Phật pháp với đời thường!

hoalocvung

Xe điện
Món thơ thì em đang theo học cụ Lewin, mợ Emdenmuon,cụ Jo lên cũng bập bõm cho vui cụ có trót đọc cứ cười em cho hoan hỉ nhá:))
Cụ yêu đời thía là em hoan hỉ rồi.:)) Về món thơ phú này em còn xếp hàng sau Cụ cơ :D

lewin

Xe điện
[-O<Nam mô a di đà Phật ! [-O<

Đang đông thế ! Các cụ mợ cởi áo khoác vào nhà đi ! Đứng ngoài lạnh lắm ! :D

công nông tàu

Xe container
Vâng em với mợ L.Anh cũng đang tính ngày đó cụ ạ!
Cụ chủ tịch xúc tiến nhanh nhanh lên, cụ Bò ma nhà em chỉ còn ở nhà ít ngày nữa thôi.
Em rất mong Bò ma nhà em được gặp gỡ đàm đạo về phật pháp cùng các cụ mợ để học hỏi thêm về sẽ truyền lại cho em.

Nghĩ đi nghĩ lại e, thấy em cũng có công đức phóng sinh đấy chứ.
Phóng sinh cho cụ Bò khỏi cảnh "cá chậu chim lồng" tận 3-4 tháng trời:D ( em fun 1 tí)

CHúc các cụ an lạc. A di da phat!

Tinh Tam

Xe tải

Chữ Ngộ gồm có một chữ Khẩu, nằm dưới chữ Ngũ, bên trái là bộ Tâm.

- Chữ Khẩu ngoài biểu thị cho cái miệng, nghĩa là ăn, là nói… là cái để mà biểu thị cho những cái bên ngoài như cái bên ngoài cơ thể, cái bên ngoài của sự nhận thức.
- Chữ Ngũ bao hàm nhiều ý nghĩa : Ngũ hành : Kim Mộc, Thủy, Hỏa Thổ năm yếu tố tạo nên thế giới, vũ trụ. Ngũ trong Phật Pháp : ngũ căn, ngũ lực, ngũ giới….Con số Năm từ xưa đến nay vẫn tượng trưng cho sự đầy đủ, viên mãn. Nó chính là sự Giác hạnh viên mãn của Đức Phật vậy.

→ Chữ Khẩu ở dưới, vạn vật ở trên, được Tâm bao trùm. Tịnh được Khẩu, cũng có nghĩa là Ngộ được cái huyền diệu của Phật pháp.
thân khẩu ý cần thanh tịnh mợ nhỉ

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Híc, lạm bàn chuyện phóng sinh. Tưởng uẩn của cụ nó cho rằng cô ý "Chắc đang chuẩn bị vào bách thú mua mấy con Hổ đem phóng sinh tiếp đây". Em cũng tưởng tri rằng thuận duyên gặp con nào thì phóng con đó thôi :P
Nhưng sự thật phũ phàng, chính chúng ta đang cần được phóng sinh nhất. Càng văn minh, càng phát triển, từ phạm vi xã hội đến phương diện cá nhân, càng thấy bị trói buộc. Vô vàn sợi dây trói vô hình đang quấn quanh ta ngày càng nhiều. Giàu có dây trói kiểu giàu, nghèo có dây trói kiểu nghèo, trẻ em, người lớn, nguyên thủ đến dân đen, sếp đến thằng làm thuê. Nhưng có vẻ chúng ta rất hạnh phúc với đống dây trói ý.
Đức Phật dạy hãy buông xuống, trở về với trung đạo. Nhưng có ai thấy khổ đâu mà buông xuống được ngài ơi...:((

đúng là vô minh che lấp cụ nhỉ:D Chúc các cụ các mợ tuần mới hết thảy điều lành:)

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Tiếng chuông chùa cũng làm dịu lòng người đến thế

Chỉnh sửa cuối:

ktphong

Xe tăng
Xin hãy cho tôi một chút sức mạnh của sự bình an, hãy cho tôi sự công bằng trong cuộc sống, hãy cho tôi một chút dũng cảm để đối diện với cuộc đời, tại sao khi bế tắc, cách duy nhất là cầu xin, tại sao không thế thấy tâm bình an, tại sao cứ chứa chan nước mắt, tại sao lại ntn, cố lên đi, cố lên đi
Nếu như buông bỏ tất cả, mỗi con người cũng đều tự giải thoát, và những người ở lại bao gồm gia đình và những người thân lại tiếp tục gánh chịu nghiệp khổ do mình để lại. Giải thoát có tốt ko khi nó mang tính cá nhân, ích kỷ?
Công bằng ở đâu mà có, nếu ko biết tự bảo vệ lấy quyền lợi của mình? Dũng cảm ở đâu mà có, nó phải xuất phát từ chính tình yêu thương bản thân mình và những người thân của mình.
Bế tắc cũng phải có nguyên nhân, do tham do sân do si, thế tại sao lại cầu nguyện để cần cái tâm bình an, cầu nguyện tức là si vậy. Tâm bình an đâu phải chỉ do cầu nguyện mà có, cầu nguyện đâu thể nào xoá bỏ 1 cái nhân quả do tham sân si mang lại được? Hãy cùng những người thân của mình tìm cách giải cái nhân quả đó đi, nước mắt mà làm chi?

thientamnt

Xe điện
A Di Đà Phật ! :D. Chúc các Cụ/ mợ ngày mới an lành ! [-O<

thientamnt

Xe điện
Cụ Kiên đâu ý nhờ :D. Tổ chức cái ỌP chui đê. Hôm trước em nhỡ mất, tiếc hùi hụi ! :(

hoalocvung

Xe điện
A Di Đà Phật ! :D. Chúc các Cụ/ mợ ngày mới an lành ! [-O<
Nam Mô Phổ Hiền Bồ tát Ma ha Tát. Cũng xin chúc các cụ các Mợ một tuần mới hoan hỉ.:54::54::54:

Nếu như buông bỏ tất cả, mỗi con người cũng đều tự giải thoát, và những người ở lại bao gồm gia đình và những người thân lại tiếp tục gánh chịu nghiệp khổ do mình để lại. Giải thoát có tốt ko khi nó mang tính cá nhân, ích kỷ?
Công bằng ở đâu mà có, nếu ko biết tự bảo vệ lấy quyền lợi của mình? Dũng cảm ở đâu mà có, nó phải xuất phát từ chính tình yêu thương bản thân mình và những người thân của mình.
Bế tắc cũng phải có nguyên nhân, do tham do sân do si, thế tại sao lại cầu nguyện để cần cái tâm bình an, cầu nguyện tức là si vậy. Tâm bình an đâu phải chỉ do cầu nguyện mà có, cầu nguyện đâu thể nào xoá bỏ 1 cái nhân quả do tham sân si mang lại được? Hãy cùng những người thân của mình tìm cách giải cái nhân quả đó đi, nước mắt mà làm chi?
Em cũng đồng ý với dòng xanh xanh. Nhưng không đồng ý với dòng đỏ đỏ. Theo em, nước mắt ngoài nhiệm vụ đơn giản là rửa sạch mắt:D Nó còn có một ý nghĩa khác. Giúp trôi đi những buồn phiền và cũng là để nhẹ lòng. Nhất là đối với phụ nữ. Tuy nhiên sau đó nên tự Tịnh tâm để làm được cái việc ở dòng hồng hồng ạ. %%- A di Đà Phật

kinum08

Xe tăng
Em ngại viết quá:D, cụ bớt chút thời gian xem Kinh Diệu Pháp Liên Hoa [video=youtube;heh7p_ja3QA]http://www.youtube.com/watch?v=heh7p_ja3QA[/video]
Buông bỏ tất cả là được tất cả
CHấp vào một điều lành để nhất Tâm, giải thoát
Giãi thoát sẽ là không tốt nếu nghĩ đó là cá nhân, ích kỷ nhưng bản chất đã là giải thoát ko vướng bận những ý nghĩ trên. Giải thoát là điều tuyệt vời nếu đó là sự hiện hữu của Trí Tuệ thật sự, hiện hữu của Đạo Hạnh cao thâm, Hiện Hữu của phước vô biên.... và là tất cả để Hóa Độ CHúng Sinh còn vô minh (chúng sinh trong đó có người thân và gia đình ở các tiền thiên kiếp). Có ai nói là ngày xưa Đức Như Lai có vợ, thầy bảo con nói không đúng vì Thái Tử Tật Đạt Đa có vợ chứ không phải ngài Như Lai:)
Em cũng muốn chia sẻ với các cụ các mợ, cá nhân em nghĩ cao sang,giàu có, khổ đau,chức cao, dân đen, nghiệp phước.... ( tất cả các tính từ:D), đến những kể cả những biểu chữ chúng ta đang viết đều là trên cõi Ta Bà này thôi, thực sự nó không có thật, nhưng cõi này lại là nơi Tu tập hoàn hảo nhất.
Em mượn câu của thầy Thích Chân Tính ( Chùa Hoằng Pháp) : Hãy đừng ngồi nguyền rủa bóng tối, mà xin hãy thắp một ngọn đèn le lói còn hơni

A DI ĐÀ PHẬT

Chỉnh sửa cuối:

NghiaRex

Xe điện
Em mượn câu của thầy Thích Chân Tính ( Chùa Hoằng Pháp) : Hãy đừng ngồi nguyền rủa bóng tối, mà xin hãy thắp một ngọn đèn le lói còn hơn

A DI ĐÀ PHẬT
Em hỏi hí hông phải, chứ câu nói trên có giống với câu thơ này không nhỉ?

Thà một phút huy hoàng rồi vụt tắt
Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm

Một lần ngồi tựa thuyền rồng
Còn hơn vạn kiếp ngồi trong thuyền chài

Mô Phật!!! [-O<

kinum08

Xe tăng
Em hỏi hí hông phải, chứ câu nói trên có giống với câu thơ này không nhỉ?

Thà một phút huy hoàng rồi vụt tắt
Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm

Một lần ngồi tựa thuyền rồng
Còn hơn vạn kiếp ngồi trong thuyền chài

Mô Phật!!! [-O<
cụ chú ý hai từ le lói nhé:))

ktphong

Xe tăng
Em ngại viết quá . Buông bỏ tất cả là được tất cả. CHấp vào một điều lành để nhất Tâm, giải thoát
Giãi thoát sẽ là không tốt nếu nghĩ đó là cá nhân, ích kỷ nhưng bản chất đã là giải thoát ko vướng bận những ý nghĩ trên.
Vậy, con người chỉ giải thoát đc khi ko còn những gì vướng bận nữa. còn vướng bận mà buông bỏ tất cả là vô trách nhiệm, lại để lại nhân quả, để lại nghiệp chướng phải ko cụ?

kinum08

Xe tăng
Vậy, con người chỉ giải thoát đc khi ko còn những gì vướng bận nữa. còn vướng bận mà buông bỏ tất cả là vô trách nhiệm, lại để lại nhân quả, để lại nghiệp chướng phải ko cụ?
Buông dục vọng, buông điều vô thường. Cong vướng bận hay không là do người tu chứ ko phải ngoài kia không còn cái gì vướng bận nữa. Đã buông bỏ tất cả thì đc tất cả, trở thành Bồ Tát thì nghiệp chướng đâu còn mà bỏ lại, mà còn ngược lại cụ ạ. Nghiệp chướng cũng chỉ là trên cõi này và đời này. Chắc cụ đã biết chuyện ngài Mục Kiền Liên cứu mẹ, chỉ có ngài trở thành Bồ Tát mới cứu đc mẹ đó.Cụ có thời gian xem phim 3D về Kinh DIệu Pháp Liên Hoa ở trên rất hay đó
Em thử lật ngược lại vấn đề của cụ nhé, câu chuyện của em kể như sau:)):P ( e kể vắn tắt nhé, chắc nhiều cụ nghe rồi)
Một ông đại gia kia có 4 người bạn
Người bạn thứ 1: ông luôn cho ăn ngon mặc đẹp, chuyên mua đồ hiệu và ăn sơn hào hải vị:D
NGười bạn thứ 2: ông luôn bảo vệ, che chở, mua cho cái nhà biệt thự rõ to giữa phố cổ chưa kể villa ở các resort....
Người bạn thứ 3: ông luôn tìm kiếm, ko thể thiếu đc, ông vất vả, stress cả ngày để có người bạn này chơi với mình
Người bạn thư 4: ông lúc có lúc không mặc dù người bạn này luôn ở bên ông, có lúc mải chơi với 3 người bạn trên mà ông bỏ rơi người bạn này

Một hôm vào ngày vận hạn, ông đại gia kia chết đi và đọa vào địa ngủ khổ đau thì:
Người bạn thứ 1 : tan biến mất, ko ai còn gặp lại nữai
Người bạn thứ 2: Chỉ biết ôm mặt khóc lóc khổ đau mà ko làm gì đc
Người bạn thứ 3: quên ông ngay và đi tìm đến những người khác
Ngừoi bạn thứ 4: người bạn mà ông hay đánh quên và bỏ rơi đến bên ông và giúp ông giác ngộ thoát khỏi khổ đau nghiệp chướng

Và Người bạn 1: là thân xác
Người bạn 2 : Là gia đình quyến thuộc
Người bạn 3 : Là công danh, tiền bạc, dục vọng
Người bạn 4: là tâm THIện

EM xin hết ạ, đang lúc vừa ăn trưa vừa gõ có điều gì sơ xuất xin các cụ các mợ lượng thứ:P

Chỉnh sửa cuối:

NghiaRex

Xe điện
Và Người bạn 1: là thân xác
Người bạn 2 : Là gia đình quyến thuộc
Người bạn 3 : Là công danh, tiền bạc, dục vọng
Người bạn 4: là tâm THIện

EM xin hết ạ, đang lúc vừa ăn trưa vừa gõ có điều gì sơ xuất xin các cụ các mợ lượng thứ:P
Hì, em thì từ lâu đã dặn với lòng mình:

Từ lúc về đây sống kiếp nghèo
Bạn bè chỉ có gió, trăng theo
Những thằng bất nghĩa xin đừng tới
Để mặc thềm ta xanh xác rêu! [-O<

Hơi tiêu cực nhưng đúng là bạn thì em chả còn ai, mà toàn bè là chính :)

ttdung

Xe hơi
Hì, em thì từ lâu đã dặn với lòng mình:

Từ lúc về đây sống kiếp nghèo
Bạn bè chỉ có gió, trăng theo
Những thằng bất nghĩa xin đừng tới
Để mặc thềm ta xanh xác rêu! [-O<

Nam mô Tuệ Đăng thường chiếu Tam Bảo

Tại sao từ đây chỉ có nghèo
Một vài thứ vặt gió, trăng theo
Hãy đừng nguyền rủa trong bóng tối
Đốt sáng tuệ đăng để mà theo*-:)

Cụ thơ văn hay quá.

NghiaRex

Xe điện
Nam mô Tuệ Đăng thường chiếu Tam Bảo

Tại sao từ đây chỉ có nghèo
Một vài thứ vặt gió, trăng theo
Hãy đừng nguyền rủa trong bóng tối
Đốt sáng tuệ đăng để mà theo*-:)

Cụ thơ văn hay quá.
Cảm ơn cụ, em chỉ nhớ được bài nào thì đọc ra cho cả nhà cùng nghe thôi ạ :)

Từ nay thất nghiệp ở trần gian
Vui với trăng sao, với gió ngàn
Gửi chút oán than nhân tình kiếp
Tuệ đăng le lói một sắc vàng ;))

Mô Phật, một chút chia sẻ (câu cụ Vừng hay nói) :">

kinum08

Xe tăng