Phật pháp với đời thường!

NghiaRex

Xe điện
em vừa bấm máy nó bảo thế này " Úi, sao bac chu y toi bac NghiaRex nhieu the! Cho du hay hoac do thi bac cung phai cho diem 10 nguoi khac roi moi cho diem lai bac NghiaRex duoc."
Để em đi rót 1 vòng rồi em lại mời cụ (b)
Hí hí, cụ nàm thế em ngại nắm :">

Thôi các cụ cứ bàn luận tiếp đi, lúc nào vui em lại vào không phiền đến các cụ nhiều :)

nhingimanhin

Xe đạp
Cụ thông cảm, em cứ căn cứ vào thực tế, cóc tin lời lẽ suông.
Nếu không có logic, phản biện và khoa học, cụ chắc không no đủ rồi ngồi đây chém gió về "đạo" được đâu.
Sư trụ trì chùa B.Đ chửi chú tiểu "đ.mẹ mày", nhận làm đủ thứ dịch vụ bói ra ma, xem ngày, xem phong thuỷ...(toàn những thứ không phải phật giáo) lấy tiền, cùng câu đó, sư chùa L.P. cũng dùng, sư chùa L.Q. đêm đưa gái vào chùa, sư ở Huế chạy show xuyên Việt kiếm tiền, sư trụ trì chùa rước giai sinh hoạt đồng tính....quá nhiều chuyện thối tha trong hệ thống sư sãi phật giáo VN hiện nay, không còn là cá biệt nữa.
Mấy cái gọi là "10 điều phật dạy" thế này, "14 điều phật dạy" thế nọ không rõ nguồn gốc tràn lan bốc phét treo khắp nơi, phật mà biết chúng nó mạo danh nói linh tinh chắc cũng phải lộn ruột.
Một cái bệnh viện có 100 bác sĩ giỏi cứu người khỏi bệnh, chỉ cần vài ông bác sĩ rởm đã đủ biến bệnh viện đó thành chỗ sinh hoạ, chỗ giết người, phật giáo VN không cứu được bệnh, không nuôi được dân, mà lại không loại trừ được các con sâu, để sâu ngày càng đông, càng béo tốt giàu có...thì sẽ đến lúc cả tổ chức phật giáo đó sẽ thành bầy sâu đục khoét xã hội.
Em không phê phán suông, việc em đang nói sự thực ở đây cũng là giúp các cụ nếu muốn tu tập thì sao cho có ích, bớt mê muội nói tràn lan suông rỗng đi, để đến ông Phan Cẩm Thượng là người vốn thiện cảm và thân cận với đạo Phật, trong buổi toạ đàm về văn hoá đầu xuân cũng phải dành mấy câu than phiền về đạo đức của sư sãi.
Em không đồng ý và cũng không phản đối ý kiến của Cụ được vì cái CMTND của Em nó cũng ghi là tôn giáo "Không" của cụ ghi như nào?

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mợ emdenmuon xin thông báo Lễ phóng sinh tiếp theo:

Thời gian: 8h00, chủ nhật ngày 21/1 năm Nhâm Thìn ( tức 12/2)
Địa điểm: Chùa Pháp Vân, 1299 Đường Giải Phóng, Hà Nội

thientamnt

Xe điện
A Di Đà Phật ! A Di Đà Phật ! A Di Đà Phật !.......:P

thientamnt

Xe điện
Mợ emdenmuon xin thông báo Lễ phóng sinh tiếp theo:

Thời gian: 8h00, chủ nhật ngày 21/1 năm Nhâm Thìn ( tức 12/2)
Địa điểm: Chùa Pháp Vân, 1299 Đường Giải Phóng, Hà Nội
Mợ Emdenmuon hay phóng sinh sáng CN nhỉ ! Muốn tham gia quá mà sáng CN em toàn bựn :((

cuongba

Xe buýt
Lần trước thì Mợ ấy phóng sinh Rắn. Chắc đang chuẩn bị vào bách thú mua mấy con Hổ đem phóng sinh tiếp đây :)

lewin

Xe điện
Nam mô bổn sư thich ca mâu ni Phật ! [-O<

Chúc cả nhà nghỉ cuối tuần hoan hỉ !

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Em ngồi nghĩ rất nhiều về việc phóng sinh. Em có nghe, người ta sẵn sàng bỏ ra vài triệu mua rất nhiều các loại động vật để phóng sinh. Em thì cứ nghĩ, em muốn ưu tiên những hành động phát Tâm tập trung trọng điểm vào con người.
Trong khi các hiện tượng phóng Sinh về mặt môi trường có rất nhiều tác động tốt nhưng không tránh khỏi cái vòng thả, bắt, bắt, thả....khi ý thức con người chưa cao thì giá như với những số tiền lớn vậy Mình làm cái gì đó nó có ích trực tiếp, ngay tức thì cho những người cần trợ giúp khẩn cấp thì hay biết mấy.

Em chỉ mạo muội thế thôi, vì Phật Pháp áp dụng vào đời thường và phải chú ý là vào Điều kiện ở Việt Nam :)

Jo9926

Xe điện
Em ngồi nghĩ rất nhiều về việc phóng sinh. Em có nghe, người ta sẵn sàng bỏ ra vài triệu mua rất nhiều các loại động vật để phóng sinh. Em thì cứ nghĩ, em muốn ưu tiên những hành động phát Tâm tập trung trọng điểm vào con người.
Trong khi các hiện tượng phóng Sinh về mặt môi trường có rất nhiều tác động tốt nhưng không tránh khỏi cái vòng thả, bắt, bắt, thả....khi ý thức con người chưa cao thì giá như với những số tiền lớn vậy Mình làm cái gì đó nó có ích trực tiếp, ngay tức thì cho những người cần trợ giúp khẩn cấp thì hay biết mấy.

Em chỉ mạo muội thế thôi, vì Phật Pháp áp dụng vào đời thường và phải chú ý là vào Điều kiện ở Việt Nam :)
Đúng vậy, nếu có điều kiện thì chúng ta nên giúp đỡ những người thân trong gia đình, họ hàng, bạn bè sau đó mới đến những người xa hơn...
Còn không dư dả thì có thể phóng sinh một cách thiết thực hơn là chúng ta ăn ít thịt đi, chẳng hạn muốn măm 2 cái đùi gà thì giảm xuống 1 cái.

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Lần trước thì Mợ ấy phóng sinh Rắn. Chắc đang chuẩn bị vào bách thú mua mấy con Hổ đem phóng sinh tiếp đây :)
Híc, lạm bàn chuyện phóng sinh. Tưởng uẩn của cụ nó cho rằng cô ý "Chắc đang chuẩn bị vào bách thú mua mấy con Hổ đem phóng sinh tiếp đây". Em cũng tưởng tri rằng thuận duyên gặp con nào thì phóng con đó thôi :P
Nhưng sự thật phũ phàng, chính chúng ta đang cần được phóng sinh nhất. Càng văn minh, càng phát triển, từ phạm vi xã hội đến phương diện cá nhân, càng thấy bị trói buộc. Vô vàn sợi dây trói vô hình đang quấn quanh ta ngày càng nhiều. Giàu có dây trói kiểu giàu, nghèo có dây trói kiểu nghèo, trẻ em, người lớn, nguyên thủ đến dân đen, sếp đến thằng làm thuê. Nhưng có vẻ chúng ta rất hạnh phúc với đống dây trói ý.
Đức Phật dạy hãy buông xuống, trở về với trung đạo. Nhưng có ai thấy khổ đâu mà buông xuống được ngài ơi...:((

kinum08

Xe tăng
Hoạt động phóng sinh cũng là để tu dưỡng thân tâm, lấy cái bên ngoài để tu dưỡng bên trong. Có những người mới đầu đi phóng sinh theo phong trào ( cũng tốt thôi), cũng có người phóng sinh vì có vọng giải nghiệp cho mình ( cũng tốt thôi )... nhưng dần dần những tấm màn vô mình, dục vọng được gạt ra ra dân dần thì cùng là hoạt động phóng sinh làm thâm tâm thức tỉnh. Thể mới nói cùng 1 việc, 1 vấn đề sắc cũng là ko mà ko cũng là sắc, thiện hay ác ở chúng ta. Tất nhiên, đã là hoạt động trên cõi ta bà không có gì là trọn vẹn ( Đường Tăng đi lấy Kinh cũng bị sóng nước làm mất một góc của Chân Kinh) nên hoạt động phóng sinh ko phải là ngoại lệ và tồn tại mặt trái chúng ta nhận thức. Một ý nhỏ nữa là hoạt động phóng sinh là qui y và giác ngộ cho các con vật phóng sinh, dù nhỏ dù đc hay không cũng thực hiện vì tâm hướng thiện ( em có nghe được 1 câu chuyện do Tiểu Sư Ni Diệu Hân kể về tiền thiên kiếp của đức phật Như Lai là con ching Vàng Anh cứu khu rừng bị cháy, dù sức nhỏ nhưng dốc tâm mang từng hạt nước để cứu rừng đã là rung động các vị Thần, hay cảm hóa mà rừng thoát khỏi kiếp nạn)

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
Híc, lạm bàn chuyện phóng sinh. Tưởng uẩn của cụ nó cho rằng cô ý "Chắc đang chuẩn bị vào bách thú mua mấy con Hổ đem phóng sinh tiếp đây". Em cũng tưởng tri rằng thuận duyên gặp con nào thì phóng con đó thôi :P
Nhưng sự thật phũ phàng, chính chúng ta đang cần được phóng sinh nhất. Càng văn minh, càng phát triển, từ phạm vi xã hội đến phương diện cá nhân, càng thấy bị trói buộc. Vô vàn sợi dây trói vô hình đang quấn quanh ta ngày càng nhiều. Giàu có dây trói kiểu giàu, nghèo có dây trói kiểu nghèo, trẻ em, người lớn, nguyên thủ đến dân đen, sếp đến thằng làm thuê. Nhưng có vẻ chúng ta rất hạnh phúc với đống dây trói ý.
Đức Phật dạy hãy buông xuống, trở về với trung đạo. Nhưng có ai thấy khổ đâu mà buông xuống được ngài ơi...:((

Đau đớn thay ! Em cũng từng có ý nghĩ dư lày !

Song , thời gian qua ... em ngộ ra không hẳn rứa ................ Mà tất cả .....nằm sau cái vỏ não ợ ! Nó còn tùy thuộc rất ,rất nhiều vào tỉ lệ trộn đậu phụ với bùn đen ợ :D Tức là khi cụ nhìn sự vật hiện tượng = con mắt với quản cam dư lào thì nó phản ánh về trí não cụ theo hình ảnh rứa ! Cái này cần có time mới ngộ được ! [-O<

Ấy cụ đừng vội mắng em nhá ! Chả phải cụ thử trộn đậu phụ với bùn đen sẽ ra 1 thứ mà người ta gọi nó là chất xám đúng không nào :D !

Và , em vưỡn đương sống bằng việc trộn đậu phụ với bùn đen đấy cụ nhá ! :D

Chỉnh sửa cuối:

workerbee2006

Xe tải
Đau đớn thay ! Em cũng từng có ý nghĩ dư lày !

Song , thời gian qua ... em ngộ ra không hẳn rứa ................ Mà tất cả .....nằm sau cái vỏ não ợ ! Nó còn tùy thuộc rất ,rất nhiều vào tỉ lệ trộn đậu phụ với bùn đen ợ :D Tức là khi cụ nhìn sự vật hiện tượng = con mắt với quản cam dư lào thì nó phản ánh về trí não cụ theo hình ảnh rứa ! Cái này cần có time mới ngộ được ! [-O<

Ấy cụ đừng vội mắng em nhá ! Chả phải cụ thử trộn đậu phụ với bùn đen sẽ ra 1 thứ mà người ta gọi nó là chất xám đúng không nào :D !

Và , em vưỡn đương sống bằng việc trộn đậu phụ với bùn đen đấy cụ nhá ! :D
Iem có dám mắng cụ đâu! Cụ không thấy em đang khóc hu hu kia à :((

lewin

Xe điện

workerbee2006

Xe tải
Em sợ cụ hỉu nhầm em ! Em muốn nói là cảm quan ........cứ hay quen nói ngược quản cam........=))
Em biết mà... huhu... cụ cười trên cái sự khóc của em :( cả cụ kinum08 nữa :P

kinum08

Xe tăng

hoalocvung

Xe điện

Chữ Ngộ gồm có một chữ Khẩu, nằm dưới chữ Ngũ, bên trái là bộ Tâm.

- Chữ Khẩu ngoài biểu thị cho cái miệng, nghĩa là ăn, là nói… là cái để mà biểu thị cho những cái bên ngoài như cái bên ngoài cơ thể, cái bên ngoài của sự nhận thức.
- Chữ Ngũ bao hàm nhiều ý nghĩa : Ngũ hành : Kim Mộc, Thủy, Hỏa Thổ năm yếu tố tạo nên thế giới, vũ trụ. Ngũ trong Phật Pháp : ngũ căn, ngũ lực, ngũ giới….Con số Năm từ xưa đến nay vẫn tượng trưng cho sự đầy đủ, viên mãn. Nó chính là sự Giác hạnh viên mãn của Đức Phật vậy.

→ Chữ Khẩu ở dưới, vạn vật ở trên, được Tâm bao trùm. Tịnh được Khẩu, cũng có nghĩa là Ngộ được cái huyền diệu của Phật pháp.

kienbeu

Xe điện
Hay quá , hay quá. Em đề xuât vào một ngày thứ bẩy được không ạ ?
Vâng em với mợ L.Anh cũng đang tính ngày đó cụ ạ!

Mợ nói rất đúng! Mọi người trong hội hầu như đều hiểu về vấn đề này! Mợ có times thì đọc từ trang 70 các cụ/ mợ nhà mình chia sẻ rất hay đấy ạ!

Đúng vậy, nếu có điều kiện thì chúng ta nên giúp đỡ những người thân trong gia đình, họ hàng, bạn bè sau đó mới đến những người xa hơn...
Còn không dư dả thì có thể phóng sinh một cách thiết thực hơn là chúng ta ăn ít thịt đi, chẳng hạn muốn măm 2 cái đùi gà thì giảm xuống 1 cái.
Cụ Jo lâu lâu mới thấy vào chùa:)) A DI ĐÀ PHẬT!

kienbeu

Xe điện
Cụ ý cũng bận thả hồn vào thơ giống như Cụ ý :21::21::21::21::21::21:
Món thơ thì em đang theo học cụ Lewin, mợ Emdenmuon,cụ Jo lên cũng bập bõm cho vui cụ có trót đọc cứ cười em cho hoan hỉ nhá:))