Phật pháp với đời thường!

New_Carens

Xe điện
Em xin hỏi các Cụ/Mợ 1 chuyện
Em phát hiện bên thớt thơ nhà em có người hay copy và paste bài của người khác rồi tự nhận của mình mặc dù mọi người hỏi đó là sưu tầm hay tự làm thì vẫn nhận là của mình. Em vốn là người nhắc nhở chuyện này nhiều lần, lần này là lần thứ 3 rồi
Với em đó là tính không trung thực và em đã nói thẳng thừng quan điểm của mình về sự không trung thực trên thớt. Tất nhiên là e và con người chắc chắn sẽ ko còn được mối quan hệ tốt đẹp sau này nữa nhưng tính em nó không cho qua được những chuyện như vậy. Nhưng theo các Cụ/Mợ nếu áp dụng Phật Pháp vào thì việc e nói thẳng ra là đúng hay sai hay phải học chữ Nhịn và bỏ qua
Em thỉnh giáo các Cụ Mợ một cách chân thành vì nó sẽ thay đổi quan điểm Sống, Tư duy sống và cách đối nhân xử thế của em sau này với thiên hạ, xã hội. Em không khéo , nóng tính và hay thẳng thừng quá, điều đó ko tốt phải không
Theo quan điểm của Phật pháp thì không nhìn thấy lỗi của người khác, chỉ nhìn thấy ưu điểm của người mà thôi. Bạn thử tìm trong cái Cóp pết của người đó xem có ưu điểm gì không rồi khen người chân thành đúng ưu điểm đó. Tin rằng kết quả rồi sẽ thay đổi.
Kiểu như 1 tờ giấy trắng có 1 chấm mực đen, nếu nhìn theo hướng tiêu cực thì nên bỏ tờ giấy đó đi, còn nhìn theo hướng tích cực thì phần trắng lại chiếm đại đa số dẫn đến tờ giấy vẫn được trọng dụng.

vuahe77

Xe điện
Theo quan điểm của Phật pháp thì không nhìn thấy lỗi của người khác, chỉ nhìn thấy ưu điểm của người mà thôi. Bạn thử tìm trong cái Cóp pết của người đó xem có ưu điểm gì không rồi khen người chân thành đúng ưu điểm đó. Tin rằng kết quả rồi sẽ thay đổi.
Kiểu như 1 tờ giấy trắng có 1 chấm mực đen, nếu nhìn theo hướng tiêu cực thì nên bỏ tờ giấy đó đi, còn nhìn theo hướng tích cực thì phần trắng lại chiếm đại đa số dẫn đến tờ giấy vẫn được trọng dụng.
Xin lỗi các bác em chen ngang một chút.

Bác New_Carens làm ơn dẫn chứng cho em chỗ em bôi đen được không ạ???
Xin cảm ơn Bác!

Chúc cả nhà hoan hỷ và bình an!

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Dạ, cám ơn Cụ. đó cũng là một cách nhưng với những chuyện nhỏ không gây hậu quả lớn trong khoảng giới hạn cho phép thì được chứ nếu ai đó mắc sai phạm tày đình thì sao em có thể chỉ nhìn thấy ưu điểm. Có cách nào lý giải quan điểm này của Phật không Cụ?

kienbeu

Xe điện
Tại vì cuối năm em sẽ về VN ăn tết nên muốn đăng ký với cụ mong cuối năm có dịp diện kiến các cụ mợ nhà mình. KHi nào về đến VN có số ĐT dể liên lạc em lại đăng ký tiếp với cụ :D
Chúc các cụ 1 ngày an lành.
Thanks cụ! Chúc cụ luôn an lạc trong vòng tay Chư Phật nhé!

New_Carens

Xe điện
Xin lỗi các bác em chen ngang một chút.

Bác New_Carens làm ơn dẫn chứng cho em chỗ em bôi đen được không ạ???
Xin cảm ơn Bác!

Chúc cả nhà hoan hỷ và bình an!
Không hiểu ý bác dẫn chứng ở đây là dẫn ra lời kinh điển Phật pháp hay là gì. Nhưng tôi xin trả lời quan điểm trên đây là của người tu học.
Nhân thể cũng xin được nói thêm (bằng sự hiểu biết ít ỏi của mình) là cùng 1 câu hỏi nhưng lại có nhiều câu trả lời cho nhiều trình độ tu học lẫn nhau.
VD: nhà Vietzvoi có lập 1 thớt hỏi về sao Kinh Phật lại dạy là đừng ăn thịt những con vật gần gũi với con người, như thế chẳng phải là không công bằng hay sao.
Câu này nếu với những người bắt đầu tu học thì do người ta chưa thể nào quen ngay với việc ăn chay được nên Kinh Phật khuyến giáo họ như vậy để họ quen dần (với lại những con vật gần gũi với người phần nhiều đều là bà con quyến thuộc tiền kiếp đầu thai vào).
Còn người đã phát nguyện qui y, phải giữ 5 giới (trong đó có giới cấm sát sinh) thì đương nhiên không ai lại giáo hóa bằng điều trên.

New_Carens

Xe điện
Không hiểu ý bác dẫn chứng ở đây là dẫn ra lời kinh điển Phật pháp hay là gì. Nhưng tôi xin trả lời quan điểm trên đây là của người tu học.
Nhân thể cũng xin được nói thêm (bằng sự hiểu biết ít ỏi của mình) là cùng 1 câu hỏi nhưng lại có nhiều câu trả lời cho nhiều trình độ tu học lẫn nhau.
VD: nhà Vietzvoi có lập 1 thớt hỏi về sao Kinh Phật lại dạy là đừng ăn thịt những con vật gần gũi với con người, như thế chẳng phải là không công bằng hay sao.
Câu này nếu với những người bắt đầu tu học thì do người ta chưa thể nào quen ngay với việc ăn chay được nên Kinh Phật khuyến giáo họ như vậy để họ quen dần (với lại những con vật gần gũi với người phần nhiều đều là bà con quyến thuộc tiền kiếp đầu thai vào).
Còn người đã phát nguyện qui y, phải giữ 5 giới (trong đó có giới cấm sát sinh) thì đương nhiên không ai lại giáo hóa bằng điều trên.
1 trong những đại nguyện của 1 vị Bồ tát mà tôi quên tên là: hoằng thuận chúng sinh - nghĩa nôm na là thuân theo chúng sinh mà giáo hóa.
Có thể hiểu đơn giản là trình độ lớp 1 thì dạy phép cộng 1 chữ số, trình độ đại học thì dạy toán xác suất chẳng hạn.

hoalocvung

Xe điện
Em chào cả nhà. Ngày mai ở Chùa Vĩnh Khánh ( đối diện dốc Tam Đa, Hoàng Hoa Thám) có ngày Húy nhật. Nhà Chùa tổ chức cầu Quốc thái dân an và cầu siêu độ. Bác nào thong thả thì ghé qua ạ.
Nhà Chùa cũng nấu cơm chay mời mọi người ạ. Em ăn món cháo lươn chay ở nhà chùa một lần rồi. Ngon lắm ạ.

x_supercar_x

Xe hơi
em xin phép vào hóng các cụ ạ.

cuongba

Xe buýt
Hóa ra chuyển nhà qua đây. Chúc các Cụ Mợ Thân Tâm An Lạc. :)

workerbee2006

Xe tải
Vâng, chữ Nhẫn tuy chỉ gồm 4 âm tự và một dẫu ngã nhưng cả đời này học hỏi chưa chắc đã thông. Cám ơn cụ post một bài đầy ý nghĩa.

Tặng các cụ bản nhạc này, em rất thích và hay nghe. Nội dung là con xin quy y pháp, phật, tăng.
Bản nhạc này thường được bật vào lúc tinh mơ ở các chùa Ấn Độ để mọi người hành lễ dâng hoa tươi lên Đức Phật

[YOUTUBE][/YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=a2KVuuqunF4&feature=player_embedded#![YOUTUBE][/YOUTUBE]
Em gửi mợ tham khảo lời bằng tiếng Pali

Buddhaṃ saraṇaṃ gacchāmi
Dhammaṃ saraṇaṃ gacchāmi
Saṅghaṃ saraṇaṃ gacchāmi
Dutiyampi buddhaṃ saraṇaṃ gacchāmi
Dutiyampi dhammaṃ saraṇaṃ gacchāmi
Dutiyampi saṅghaṃ saraṇaṃ gacchāmi
Tatiyampi buddhaṃ saraṇaṃ gacchāmi
Tatiyampi dhammaṃ saraṇaṃ gacchāmi
Tatiyampi saṅghaṃ saraṇaṃ gacchāmi

lewin

Xe điện
Chúc cả nhà nồng giấc điệp ! Nam mô A di đà Phật !

memanque

Xe buýt
Cụ kien cho e hỏi, vào hóng Hội đồng phật giáo của cụ, thì có phải ăn chay, đầu tóc tay chưn sạch sẽ không ạ

lewin

Xe điện
Về ngụ đê ! Hóng hơt ở đây ko học được đâu ! :D

Cụ kien cho e hỏi, vào hóng Hội đồng phật giáo của cụ, thì có phải ăn chay, đầu tóc tay chưn sạch sẽ không ạ

memanque

Xe buýt
Về ngụ đê ! Hóng hơt ở đây ko học được đâu ! :D
Sao cụ biết iêm ko học được, cả tháng ko uống rượu, ko thịt chó, ko giết gà (con sâu cái kiến ruồi muỗi thì có), chó mèo không dám đánh đập, ko tán tỉnh mợ nào con nhà lành, thế mờ vẫn ko hóng được à

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Hóng thầy Râu nhá , sắp có vụ rửa ví đới ! ;)) Thoai ngụ đơi ! [-O<

Sao cụ biết iêm ko học được, cả tháng ko uống rượu, ko thịt chó, ko giết gà (con sâu cái kiến ruồi muỗi thì có), chó mèo không dám đánh đập, ko tán tỉnh cô nào con nhà lành, thế mờ vẫn ko hóng được à

vuahe77

Xe điện
Vâng, xin cám ơn bác đã trả lời rõ.
Có như vậy em mới thấy có tính thuyết phục vì tu theo đạo Phật nói một cách nôm na thì cũng có năm bảy dòng tu bác ạ.

danielle quyen

Xe hơi
Nam mô a di đà, hôm bữa đc đi ăn chay ở bồ đề tâm hồ NK thích quá.....
Hi vọng tất cả mọi ng có thể giành ra 1 tháng 1,2 lần đi ăn chay để thưởng thức cái hay của các món chay.
Chúc mừng nhà mới ạ.

kienbeu

Xe điện
Thưa các cụ mợ! Tuần này em có việc phải đi Hà Tĩnh nên không sắp xếp chương trình nên núi được! Những mong chư vị hoan hỉ đại xá cho ạ!

Tinh Tam

Xe tải
em thấy học Phật pháp phải linh hoạt ạ, vì nếu chỉ nhìn thấy những điều tốt mà khuyên chân thành thì chưa đủ, và đó chỉ là ngộ kinh ngộ pháp chứ k phải giác ngộ, thực tế em thấy có rât nhiều ng cần ng khác nói ra điều sai lầm, k đúng ở họ vì bản ngã con ng là rất lớn, nhát là ng có học cao hay có địa vị xã hội càng lớn thì chấp càng nhiều, bản ngã càng cao, nếu k nói ra giúp họ "quán lại tâm" nhìn vào bản ngã của m mà tu tập mà chỉ "nuông chiều" theo bản ngã đó để "kệ họ họ tu, của mình mình tu" thì là cách tu của hàng Thanh Văn thui ah. Đó là ý kiến của em, có gì thiêu sót các cụ chỉ giáo thêm ah