[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

Phòng và vé

Xe tải
Việc gì nói đâu xa, ngay quán cafe OF này, các thớt về Tam Quốc lúc nào cũng nóng, trong khi Lý Thường Kiệt, Trần Hưng Đạo được vài comment thì chết yểu. Tự hỏi mình chứ trách ai
Ai cũng phải biết bò rồi mới biết đi. Trung Quốc để ra dc tác phẩm lịch sử để đời họ cũng có hàng ngàn tác phẩm bị lỗi khác.

Vậy nên, với một tác phẩm lịch sử được người dân quan tâm đó là tín hiệu đáng mừng dù đâu đó vẫn còn rất nhiều các hạt sạn to bé trong tác phẩm đó.

Không ai nói ko dc chê nhưng chê như thế nào cho đúng để về sau còn hy vọng dc có tác phẩm tốt hơn. Chứ chê theo kiểu chưa xem đã dài mỏ, kiểu mỉa mai, đặt điều thì rất phản cảm và dốt nát.

Còn không thích hoàn toàn có thể không xem. Như em hiện chưa đánh giá cao các tác phẩm của Trấn Thành thì em không xem mặc dù được cho vé. Vé đó để cho những người thích xem phim này chứ không theo kiểu hiệu ứng đám đông như cụ nào đó phía trên nói “ không thấy hay nhưng người ta vỗ tay mình cũng vỗ”

susuxaotoi

Xe máy
Những năm 70-80 cả nước đói ăn, cả khu tập thể có được 1, 2 cái tivi, xem gì chả thích, phim gì chả hay. Những bộ phim thời ấy đánh giá theo tiêu chuẩn kỹ thuật thời ấy, con mắt nghệ thuật thời ấy thì tốt, chứ bây giờ xem lại thì....
Phim ảnh nói riêng hay nghệ thuật nói chung thì giá trị của nó phải do thị trường đánh giá, phim hay thì khán giả mua vé vào rạp, chứ dùng chiêu trò seeding lùa gà, cố tình gây sốt ảo thì sao gọi là hay.
Cụ có vẻ cay cú một cách bất thường với phim Đào nhỉ? Em thì cũng chẳng xem phim này đâu vì em không thích xem phim chiến tranh, thế nhưng em có theo dõi mạng xã hội thì được biết phim này không có seeders cụ nhé. Nó nổi vì may mắn và nhờ sức mạnh của mạng xã hội. Chứ phim này không có kinh phí phát hành, đến cái trailer giới thiệu phim còn chả có thì tiền đâu mà làm truyền thông thuê seeders?

Nó nổi vì có một tiktoker đi xem về và review, sau đó được lên xu hướng. Vì phim không đến nỗi tệ, mang lại được cảm xúc cho người xem, giúp người trẻ phần nào hiểu thêm về những tháng ngày gian khó của đất nước, nói chung là nhận được phản hồi khá tích cực của khán giả, thế nên được một số trang được cho là "đỏ" đăng lại, tạo hiệu ứng và khích lệ tinh thần yêu nước. Và thế là thành trend. Trend xong thì nhà nước mới thấy ơ hoá ra phim này được đón nhận tốt thế à, thế thì phải mở thêm suất chiếu, Thông Tin Chính Phủ phải khuyến khích các rạp tư nhân cùng chiếu thôi.

Ngoài ra thì nhà nước đợt này đặt hàng mấy phim cơ, trong đó có phim Hồng Hà Nữ Sĩ thì bị chê như gì, thế nên không phải phim nhà nước nổi là do seed hay chiêu trò đâu cụ nhé. Nếu nói để seed thì phim Hồng Hà Nữ Sĩ dễ seed hơn đấy vì nước mình đang thiếu phim cổ trang. Bản thân phim Đào có thể có sạn, nhưng nếu dở thì càng seed càng bị chửi thôi chứ không tạo hiệu ứng được như vậy đâu.

Mà phim Đào này từ hồi chiếu ở liên hoan phim năm ngoái ở rạp Quốc gia là bạn em cũng đã không mua được vé để đi xem rồi, nên có lẽ nó cũng đáng xem hơn mặt bằng chung thật.

Citronella

Xe buýt
Cụ ko hiểu hay vẫn cố tình ko hiểu?
Phim do Cục điện ảnh - Bộ Văn hóa TT&DL đặt hàng hãng phim truyện I sản xuất bằng nguồn kinh phí Nhà Nước nên sau khi hoàn thành thì phim là tài sản của Nhà Nước, hãng phim ko được phép phát hành hay mang đi trình chiếu. Việc sử dụng phim như thế nào là thuộc quyền của Bộ VHTT&DL, Trung tâm CPQG là đơn vị sự nghiệp trực thuộc Bộ nên chiếu ở đây là điều đương nhiên, doanh thu của phim hoàn toàn nộp vào ngân sách Nhà Nước. Cơ chế hiện nay chưa cho phép mang phim Nhà Nước đặt hàng đi kinh doanh để ăn chia lợi nhuận vì vậy Cục Điện Ảnh hay Bộ đều không thể mời các rạp tư nhân thương mại hợp tác vì các rạp này chiếu phim đều đòi hỏi ăn chia tỉ lệ doanh thu. Hiện nay sau khi phim quá thu hút sự quan tâm của khán giả thì Cục Điện Ảnh mới đề xuất Bộ cho chiếu rộng rãi tuy nhiên để phê duyệt chiếu rộng rãi thì Bộ cũng không được vượt cơ chế là ăn chia doanh thu với rạp vậy nên mới có chuyện Beta và Cinestar là những rạp tư nhân vừa mới đề xuất xin chiếu nhưng không hưởng % doanh thu mà tất cả nộp lại cho ngân sách Nhà Nước.
Trong thời lò đang nóng này việc làm sai quy định về quản lý tài sản Nhà Nước dễ thành củi lắm nên lãnh đạo Bộ rất thận trọng không dại mà vượt rào đâu
Nhưng em đánh giá cao bạn Minh Beta đã nhanh nhạy khi là hệ thống rạp đầu tiên ngoài TTCPQG chiếu bộ phim này. Thật sự vụ bạn ấy bỏ vốn vào phim Trà của anh Lê Hoàng là em không hiểu tại sao. Năm nay các phim như kiểu phục vụ Tết nên có cả Đào, Mai và Trà, dân tình trêu là thiếu Quất nữa là đủ bộ :D

3005

Xe tăng
Nhưng em đánh giá cao bạn Minh Beta đã nhanh nhạy khi là hệ thống rạp đầu tiên ngoài TTCPQG chiếu bộ phim này. Thật sự vụ bạn ấy bỏ vốn vào phim Trà của anh Lê Hoàng là em không hiểu tại sao. Năm nay các phim như kiểu phục vụ Tết nên có cả Đào, Mai và Trà, dân tình trêu là thiếu Quất nữa là đủ bộ :D
Vụ này thì em biện hộ cho Minh Beta chút. Làm ăn với đối tác là chuyện hai chiều. Hai bên cùng chọn nhau. Các phim hot, thương hiệu ăn khách nó chỉ hợp tác góp vốn với một hai chuỗi rạp hàng đầu thôi. Beta là một chuỗi rạp rất nhỏ, muốn hợp tác với nhà làm phim rất khó nên họ cũng không có nhiều lựa chọn. Lê Hoàng có vẻ tài làm phim cũng không cao nhưng vẫn có thể hy vọng gì đó về việc đã từng làm được phim đắt khách. Không ai ngờ là Lê Hoàng lại tệ thế.

conngua280390

Xe điện
Ai cũng phải biết bò rồi mới biết đi. Trung Quốc để ra dc tác phẩm lịch sử để đời họ cũng có hàng ngàn tác phẩm bị lỗi khác.

Vậy nên, với một tác phẩm lịch sử được người dân quan tâm đó là tín hiệu đáng mừng dù đâu đó vẫn còn rất nhiều các hạt sạn to bé trong tác phẩm đó.

Không ai nói ko dc chê nhưng chê như thế nào cho đúng để về sau còn hy vọng dc có tác phẩm tốt hơn. Chứ chê theo kiểu chưa xem đã dài mỏ, kiểu mỉa mai, đặt điều thì rất phản cảm và dốt nát.

Còn không thích hoàn toàn có thể không xem. Như em hiện chưa đánh giá cao các tác phẩm của Trấn Thành thì em không xem mặc dù được cho vé. Vé đó để cho những người thích xem phim này chứ không theo kiểu hiệu ứng đám đông như cụ nào đó phía trên nói “ không thấy hay nhưng người ta vỗ tay mình cũng vỗ”
Nói vậy cũng ko đúng, dở chê hết chứ còn bảo chê sao cho đúng thì đâu được. Chưa xem chê cũng được do ko thích TT thôi, trên này thiếu gì chưa xem mà chê phim Mai. Ví dụ em xem trailer thấy ôm bom ba càng thấy ảo như Ấn Độ thì e chê, e ko đi xem hoặc e thấy đánh nhau gì mà da trắng đẹp trai ko sát thực tế thì e cũng chả đi xem. Hay dựa vào Mai mà đẩy cái này lên, nếu ko có Mai thì tiền ngân sách nhà nước mất àh ( NSNN cũng có phần e đóng thuế, ít nhiều cũng có của em) thì e chê!
Chê/ khen tuỳ cảm nhận, xem hay ko cũng chê thoải mái, chê để phát triển quan tâm, chứ ko có Mai thì chắc gì phim này đã chiếu rộng rãi!
Em cũng chả xem phim nào cả ha ha!

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Thế thì phải xem lại bản thân ăn ở thế nào. Vì sao của thiên hạ thì hít hà trong khi của nhà làm thì chê bôi
Ra 1 cái luật: thằng nào con nào me tây, cắt quốc tịch VN, đuổi cổ khỏi đất VN. Tước hết tài sản. Như đám hoa kiều me tàu thời sau 75.

Citronella

Xe buýt
Vụ này thì em biện hộ cho Minh Beta chút. Làm ăn với đối tác là chuyện hai chiều. Hai bên cùng chọn nhau. Các phim hot, thương hiệu ăn khách nó chỉ hợp tác góp vốn với một hai chuỗi rạp hàng đầu thôi. Beta là một chuỗi rạp rất nhỏ, muốn hợp tác với nhà làm phim rất khó nên họ cũng không có nhiều lựa chọn. Lê Hoàng có vẻ tài làm phim cũng không cao nhưng vẫn có thể hy vọng gì đó về việc đã từng làm được phim đắt khách. Không ai ngờ là Lê Hoàng lại tệ thế.
Lê Hoàng tệ lâu rồi không cần đến bây giờ mới tệ ạ. Vì thú thật em đánh giá cao Minh Beta nên chắc thế mới thất vọng, chứ người khác thì em không quan tâm mấy. Cái chính Lê Hoàng cái tôi to quá không chịu đổi mới chứ nói thật dù ưa hay không ưa Trấn Thành em vẫn phải công nhận bạn ấy giỏi, quá giỏi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ thế nó đếm cả số đã đặt mà không trả tiền ạ?
Cụ đặt được vé ở đâu mà không thanh toán, chỉ em với. :)
bác không làm được không có nghĩa là NỘI BỘ họ không làm được.

đơn giản như con bà bán rau ra lấy mớ rau không trả tiền dễ ợt, còn bác với tôi không tiền có mà lấy vào mắt. Doanh thu bán hàng cuối ngày của bà bán rau tính theo số lượng bán được trong ngày vẫn bao gồm mớ rau thằng con lấy. Bó rau đó nó mang về có thế cũng chẳng ăn, nghĩa là chỗ đó bỏ trống.

Kiên Khùng

Xe điện
bác không làm được không có nghĩa là NỘI BỘ họ không làm được.

đơn giản như con bà bán rau ra lấy mớ rau không trả tiền dễ ợt, còn bác với tôi không tiền có mà lấy vào mắt. Doanh thu bán hàng cuối ngày của bà bán rau tính theo số lượng bán được trong ngày vẫn bao gồm mớ rau thằng con lấy. Bó rau đó nó mang về có thế cũng chẳng ăn, nghĩa là chỗ đó bỏ trống.
Ngoài ra, thoải mái đóng thuế nhé. Thuế cao cũng đc. Sau đó tiền sẽ SẠCH.

tuanva06

Xe tải
Những năm 70-80 cả nước đói ăn, cả khu tập thể có được 1, 2 cái tivi, xem gì chả thích, phim gì chả hay. Những bộ phim thời ấy đánh giá theo tiêu chuẩn kỹ thuật thời ấy, con mắt nghệ thuật thời ấy thì tốt, chứ bây giờ xem lại thì....
Phim ảnh nói riêng hay nghệ thuật nói chung thì giá trị của nó phải do thị trường đánh giá, phim hay thì khán giả mua vé vào rạp, chứ dùng chiêu trò seeding lùa gà, cố tình gây sốt ảo thì sao gọi là hay.
Đã có cụ AcidS nói cụ sử dụng "con mắt nghệ thuật cập nhật" để đánh giá, từ ngữ đó thật đắt. Và để khái quát toàn bộ quan điểm thì cụ (điển hình) đang sử dụng phép so sánh không đối xứng, dùng sai hệ quy chiếu và đánh tráo khái niệm.
- Khen chê, hay dở là "khẩu vị" của mỗi người, tuy nhiên cụ đã chê toàn bộ giá trị Điện ảnh Việt Nam. Và nếu đó là những điều từng được thế giới công nhận thì cụ thản nhiên cho rằng đó là lỗi thời. Đây là so sánh không đối xứng.
- Cụ mang quan điểm cá nhân để áp đặt người không giống cụ (đạo diễn, đoàn làm phim và những khán giả khác) mà không xem xét tổng thể những giá trị bao gồm từ lịch sử, quan điểm đạo đức... thì đây là sai hệ quy chiếu.
- Cụ sử dụng những thông tin không được kiểm chứng, thậm chí xuyên tác bịa đặt, sâu chuỗi những hiện tượng đơn lẻ để vu khống thành bản chất, vậy là Đánh tráo khái niệm.

td lines

Xe điện
Cụ nói chuẩn, em còn bị một ông - chuyên gia ủng hộ Phương Tây dùng con bài Ukraine đánh Nga đến người Ukraine cuối cùng - vang đỏ đít lúc 1h30 sáng giờ Hà Nội - chả biết là thức khuya hay trưa nghỉ trưa tiện thể. Quan điểm thể hiện đồng nhất từ thớt Ukraine sang tận thớt này :D
Thánh này thành phần Kali thuộc ae đối kháng rồi cụ , ai khen trong nước là vang thôi chứ không thuần tuý vào đây chơi cho vui đâu

tratida

Xe container
Lê Hoàng tệ lâu rồi không cần đến bây giờ mới tệ ạ. Vì thú thật em đánh giá cao Minh Beta nên chắc thế mới thất vọng, chứ người khác thì em không quan tâm mấy. Cái chính Lê Hoàng cái tôi to quá không chịu đổi mới chứ nói thật dù ưa hay không ưa Trấn Thành em vẫn phải công nhận bạn ấy giỏi, quá giỏi.
Không ưa thằng Tàu thì vẫn phải công nhận nó giỏi. Cái này đúng, vấn đề những cái nó giỏi thì giúp gì mình ko? hay giỏi bào tiền mình .

Sent from Other Universe via OTOFUN

td lines

Xe điện
Vì phim có truyền thống....hay từ xưa rồi
Thằng hàn, bơ thừa sữa cặn nhưng mỗi năm ra hàng chục phim hay, nhưng cả chục năm nay cũng chỉ nhắc đi nhắc lại mùi cỏ cháy, Hà Nội mùa đông năm 46, cánh đồng hoang để mà tự hào
Đi so sánh con bé diễn viên 20 tuổi chưa từng đóng vai quần chúng với diễn viên có cát sê cả chục triệu đô . Một nước in đô la so sánh với nước vừa mới thoát nghèo vì thằng kia phá có công bằng không

theanh90

Xe tăng
Tệ nhỉ, giờ phim không đặt onl, em lỡ đi xem chui 1 mình giờ vợ e nó dằn vặt bắt e đi xếp hàng mua vé. Cay

danleduc

Xe điện
Ôi dào , cho dù 5 tr Đv đi xem thì mấy cụ cũng tìm cách khác để chửi ví dụ như xem trong giờ hành chính ăn cắp thời gian phục vụ dân …..vv đại khái thế . Miễn sao có đề tài để bôi bác
Không hiểu sao phim Holywood Mỹ sặc mùi tuyên truyền cứu thế giới thì các ông Tây nội địa gật gù tin sái cổ , còn phim ta thì chửi từ lúc bắt đầu bán vé
Xem trong giờ hành chính, nếu ăn cắp thời gian của Cty, CQ thì bất cứ ai cũng bị chửi, không cứ gì Đv.
Em lại không phải thành phần bôi bác chế độ trong cõi OF này. Cụ cứ xem lịch sử các bài đăng của em, hay các còm của em mà xem, phần lớn là "trung tính", có tinh thần xây dựng....

Các phim Holywood thì chủ yếu mang tính giải trí, em có thể khẳng định với cụ như thế, có 1 vài phim cũng hơi đề cao Mỹ dạng anh hùng cứu TG như Captain America....nhưng nó vẫn không phải là phim tuyên truyền, nó mang tính giải trí đơn thuần.

sekhonglamo

Xe máy
hiệu ứng đám đông tốt, kịch bản cũng tạm, xem cũng thấy ổn

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Chưa ra luật thì chúng nó đã chen nhau té rồi, nào là chui container, nào là giả dạng khách du lịch, mới đây thêm các "du học sinh mất tích" bên Úc nữa. Nhưng thôi lan man lạc đề.
Một bộ phim, khi đã ra rạp thì số phận của nó coi như đã "xong phim" rồi. Tức là nếu nó có bị chê, bị bỉ bôi thì cũng phải chịu, có thể phim của anh hay đấy, nghệ thuật đấy nhưng khán giả họ không thích thì bố anh làm gì được. Còn ngược lại nếu nó "ngon" thì chẳng cần PR, chẳng cần seeding thì khán giả sẽ tự móc ví vào rạp. Ở nước ngoài thì doanh thu phòng vé là tiêu chí quan trọng nhất để đánh giá một bộ phim.
Thế cho nên mình rất phục Trấn Thành, mặc dù chưa bao giờ xem phim nào của anh ta, bất kể anh ta có dùng chiêu trò gì, câu kéo ra làm sao, diễn viên cởi quần áo hay gì gì thì việc anh ta lôi kéo được khán giả đến rạp, tạo doanh thu cho các nghệ sĩ, các rạp chiếu phim... là quá giỏi. Chứ rút tiền nhà nước vài chục tỷ rồi làm ra những bộ phim không có ma nào xem, đem dự ba cái liên hoan phim rồi xếp xó thì vứt, cứ bảo vì sao VN vốn đã nghèo lại nuôi báo cô những ông bà đạo diễn, những hãng phim zombie không biết làm ra tiền chỉ ăn bám nhà nước thì khá sao được
riêng cái này em đồng ý với ý kiến của cụ

Namuda

Xe máy
Mà thôi tùy các ông các bà thích thì xem, thích thì khen. Tôi chê nhiều lại thành tác dụng ngược, PR không công cho phim, cái xứ này nó lạ, cứ thấy đâm xe, cháy nhà là chen nhau đi xem, hehe
Vậy nên cụ dừng ở thớt này là được rồi