vật như thế thì có chết cũng đáng, gọi là hy sinh là theo đạo diễn thôi. Ví dụ như hồi em đi lính, gặp một tay như thế trong đơn vị thì chỉ mong nó biến sớm. Thế nên giờ đây thấy cụ ấy được thành nhân vật chính trong phim thì cười không nhặt được mồm. :)

just for fun

Xe lăn
- Nhanh nhẹn, giỏi leo trèo nhảy nhót, giỏi sửa chữa vũ khí (nói miệng, chưa thấy làm)
- Vô trách nhiệm: với công việc thì bỏ đơn vị, với vợ thì lấy xong cho chết chung luôn, với bản thân thì mai chết, nay nói và làm chuyện lãng mạn cho nó sướng thân, chả cần biết ngày mai sẽ thế nào.

Một nhân vật như thế thì có chết cũng đáng, gọi là hy sinh là theo đạo diễn thôi. Ví dụ như hồi em đi lính, gặp một tay như thế trong đơn vị thì chỉ mong nó biến sớm. Thế nên giờ đây thấy cụ ấy được thành nhân vật chính trong phim thì cười không nhặt được mồm. :)
Tại sao lại ko trở thành được nhân vật chính ạ? Anh Dân trở thành nhân vật chính trong Đào, Phở và piano chứ ko phải trong 1 bộ phim về 1 chiến sỹ dũng cảm mưu trí …. Như cụ vẫn nghĩ

thunder

Xe tải
Vâng, và phim cũng ko xây dựng anh Dân là 1 chiến sỹ anh hùng.
ngoài ra cụ thunder có thể đọc thêm tiểu thuyết tuổi thơ dữ dội để hiểu hơn về những em bé trong chiến tranh, em bé Hà Nội này là 1 phiên bản khác của Lượm.
Ối mẹ ơi, cụ vác cả Tuổi thơ dữ dội ra mà không thấy buồn cười sao?
Trong đấy có mỗi một nhân vật tham ăn thế thôi ạ, trước làm cho lò bánh mì, nhưng phải nói nhân vật ấy cực kỳ sắc bén.
Còn câu bé trong phim này lai đủ thứ, có tí ti bắt chước cậu bé đánh giày Sacha trong Enemy at gate của đạo diễn Pháp, nhiều người bảo giống Ga vơ rốt trong Những người khốn khổ nhưng em thấy chả so được.
Tóm lại nhân vật này thành công ở tính cách trẻ con, thích ăn ngon (thực ra là cuồng phở luôn ấy chứ), còn lại thì chưa thấy gì xuất sắc cả. :((

thunder

Xe tải
Tại sao lại ko trở thành được nhân vật chính ạ? Anh Dân trở thành nhân vật chính trong Đào, Phở và piano chứ ko phải trong 1 bộ phim về 1 chiến sỹ dũng cảm mưu trí …. Như cụ vẫn nghĩ
Thì em vẫn bảo đấy là nhân vật chính chứ có hóa thành phụ đâu, nhưng với tính cách đấy cho đào ngũ ở lại ngồi tán gái với ông Phán thì hợp, để anh hy sinh phí lắm ạ. :)

just for fun

Xe lăn
Ối mẹ ơi, cụ vác cả Tuổi thơ dữ dội ra mà không thấy buồn cười sao?
Trong đấy có mỗi một nhân vật tham ăn thế thôi ạ, trước làm cho lò bánh mì, nhưng phải nói nhân vật ấy cực kỳ sắc bén.
Còn câu bé trong phim này lai đủ thứ, có tí ti bắt chước cậu bé đánh giày Sacha trong Enemy at gate của đạo diễn Pháp, nhiều người bảo giống Ga vơ rốt trong Những người khốn khổ nhưng em thấy chả so được.
Tóm lại nhân vật này thành công ở tính cách trẻ con, thích ăn ngon (thực ra là cuồng phở luôn ấy chứ), còn lại thì chưa thấy gì xuất sắc cả. :((
Tức là những em bé trong các hoàn cảnh khốc liệt thì các em vẫn hồn nhiên thôi.

thunder

Xe tải
Tức là những em bé trong các hoàn cảnh khốc liệt thì các em vẫn hồn nhiên thôi.
Haha, thì các bạn trong Tuổi thơ dữ dội quá hồn nhiên ấy chứ. Mỗi lần nhớ đến nhân vật anh chàng Bồng da rắn trong truyện thèm ăn là ngửi thấy mùi bánh mì, bới trộm khoai của dân mà vẫn lý luận "điều lệnh không cho lấy cái kim sợi chỉ của dân, tui lấy đỡ mấy củ khoai chứ không lấy kim mô" là em lại không nhịn được cười.
Nhưng chính nhân vật này khi gặp thằng gián điệp hỏi vài câu là lòi ra ngay. Cũng thằng gián điệp này khi đến trạm kiểm soát dân quân là bị xét giấy tờ, nghi ngờ thì trói lại, giam một chỗ chờ xác minh.

Thế nên thấy trong phim Đào..., cô gái cũng bị nghi gián điệp được bịt mắt giải đi khắp ba sáu phố phường, vô tình đạp phát trúng ngay viên gạch vỡ nhà mình thì em khiếp quá. Cũng không nhịn được cười đấy ạ. :((

poiuy

Xe ba gác
Phim hài, nhiều phim xem thì cười hô hố sập rạp. Nhưng xem xong bắt kể lại thì chịu, chả nhớ vì sao cười. Phim ngôn tình, các em bé xem khóc thút thít, cũng là tạo cảm xúc tốt.
Nhưng cũng tùy gu mỗi người, em không thích loại cảm xúc kiểu đó. :)

Quên mất, thật ra có một đoạn trong phim làm em xúc động thật sự. Đó là đoạn kết được quay lén nhưng phát trên nền nhạc bài Ngày chưa giông bão. Xem xong em nhắn nhóm bạn và nhờ người mua vé cho cả bọn. Nhưng xem ở rạp trên nền nhạc ca trù thì cảm xúc... tụt đến mắt cá, không hợp. :((
Ngay cái tên phim nó đã thể hiện rõ không phải là bộ phim mô tả chiến đấu rồi, cớ sao cụ cứ bắt nó phải đúng là phim chiến đấu? Cho nên đạo diễn người ta chỉ kể câu chuyện khác và các thứ liên quan đến chiến đấu người ta bỏ qua không kể, người xem cũng không cần biết.

Vậy là cụ cũng có gu giống em, chắc cũng tầm U40 trở lên rồi nhỉ? Em cũng thích xem phim Đất và người và cả phim Sóng ở đáy sông nữa. Ko hiểu sao từ lời thoại đến cách diễn trong phim nó thật đến như vậy nữa, xem đi xem lại vẫn thấy hay!
Ok cụ , phim nó thuần chất Việt xưa , diễn mà không diễn nó mới là đỉnh ...

MrHarvey

Xe đạp
Nó là nhiệm vụ chính trị trên mặt trận văn hóa cụ ạ, Nhà Nước rót kinh phí cho hãng phim (thường là hãng phim truyện Việt Nam), kịch bản và đề tài sẽ được duyệt (ngày xưa thì gắt gao nên thường phim sẽ đậm tính chính luận và cách mạng nhưng giờ thoáng hơn chút). Phim làm xong thì mục đích chủ yếu là để đi tham dự các liên hoan phim Quốc Tế, chỉ chiếu tại rạp phim của Nhà Nước mà không chiếu tại các rạp thương mại tư nhân để lấy doanh thu. Sau khi tham dự liên hoan phim xong thì sẽ được phát trên sóng truyền hình quốc gia vào những dịp kỷ niệm đặc biệt. Năm nay 2024 là kỷ niệm 70 năm giải phóng Thủ Đô nên cả 2 phim đặt hàng đều có đề tài về Hà Nội, em đoán là sẽ chiếu trên VTV vào dịp 10-10
=D> =D> =D> quá hay bác ạ

Cá nhân em thấy giữa cách làm phim "anh hùng hoá cái cá nhân" và "cá nhân hoá cái anh hùng" thì cách sau dễ làm đại chúng yêu thích bộ phim hơn, vì sẽ ko thấy xa vời mà thấy khá "đời" và phảng phất góc độ nào đó của cá nhân người xem. Ví dụ như nhiều phim Mỹ với motif cá nhân anh hùng cứu cả thế giới, nhưng không phải do trong sâu thẳm tâm thức có 1 tình yêu nhân loại bao la gì cả, mà chỉ đơn giản là phải làm thế để cứu gia đình, cứu em người yêu rất xinh, cứu cô con gái,...v...v...
Mẽo thì lên phim là thành siêu anh hùng giải cứu cả thế giới 😅 . Một anh a -b - c nào đó thấy chuyện bất bình sẽ đứng lên vì công lý tiêu diệt từ thằng nhãi nhép đến boss của cả một tập đoàn mafia tội phạm . Phim như truyền thông , trong khi thực tế thì gót dầy " đế quốc " đã tạo nên bao lầm than trên thế giới , bao dân tộc phải đau khổ mà hiện nay nó vẫn diễn ra hàng ngày , hàng giờ . Em nhớ phim " Thiện Ác đối đầu " của Mẽo toàn dí cho " Nga " là bảo kê vũ khí rồi ma túy , gái điếm , tiền giả 🤣 ... Định hướng truyền thông trong từng ngữ cảnh .

thunder

Xe tải
Ngay cái tên phim nó đã thể hiện rõ không phải là bộ phim mô tả chiến đấu rồi, cớ sao cụ cứ bắt nó phải đúng là phim chiến đấu? Cho nên đạo diễn người ta chỉ kể câu chuyện khác và các thứ liên quan đến chiến đấu người ta bỏ qua không kể, người xem cũng không cần biết.
Khả năng của đạo diễn là kể một câu chuyện theo cách của riêng mình. Kể hay người ta khen, kể dở thì bị chê có gì đâu.
Ví dụ như em thấy tính cách nhân vật vớ vẩn, cuối cùng cố kéo cho được một kết thúc hoành tráng thì rõ ràng câu chuyện trong phim giả tạo, gượng ép. Vì vậy em đánh giá đạo diễn kém nghiêm túc trong công việc của mình, phim không như mình kỳ vọng.

Còn nhu cầu của cụ hoặc ai đó là xem phim để có cảm xúc thì OK, gu mỗi người mỗi khác. :)

Namuda

Xe máy
Khả năng của đạo diễn là kể một câu chuyện theo cách của riêng mình. Kể hay người ta khen, kể dở thì bị chê có gì đâu.
Ví dụ như em thấy tính cách nhân vật vớ vẩn, cuối cùng cố kéo cho được một kết thúc hoành tráng thì rõ ràng câu chuyện trong phim giả tạo, gượng ép. Vì vậy em đánh giá đạo diễn kém nghiêm túc trong công việc của mình, phim không như mình kỳ vọng.

Còn nhu cầu của cụ hoặc ai đó là xem phim để có cảm xúc thì OK, gu mỗi người mỗi khác. :)
Nhận định là đạo diễn kém nghiêm túc thì cụ quá giỏi rồi. Cụ có thể lên facebook của đạo diễn Phi Tiến Sơn để phê bình và hướng dẫn cho cụ ấy cách làm phim nghiêm túc đi.

thunder

Xe tải
Nhận định là đạo diễn kém nghiêm túc thì cụ quá giỏi rồi. Cụ có thể lên facebook của đạo diễn Phi Tiến Sơn để phê bình và hướng dẫn cho cụ ấy cách làm phim nghiêm túc đi.
Điều em suy nghĩ sau khi xem là đạo diễn và đoàn phim này có trong tâm thế làm một phim nghiêm túc hay không, hay họ chỉ muốn giải ngân tiền tài trợ cho xong.
Hy vọng là họ muốn nghiêm túc nhưng lực bất tòng tâm, nhưng nói thật ở đời đâu phải cái gì cũng như ta nghĩ. :)

haiyen1012

Xe điện
haiyen1012
Bác vào nói lại tiêu chí.
Tôi thực sự sắp hết hứng thú rồi. Và rất thiện chí mong rằng bác hiểu tại sao tôi xóa nội dung nhận xét về Đào..... Hy vọng một ngày chúng ta có thể gặp gỡ,bình luận về 1 bộ phim,1 tác phẩm nào hay đơn giản chỉ là giải trí dựa trên các vấn đề,nhưng trên sự văn minh,trên văn hóa,trên kiến thức,trải nghiệm chứ không phải đi vật nhau như thế này.
Tiêu chí gì đâu cụ, em giới thiệu phim và em mong muốn những người đi xem phim đánh giá ở góc độ người xem công tâm chứ không phải mấy thành phần nâng bi bộ phim KIA muốn dìm phim Đào nên chỉ tập trung vào bới móc, chọc ngoáy. Còn một điều nữa em muốn là mọi người đánh giá phim nhưng đừng tiết lộ nội dung phim vì ảnh hưởng đến cảm xúc của những người sắp ra rạp

Jamebonds

Xe container
cuối cùng e cũng đã xem "phim" này. Phim vừa lãng mạn vừa bi tráng, nói về chiến tranh nhưng cách tiếp cận nhẹ nhàng, lãng mạn, diễn tả được đầy đủ sự hào hoa, tao nhã của người Hà Nội (như sách báo miêu tả, chứ e o biết chất HN xưa có thực sự được thế o). Tuy nhiên, nói đúng ra thì đây o phải là 1 bộ phim, mà là 1 vở kịch được biên tập, cắt cúp lại thành "phim" và được diễn ở 1 sân khấu tạp kỹ lớn, cái tính kịch nó thể hiện ở tất cả, từ bối cảnh, phim trường đến cách diễn thoại.

Nhìn chung là phim xem cũng được, đạo diễn o làm theo lối mòn của các phim đặt hàng hiện nay. Nhưng nếu bảo là phim thì điện ảnh TG nó cười cho

p/s. Hôm e đi xem e hơi say nên ngủ mất 3-40p:D