[Funland] Phillipines năm 1938 và hiện tại

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn lượng kiều hối Phi gần nhất thế giới thic biết dân Phi nghèo khổ và ko làm ăn dc trên chính đất nước mình.Ngày xưa bị chế độ độc tài làm tổng thống vơ vét hết rồi thì nghèo là đúng
Cụ anh chưa tới Phi dồi . Nó khác những gì trên báo lắm :)

nightpinky

Xe buýt
Chịu khó đọc chút, kiểu gì chả hiểu ít nhiều!

Grayson

Xe buýt
Philipin từng là thuộc địa của Mỹ (và cũng có cơ hội kiếm chác ăn theo chiến tranh Mỹ ở VN) mà sao chậm tiến quá nhỉ...?! #-o
Có lẽ có nguyên nhân chủ quan là bùng nổ đô thị thiếu quy hoạch/kiểm soát thành siêu đô thị hỗn độn và chính trị không ổn định (vẫn còn khủng bố/ nội chiến...) + nguyên nhân khách quan là thiên tai nặng nề (nhiều bão lớn đổ bộ hàng năm)....:-?
Nhân dân Phi đang bận làm Kách mệnh mấy chục năm qua, khi thăng lợi nhân dân Phi sẽ xây dựng nước PLP đàng hoàng hơn to đẹp hơn nhé!

Tổng thống Rodrigo Duterte thực hiện lời hứa hoà giải với các tổ chức Hồi Giáo và Cộng sản nổi dậy. Mặt Trận Giải Phóng Hồi Giáo Philippines gọi tắt là Moro trở lại bàn đàm phán. Các cuộc thảo luận đã diễn ra vào hai ngày cuối tuần, 13-14/08/2016, tại Kuala Lumpur, Malaysia.
Từ Manila, thông tín viên RFI Marianne Dardard phân tích :
« Hy vọng hòa bình lập lại tại Mondanao, hòn đảo chính ở miền nam Philippines. Tại một số nơi, Mindanao vẫn làm mồi cho một trong những cuộc chiến tranh du kích lâu nhất và tang thương nhất ở vùng Đông Nam Á.
https://www.rfi.fr/vi/chau-a/20160814-manila-va-phong-trao-hoi-giao-ly-khai-moro-tro-lai-ban-dam-phan

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em biết rồi. Cụ không có ý định tranh luận. Cụ chỉ dè bỉu mạt sát người khác cho sướng thôi.
Lúc chửi bới cá nhân người khác sướng nhỉ cụ nhỉ?
Bây giờ đến lượt cụ bị chửi cụ thấy thế nào? Phát biểu cảm tưởng cho cộng đồng mạng được biết tí đi.

A98

Xe container
Lúc chửi bới cá nhân người khác sướng nhỉ cụ nhỉ?
Bây giờ đến lượt cụ bị chửi cụ thấy thế nào? Phát biểu cảm tưởng cho cộng đồng mạng được biết tí đi.
Em không sướng lắm. Chửi khéo một chút, chứ chửi như thế không vui.
Nếu cụ theo dõi từ đầu, cụ sẽ thấy, em hỏi "Cụ cho biết lao động Phi giỏi hơn lao động VN ở chỗ nào/như thế nào".
Câu trả lời em nhận được là "Phi coi là một nghề nên đương nhiên giỏi hơn. Bớt thủ dâm đi". Câu trả lời này vừa sai trọng điểm: em hỏi "như thế nào", nhưng nhận được câu trả lời cho câu hỏi "tại sao". Và khuyến mại thêm câu đá xéo "thủ dâm tinh thần vừa thôi".
Vậy cụ cho em biết ai khơi mào vụ chửi bới này?
------------------------
Em nhầm tý. Ý em là em thích nói móc hơn là chửi toạc móng heo. Nhưng phải đúng trọng điểm.
Còn cụ hỏi em bị chửi có sướng không, em xin trả lời là em chỉ thấy bình thường. Nếu có ai chỉ ra vấn đề trong suy nghĩ của em, đó là thầy của em, em có thể thấy buồn, thấy sốc, nhưng không bao giờ em khó chịu với người đó. Còn cái loại chửi đổng không có nội dung kiểu "bớt thủ dâm tinh thần đi" thì em coi như gió thoảng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Grayson

Xe buýt
Lấy khu ổ chuột ra so thì ko chuẩn lắm nhưng Phi đúng là giờ kém thật, mình hay du lịch trên youtube thì thấy mấy thành phố ở Manina nó sang trọng như Sing, quy hoạch ngon, nếu gộp mấy thành phố này vào một chỗ thì nó cũng rất lớn và chẳng kém ai thậm chí tầm cỡ hàng đầu châu Á, Vấn đề là ngoài Manila ra thì phần còn lại của Phi cũ nát hạ tầng rất kém, nói chung thua VN.
Có thể năm 1938 cũng có nhà ổ chuột như thế này, nhưng ít (nói chung nhà ổ chuột chỉ phát triển mạnh sau khi độc lập (ở tất cả các nước thuộc địa cũ), vì chính quyền thuộc địa chặt chẽ và nghiêm hơn trong việc quản lý đô thị, không phải vì họ giỏi giang gì, nhưng dí súng vào dọa hoặc đốt nhà thì chỉ chính quyền thuôc địa mới làm được.
Em đã nói Phillipines năm 1938 cũng không phải là nước phát triển, nhưng chắc chắn là một nước giàu, và giàu có hơn so với Đài Loan, Hàn Quốc, Singapore vào thời điểm đó, chưa nói so với Lào, Việt Nam (và Lào, Việt Nam chịu đựng 30 năm chiến tranh tàn phá khốc liệt). Nhưng chắc chắc cụ không tìm thấy nhà ố chuột ở quy mô thế này ở bất kỳ nước nào khác ở Đông Nam Á (có lẽ trừ Indonesia). Miền Nam Việt Nam cũng đã từng có, nhưng đã được loại bỏ có lẽ đến 90 - 95% từ sau 1975.
Miền Nam thì ko rõ, chứ ngay giữa lòng thổ đu Hà Nội hàng chục năm nay vẫn đầy nhà ổ chuột (hay muốn gọi ổ gì thì tùy):

Những hình ảnh Báo Người Lao Động ghi nhận:
Rùng mình vào xóm rác dưới chân cầu Long Biên - Ảnh 1.

Những đống rác ngổn ngang chất chồng dưới chân cầu Long Biên
Rùng mình vào xóm rác dưới chân cầu Long Biên - Ảnh 2.

Rùng mình vào xóm rác dưới chân cầu Long Biên - Ảnh 3.

Ngay sát đó là nơi sinh sống của hàng chục hộ dân ngụ cư
Rùng mình vào xóm rác dưới chân cầu Long Biên - Ảnh 4.

Rùng mình vào xóm rác dưới chân cầu Long Biên - Ảnh 5.

Biển cấm vứt rác nhưng có vẻ vẫn chưa có tác dụng
Rùng mình vào xóm rác dưới chân cầu Long Biên - Ảnh 6.

Rùng mình vào xóm rác dưới chân cầu Long Biên - Ảnh 7.

Rùng mình vào xóm rác dưới chân cầu Long Biên - Ảnh 8.

Dòng nước đen ngòm bao quanh là rác thải bốc mùi hôi thối nồng nặc

A98

Xe container
Thì bên Phi nó là tư bản, có Cải cách ruộng đất hồi nào đâu mà dân có ruộng
Bố em so sánh Ấn với VN: VN có cách mạng nên những cái lạc hậu của xã hội cũ bị đào bỏ hoàn toàn. Trong quá trình lột xác đó, có nhiều mất mát đau thương, nhưng nhờ nó chúng ta có một xã hội mới, văn minh hơn. Ấn không có cách mạng, nên xã hội của Ấn vẫn dừng ở trung cổ.
Đó là cái nhìn của một người đã trải qua thời Pháp thuộc, đã phải lưu lạc khỏi quê hương, mất sạch tài sản do gia đình là địa chủ.

cưỡi chổi

Xe lăn
Nông dân Phi có ruộng cụ ạ. Nhưng tự trồng tự ăn chứ không bán nổi. Ví dụ như giá gạo nhập từ VN rê bằng 1 nửa giá gạo sản xuất tại Phi thì làm ăn cái mẹ gì nữa?
Ngoài ra, dân Phi mà có đất đẹp là bị "đầu sỏ" đến cướp. 1 là nhận tiền với giá rẻ mạt, 2 là mất mạng. Từ lúc Duterte lên nắm quyền thì đã có khoảng 300 nông dân bị bắn chết vì "tranh chấp đất" với đầu sỏ rồi. Thêm khoảng hơn 40 người đấu tranh bảo vệ môi trường và công lý cho nông dân bị bắn chết nữa (chỉ trong năm nay thôi).
Không hi vọng gì ở nền sản xuất của Phi cả.
Các nhà máy láp ráp ô tô đóng cửa, nhà máy lọc dầu Shell cũng mới đóng cửa ở Phi, nhà máy đóng tàu lớn nhất Đông Nam Á ở Phi cũng mới đóng cửa hồi cuối năm ngoái....
Và chẳng có 1 cái tổ chức nào đứng ra bênh vực hay bảo vệ cho những người dân này hết. Mặt khác Phil theo tư bản nên truyền thông phương Tây nó cũng không động đến. +sản mà như này chắc ăn đủ các thể loại báo đài dâm chủ và nhân quyền

Cartoner

Xe điện
Và chẳng có 1 cái tổ chức nào đứng ra bênh vực hay bảo vệ cho những người dân này hết. Mặt khác Phil theo tư bản nên truyền thông phương Tây nó cũng không động đến. +sản mà như này chắc ăn đủ các thể loại báo đài dâm chủ và nhân quyền
Dân Phi vẫn biểu tình ác liệt đấy cụ. Sau vụ quân đội Philippin thảm sát 14 nông dân bằng cách nửa đêm đến nhà lôi người đàn ông lớn nhất nhà ra giữa sân và ..bòm! Thì người Philippin trên toàn cầu có đi biểu tình mấy tuần. Nhưng không ăn thua, không có điều tra, không có truy tố và cũng không thay đổi cái gì cả. (Trên bảng dưới có ghi "Công lý cho 14 nông dân" đấy)

Grayson

Xe buýt
Dân Phi vẫn biểu tình ác liệt đấy cụ. Sau vụ quân đội Philippin thảm sát 14 nông dân bằng cách nửa đêm đến nhà lôi người đàn ông lớn nhất nhà ra giữa sân và ..bòm! Thì người Philippin trên toàn cầu có đi biểu tình mấy tuần. Nhưng không ăn thua, không có điều tra, không có truy tố và cũng không thay đổi cái gì cả. (Trên bảng dưới có ghi "Công lý cho 14 nông dân" đấy)
Phi tân ah. Câu chuyện nghe quen quen.

QMintech

Xe tăng
Bên PHI thì cứ 100m lại có quán starbuck/Mcdonal/Jolibee...Dân xài coca như nươc lọc. Nói chung thấm văn hóa Mi và luôn có tư tưởng hướng ngoại.Phần dân lười, phần bão lụt quanh năm nên họ chẳng quan tâm sx mấy mà chủ yếu gia công và Osin. Bởi vậy em mới nói PHI không có cưả so với mình đâu.

rachfan

Xe container
Nhật nó vẫn tham gia vào chế tạo máy bay chiến đấu cùng Mỹ đó thôi một số hợp phần là nó làm riêng theo nhu cầu của nó đấy cụ ví dụ bản F15 j là nó mua giấy phép sx tại Nhật đương nhiên một số linh kiện vẫn phải nhập về nhưng việc sản xuất máy bay chiến đấu với Nhật là trong tầm tay ,còn hỏi tại sao thì sản xuất số lượng nhỏ thì sẽ rất đắt đỏ và chưa chắc đã tương thích với hệ thống vũ khí của Nhật và đồng minh Mỹ nên họ mới không tự phát triển riêng thôi .
Cụ nên xem lại các trao đổi của tôi với cụ Policeman. Cụ ấy cho rằng VN phải sản xuất được máy bay chiến đấu hiện đại từ thiết kế, thân vỏ, hệ điều khiển, động cơ đến vũ khí.

Tôi mới phản bác, nói rằng ngay cả Nhật cũng chưa làm được máy bay chiến đấu theo tiêu chuẩn từ A-Z như cụ ấy bảo.

Thực tế thì ngoài Mỹ và Nga ra (không tính Trung quốc vì TQ toàn copy thiết kế của Nga), không một nước nào trên thế giới có thể chế tạo được máy bay chiến đấu từ A đến Z. Nhật có dự án Mitsubishi X-2 ròng rã 10 năm nay chưa xong, và cũng phải lôi mấy hãng như Lockheed, BAE và Northrop Gruman vào làm cùng, trong đó thì Northrop phải cung cấp cả công nghệ và thiết kế.

blackhole1

Xe tăng
Cụ nên xem lại các trao đổi của tôi với cụ Policeman. Cụ ấy cho rằng VN phải sản xuất được máy bay chiến đấu hiện đại từ thiết kế, thân vỏ, hệ điều khiển, động cơ đến vũ khí.

Tôi mới phản bác, nói rằng ngay cả Nhật cũng chưa làm được máy bay chiến đấu theo tiêu chuẩn từ A-Z như cụ ấy bảo.

Thực tế thì ngoài Mỹ và Nga ra (không tính Trung quốc vì TQ toàn copy thiết kế của Nga), không một nước nào trên thế giới có thể chế tạo được máy bay chiến đấu từ A đến Z. Nhật có dự án Mitsubishi X-2 ròng rã 10 năm nay chưa xong, và cũng phải lôi mấy hãng như Lockheed, BAE và Northrop Gruman vào làm cùng, trong đó thì Northrop phải cung cấp cả công nghệ và thiết kế.
Đúng rồi cụ bây giờ đâu cần phải a tới z trong khi có một mớ nhà thầu của thằng đồng minh sẵn sàng cung cấp .nhưng theo ý kiến cá nhân thì Nhật đủ nội lực để sản xuất máy bay và vũ khí hoàn toàn nội địa trong tình hình nguy cấp .

2209

Xe tải
Trước em có dẫn 1 thằng bạn Phi đi tham quan các khu công nghiệp quanh Hn. Em bảo nó là ở Vn khi các KCN được xây sẽ phải trả tiền đền bù ruộng cho người dân. Và nó thấy khá shock vì bên Phi hầu như người dân không hề có ruộng, nên nghèo đói thì chỉ có nước đi làm công ngày nào hay ngày đó. Cụ nào từng bên Phi xác nhận giúp em xem có đúng không? :D
Thì với tốc độ đô thị hoá, tích tụ đất đai và làm dự án hiện nay thì tầm 20-30 năm nữa dân VN hầu hết cũng sẽ không có ruộng mà cụ. Phi chỉ là đi trước thôi chứ tương lai nông dân VN thì cũng y hệt.

QMintech

Xe tăng
Thì với tốc độ đô thị hoá, tích tụ đất đai và làm dự án hiện nay thì tầm 20-30 năm nữa dân VN hầu hết cũng sẽ không có ruộng mà cụ. Phi chỉ là đi trước thôi chứ tương lai nông dân VN thì cũng y hệt.
Bão lụt quanh năm, nông dân có xu hướng ra thanh phố làm hay đi nước ngoài làm thuê nên em thấy ruộng bỏ hoang nhiều. Mà có làm cũng khó ăn thua vì bảo+ nếu ít người làm thì sâu bọ/chuột cũng xơi hết. Em nghĩ VN dần dần sẽ hình thành tầng lớp giống địa chủ, họ có rát nhiều ruộng và phần còn lại làm thuê cho địa chủ.

blackhole1

Xe tăng
Bão lụt quanh năm, nông dân có xu hướng ra thanh phố làm hay đi nước ngoài làm thuê nên em thấy ruộng bỏ hoang nhiều. Mà có làm cũng khó ăn thua vì bảo+ nếu ít người làm thì sâu bọ/chuột cũng xơi hết. Em nghĩ VN dần dần sẽ hình thành tầng lớp giống địa chủ, họ có rát nhiều ruộng và phần còn lại làm thuê cho địa chủ.
Đất rộng thì mới chuyên môn hóa được lúc ý làm nông dân theo ca kíp và lĩnh lương cũng giống hợp tác xã xưa thôi có điều tư nhân làm chủ và hiệu suất gấp nhiều lần làm đơn lẻ .

tranminh83

Xe tải
Về nông nghiệp của PH, lý do bão nhiều là phần nhỏ thôi. Cái chính là chính phủ PH ko quan tâm nhiều đến nông nghiệp, thuỷ lợi, người làm nông..... nên mới vậy ạ. Nên giờ ngươii PH họ vẫn tưởng nhớ thời Masco, khi đó PH xuất khẩu gạo, lại có viện Lúa gạo quốc tế, thậm chí họ vẫn nhớ giúp VN kỹ thuật lúa gạo ạ

Chỉnh sửa cuối:

Đỗ Khoa

Xe đạp
nhiều vấn đề cần đắn đo trong bài của cụ

vo nho

Xe điện
Mình nên nói xem... Phi sx được gì, làm được gì thì hay hơn ạ? Chứ nói vòng vo làm gì.
Ví dụ điện phi thế nào dân phi trả tiền điện ra sao....

alansaint

Xe buýt
Mình nên nói xem... Phi sx được gì, làm được gì thì hay hơn ạ? Chứ nói vòng vo làm gì.
Ví dụ điện phi thế nào dân phi trả tiền điện ra sao....
Cụ lội ngược lại topic đã nói về điện rồi đó cụ. Cái này cũng không nói lên được nhiều vì phil chủ yếu là kinh tế dịch vụ. Giá điện ở Phil đắt hơn 2 lần so với giá điện bình quân ở Việt Nam, sản lượng điện cũng nhỏ hơn rất nhiều.
Bảng giá điện bình quân.

Chỉnh sửa cuối: