[Thảo luận] Phạt xe máy để trên vỉa hè được phép đỗ xe ( Nguyễn Văn Cừ )

contrai9x

Xe tải
Thật là vô lý! Để quay chiều nào ra đều đc cả chứ, xxx bịa ra thì phải

inchippi

Xe hơi
em cúng chẳng hiểu thế nào, nên em cũng hóng

nguyen_x

Xe tải
Tưởng mỗi NVC thế - Hóa ra Nguyễn Trãi cũng vậy :-ss
Chả hiểu lòi đâu ra cái kiểu bắt vì *** chổng vào trong =)) .
Cụ bảo chuẩn - dẫn chứng ở đâu cái luật thế ko ??
bẩm cụ em xin copy
Nhằm lập lại trật tự hè phố, bảo đảm ATGT, từ giữa tháng 2-2012, thành phố đã có văn bản chỉ đạo cấm trông giữ xe trên 262 tuyến phố. Quy định này triển khai đã mang đến bộ mặt mới phong quang, thông thoáng cho nhiều tuyến đường nội thành nhưng ảnh hưởng trực tiếp đến đời sống dân sinh, sau đó thành phố đã có chủ trương “cởi trói” cho một số tuyến phố đặc thù. Gần đây nhất, “cây gậy” mới trong việc bảo đảm trật tự giao thông đô thị đã được ban hành. Đó là Quyết định 15/QĐ-UBND ngày 9-5-2013 của UBND thành phố về “Quản lý, vận hành, khai thác, sử dụng hệ thống đường đô thị trên địa bàn TP Hà Nội”. Quyết định này được đánh giá là “đáp ứng tính thời sự và tính thống nhất” trong việc quản lý, khai thác vỉa hè. Đơn cử, nguyên tắc bố trí để xe toàn thành phố được quy định rất rõ tại Điều 9, từ việc phải quay đầu xe vào trong, cách mép hè 0,2m; để dành tối thiểu 1,2m cho người đi bộ… Những nội dung cụ thể này đã khắc phục được “tính ngẫu hứng”, làm theo thói quen tại mỗi địa bàn quận, huyện. Bên cạnh đó, việc xác định thẩm quyền cũng như quy trách nhiệm cho các cơ quan hữu quan, chính quyền các cấp tại quyết định này cũng đã rất rõ. Tuy nhiên, thời gian qua, khảo sát trên một số tuyến phố lớn, chúng tôi nhận thấy vẫn còn nhiều nơi chưa thực hiện triệt để những nội dung đã rất rõ ràng, cụ thể của Quyết định 15
các cụ có thêm thông tư thì post thêm vào để anh em dc biết thêm với ạ

Chỉnh sửa cuối:

minhdao1905

Xe hơi
Không khác người không phải quận Long Biên - chắc ko phải Ha Noi

nhotcay

Xe máy
bẩm cụ em xin copy
Nhằm lập lại trật tự hè phố, bảo đảm ATGT, từ giữa tháng 2-2012, thành phố đã có văn bản chỉ đạo cấm trông giữ xe trên 262 tuyến phố. Quy định này triển khai đã mang đến bộ mặt mới phong quang, thông thoáng cho nhiều tuyến đường nội thành nhưng ảnh hưởng trực tiếp đến đời sống dân sinh, sau đó thành phố đã có chủ trương “cởi trói” cho một số tuyến phố đặc thù. Gần đây nhất, “cây gậy” mới trong việc bảo đảm trật tự giao thông đô thị đã được ban hành. Đó là Quyết định 15/QĐ-UBND ngày 9-5-2013 của UBND thành phố về “Quản lý, vận hành, khai thác, sử dụng hệ thống đường đô thị trên địa bàn TP Hà Nội”. Quyết định này được đánh giá là “đáp ứng tính thời sự và tính thống nhất” trong việc quản lý, khai thác vỉa hè. Đơn cử, nguyên tắc bố trí để xe toàn thành phố được quy định rất rõ tại Điều 9, từ việc phải quay đầu xe vào trong, cách mép hè 0,2m; để dành tối thiểu 1,2m cho người đi bộ… Những nội dung cụ thể này đã khắc phục được “tính ngẫu hứng”, làm theo thói quen tại mỗi địa bàn quận, huyện. Bên cạnh đó, việc xác định thẩm quyền cũng như quy trách nhiệm cho các cơ quan hữu quan, chính quyền các cấp tại quyết định này cũng đã rất rõ. Tuy nhiên, thời gian qua, khảo sát trên một số tuyến phố lớn, chúng tôi nhận thấy vẫn còn nhiều nơi chưa thực hiện triệt để những nội dung đã rất rõ ràng, cụ thể của Quyết định 15
Nếu đúng thế này thì chuẩn nhỉ - Cụ copy ở chỗ nào cho em xin link với
Thấy kêu phạt tận 600k thì chát quá :-s

Otarec

Xe hơi
Em tìm theo cái quyết định 15 ngày 9/5/2013 của UBND HN thì nó ra cái này:

Điều 9. Quy định về sử dụng hệ thống đường đô thị ngoài mục đích giao thông
1. Những yêu cầu khi sử dụng hệ thống đường đô thị ngoài mục đích giao thông:
a) Tổ chức, cá nhân có nhu cầu sử dụng tạm thời một phần đường đô thị ngoài mục đích giao thông phải được sự chấp thuận, cho phép của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền và thực hiện nghiêm chỉnh các quy định trong giấy phép.
b) Tổ chức, cá nhân khi sử dụng tạm thời một phần đường đô thị ngoài mục đích giao thông không được làm ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông, phải bố trí lối đi thuận tiện, an toàn cho người đi bộ và phương tiện giao thông; không được làm hư hỏng kết cấu hạ tầng đường đô thị; giữ gìn cảnh quan, vệ sinh môi trường.

2. Quản lý việc sử dụng tạm thời hè phố, lòng đường để xe đạp, xe máy, ô tô:
a) Ủy ban nhân dân Thành phố ban hành danh mục các tuyến phố cấm để xe đạp, xe máy, ô tô trên cơ sở đề nghị của Sở Giao thông vận tải sau khi Sở đã thống nhất với Công an thành phố Hà Nội và Ủy ban nhân dân cấp huyện.
b) Sở Giao thông vận tải tổ chức quản lý, cấp phép: các điểm đỗ xe tạm trên lòng đường các tuyến đường và trên vỉa hè một số tuyến đường do Thành phố quản lý.
c) Ủy ban nhân dân cấp huyện chủ trì, phối hợp với Sở Giao thông vận tải và Công an Thành phố khảo sát, thống nhất vị trí các điểm để xe tạm thời trên hè phố.
d) Sử dụng hệ thống hạ tầng đường đô thị làm nơi để xe phải tuân thủ các quy định sau:
- Đối với hè phố:
+ Điểm để xe phải cách nút giao thông 20m và kẻ vạch sơn; xe đạp, xe máy phải xếp thành hàng, cách mép hè 0,2m, quay đầu xe vào trong. Không được cắm cọc, chăng dây, rào chắn trên hè phố, không cản trở lối đi cho người đi bộ, sang đường;
Tuy nhiên em chưa tìm thấy mức xử phạt nếu không tuân theo các điều trên. Thùy link đây ạ

http://vanban.hanoi.gov.vn/web/guest/vanbanphapquy?p_p_id=vlegalcontent_INSTANCE_cQ28&p_p_lifecycle=0&p_p_col_id=column-2&p_p_col_count=2&_vlegalcontent_INSTANCE_cQ28_struts_action=/vlegalcontent/view&_vlegalcontent_INSTANCE_cQ28_language=vi_VN&_vlegalcontent_INSTANCE_cQ28_groupId=14&_vlegalcontent_INSTANCE_cQ28_docid=1886461&_vlegalcontent_INSTANCE_cQ28_cmd=documentview&sswa32077df

Sợ CSGT

Xe đạp
bẩm cụ em xin copy
Sống ở thủ đô có nhiều cái khổ các cụ nhể!

vietpq75hanes

Xe container
Sống ở thủ đô có nhiều cái khổ các cụ nhể!
Làm công dân ưu tú của Thủ Đô vất vả lắm cụ ah. Trên đe, dưới búa, "ruồi nhặng" thì bâu quanh. Sểnh ra cái là bị thịt ngay.

dhcuong84

Xe buýt
Nhà em thì ở ngõ trên đường Nguyễn Văn Cừ . Một hôm có việc phi ra cửa hàng FPTS ngay đoạn cầu vượt đi bộ
Em leo xe và cắm đầu xe xuống đường tiện cho việc dắt xuống và đi luôn sau khi ra khỏi cửa hàng - Trong khi tất cả các xe khác thì đầu đều hướng vào cửa hàng - đuôi phi ra phố .
Em tắt máy dựng chân chống treo mũ bảo hiểm thì cũng là lúc bác bả vệ ra ghi vé và bảo : cháu cứ để đấy để bác quay xe lại cho ngay ngắn . Chuyện ko có gì ngạc nhiên nhưng nghe bác kể mấy ngày trước . Cửa hàng điện thoại bên cạnh - khách vào mua điện thoại - để xe ngược như cháu ( đầu ra ngoài - đuôi chổng vào cửa hàng ) bị công an nó đến phạt 600k .

Mình thắc mắc là : chỗ này cho phép để xe trên vỉa hè - Nhưng sao lại bị phạt vì để xe ngược chiều với các xe còn lại thì còn các xe khác thì ko sao à ???
Mong mọi người chỉ bảo .
Bọn bựa ấy. Có quy định của UBND TP về việc những chỗ được để xe trên vỉa hè, tự nhiên thêm dòng chữ...đầu xử hướng ra ngoài. Và bọn bựa ấy bảo để xe trên vỉa hè trái quy định vì cái...*** nó quay không đúng hướng.

hiepthong

Xe đạp
Có quy định nhưng không có quy định xử phạt thì làm sao mà phạt 600k nhỉ ??!!

Vu Quang Ba

Xe tăng
Công An phường củ chuối,những vụ này em cũng thấy nhiều .

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mới nghe lần đầu lỗi như này ?

pnew

Xe điện
Nhà em thì ở ngõ trên đường Nguyễn Văn Cừ . Một hôm có việc phi ra cửa hàng FPTS ngay đoạn cầu vượt đi bộ
Em leo xe và cắm đầu xe xuống đường tiện cho việc dắt xuống và đi luôn sau khi ra khỏi cửa hàng - Trong khi tất cả các xe khác thì đầu đều hướng vào cửa hàng - đuôi phi ra phố .
Em tắt máy dựng chân chống treo mũ bảo hiểm thì cũng là lúc bác bả vệ ra ghi vé và bảo : cháu cứ để đấy để bác quay xe lại cho ngay ngắn . Chuyện ko có gì ngạc nhiên nhưng nghe bác kể mấy ngày trước . Cửa hàng điện thoại bên cạnh - khách vào mua điện thoại - để xe ngược như cháu ( đầu ra ngoài - đuôi chổng vào cửa hàng ) bị công an nó đến phạt 600k .

Mình thắc mắc là : chỗ này cho phép để xe trên vỉa hè - Nhưng sao lại bị phạt vì để xe ngược chiều với các xe còn lại thì còn các xe khác thì ko sao à ???
Mong mọi người chỉ bảo .
Lỗi này nếu có mức phạt tối đa cũng chỉ 200K thôi,

"Điều 10. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
...
2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
i) Để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật."

nhotcay

Xe máy
Lỗi này nếu có mức phạt tối đa cũng chỉ 200K thôi,

"Điều 10. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
...
2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
i) Để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật."
Các cụ cho em hỏi câu ngu ngu tí
Ví dụ trường hợp này. Nó có bắt mình cho xem GPLX ko :)).
Xe đang dựng ko tham gia Gt. Thì khi để sai như vậy. Có bị bắt xuata trình ko. Chẳng hạn cụ nào quên ko cầm. Nó lại + lỗi lên đến 600k thật

2 tai 8 banh

Xe container
Xe đang dựng ko tham gia Gt. Thì khi để sai như vậy. Có bị bắt xuata trình ko. Chẳng hạn cụ nào quên ko cầm. Nó lại + lỗi lên đến 600k thật
GGLX thì có thể không cần vì cụ chưa tham gia giao thông, nhưng đăng ký và BH và phải có khi xxx thông báo đúng lỗi và yc kiểm tra giấy tờ

pnew

Xe điện
Trường hợp này xe (phương tiện) của cụ có tham giao thông (vì hè phố cũng là q thành phần của đường bộ) nhưng cu không điều khiển phương tiện, nên xxx có thể yêu cầu kiểm tra giấy tờ cần phải có khi phương tiện tham gia giao thông như giấy đăng ký, bảo hiểm bắt buộc và không có quyền kiểm tra giấy phép lái xe của cụ.
Do vậy lỗi bổ sung ở đây chỉ có thể là lỗi không có các giấy tờ trên chứ không phải lỗi không mang theo các giấy tờ trên. Mà lỗi không có giấy đăng ký thì nặng đấy. Tất nhiên nếu không mang theo giấy đăng ký thì xxx sẽ tạm giữ xe của cụ.

Chỉnh sửa cuối: