[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

ngocquybk

Xe điện
em đang chuẩn bị nấu cơm chiều, nhà em phân chia rõ ràng. Cuối tuần em nấu, vợ em nấu ngày thƯờng .
Đồ ăn nhà em mẹ ở quê lúc nào em về đóng cho 1 sốp hải sản hoặc cá biển do mẹ em buôn.
Tối nay làm món don nấu canh rau mùng tơi, mướp và dưa chua ăn kèm thịt đông, món trứng và giá đỗ xào tim. Em làm chắc 30p xong bữa cơm :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhớ ngày xưa nghèo (thập kỷ 80 của thế kỷ trước), ít đồ ăn, cứ vào đêm cuối tháng âm lịch ông anh lại soi đèn đi bắt cả cả đêm (quê em goi là "bắt bống" - chỉ đi được vào những đêm tối trời). Mà đi bắt cá kiểu đó toàn đi khuya, có khi 1-2h sáng mới về. Xong ông ấy tự làm cá, cho vào nối kho với khế, thêm một vài lá nghệ trong vườn - đúng câu "cá đồng kho khế, cá bể kho măng". Nồi cá như vậy có khi có đến mấy loại, cả cá rô, diếc, cá tràu, chạch ... Những nồi cá kho đó là nguồn dinh dưỡng cực kỳ quý giá vào thời điểm đó.
Một nồi 3 4 loại luôn đây ạ. Nhưng mà chả có quả khế nào, giờ đi tìm dc khế xanh vàng mắt ý. Có mấy lần kho khế thì em lại ko chụp ảnh. Em ko biết cụ bảo kho kiểu chuẩn miền Trung thì ntn, nhưng e ng Miền Trung nấu thì nó ntn ạ. Nghệ thì sẵn e cho 1tí xíu( em ghét mùi nghệ nên e ko cho nhiều), hoặc nhiều khi em ko cần nghệ, chỉ cần hành tăm, tiêu, mật mía, nc mắm là ok.

just for fun

Xe lăn
Nay cháu đi trực, có mỗi F1.2 ở nhà nên sáng sớm cháu chạy ù ra chợ, mua 4 lạng thịt sấn vai + măng lá, xào hơn mặn tí (nếu là kho thì hơi nhạt, xào thì hơi mặn). F1.2 ở nhà tự nấu cơm, tráng trứng để ăn cả ngày. Sáng thì ông ấy múc ít măng + thịt ra cho vào nước sôi, thả ít bánh đa vào, thả hành hoa vào được bát canh bánh đa, trưa thì nấu canh cà chua trứng ăn với măng xào, tối nay bạn ấy báo cáo sẽ hấp cơm 1 quả trứng dầm tương, còn chỗ măng thịt thì cho thêm nước vào đun lên thành canh rửa chảo.

Vo_thuong

Xe điện
Một nồi 3 4 loại luôn đây ạ. Nhưng mà chả có quả khế nào, giờ đi tìm dc khế xanh vàng mắt ý. Có mấy lần kho khế thì em lại ko chụp ảnh. Em ko biết cụ bảo kho kiểu chuẩn miền Trung thì ntn, nhưng e ng Miền Trung nấu thì nó ntn ạ. Nghệ thì sẵn e cho 1tí xíu( em ghét mùi nghệ nên e ko cho nhiều), hoặc nhiều khi em ko cần nghệ, chỉ cần hành tăm, tiêu, mật mía, nc mắm là ok.
Mợ khéo quá đó, nghệ mà bỏ bột thì rất hăng nhưng nếu có lá nghệ thì lại rất ngon mợ ạ.
Mùi lá nghệ thơm và ăn có vị bùi chứ ko hăng gắt như bột nghệ đâu.
Nói thế thôi chứ lâu lắm em ko ăn cá đồng kho kiếu đó, dạo này hay mua cá Basa về kho mặn ngọt, mấy đứa con có vẻ thích nên cứ triển thôi :)

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ khéo quá đó, nghệ mà bỏ bột thì rất hăng nhưng nếu có lá nghệ thì lại rất ngon mợ ạ.
Mùi lá nghệ thơm và ăn có vị bùi chứ ko hăng gắt như bột nghệ đâu.
Nói thế thôi chứ lâu lắm em ko ăn cá đồng kho kiếu đó, dạo này hay mua cá Basa về kho mặn ngọt, mấy đứa con có vẻ thích nên cứ triển thôi :)
Có lá nghệ thì lót đáy nồi cũng đỡ cháy. Em thích mùa hành tăm cây, em nhổ cả cây cả rễ rửa sạch đập hơi dập rồi lót đáy nồi, thêm 1 ít rắc phía trên.
Nói đến nghệ nhiều nhà nấu gà còn cho nghệ, em thì chả bao giờ cho. Lúc em sinh, em cũng phải quán triệt luôn tinh thần các mẹ là nấu thịt gà, thịt lợn đừng cho nghệ, cho là con ko ăn đâu :))
Cá basa béo, nên kho ăn rất ngậy. Em thi thoảng cũng mua ạ. Cá basa kho thì ko cần cho dầu hoặc mỡ lợn, chứ cá biển, cá đồng như e kho ở trên là em vẫn phải cho dầu hoặc mỡ ý

MuathuHN252

Xe cút kít
BĐMT thôi m.ng

phuongan

Xe điện
Ôi vặt đâu đấy xịn thế. e thích cảm giác đi vặt lắm. Nhưng mà khế ngọt ah c
Đùa! Khế ngọt thì nói làm gì!
Khế chua xịn đấy. Chị vừa qua xưởng của đối tâc ở Ngọc Hồi, thấy cây khế chua nên vặt vội :D
Mai mang tới vp thêm chùm sung chát chấm muối ớt cay là đủ combo :)

MuathuHN252

Xe cút kít
Khế chua xịn đấy. Chị vừa qua xưởng của đối tâc ở Ngọc Hồi, thấy cây khế chua nên vặt vội :D
Cho xin địa chỉ cây khế chị ơi =))

Phỗng new

Xe điện
Khế chua giờ hiếm ghê. Vừa phải bỏ mất mất lạng moi chờ khế chua để rang cùng mà mãi ko tìm đc nó hỏng mất, nay mới biết mợ có nguồn khế chua :(

MuathuHN252

Xe cút kít
Khế chua giờ hiếm ghê. Vừa phải bỏ mất mất lạng moi chờ khế chua để rang cùng mà mãi ko tìm đc nó hỏng mất, nay mới biết mợ có nguồn khế chua :(
Ra chợ vẫn có bán đó cụ ah