Phim cách nhiệt V-KOOL và câu chuyện kể sau 10 năm

Eau Rougue

Xe hơi
Chào các cụ. Hôm nay cuối tuần rảnh rỗi, ngồi uống cafe, em lại muốn ngồi nhớ lại và ôn lại chuyện cũ, mặc dù tuổi đời chưa nhiều. Em chưa có xe ô tô (xe nhà thì có, nhưng xe riêng thì chưa) và nick name của em còn rất mới, vì trước giờ chưa có xe nên cũng chỉ lên đọc chứ cũng thấy chưa cần thiết để tham gia (mặc dù em đã lái xe từ 2008). Tuy không tham gia, nhưng em đã theo dõi OS và OF từ những năm 2005,2006 (đến năm 2006 thì OF mới hoạt động). Bản thân sự hình thành của diễn đàn OF theo em còn nhớ cũng khá fun và có tý chút liên quan đến vấn đề các loại phim cách nhiệt :D (cái này phải cụ nào cựu, đời đầu mới hiểu).
Câu chuyện em muốn chia sẻ với các cụ sau 10 năm như thế này. Hồi đó là năm 2005, mới chỉ có OS, còn chưa có OF. Năm đó thì cụ nhà em có tậu một chiếc ô tô mới. Qua OS, em biết được V-KOOL nên có bảo cụ nhà em đi dán ở chỗ khách sạn Fortuna. Nếu em nhớ không nhầm thì đây là năm đầu tiên hoặc năm thứ 2 V-KOOL vào Việt Nam gì đó, còn rất mới và chưa có đối thủ cạnh tranh cùng đẳng cấp. Xe cụ nhà em thì có cái phần ô kính nho nhỏ ở chỗ cột A như thế này:

Hai cái ô kính có diện tích rất nhỏ, nên cụ nhà em mới bảo anh kinh doanh (hoặc sếp gì đó, em không biết) là có dán khuyến mại hai cái ô đó được không (tiền dán V-KOOL vào thời điểm đó cũng khá đắt). Anh kinh doanh nhất quyết không đồng ý, bảo nếu muốn dán cái đó thì phải trả thêm tiền. Nói mấy lần vẫn không đồng ý. Thế là lại thôi. Một lúc sau, trong quá trình đang dán cho cả xe, em thấy các phần phim đầu thừa đuôi thẹo được cắt ra vứt đi cũng khá to, nó còn to hơn hai cái ô kính nhỏ mà anh kinh doanh từ chối dán khuyến mại. Thấy vậy em mới nhặt lên, hỏi nhờ mấy anh kỹ thuật là có dán giúp mảnh thừa này vào hai cái ô kính nhỏ kia được không, thì anh kỹ thuật tốt bụng đồng ý ngay.
Câu chuyện chỉ nhỏ như vậy, nhưng em vẫn nhớ đến ngày hôm nay. Không biết vì nó là một ví dụ điển hình của customer service, hay do em là người nhớ dai :D Bản thân em cũng làm kinh doanh, liên quan đến lĩnh vực hệ thống sản xuất công nghiệp. Rút ra từ kinh nghiệm bản thân em, cái gì mình làm được mà tốt cho khách hàng, lại chẳng thiệt gì cho mình thì em luôn tìm cách làm cho khách.
Tới nay thì xe cũ nhà em vẫn còn, còn em thì cũng đang có kế hoạch tậu cho mình một chiếc xe mới. Có xe mới thì kiểu gì cũng sẽ phải dán kính. Câu hỏi đặt ra là em sẽ dán V-KOOL nữa hay không? Trên thực tế, hiện nay có nhiều loại dán kính khác trên thị trường cũng same same nhau, V-KOOL không còn lợi thế đi đầu, một mình một thị trường nữa. Thiết nghĩ, nếu như hồi xưa, cách đây 10 năm, nếu anh kinh doanh (hoặc anh sếp) đó chỉ cần tỏ ra vui vẻ, hào phóng một chút (mà thực chất anh ý chả thiệt cái gì) thì có lẽ bây giờ cái lưu giữ trong ấn tượng của em về V-KOOL đã khác.
Em chia sẻ mấy dòng với các cụ, chủ yếu là hồi tưởng và chia sẻ về cách đối đãi với khách hàng, mong các cụ không hiểu nhầm là em có mục đích dìm hàng một thương hiệu cụ thể. Công việc của em không liên quan đến lĩnh vực ô tô. Em chỉ muốn chia sẻ với các cụ làm kinh doanh là, khi các cụ đang có lợi thế cạnh tranh, một mình một thị trường, nhưng cũng nên rộng rãi, thoải mái với khách hàng, để cả hai cùng win-win. Các cụ không thể biết được là lợi thế của các cụ còn giữ được đến bao giờ, và sau này khi lợi thế đó không còn nữa, nếu trước đây các cụ khéo léo, thì các cụ vẫn còn giữ được ấn tượng tốt và tình cảm của khách hàng. Các cụ thấy đấy, chỉ một việc làm rất nhỏ nhưng 10 năm sau khách hàng vẫn nhớ và nó đã lưu giữ thành ấn tượng về một thương hiệu.
Cảm ơn các cụ đã xem mấy dòng chia sẻ của em và chúc các cụ cuối tuần vui vẻ.
(Em share thêm bức hình nữa. 10 năm rồi vẫn còn dòng chữ I'm V-KOOL mặc dù bạc hết rồi :D)

Chỉnh sửa cuối:

chaumut0513

Xe hơi
Cái Ông V-kool này chỉ cậy độc quyền thôi, chỉ khách nhớ nhà hàng chứ nhà hàng đâu có nhớ khách, cái ông sếp gì đó làm cho công ty mà suy nghĩ thiển cận quá , chắc chả muốn khách quay lại nữa hay sao?>:D<

tuxedo_hmt24

Xe tăng
Cụ thù dai thật :D a nhân viên đó đâu có đại diện cho cả nhãn hàng nhưng e cho sa thải rồi nên cụ cứ yên tâm mà đến dán vờ kun để bọn e chém, à quên phục vụ cụ nhé

Eau Rougue

Xe hơi
Cái Ông V-kool này chỉ cậy độc quyền thôi, chỉ khách nhớ nhà hàng chứ nhà hàng đâu có nhớ khách, cái ông sếp gì đó làm cho công ty mà suy nghĩ thiển cận quá , chắc chả muốn khách quay lại nữa hay sao?>:D<
Bối cảnh hồi đó khác lắm cụ, film cách nhiệt Made in USA là một cái gì đó cực kỳ thần thánh. Em nhớ hồi trước khi có V-KOOL, muốn dán kính hầu hết chỉ có lên Trần Nhật Duật, dán cái loại phản quang xanh lá cây hoặc loại tối thẫm màu nâu hoặc màu tím than của Trung Quốc. V-KOOL thì tốt thật, nhưng hồi mới ra thì phải nói là chảnh vãi ợ.Em kể thêm một chi tiết nữa đấy là lúc xe cụ nhà em dán xong, anh kinh doanh đấy còn cố nói thêm một câu là "kính lái xe anh lớn, em tính thế là rẻ cho anh đấy. Xe sau như của anh em tính đắt hơn". Vậy nhưng mấy anh kỹ thuật thì lại rất nhiệt tình. Sau 10 năm, bây giờ thì tràn ngập rồi, Made in USA cũng đầy hãng, có dán xe mới chắc cũng ít khả năng em dán V-KOOL. Thực ra em lên đây chia sẻ với các bác không phải để quan trọng hoá vấn đề, bác V-KOOL không có một khách hàng là em làm thì vẫn còn hàng trăm bác khác, bác ý cũng chả quan tâm. Em cũng không hẳn là quan tâm nhiều về V-KOOL. Cái chính em muốn chia sẻ một câu chuyện giữa người kinh doanh và khách hàng, để thấy một việc nhỏ có thể tạo ấn tượng với khách hàng lâu như thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

Eau Rougue

Xe hơi
Cụ thù dai thật :D a nhân viên đó đâu có đại diện cho cả nhãn hàng nhưng e cho sa thải rồi nên cụ cứ yên tâm mà đến dán vờ kun để bọn e chém, à quên phục vụ cụ nhé
Hehe, cụ đùa em đấy à :D em được cái cũng nhớ dai phết cụ ạ. Em cũng công nhận em là khách hàng không dễ tính, nhưng cái gì em được tạo điều kiện hỗ trợ nhiệt tình thì em không bao giờ quên và em không bao giờ để người cung cấp dịch cho cho em bị thiệt thòi cụ ợ :D

Obabasa

Xe tải
Ko biết phim cách nhiệt liệu có hiệu quả ko nhỉ?
Em chạy con xe hàng có dán 3M vs audi dưới nắng thì cũng chẳng thấy cảm nhận khác mấy, chỉ khác cái ngoài nhìn vào 3m thì ko thấy ji, toàn màu xanh, còn ko 3m thì nhìn vãi rõ.
Về độ nóng bức hay khó chịu thì như nhau, không cảm thấy độ này.
Đc cái xe audi nhìn rõ hơn xe kia nhiều :) ban đêm đi cũng sướng, tại đèn xe nó bá đạo quá chăng.

Eau Rougue

Xe hơi
Ko biết phim cách nhiệt liệu có hiệu quả ko nhỉ?
Em chạy con xe hàng có dán 3M vs audi dưới nắng thì cũng chẳng thấy cảm nhận khác mấy, chỉ khác cái ngoài nhìn vào 3m thì ko thấy ji, toàn màu xanh, còn ko 3m thì nhìn vãi rõ.
Về độ nóng bức hay khó chịu thì như nhau, không cảm thấy độ này.
Đc cái xe audi nhìn rõ hơn xe kia nhiều :) ban đêm đi cũng sướng, tại đèn xe nó bá đạo quá chăng.
em cũng không phải chuyên gia trong lĩnh vực này cụ ợ :D để nói về định lượng xem dán có hiệu quả không, và hiệu quả bao nhiêu, thì em xin ko đi sâu vào. công nhận đề tài phim cách nhiệt thật hot và không bao giờ cũ, từ thời OS cho tới khi khai thiên lập địa OF cho tới tận bây giờ :D Vấn đề này em nhường các chuyên gia, nhưng nói chung lấy cái xe mới về, kính nó trong veo, nắng chói chang thế thì kiểu gì cũng phải dán kính cho nó dịu bớt. mà đã mất công dán thì thôi tặc lưỡi dán loại xịn xịn cho bõ ợ.

Obabasa

Xe tải
em cũng không phải chuyên gia trong lĩnh vực này cụ ợ :D để nói về định lượng xem dán có hiệu quả không, và hiệu quả bao nhiêu, thì em xin ko đi sâu vào. công nhận đề tài phim cách nhiệt thật hot và không bao giờ cũ, từ thời OS cho tới khi khai thiên lập địa OF cho tới tận bây giờ :D Vấn đề này em nhường các chuyên gia, nhưng nói chung lấy cái xe mới về, kính nó trong veo, nắng chói chang thế thì kiểu gì cũng phải dán kính cho nó dịu bớt. mà đã mất công dán thì thôi tặc lưỡi dán loại xịn xịn cho bõ ợ.
Xe hịn ko sao chứ xe cỏ mà chơi ngông xót lắm cụ
Riêng e thấy xe hịn chả cần dán nó cũng ko chói chang như xe cỏ :)) là e thấy vậy!

Eau Rougue

Xe hơi
Xe hịn ko sao chứ xe cỏ mà chơi ngông xót lắm cụ
Riêng e thấy xe hịn chả cần dán nó cũng ko chói chang như xe cỏ :)) là e thấy vậy!
Vâng cụ. Mấy con Mẹc em thấy kính nó xanh xanh sẵn rồi. Lại nói về Mẹc kính xanh xanh, cái hồi cách đây 10 năm bên V-KOOL toàn bảo là xe Mẹc kính xanh đấy là đã được hãng Mercedes ép một lớp V-KOOL từ trong xưởng. Hồi đấy thì em tin. Sau này thì chả tin nữa :D Vì cái việc kính xe hịn được xử lý chống tia UV từ trong nhà xưởng thì có, nhưng đó là sản phẩm của V-KOOL thì em chả tin vì chả có gì chứng minh việc này.

Obabasa

Xe tải
Vâng cụ. Mấy con Mẹc em thấy kính nó xanh xanh sẵn rồi. Lại nói về Mẹc kính xanh xanh, cái hồi cách đây 10 năm bên V-KOOL toàn bảo là xe Mẹc kính xanh đấy là đã được hãng Mercedes ép một lớp V-KOOL từ trong xưởng. Hồi đấy thì em tin. Sau này thì chả tin nữa :D Vì cái việc kính xe hịn được xử lý chống tia UV từ trong nhà xưởng thì có, nhưng đó là sản phẩm của V-KOOL thì em chả tin vì chả có gì chứng minh việc này.
Thế lúc đó bác đã mua mẹc chưa? Bác có phải là thợ ko?
Nó chém là có cơ sở vì lúc ấy bác gà, nó phải nổ chứ :))
Riêng e chả tin chúng nó, không có thực tế thì ta cứ google, riết giờ e rành hơn thợ con, chúng nó mà làm cái ji e phải hỏi ngay, cái e biết e chỉnh, ko biết e gu gồ, đố chúng nó cắt đc e :))

Eau Rougue

Xe hơi
Thế lúc đó bác đã mua mẹc chưa? Bác có phải là thợ ko?
Nó chém là có cơ sở vì lúc ấy bác gà, nó phải nổ chứ :))
Riêng e chả tin chúng nó, không có thực tế thì ta cứ google, riết giờ e rành hơn thợ con, chúng nó mà làm cái ji e phải hỏi ngay, cái e biết e chỉnh, ko biết e gu gồ, đố chúng nó cắt đc e :))
Hehe, chuẩn cụ ợ. em mời cụ một ly ủng hộ tinh thần của cụ

bobo2211

Xe tải
Một bài học sâu sắc về dịch vụ khách hàng :))

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
Giờ mời cụ qua Sun Gard ạ, mười năm sau lại gọi e :)

Chỉnh sửa cuối:

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng dán em này, đc 4 năm thì bắt đầu lở loét :(

Eau Rougue

Xe hơi
Em cũng dán em này, đc 4 năm thì bắt đầu lở loét :(
ủa thế phải bảo hành chứ cụ. em chả nhớ VK bảo hành 5 hay 10 năm. kính lái của em cũng hơi lở loét tý sau khoảng 8-9 năm, hình như vẫn còn bảo hành. nhưng thôi tặc lưỡi, kệ. Sau 8-9 năm đến bắt bảo hành dán lại chắc lại toàn bị nhìn với ánh mắt hình viên đạn nên thôi kệ.

Smee april

Xe điện
Em nhớ bảo hành 10n. Xe em cũng bị bong góc rồi. Mai đến bảo hành nhỉ?

phong80vn

Xe hơi
cái vkool 2005 ở For chảnh và oách
giá chả rẻ
giờ cạnh tranh đầy k như xưa nữa rồi cụ a
em chưa biết dùng hàng nào phần do bận quá

Eau Rougue

Xe hơi
cái vkool 2005 ở For chảnh và oách
giá chả rẻ
giờ cạnh tranh đầy k như xưa nữa rồi cụ a
em chưa biết dùng hàng nào phần do bận quá
Hình như bây giờ vẫn đắt nhất :D còn chảnh hay không thì chệu vì em chả có duyên diện kiến lại các cụ ý nữa rồi :D