[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Rượu e ngâm cho vui chứ cả năm chắc e uống vài lần ở nhà nên cũng chả biết có bổ béo gì k mợ ạ :D

E lau = khăn ẩm, lúc dọn cho bát vào máy thì tiện tay lau, hnao chiên xào nhiều thì nấu xong món đấy lau luôn cho đỡ dính vào đáy nồi khi nấu món sau. Tuần 1 lần lau = nước rửa bát hoặc cái chai gì gì đấy cũng mất vài phút thôi
Tay to như phích =))

MuathuHN252

Xe cút kít
Tối nay gđ e ăn vịt om dứa, thịt lợn quay, ong rang lá chanh, và rau muống luộc. Em về đến nhà lúc 17h27 bắt đầu cắm cơm, sau đó đi rửa thịt và ướp gia vị. Bây giờ thịt vịt đã nấu xong, thịt lợn đang quay gần chín, đang luộc rau chờ khứa về là lên mâm.
Nhà e giờ mới ăn ạ. Lá chanh e cho hơi sớm xong trước khi ăn lại đảo lần nữa cho nóng nên teo hết rồi

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Mời cccm xơi cơm, bữa cơm này có canh rau tập tàng nấu tôm, thịt xào măng chua, tráng miệng quả dứa ạ.
thời gian: 15 phút
Giá: 70k
Tước măng, nhặt rau mới lâu chứ bật bếp rồi thì 15p là done mợ nhỉ.

just for fun

Xe lăn
Tước măng, nhặt rau mới lâu chứ bật bếp rồi thì 15p là done mợ nhỉ.
Tước có 4 búp măng nhỏ nhỏ, trong lúc bật bếp luộc măng thì thái thịt. Trong lúc xào thịt thì nhặt hành, thái hành, nhặt rau và xào tôm, nấu canh. Bật 2 bếp nấu loáng cái là xong ạ.

just for fun

Xe lăn
Ối dồi ôi tập tàng chỗ cụ có Dền Cơm k?
Ực ực!
Có 1 ít ạ, đi làm về có bà cụ già bán mớ tập tàng có 1ít rau lang, mấy lá mùng tơi, vài cây dền cơm ạ. Ở nhà có sẵn 1ít tôm băm từ sáng làm cơm nắm vẫn còn nên cháu mua về nấu canh luôn. Nhà cháu nấu ko cho bột ngọt, hạt nêm bao giờ nhưng ăn ngọt xỉu luôn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mời cccm xơi cơm, bữa cơm này có canh rau tập tàng nấu tôm, thịt xào măng chua, tráng miệng quả dứa ạ.
thời gian: 15 phút
Giá: 70k
Em nấu có tý thế này thì 2 thằng bẻ gẫy sừng trâu nó gắp cho 3 đũa là cụ ông nhà mợ ngồi mút đũa rồi liếm mép ah. Thế lấy đâu sức để tối cụ ông còn làm việc =))

just for fun

Xe lăn
Em nấu có tý thế này thì 2 thằng bẻ gẫy sừng trâu nó gắp cho 3 đũa là cụ ông nhà mợ ngồi mút đũa rồi liếm mép ah. Thế lấy đâu sức để tối cụ ông còn làm việc =))
Nay có 2 mc ở nhà thôi ạ, với cả nhà cháu ăn tối ít lắm, ko ăn no căng ra bao giờ.

just for fun

Xe lăn
Cháu lại hóng món sáng nhanh, gọn, giàu năng lượng và dễ làm cho F1 ạ.

Bang lang

Xe điện
Cháu lại hóng món sáng nhanh, gọn, giàu năng lượng và dễ làm cho F1 ạ.
Con em buổi sáng chỉ ăn bánh mỳ vì hồi bé ăn cháo mhieu quá nên sợ, bọn nó cũng ko thích mấy món nước nên em hay làm các loại bánh mỳ.
1. Bánh mỳ quét một lớp trứng, ba chỉ xông khói, phomai các loại rồi cho vào NCKD 4-5 phút nhiệt 195-200 độ.
2. Bánh mỳ thịt nướng với Mayonnaise kèm thêm xà lách . Thịt nướng em hay ướp sẵn trong tủ nên mỗi lần làm chỉ lôi ra nướng khoảng 20 là xong.
3. Bánh mỳ thịt kho với chả. ( thỉnh thoảng kho thịt mới có)
4. Bánh crepe phomai, sữa đặc, mứt quả. Em cho sữa trứng và bột mỳ tráng lên, lật 2 mặt. Sau đó cho phomai hoặc chỉ phết mứt hoặc cho tý sữa đặc lên. Có hôm thì em lại cho thịt xông khói. Làm 2 suất thường mất 15 phút.
5. Bánh mỳ trứng nướng ( quết trứng lên bánh mỳ rồi rắc ít đường nướng lên)
6. Bánh mỳ ốp la hoặc bánh mỳ trứng tráng với Mayonnaise.
7. Bánh mỳ pate. Pate và ruốc làm sẵn. Pate chia hộp để ngăn đá, khi nào ăn lôi xuống
Trong tủ em rất thích có sẵn xà lách và cà chua, đồ nguội, trứng để ăn kèm bánh mỳ phòng những lúc lười và chuẩn bị bữa sáng. Sữa chua em tự làm 1 lần/ tuần, khoảng 5 lít nên lúc nào cũng sẵn cho trẻ con ăn thêm.
Hôm nọ em thấy các mợ nói chuối với yến mạch nên em làm món bánh chuối táo yến mạch ( ko đường) nhưng khá ok vì nhà e sẵn nguyên liệu. Với 4 quả táo, 100gr yến mạch, 2 quả chuối, 100gr nho khô, em cho thêm ít chuối khô, 02 qua trung ga, 1 tsp banking power, 1 tsp bột quế, 1 lọ sữa chua và nướng 180 độ 40 phút. Hạnh nhân 1/2 Lạng tắc lên. Món này em nghĩ nhiều chất xơ phết, trẻ con có thể thích ăn. Các mợ có thể giảm bớt nho vì em thấy khá ngọt.

Chỉnh sửa cuối:

telver

Xe máy
Tối nay gđ e ăn vịt om dứa, thịt lợn quay, ong rang lá chanh, và rau muống luộc. Em về đến nhà lúc 17h27 bắt đầu cắm cơm, sau đó đi rửa thịt và ướp gia vị. Bây giờ thịt vịt đã nấu xong, thịt lợn đang quay gần chín, đang luộc rau chờ khứa về là lên mâm.
Nhà e giờ mới ăn ạ. Lá chanh e cho hơi sớm xong trước khi ăn lại đảo lần nữa cho nóng nên teo hết rồi
Nhà em bữa có khứa hay không có khứa ăn cũng như nhau, có lẽ vì em chú trọng đến gia đình hơn là quan hệ xã hội.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà em bữa có khứa hay không có khứa ăn cũng như nhau, có lẽ vì em chú trọng đến gia đình hơn là quan hệ xã hội.
Ko fai vì nếu ko có khứa thì nhà e chỉ có 3mẹ con, e và 2 đứa nhỏ. Ko có gv, nên em ko thể dành quá nhiều tgian cho bữa cơm mợ ah. Cố gắng mỗi ngày thay đổi món thôi ạ. Nhiều ng sẽ dễ nấu hơn rất nhiều

telver

Xe máy
Ko fai vì nếu ko có khứa thì nhà e chỉ có 3mẹ con, e và 2 đứa nhỏ. Ko có gv, nên em ko thể dành quá nhiều tgian cho bữa cơm mợ ah. Cố gắng mỗi ngày thay đổi món thôi ạ. Nhiều ng sẽ dễ nấu hơn rất nhiều
Thế thì em lại ngược với mợ, thế thì em càng đầu tư bữa ăn hơn.

telver

Xe máy
Vâng, em thấy e cũng lười quá ạ
Tại mợ quen với cách nghĩ đó thôi, chứ giờ em hỏi mợ: những ai là người quan trọng nhất với mợ? thì chắc mợ sẽ bảo là con mợ, chồng mợ, ba mẹ, anh chị em mợ,... chứ không bao giờ bảo là khứa đâu.
Thế nên với em, thứ ngon nhất em luôn để dành cho chính mình và người thân của mình. Em sẵn sàng nấu cơm 2 tiếng cho gia đình, nhưng khứa đến nhà ăn cơm thì ít khi em nấu cơm lắm, trừ khi thật là đặc biệt mà nói chung là không, em sẽ bảo là đi ăn hàng, hoặc em mua đồ về bày ra ăn.

Yeuaibaygio

Xe container
Tại mợ quen với cách nghĩ đó thôi, chứ giờ em hỏi mợ: những ai là người quan trọng nhất với mợ? thì chắc mợ sẽ bảo là con mợ, chồng mợ, ba mẹ, anh chị em mợ,... chứ không bao giờ bảo là khứa đâu.
Thế nên với em, thứ ngon nhất em luôn để dành cho chính mình và người thân của mình. Em sẵn sàng nấu cơm 2 tiếng cho gia đình, nhưng khứa đến nhà ăn cơm thì ít khi em nấu cơm lắm, trừ khi thật là đặc biệt mà nói chung là không, em sẽ bảo là đi ăn hàng, hoặc em mua đồ về bày ra ăn.
Khứa của mợ MuathuHN252 chắc chủ yếu là chị em ruột mà.

Còn khứa khác thì em đồng quan điểm với mợ: ra hàng hoặc mua sẵn. Trừ người nhà ra (bố mẹ, chồng con, anh chị em, cháu ruột) em không nấu nướng cầu kỳ mời ai cả.

MuathuHN252

Xe cút kít
Ý e là có khách thì mới nấu nhiều món, và có thể sẽ nấu 1 số món nhậu gì đó nữa. Còn ko thì mẹ con ăn ntn thì nấu như vậy ạ. Hôm qua anh rể e ở quê mang ra biếu ít ong vò vẽ, món này là sở thích của ck e. E chỉ ăn đôi con và bọn trẻ nhà e thì ko ăn, anh rể cũng rất thích ăn, và thích uống bia nữa, nên buổi trưa sau khi gắp dc nhộng ra hết khỏi tổ, chính a rể đề nghị là em đừng cất hết vào ngăn đá, để 1 ít ngăn mát để bữa chiều nấu. Kiểu đông ng nấu nhiều món hơn để đủ lượng ăn của m.ng đó, chứ tất nhiên cái gì ngon nhất phải dành phần con chứ ạ.

maimaubinhyen

Xe tải
Thế thì em lại ngược với mợ, thế thì em càng đầu tư bữa ăn hơn.
Có người ăn mới bày vẽ nấu nướng chứ, trẻ con thì chỉ cần đủ dinh dưỡng và đủ bữa, và trẻ em thì nhiều món cầu kỳ của người lớn ko thích ăn đâu mợ ạ. Đồng thời nhà mợ ý (cũng như nhà em) 1 mẹ 2 con, ko giúp việc bày vẽ ra nấu nướng vài tiếng thì thời gian đâu làm việc nhà, chăm con, nghỉ ngơi. Nhà em cũng ăn uống tối giản trong tuần, đảm bảo đủ rau thịt cơm, đổi món liên tục và thường chỉ nên dành tầm 30p cho chuẩn bị và nấu nướng để các bé ăn xong còn chơi hoặc làm btvn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Có người ăn mới bày vẽ nấu nướng chứ, trẻ con thì chỉ cần đủ dinh dưỡng và đủ bữa, và trẻ em thì nhiều món cầu kỳ của người lớn ko thích ăn đâu mợ ạ. Đồng thời nhà mợ ý (cũng như nhà em) 1 mẹ 2 con, ko giúp việc bày vẽ ra nấu nướng vài tiếng thì thời gian đâu làm việc nhà, chăm con, nghỉ ngơi. Nhà em cũng ăn uống tối giản trong tuần, đảm bảo đủ rau thịt cơm, đổi món liên tục và thường chỉ nên dành tầm 30p cho chuẩn bị và nấu nướng để các bé ăn xong còn chơi hoặc làm btvn.
Một ngày của e sẽ là sáng dậy đưa con đi học (em dki ăn luôn ở trường, thi thoảng mới nấu ăn nhà thôi), sau đó e sẽ đi chợ, phơi quần áo, dọn nhà rồi đi làm. Chiều tầm 4h 4r em về sơ chế đồ ăn, cắm cơm xong đi đón con về. Nấu nhanh và cho con ăn. Ăn xong nghỉ ngơi 1 lúc 3 mẹ con đi thể dục tầm 1 tiếng đồng hồ, hoặc cho con đi đâu đó chơi, xong mới về nhà tắm rửa đánh răng và học bài, rồi đi ngủ. Thật sự nếu dành mấy tiếng để nấu nướng thì e ngất mất, lâu lâu 1 bữa vậy thì dc, ăn xong còn dọn dẹp rửa bát nữa