Phật pháp với đời thường!

emdenmuon

Xe buýt
Cho em tham gia hội với các Cụ.

Profile của em:

Là đệ tử của hầu như khắp các Chùa lớn ở Miền Bắc.

Tham gia vào các buổi tu tập ở các thiền viện trên Tam Đảo.

Hàng năm tham gia các lễ giỗ tổ, hội ở các chùa.
Cụ có thành tích đáng nể quá!

n.bich17

Xe tăng
hôm nay em lại thấy mình nhẫn thêm được một tý khì mà nhận rõ ra con người thật của một người mà bấy lâu em vẫn nghĩ là bạn mình. Em thấy thật bình thường không buồn không giận vui vẻ chấm dứt mối quan hệ bạn bè không đáng này. Theo bản tính của em thì thế nào em cũng đối đầu đến cùng, em lại tiếp tục tu để được thanh thản trong mọi hoàn cảnh

Chỉnh sửa cuối:

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
hoan hỉ chào đón cụ!
cụ cho em xin TT như mọi người ở trang 1 nhé!
Cụ Chủ tịch phản ứng nhanh nhở.

Em với Sư thầy trên thiền viện Vân Sơn Tam Đảo đang xây dựng dự án trường học (Tu viện) cho trẻ em lang thang cơ nhỡ.

Hiện tại đang trong quá trình lập đề án, đường hướng hoạt động, xây dựng bộ máy hoạt động, bộ máy quản lý...

Đây là một dự án lớn, thời gian thực hiện dài, độ nhậy cảm cao nên em cũng muốn tham khảo ý kiến của các Cụ có quan tâm.

Chỉnh sửa cuối:

kienbeu

Xe điện
E chào cả nhà!

Hôm qua, có người xuất hiện chửi bới, động thủ với em rồi cầm điện thoại iphone của em ném, nát bét hỏng rồi không dùng được ạ. Như xưa chắc em cũng phải nhảy lên đáp trả nhưng nghĩ đến phúc đức giành cho hai con nên em nhẫn nhịn không nói gì cả, chỉ nhẹ nhàng bỏ đi. Các cụ, mợ thấy em giỏi không :). Nhưng cũng nhờ chuyện này mà em sẽ càng có cơ hội để ko phải gặp lại người đó nữa.

Chúc nhà mình lên tầng mới vững mạnh và có nhiều thành viên chia sẻ chuyện đời, chuyện người, chuyện phật pháp nhé.
chúc mừng mợ Linh đã vượt qua đc cái tôi của mình!
chúc mợ và 2 cháu luôn luôn đc an lạc trong vòng tay Chư Phật!
NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT.

kienbeu

Xe điện
cụ chủ tịch phản ứng nhanh nhở.

Em với sư thầy trên thiền viện vân sơn tam đảo đang xây dựng dự án trường học (tu viện) cho trẻ em lang thang cơ nhỡ.

Hiện tại đang trong quá trình lập đề án, đường hướng hoạt động, xây dựng bộ máy hoạt động, bộ máy quản lý...
cụ quả là người có tâm với pp.
Chúc cụ luôn luôn có đc: Bi - Trí - dũng - giúp đời !

Chỉnh sửa cuối:

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Em xin hỏi các Cụ/Mợ 1 chuyện
Em phát hiện bên thớt thơ nhà em có người hay copy và paste bài của người khác rồi tự nhận của mình mặc dù mọi người hỏi đó là sưu tầm hay tự làm thì vẫn nhận là của mình. Em vốn là người nhắc nhở chuyện này nhiều lần, lần này là lần thứ 3 rồi
Với em đó là tính không trung thực và em đã nói thẳng thừng quan điểm của mình về sự không trung thực trên thớt. Tất nhiên là e và con người chắc chắn sẽ ko còn được mối quan hệ tốt đẹp sau này nữa nhưng tính em nó không cho qua được những chuyện như vậy. Nhưng theo các Cụ/Mợ nếu áp dụng Phật Pháp vào thì việc e nói thẳng ra là đúng hay sai hay phải học chữ Nhịn và bỏ qua
Em thỉnh giáo các Cụ Mợ một cách chân thành vì nó sẽ thay đổi quan điểm Sống, Tư duy sống và cách đối nhân xử thế của em sau này với thiên hạ, xã hội. Em không khéo , nóng tính và hay thẳng thừng quá, điều đó ko tốt phải không

Chỉnh sửa cuối:

kienbeu

Xe điện
Em phát hiện bên thớt thơ nhà em có người hay copy và paste bài của người khác rồi tự nhận của mình mặc dù mọi người hỏi đó là sưu tầm hay tự làm thì vẫn nhận là của mình. Em vốn là người nhắc nhở chuyện này nhiều lần, lần này là lần thứ 3 rồi
Với em đó là tính không trung thực và em đã nói thẳng thừng quan điểm của mình về sự không trung thực. Tất nhiên là e và con người chắc chắn sẽ ko còn được mối quan hệ tốt đẹp sau này nữa nhưng tính em nó không cho qua được những chuyện như vậy. Nhưng theo các Cụ/Mợ nếu áp dụng Phật Pháp vào thì việc e nói thẳng ra là đúng hay sai hay phải học chữ Nhịn và bỏ qua
Em thỉnh giáo các Cụ Mợ một cách chân thành vì nó sẽ thay đổi quan điểm Sống, Tư duy sống và cách đối nhân xử thế của em sau này với thiên hạ, xã hội. Em không khéo và hay thẳng thừng quá, điều đó ko tốt phải không
điều mợ làm không sai nó thể hiện chữ: Trung ngôn
cách mợ làm nó thể hiện: thiếu trí ( mợ đừng hiểu nhầm nhé!)
Khi gặp một vấn đề như vậy mợ hãy bình tĩnh để tập trung: Bi - Trí - Dũng....sẽ có giải pháp tốt, khi có giải pháp tốt còn phải đưa ra vào thời điểm thích hợp thì người đó sẽ tâm phục khẩu phục mợ à!

Jo9926

Xe điện
Khi gặp một vấn đề như vậy mợ hãy bình tĩnh để tập trung: Bi - Trí - Dũng....sẽ có giải pháp tốt, khi có giải pháp tốt còn phải đưa ra vào thời điểm thích hợp thì người đó sẽ tâm phục khẩu phục mợ à!
Em đồng ý với cụ Kienbeu

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Thưa Cụ, tính e vốn nóng, e suy nghĩ là đến lần thứ 3 thì em không nhịn vì đây không là lần đâu em nhắc, nhìn chuyện vào tưởng là nhỏ nhưng với em hành vi thể hiện trên hệ quy chiếu là nhân cách. Nhân vô thập toàn, có phải em đã quá cứng nhắc khi lúc nào cũng áp sự Chân Thành -Trung thực lên hàng đầu. Thực tình em không hề ghét người đó, e chỉ phản ứng với hiện tượng của xã hội.
Còn tính chọn thời điểm để thể hiện, thật khó nói, biết thế nào là phù hợp khi Thuốc đắng giã tật, sự thật mất lòng, cho dù ở thời điểm nào cũng vậy. Cái gì cũng có 2 mặt. Sống ở trên đời thật khó. Tâm hướng về Phật đâu phải những cái cao xa, hãy từ những hành vi nhỏ nhất, e mong người đó hãy hiểu được đúng sự việc.
Chính vì vậy, dù lòng em đang muốn hướng đến những cái đẹp nhưng cũng chưa dám mạn đàm hay ọp ẹp với các Cu/Mợ vì quả thật e chưa thấm nhuần nhiều thứ, chưa hiểu chỉ là cố gắng sống là mình.
Những lời khuyên luôn dược đưa ra chung chung,lý thuyết, em cũng sẽ rất khó để nhận biết thế nào là phù hợp hay ko nếu em không thử nghiệm, phải ko Cụ

Chỉnh sửa cuối:

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Em ngẫm ra cái sai của em rồi, em đã chỉ là Đá mà chưa là Nước, Nước mềm mại mà có sức mạnh vô song. Giá như lúc đó em nên mềm mỏng, nhẹ nhàng cho dù có nóng giận đến mấy thì phải kiềm chế cái Tôi của mình lại. Cho dù nói ra mà người đó không thay đổi thì thực ra người đó mất mát chứ không phải em. Còn em nói ra được một cách kín đáo, khéo léo không chạm đến thể diện của người đó cũng là cái được. Em thấy mình sai ở cách thể hiện quá, đã không biết đặt mình vào cái chung, chỉ biết sống Riêng mình mà không biết hội nhập.

Có những chuyện gì cần đến sự kiềm chế, coi như cho phép em thỉnh giáo các Cụ/Mợ, nói ra thấy lòng thanh thản, dù lần sau có khi e lại vẫn nóng tính.

B747

Xe tải
Với em đó là tính không trung thực và em đã nói thẳng thừng quan điểm của mình về sự không trung thực trên thớt. Tất nhiên là e và con người chắc chắn sẽ ko còn được mối quan hệ tốt đẹp sau này nữa nhưng tính em nó không cho qua được những chuyện như vậy. Nhưng theo các Cụ/Mợ nếu áp dụng Phật Pháp vào thì việc e nói thẳng ra là đúng hay sai hay phải học chữ Nhịn và bỏ qua
Em thỉnh giáo các Cụ Mợ một cách chân thành vì nó sẽ thay đổi quan điểm Sống, Tư duy sống và cách đối nhân xử thế của em sau này với thiên hạ, xã hội. Em không khéo , nóng tính và hay thẳng thừng quá, điều đó ko tốt phải không
@mợ Hồng: mợ rất "vuông". Em ủng hộ mợ. Tuy nhiên, không nên úp mở mở úp. Mà tốt nhất là không nên nói (nếu thấy không cần thiết). Có 1 câu ngạn ngữ của một vị danh nhân nào đó mà em không nhớ rõ. Đại loại rằng: tôi không ân hận về những điều tôi đã làm nhưng tôi cũng KHÔNG ân hận về những gì tôi KHÔNG nói.
Mong mợ bình tâm. Hãy giữ một trái tim ấm (nhưng đừng nóng quá :-D)

Chỉnh sửa cuối:

công nông tàu

Xe container
mong cụ hoan hỉ cho!
tại nhà mình xây nhanh quá nên nhiều khi em không đọc hết đc ạ:))
Tại vì cuối năm em sẽ về VN ăn tết nên muốn đăng ký với cụ mong cuối năm có dịp diện kiến các cụ mợ nhà mình. KHi nào về đến VN có số ĐT dể liên lạc em lại đăng ký tiếp với cụ :D
Chúc các cụ 1 ngày an lành.

vominh27

Xe đạp
Em có đọc được 1 bài rất hay về bài giảng chữ Nhẫn của Hòa Thượng Tuyên Hóa, không biết cả nhà và Cụ/Mợ Hồng Nguyễn đã đọc chưa, em cứ xin phép post lên để chia sẻ với mọi người ạ!

Nhẫn Là Bảo Vật Vô Giá
Đã là Phật tử, chúng ta nhất định phải biết nhẫn. Nhẫn cái gì? Là nhẫn nhịn những cái người ta không thể nhẫn. Có người nói: “Tôi thật là nhịn hết nổi rồi!” Nếu chúng ta nhịn hết nổi, tức là không thể “hết” được. Hết cái gì? Là hết nghiệp chướng. Nếu nghiệp không tiêu, tình chưa không, tức là còn có sanh tử. Cho nên nói: “Nghiệp bất trọng, bất sanh Ta-bà. Ái bất đoạn, bất sanh Tịnh độ.” Chừng nào nghiệp tận, tình không, đến lúc đó chúng ta mới hết sanh tử và được giải thoát thật sự.

Người tu hành nên có công phu tu nhẫn nhục. Nhẫn đói, nhẫn khát, chịu gió, chịu mưa, chịu nóng, chịu lạnh, đến nỗi phải nhẫn sự chửi mắng, và nhẫn sự đánh đập luôn. Những cảnh nầy đều là thử thách. Như tôi thường nói: “Tất cả là khảo nghiệm, xem bạn sẽ làm sao? Đối cảnh mà không biết, phải luyện lại từ đầu.” Dù gặp nghịch cảnh như thế nào đi nữa, chúng ta cũng nên tiếp nhận với tâm lý “nghịch lại thuận thọ.” Chúng ta đừng để cảnh giới xoay chuyển, hoặc dựng cờ trắng mà đê đầu xin hàng phục. Người xưa nói: “Việc nhỏ mà không nhịn tức sẽ làm hư chuyện lớn.” Nhẫn nhịn là bảo vật vô giá: “Nhịn giây lát, gió yên sóng lặng; lui một bước, biển rộng trời xanh.”

Khi đức Phật Thích Ca còn tại thế, có một hôm Ngài đi ngang qua bờ sông và thấy một con dã can (thuộc loài lang sói), muốn ăn thịt con rùa. Nhưng con rùa thì rút đầu, thụt cả chân tay vào trong cái mai, rồi nó nằm yên không động đậy một lúc thật lâu. Dã can vì không có tâm kiên nhẫn nên bỏ đi, còn rùa nhờ có lòng nhẫn nại mà bảo tồn được sanh mạng. Đức Phật nói với Tôn giả A Nan rằng: “Người tu hành cũng nên như vậy.” Bậc cổ đức nói: “Gần đây tôi mới học được cách của con rùa, lúc nào đáng rút đầu thì hãy rút đầu.”

Trong lúc nóng giận mà quý vị nhịn được, thì quý vị sẽ miễn lo âu cả trăm ngày. Nếu người ta chửi mình, xem như mình đang thưởng thức một bài hát đang thịnh hành. Nếu có người đánh mình, xem như mình đi đường vô ý va vào cột cửa. Nếu quý vị quán tưởng như thế, dù là giáo mác gì cũng tự nhiên biến thành ngọc lụa. Nếu không, ngọn lửa vô minh nổi cơn lôi đình sẽ bốc cao ba trượng, mà phát thành một trận đại chiến. Kết quả hai bên đều bị thương, không những tổn thương tình cảm, lại còn mất cả nhân cách và bị người ta chê bai là mình thiếu tánh điềm tĩnh.

Cho nên nói: “Thọ tận thiên hạ bá ban khí, dưỡng tựu hung trung nhất đoạn xuân,” tức là chịu được hết trăm lần lời chỉ trích của thiên hạ, sẽ nuôi dưỡng thành khúc nhạc xuân trong tâm ta. Chúng ta có thể lấy những lời vàng ý ngọc nầy để làm câu châm ngôn cho mình.

Giảng ngày 5 tháng 5 năm 1984

Nhẫn một chút gió yên sóng lặng ...

Lùi một bước biển rộng trời cao !

Nhẫn

Thành đạo là nhờ một cái Tâm ...

Nhịn đời hạnh phúc tấm thân yên ...

Nhịn sự hơn thua khỏi luỵ phiền ...

Nhịn kẻ hung hăng lòng độ lượng ...

Nhịn lòng hiếu thắng cõi thần tiên ...!

Nhịn cha nhịn mẹ lòng con hiếu ...

Nhịn anh nhịn chị , anh chị hoà ...

Nhịn vợ nhịn chồng nhà hạnh phúc ...

Nhịn xóm láng giềng ... nghĩa thâm giao ...!

Nhịn một chút - mọi người đều vui !

Một kiếp không tu muôn kiếp khổ ...

Một đời không đạo ...vạn đời sầu !

...Phú quí vinh hoa như mộng ảo ...

Sắc tài danh lợi tợ phù du ...!

Lợi danh như bóng mây chìm nổi ...

Chỉ có tình thương để lại đời ...!

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Vâng, chữ Nhẫn tuy chỉ gồm 4 âm tự và một dẫu ngã nhưng cả đời này học hỏi chưa chắc đã thông. Cám ơn cụ post một bài đầy ý nghĩa.

Tặng các cụ bản nhạc này, em rất thích và hay nghe. Nội dung là con xin quy y pháp, phật, tăng.
Bản nhạc này thường được bật vào lúc tinh mơ ở các chùa Ấn Độ để mọi người hành lễ dâng hoa tươi lên Đức Phật

[YOUTUBE][/YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=a2KVuuqunF4&feature=player_embedded#![YOUTUBE][/YOUTUBE]

cuocbo_haichan

Xe hơi
Nhờ cụ/ mợ chỉ giáo cho: làm cách nào để đến gần hơn với chữ "Nhẫn" ạ.[-O<

lyhuong

Xe điện
Em có đọc được 1 bài rất hay về bài giảng chữ Nhẫn của Hòa Thượng Tuyên Hóa, không biết cả nhà và Cụ/Mợ Hồng Nguyễn đã đọc chưa, em cứ xin phép post lên để chia sẻ với mọi người ạ!

.....
Nhịn kẻ hung hăng lòng độ lượng ...
Nếu người ta chửi mình, xem như mình đang thưởng thức một bài hát đang thịnh hành....
Thử nghĩ như vậy xem thế nào , mấy hôm trước có kẻ nó đổ tiếng ác cho iem. Thôi coi như nghe hát vậy :D

New_Carens

Xe điện
Em cảm ơn anh nhiều. Có phải trong bài " Quảng Châu trong mắt em" em đã có lời không phải với anh. Xin anh từ bi hỉ xả đừng giận em nhé :)
Làm gì có chuyện đó, cô nhớ nhầm sang ai rồi.

workerbee2006

Xe tải
Sao lại nổi da gà nhỉ? Các cụ giải đáp em cái :)
Nó gần giống ở cái dạng này mợ này

"Nhiều trạng thái của thân
Vi diệu và lạ lùng
Thay phiên nhau xuất hiện
Sẽ khiến ta hiểu lầm"