[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Uyển Lam

Xe hơi
Chắc 11390 km, chứ hơn k cây chuối, từ HN vào tới Tuy Hoà - Phú Yên đi bằng xe máy như các cụ 70 t chậm cũng chỉ 4- 5 hôm là cùng.
Mặc dù đây là một video xây dựng nhằm quảng cáo, nhưng dựa trên câu chuyện có thật...

Và, có một số chi tiết đáng lưu tâm như thế này ạ:

+ Độ tuổi trung bình của các cụ trong clip là: 81t.

Trong đó:
* 1 người bị bệnh ung thư
* 1 người có vấn đề về việc nghe
* 3 người bị bệnh tim
* mọi người đều bị thoái hoá khớp
Có:
+ 6 tháng để chuẩn bị
+ 13 ngày đi quanh Đài Loan
+ 1139km

Không biết em có bị missed thông tin nào không nữa ấy bác?!

Pumzen

Xe ba gác
Mặc dù đây là một video xây dựng nhằm quảng cáo, nhưng dựa trên câu chuyện có thật...

Và, có một số chi tiết đáng lưu tâm như thế này ạ:

+ Độ tuổi trung bình của các cụ trong clip là: 81t.

Trong đó:
* 1 người bị bệnh ung thư
* 1 người có vấn đề về việc nghe
* 3 người bị bệnh tim
* mọi người đều bị thoái hoá khớp
Có:
+ 6 tháng để chuẩn bị
+ 13 ngày đi quanh Đài Loan
+ 1139km

Không biết em có bị missed thông tin nào không nữa ấy bác?!
Nhà cháu tưởng là Trung hoa đại lục, chứ Đài bắc thì có lẽ 1139 là chuẩn.

phuongan

Xe điện
Ngon quá. Em cũng chỉ cần như này thôi với tí rau là hơn sơn hào hải vị.
Đang mùa đấy mợ ơi, cá này béo mềm thơm thịt, em chỉ cho nhõn củ hành khô vào kho thôi, không gừng nghệ gì kẻo át mùi thơm của cá.
Nhà em cứ rạm với cá mòi tới mùa hay mua bỏ tủ đá ăn dần.

juve99

Xe cút kít
Thôi thì cũng theo ông g bún ốc nhồi, ốc vặn, chả ốc cho thanh cảnh, nhẹ nhàng vậy ;)

Bác thay đổi thói quen sinh hoạt đi, thức khuya suốt hại sk lắm, lại đỡ đẹp trai ấy :x

Sứa.

Xe điện

Ba Ngơ

Xích lô

Ba Ngơ

Xích lô
Món dứa xào tim gà là món đồ cũ, chỉ có 2 món mới và bát canh nên cũng không lâu lắm. Món thịt kho nước dừa thì mua thịt quay về kho, món này chuẩn theo hàng xôi thịt. Còn món cánh gà rán thì đơn giản, cánh gà chỉ lăn qua bột chiên xù, cho vào chảo rán hơn chục phút là xong.
Vào chụp trộm nó phát!
Kho tàu, kho nước dừa, kho trứng bằng thịt quay ăn phê và khác vị phết bác. Thỉnh thoảng ngày nghỉ, ở nhà em cũng làm miếng ba chỉ để cả miếng luộc qua, châm bì lỗ chỗ cho vào áp chảo, thỉnh thoảng quét tí mật ong. Bì ròn, thịt thơm thì bỏ ra thái miếng kho mắm hoặc nước dừa hay kho trứng, kho tàu. Hơi mất công, nhưng bù lại ăn nó tê chân răng ;)

Ba Ngơ

Xích lô
Em khoe món cá mòi kho, em mời các cụ mợ ăn cơm với cá đạm bạc ạ :)

Món này mà có dĩa rau càng cua bóp giấm là hết bài! :-bd
Ngon quá. Em cũng chỉ cần như này thôi với tí rau là hơn sơn hào hải vị.
Cá Mòi này kho tiêu, kho nghệ, kho gừng, kho chuối, kho cà nén gặp trời se se lạnh ăn với rau luộc thì tốn cơm lắm.
Nhưng tớ thì thích khía ra ướp nước nghệ, gừng rồi rán. Như thế tốn cả Tiên Tửu Phú Lộc với cơm ;)
Còn kiểu ăn với rau càng cua kiểu bác DaDieuchienxu thì phải rán mới ngon. Rau càng cua với hành tây bóp dấm cho ra đĩa, rán cá mòi chín vàng đặt lên trên. Phi tỏi thơm cho chút mắm, tường cà, mì chính rồi rưới lên. Ăn cũng chẹp chẹp ;))

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Vưng, món này em chén ở khu Phật Sơn. Em lượn bên đó nửa tháng đi thị sát các món ăn của bỏn😁

Nhiều dầu mỡ, ớt khô
..........

Bữa ăn tại 1 gdinh cậu bạn ng TQ
Người tàu họ có thói quen ăn cá xong 1 nửa xong không lật lại cụ nhỉ. Em nghe họ giải thích cũng hay.

phuongan

Xe điện
Cá Mòi này kho tiêu, kho nghệ, kho gừng, kho chuối, kho cà nén gặp trời se se lạnh ăn với rau luộc thì tốn cơm lắm.
Nhưng tớ thì thích khía ra ướp nước nghệ, gừng rồi rán. Như thế tốn cả Tiên Tửu Phú Lộc với cơm ;)
Còn kiểu ăn với rau càng cua kiểu bác DaDieuchienxu thì phải rán mới ngon. Rau càng cua với hành tây bóp dấm cho ra đĩa, rán cá mòi chín vàng đặt lên trên. Phi tỏi thơm cho chút mắm, tường cà, mì chính rồi rưới lên. Ăn cũng chẹp chẹp ;))
Em nói thật là vụ này em phản đối, kho khế/kho chuối... oki vô tư, nhưng cá mòi nguyên bản chỉ cần mắm tiêu hành khô ớt là ngon lắm rồi, đừng gừng/nghệ/riềng/ sả gì nó át cả vị cá đê!

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Cá mòi sông Hồng quê em tầm tháng 2 là đến mùa ngược từ biển vào đẻ nên bắt được nhiều. Đúng ngon bổ rẻ.
Khía lưng rán ròn chấm mắm ớt ngon bá cháy.
Có lần mua nhiều quá em nhờ xay với ít tiêu, rau thì là làm chả cá ăn dần.

Ba Ngơ

Xích lô
Em nói thật là vụ này em phản đối, kho khế/kho chuối... oki vô tư, nhưng cá mòi nguyên bản chỉ cần mắm tiêu hành khô ớt là ngon lắm rồi, đừng gừng/nghệ/riềng/ sả gì nó át cả vị cá đê!
Mỗi người thích ăn một kiểu, thế nên tớ mới viết (Cá Mòi này kho tiêu, kho nghệ, kho gừng, kho chuối, kho cà nén) chứ không bảo cậu kho phải cho gừng, nghệ ;))
Còn về cá mòi thì thuộc họ khá tanh, nên phần lớn khi rán nhiều người hay khía ướp nghệ, gừng rán ;)