[Thảo luận] Phiền các Bác phân tích xem em bị XXX bắt đúng hay sai ạ! (Video)

Tran Thanh Binh

Xe tải
Ở đan phượng, em có ông anh làm giao thông đội 9 trên đó, cụ chủ dám mạo danh là lãnh đạo để hù dọa anh em giao thông nhé, hôm nào em gặp ông ý em méc hehe, dù sao thì e cũng phục cụ chủ, rảnh time để trao đổi với xxxx, tiện đây em xin các cụ cho e hỏi là quyển luật giao thông đường bộ mua ở đâu ạ, hoặc là có link dowload, thì cho share cho e với nhé, thank các cụ ạ.

nhim24

Xe máy
bỏ qua cái biển báo vô tác dụng kia, và nếu mũi tên chỉ hướng ở dưới đường là hệ thống báo hiệu đường bộ mà các phương tiện phải tuân theo, thì theo em xxx có thể hỏi cụ chủ anh có nhìn thấy mũi tên chỉ hướng đi trước khi vào vạch liền không? nếu cụ chủ nói không thì xxx có thể đề nghị bật camera xem lại. Nếu xxx có quyền này hoặc họ có camera riêng thì em sợ bất lợi sẽ nghiêng về cụ chủ. Cụ chủ có thể cãi được 100% nếu các xe đi trước che hết mũi tên chỉ hướng ở dưới đường.
Theo em trường hợp này cả cụ chủ và cơ quan chính quyền đều có cái sai.

trandung

Xe hơi
trường hợp này e thấy xxx đúng, mỗi cụ và bên GTCT sai.
cái này chẳng có j là bẫy cả, cụ đi gần đến ngã 3 khoảng 100m là đã nhìn thấy đèn tín hiệu phân làn trên cao đủ để cho cụ giảm tốc độ và đi đúng làn.
nếu cụ đến ngã 3 ko quan sát kịp thì nên rẽ theo hướng pân làn, qua bên đường rồi quay đầu lại ạ.
thế mà lại chém xxx là tôi đi đường này thường xuyên, may mà xxx ko bảo cụ là đi thường xuyên mà vẫn cố tình sai, ý thức của a quá kém, nên pải pạt nặng:P

Toyota Celica

Xe container
Cụ chủ đúng rồi , đang đi đúng làn đường tự dưng thấy cái vạch ---> chuyển làn chăng ?? vì cần đi thẳng --> lại thấy cái vạch liền ---> làm sao để đi thẳng nhỉ ???? ----> lại thấy cái biển xanh xanh cắm sát đầu đường ---> chết cha ăn bẫy rồi , làm sao bây giờ ??? để đi thẳng

Trong trường hợp này để đi đúng ---> cụ chủ phải thế này

Xuống xe gọi 4 anh to khỏe nhấc xe cụ từ làn trái vào làn giữa rồi đi thẳng tiếp :))

Chỉnh sửa cuối:

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
=D>=D>=D>=D>=D>=D>
Vâng, đúng thế các Cụ ạ!
Kết quả của em thế này:
Vừa xuống xe, em không cho chú đứng trước xe em kịp chào, em đã làm một tràng: Anh bắt lỗi sai làn chứ gì, anh nhầm đấy, mời anh lại đây tôi chỉ chỗ các anh sai, tôi qua đây hằng ngày blabla....
Chú này chắc còn non, cứ ngẩn tò te: Mời anh gặp anh Đội trưởng kia ạ.
Em bước thẳng lại ĐT XXX: Các Đồng chí cứ đứng bắt xe sai làn thế này là làm khổ dân đấy, lại đây tôi chỉ
Kéo ông ĐTxxx lại sát ngay chân biển phân làn mà các Cụ thấy ở giây 22: Tôi hỏi Đ/c: người tham gia GT tuân thủ biển báo từ hướng nào?
ĐTxxx: ...(Im lặng)....
Em: Tôi thường xuyên qua đây, thấy sự vô lý của biển báo này mà chưa có cơ hội trao đổi với các anh, biển báo đặt thế này thì ai chấp hành được?
ĐTxxx:...(Ngập ngừng): Nhưng biển là do bên GTCC đặt....
Em: (Cắt lời) Đấy nhé, Đ/c biết là biển đặt sai và vẫn cố tình đứng ở đây để bắt xe, sao không có ý kiến với GTCC?
ĐTxxx: ...(Im lặng)...
Em: Các anh là Công an nhân dân, sao lại cứ phải đưa dân vào chỗ vi phạm để bắt, đáng lẽ phải có ý kiến với các ban ngành chức năng để điều chỉnh lại sự bất hợp lý này chứ!
Em: Kỳ họp sau, tôi sẽ có ý kiến với Chủ tịch Huyện Đan Phượng các anh (Em chém gió)
ĐTxxx: Vâng, vâng, tôi sẽ có ý kiến với GTCC, (nở nụ cười thân thiện): Anh công tác ở đâu ạ?
Em: Anh chưa cần phải biết (Biết thì nó vả vỡ mồm em ngay, hi)
Em quay lưng đi thẳng, qua chỗ xxx dừng xe em, em còn chém phát nữa: Anh bảo bên GTCC rồi đấy, nay mai họ sẽ thay đổi biển.
xxx: Vâng ạ, anh đi ạ!
Xong!
Em nhớ ra cụ rồi nhé, mai mà các anh GTCC ko qua đổi biển thì lần sau xe cụ qua ngã tam này sẽ biết tay em :))

Hắc Ín

Xe tăng
@ cụ Tribute: Cái đoạn Vạch số 1.18: Màu trắng chỉ dẫn các hướng đi cho phép của các làn xe[/COLOR] ở nơi giao nhau. Lái xe khi gặp biển này bắt buộc phải tuân theo mũi tên chỉ hướng đi thì em lấy ở đây: http://giaothongtuoiteen.com/html/bienbaogiaothong/vachkeduong.htm và ngay cái đoạn xanh xanh đó đã nói lên là chỉ được đi theo hướng mũi tên.

Cụ ơi công nhận là trên trang website cụ chỉ có dòng chữ: "Vạch số 1.18: Màu trắng chỉ dẫn các hướng đi cho phép của các làn xe ở nơi giao nhau. Lái xe khi gặp biển này bắt buộc phải tuân Theo mũi tên chỉ hướng đi". Tuy nhiên em chưa công nhận điều này, thứ nhất nó lấy cái quy định này từ đâu ra? Luật GTĐB, Điều lệ báo hiệu GTĐB...hay tự nó suy luận? thứ hai cái đoạn nó ghi "lái xe khi gặp biển này bắt buộc phải tuân theo mũi tên chỉ hướng đi" làm gì có "biển này" được, đây là mũi tên chỉ hướng dưới mặt đường cơ mà. Cho nên em cho rằng cái ý nghĩa sử dụng vạch số 1.18 mà trang website của cụ đưa ra hoàn toàn chưa chuẩn, chắc nó lại lồng thêm ý nghĩa sử dụng của biển 411 vào.

Theo Luật GTĐB 2008 thì: "Điều 9: Người tham gia giao thông phải đi bên phải chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định, phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ" và "Điều 10: Hệ thống báo hiệu đường bộ gồm hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, rào chắn"

Đoạn này thì hoàn toàn là điều 9 ghi trong luật GTĐB rồi em công nhận với cụ. Tuy nhiên như em đã nói thuật ngữ vạch kẻ đường hay còn gọi trong điều lệ báo hiệu đường bộ là vạch tín hiệu giao thông theo chức năng nó phân ra làm 3 loại, em trích dẫn lại các hình này:

Cụ có công nhận là trong điều lệ nó quy định những mũi tên đó là "mũi tên chỉ hướng" chưa? như vậy nó nằm trong mục 2 vạch chỉ dẫn; khoản mục 2.1. phân loại vạch chỉ dẫn; 2.1.3. các đường vạch khác; điểm e: mũi tên chỉ hứớng. Nó chỉ có tác dụng dẫn hướng đi tại các ngã rẽ cho mình thôi, chứ không bắt buộc mình phải tuân theo. Mình chỉ phải tuân theo khi có biển 411 đi kèm.

Trên thực tế từ trước đến nay ở rất nhiều giao cắt như Hoàng Diệu - Trần Phú, Nguyễn Tri Phương - Phan Đình Phùng..., các giao cắt trên đường 5 đoạn từ Cầu Chui đến cầu vượt Thanh Trì đều không có biển phân làn, chỉ có mũi tên dẫn hướng dưới mặt đường. Các xe đi thẳng trên làn đường có mũi tên rẽ trái hoặc rẽ trái/phải trên làn đường có mũi tên chỉ đi thẳng đều bị xxx thổi phạt bất kể có biển 411 hay không.[/QUOTE]

Cái em với cụ bàn là trên cơ sở các quy định hiện hành của pháp luật, còn trên thực tế em công nhận nó diễn ra đúng như phần cụ nói ở trên và nghiễm nhiên chúng ta đã hiểu chưa đúng về ý nghĩa sử dụng của mũi tên chỉ hướng => xxx dựa vào đó mà thịt chúng ta. Tuy nhiên khi lưu thông trên đường nên đi theo thực tế hiện nay, tránh voi chẳng xấu mặt nào.

Chỉnh sửa cuối:

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Xem kỹ lại cụ chuẩn. Ko phải xxx non đâu. Mà xxx cứng lưỡi trước lập luận của cụ. Biển phân làn thì đặt quá sát ngã tư sau cả vạch liền. Còn mũi tên chỉ dẫn dưới đường thì kẻ sau khi vào vạch liền. Ko thể chuyển làn được. XXX còn phải cám ơn cụ đấy chứ.
Cái này rất quan trọng đấy.

Bobby Car

Xe buýt
Em đi nhiều ở HN thấy phân làn cực chuối , đáng nhẽ rẽ trái thì phải có 1 làn riêng nhưng không ,muốn đi thẳng, phải xin sang làn bên phải đi qua , đi tiếp rồi mới trở lại sang bên trái .

Quá chuối.

Tribute

Xe container
@cụ Hắc ín: Em thừa nhận Luật và hướng dẫn luật của mình còn rất lởm khởm, không rõ ràng minh bạch gì cả. Trong Điều lệ thì không nói rõ vạch 1.18 có bắt buộc phải tuân theo hay không. Nhưng nguyên tắc áp dụng Luật là văn bản cấp cao hơn phủ định văn bản cấp thấp hơn nên chiểu theo điều 9 và điều 10 của Luật GTĐB chúng ta phải tuân theo vạch kẻ đường chứ không phải là thích thì theo không thích thì thôi. NĐ 34 có hẳn 1 điều khoản xử phạt lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường (300-500k), chắc chắn họ dựa vào điều 9. Nếu tranh tụng ra tòa, Tòa án họ cũng sẽ căn cứ vào Luật và em chắc chắn rằng điều 9 kia sẽ đánh bại bất cứ lý luận nào khi không tuân thủ hệ thống báo hiệu đường bộ trong đó có vạch kẻ đường, mũi tên dẫn hướng.

hoatra

Xe điện
Túm lại là vụ này xxx kém, keke, cụ chủ thắng

Nicolas1980

Xe tải
=D>=D>=D>=D>=D>=D>
Vâng, đúng thế các Cụ ạ!
Kết quả của em thế này:
Vừa xuống xe, em không cho chú đứng trước xe em kịp chào, em đã làm một tràng: Anh bắt lỗi sai làn chứ gì, anh nhầm đấy, mời anh lại đây tôi chỉ chỗ các anh sai, tôi qua đây hằng ngày blabla....
Em bước thẳng lại ĐT XXX: Các Đồng chí cứ đứng bắt xe sai làn thế này là làm khổ dân đấy, lại đây tôi chỉ
Kéo ông ĐTxxx lại sát ngay chân biển phân làn mà các Cụ thấy ở giây 22: Tôi hỏi Đ/c: người tham gia GT tuân thủ biển báo từ hướng nào?
Em: Tôi thường xuyên qua đây, thấy sự vô lý của biển báo này mà chưa có cơ hội trao đổi với các anh, biển báo đặt thế này thì ai chấp hành được?
Em: (Cắt lời) Đấy nhé, Đ/c biết là biển đặt sai và vẫn cố tình đứng ở đây để bắt xe, sao không có ý kiến với GTCC?
Em: Các anh là Công an nhân dân, sao lại cứ phải đưa dân vào chỗ vi phạm để bắt, đáng lẽ phải có ý kiến với các ban ngành chức năng để điều chỉnh lại sự bất hợp lý này chứ!
Em: Kỳ họp sau, tôi sẽ có ý kiến với Chủ tịch Huyện Đan Phượng các anh (Em chém gió)
ĐTxxx: Vâng, vâng, tôi sẽ có ý kiến với GTCC, (nở nụ cười thân thiện): Anh công tác ở đâu ạ?
Em quay lưng đi thẳng, qua chỗ xxx dừng xe em, em còn chém phát nữa: Anh bảo bên GTCC rồi đấy, nay mai họ sẽ thay đổi biển.
Xong!
EM phục CỤ sát đất, em chỉ cần đọc bài của cụ đã thấy gió bay phần phật sau gáy...

quaychan

Xe tăng
=D>=D>=D>=D>=D>=D>
Vâng, đúng thế các Cụ ạ!
Kết quả của em thế này:
Xong!
Sư phụ uuuuuuu.....^:)^
Mấy thằng ấy chắc ăn trộm áo xxx ra đứng đưởng rồi!

học lái

Xe điện
Cụ Nhựa đường phân tích tương đối rõ ràng, có mỗi chỗ đậm kia em thấy chưa rõ lắm thôi. Hệ thống báo hiệu mâu thuẫn không rõ ràng thì chỉ được nhắc nhở không được phạt. Ở đây cụ chủ đã cố tình chơi xxx, phải em thì em cũng trêu phát cho vui. Tuy nhiên đã có đèn + vạch rẽ trái thì không nên đi như vậy, ảnh hưởng các xe sau rẽ trái.
Đồng ý với cụ

Hắc Ín

Xe tăng
@cụ Hắc ín: Em thừa nhận Luật và hướng dẫn luật của mình còn rất lởm khởm, không rõ ràng minh bạch gì cả. Trong Điều lệ thì không nói rõ vạch 1.18 có bắt buộc phải tuân theo hay không. Nhưng nguyên tắc áp dụng Luật là văn bản cấp cao hơn phủ định văn bản cấp thấp hơn nên chiểu theo điều 9 và điều 10 của Luật GTĐB chúng ta phải tuân theo vạch kẻ đường chứ không phải là thích thì theo không thích thì thôi. NĐ 34 có hẳn 1 điều khoản xử phạt lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường (300-500k), chắc chắn họ dựa vào điều 9. Nếu tranh tụng ra tòa, Tòa án họ cũng sẽ căn cứ vào Luật và em chắc chắn rằng điều 9 kia sẽ đánh bại bất cứ lý luận nào khi không tuân thủ hệ thống báo hiệu đường bộ trong đó có vạch kẻ đường, mũi tên dẫn hướng.
Em lại hoàn toàn đồng ý với ý kiến trên đây của cụ tuy nhiên cụ để ý trong điều 9 nó nói đến vạch kẻ đường là bao hàm tất cả các thứ liên quan đến vạch kẻ đường (trong điều lệ có hẳn chương 9 về vạch kẻ đường). Nhưng trong vạch kẻ đường đấy nó lại cụ thể ra theo chức năng có 3 loại: vạch chỉ dẫn, vạch cấm và vạch chỉ dẫn cho lái xe vào người đi bộ. Như vậy theo em mình chỉ "bắt buộc" chấp hành các loại vạch cấm trong vạch chỉ đường thôi ví dụ (vạch liền giữa đường...). Còn những thứ liên quan đến chỉ dẫn thì mình vẫn chấp hành nhưng luật không cấm. Ý em là mình chỉ phải tuân theo đúng theo ý nghĩa cụ thể của từng biển báo, vạch chỉ đường, đèn hiệu lệnh...nó quy định đến đâu thì mình tuân theo đến đấy. Lại 1 ví dụ nữa như cái biển 411 nó chỉ là biển vuông, nền xanh, chữ trắng thuộc nhóm biển chỉ dẫn nhưng không có nghĩa là nó chỉ có ý nghĩa, tác dụng dẫn hướng hay định hướng những điều cần thiết cho lái xe mà nó còn có ý nghĩa điều khiển giao thông, bắt buộc phải đi đúng làn đường do nó quy định.

Chỉnh sửa cuối:

nhim24

Xe máy
áp dụng cách đi này của cụ chủ, và với cách cắm biển chỉ dẫn của GTCC thì em thấy chúng ta hoàn toàn có thể rẽ trái ở làn giữa cũng được.

FocusAT1403

Xe buýt
=D>=D>=D>=D>=D>=D>
Vâng, đúng thế các Cụ ạ!
Kết quả của em thế này:
Xong!
Em phục thật đấy, Bác cừ quá! Vote Bác!

billnantes

Xe container
cứ như sếp đi vi hàng ý nhỉ ,nể kụ đấy .......

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em đi đóng cửa sổ đây..gió quá.....
Kể ra thì cụ cũng có lý nhưng gặp xxx cứng cứ phạt cũ đã, còn cụ kiện ai tùy cụ.
Trách nhiệm xxx là bắt và phạt còn lắp đặt hệ thống biển báo vạch kẻ đường ko đúng quy phạm là việc độc lập.
Dẫu sao xxx cũng như mình ko thích lằng nhằng gặp gió bão cảm lạnh bỏ mịe :D:D
Cụ mà làm Trương Tuần thì thật là tệ hại!:P

Trách nhiệm của xxx trước hết là đảm bảo an toàn giao thông! Bắt và Phạt là biện pháp nghiệp vụ chứ không thể coi nó là nghĩa vụ hay trách nhiệm! Phối hợp, kiến nghị và nhắc nhở GTCC cắm biển cho chuẩn là trách nhiệm thuộc về đảm bào ATGT!

Còn mấy xxx này là "cứng" chứ không phải như cụ nghĩ đâu! Bị kiện như vụ dongkijote thì không phải đầu cũng phải tai!