phạt nặng xe không sang tên đổi chủ

tonic

Xe hơi
Chính chủ thế mình đi xe đứng tên bố or mẹ mình thì như thế nào hả các cụ, công chứng thêm cái sổ hộ khẩu đi kèm ạ?

nguyenducduy

Xe điện
Cái này đã là luật thì các cụ không thể cãi xe mượn được, mình được quyền cãi, xxx được quyền giữ xe, yêu cầu về địa phương xác nhận là anh A mượn của anh B, rồi một loạt các thủ tục hành chính khác xxx có thể đưa ra khiến chủ phương tiện không thể chịu nổi cái Hành là chính ấy lại phải 50 - 50 hoặc phải nộp phạt.
Tốt nhất xe nào không chính chủ thì làm sẵn cái hợp đồng lao động, lái xe thuê để trong xe có công chứng là OK. nhưng phải gặp được chủ cũ mà tìm chủ cũ như tìm kim đáy biển của khó khăn lắm.
Dân ta đang bị hành rồi ối giời đất ôi...

TVPL

Xe container
Các cụ chú ý nhé tất cả các đội csgt hà nội đều đã được tập huấn nghiệp vụ xử lí vi phạm sử dụng phương tiện mua lại không sang tên đổi chủ, ra quân đợt 1 vào thứ hai ngày 12--11, chỉ xin nêu một số gợi ý nhỏ sau;
Học thật thuộc các thông tin về chủ sở hữu xe ,họ tên , địa chỉ ,tuổi ,giới tính ,số đt nếu có
Thống nhất lý do, xe mượn ,xe thuê , xe lái thuê vv (nhất quán từ đầu đến cuối)
Hết sức bình tĩnh ,tự tin ,mềm mỏng nhưng cương quyết
Trong trường hợp xxx cương quyết lập biên bản ,thì ta cũng phải cương quyết đề nghị được ghi ý kiến vào bb trước khi ký, và yêu cầu xxx ghi rõ các thiệt hại về thời gian ,vật chất và tinh thần sẩy ra trong thời gian chờ xử lý thì bên nào chịu trách nhiệm theo quy định của pháp luật
Vote cụ ! Em học thuộc thông tin cá nhân Gấu nhà em roài :D.

sinhzun

Xe máy
Ịt m chúng nó chứ, em lai xe tên vợ phải mang hộ khẩu hay đăng ký kết hôn đây.
Như em đi con Dream ghẻ đăng kí từ năm 96 của ông cụ, thế em cũng phải mang hộ khẩu, giấy khai sinh đi chắc...

phutrong_nguyen

Xe tăng
Có cụ nào có văn bản, thông tư, quyết định gì liên qua tới cái vụ này thì UP lên cho a em ngâm cứu đi ah...
Vụ này cứ như thế này là căng lắm đây....Nhà cháu cả nhà đi chung 1 cái xe mang tên bố cháu...chết chắc rồi...

Chỉnh sửa cuối:

100Km/h

Xe buýt
chỉ thấy các cụ chửi thôi. nhưng chưa thấy cụ nào có ý kiến hay cả. em muốn là đúng ngày 11/10 ai có xe ko chính chủ kể cả 2b xếp thành 1 hàng quanh hồ gươm. cứ vứt xe đấy, khóa lại bỏ đi ăn kem tràng tiền từ sáng tới trưa. cứ làm như thế đến khi nào có ccais ND 72 sửa đổi cho cái 71 thì thôi ạ. mà nhớ xếp thành 1 vòng tròn khép kín thì ko sợ xe cẩu đến cẩu đi.
sợ giề xe cẩu hở kụ, chắc giề mấy cái xe cẩu đã chính chủ :))

akarawa

Xe tải
Cụ nào thông thái hiểu luật tư vấn cho ae:nếu mình có UQCC từ chính chủ thì xxx có vặn vẹo dc gì ko ợ?
Cái này đã là luật thì các cụ không thể cãi xe mượn được, mình được quyền cãi, xxx được quyền giữ xe, yêu cầu về địa phương xác nhận là anh A mượn của anh B, rồi một loạt các thủ tục hành chính khác xxx có thể đưa ra khiến chủ phương tiện không thể chịu nổi cái Hành là chính ấy lại phải 50 - 50 hoặc phải nộp phạt.
Tốt nhất xe nào không chính chủ thì làm sẵn cái hợp đồng lao động, lái xe thuê để trong xe có công chứng là OK. nhưng phải gặp được chủ cũ mà tìm chủ cũ như tìm kim đáy biển của khó khăn lắm.

HaJolie

Xe buýt
Em cũng đi xe của Gấu, mai phải lôi CMT, đký ra học thuộc lòng vậy :D
Cuối tuần này cụ cố gắng mà học thuộc, chẳng may xxx hỏi TÊN, TUỔI của VỢ mà không nhớ, trả lời ấp úng là toi đấy :D

david2012

Xe máy
Vặn thế quái nào đc, đến cả cái công ty to đùng còn uỷ quyền giám đốc đc nữa là cái xe, nó mà vặn đc thì dẹp mấy cái văn phòng luật luôn cho rồi cụ ạ :)
Em cũng lăn tăn chỗ này, Xe của anh e mình đa phần là UQCC, mấy người sang tên đâu...Vậy, cầm cái Giấy UQCC đi kèm có đựoc ko nhỉ....

Các cụ trên OF trình cao vào giải hộ bọn e cái nhé...Vote cho các cụ...

inovavgj

Xe container

khkdgs

Xe điện
29z: xe của vợ "bí mật vợ nhận tạm nhận vì thuế trước bạ cao ngất", tất nhiên đăng ký tên vợ.
gã thanh niên đang, hí hửng đến gặp bạn gái, à nhầm bạn làm ăn.
Xxx: nhìn từ xa thấy thằng này phởn đi hơi có tý men. Nghĩ thế là xxx Nhẩy ra chỉ gậy vào đúng đầu xe của gã thanh niên.
29z: xinhan táp vào vỉa hè, hạ kính, cất mỏ "có việc gì thế anh CSGT đẹp zai, lẩm bẩm *** nhìn mặt đã thấy hãm".
XxX: chả thấy chào hỏi giề, đề nghị đ/c xuống xe trình giấy phép lái xe,
Giấy tờ xe.
29z: hôm nay mát zời cứ kệ cho kiểm tra xem lỗi giề đã.
Xxx: anh đã vi phạm 1 lỗi, 1 là anh đè vạch. Xe này Đăng kiểm ở thái nguyên, anh mua hay thế nào mà có?
29z: cười nhưng cười vui vẻ, xe của vợ em chứ anh, tên Hạnh Sinh năm 77 đoá anh. Vợ em nguyên quán thái nguyên, hộ khẩu thủ đô.
Xxx: anh 83 vợ 77 thì hay nhể? Anh mua xe của chị Hạnh à?
29z: ủa vợ em 77 thì sao anh. Em yêu thì tân hôn thôi. vợ em mới đẻ, em kiếm cớ cưỡi xe vợ đi bù kú chơi. Mà mà khai đem xe đi bù kú vợ em tẩn em ngay ợ. Anh còn gì thắc mắc không?
Kết thúc tùy các bạn đạo diễn. Còn xe em mua thật, nhưng em thấy thuế má cao quá em đành chơi bài vợ đẻ. Có phải vợ em đếch đâu.

Rickyman

Xe điện
Đôi lời muốn nói :D...các cụ khỏi phải phờ no...cái luật rừng này chả bao giờ thực hiện được vì vướng một đống pháp lý về quyền con người....chừng nào quốc hội sửa cả bộ luật dân sự nữa thì em đi xe cải tiến ...:))

2. Hợp đồng ủy quyền xe
Các bên có thể làm hợp đồng ủy quyền xe theo quy định tại Điều 581 Bộ luật Dân sự. Việc làm này là hợp pháp nếu đáp ứng các điều kiện:
- Người tham gia có năng lực hành vi dân sự; Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.
- Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;
- Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.
Nếu làm hợp đồng ủy quyền thì bạn có thể ủy quyền các nội dung như: Bảo quản chiếc xe; Được quyền định đoạt (mua bán, tặng cho) chiếc xe... Như vậy thì sau này người được ủy quyền sẽ có quyền thay mặt và nhân danh chủ xe làm các thủ tục để mua bán, tặng cho chiếc xe này.
Pháp luật không cấm làm hợp đồng ủy quyền nhưng bạn phải cân nhắc những rủi ro có thể phát sinh từ việc nhận ủy quyền như:
- Bạn với tư cách là người được ủy quyền không thể trở thành chủ sở hữu đối với tài sản đó (khoản 2 Điều 185 BLDS). Do vậy, khi thực hiện các quyền của chủ sở hữu, bạn chỉ được thực hiện trong phạm vi, thời hạn và những điều kiện do bên ủy quyền xác lập.
- Hợp đồng ủy quyền có thể chấm dứt trong trường hợp một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng hoặc một bên chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết. Lúc này, quyền lợi hợp pháp của bạn đối với chiếc xe sẽ không được đảm bảo.

nguyenducduy

Xe điện
Em cũng lăn tăn chỗ này, Xe của anh e mình đa phần là UQCC, mấy người sang tên đâu...Vậy, cầm cái Giấy UQCC đi kèm có đựoc ko nhỉ....

Các cụ trên OF trình cao vào giải hộ bọn e cái nhé...Vote cho các cụ...
Mục đích của xxx là các cụ phải đi sang tên đổi chủ để nộp thuế cho nhà nước rồi quản lý phương tiền dễ, Vậy các UQCC đó có giá trị gì khi cái được gọi là Luật này có hiệu lực, UQCC có hiệu lực trước khi cái luật mới này ra đời

hai3452004

Xe buýt
Còn muốn tạo điều kiện cho dễ quản lý thì giảm phí trước bạ khi sang tên còn độ 1 vài triệu, đảm bảo 100% xe chính chủ ngay :))
Thà thu được 1 vài triệu còn hơn là chả thu được đồng nào lại còn khó cho quản lý đúng ko các cụ
Ơ cái cụ này, người ta đang tận thu dân đen lại bảo giảm xuống thì bầy vẽ ra làm j cho bộ máy nó kồng kềnh thêm.

Bus_nhanh

Xe điện
Lúc đấy xxx sẽ bắt kụ vì tội trốn thuế thu nhập cá nhân :))

minck

Xe container
Từ trước luật nó vẫn thế nên mới sinh ra cái CCUQ,giờ nó chỉ tăng tiền phạt thôi mà cụ!
Vâng ! Nhưng từ trước đến giờ nó là "đống mứt bé và được che đậy"...Nhưng kể từ hôm nay trở đi thì đống mứt này to...Nên em dự XXX sẽ tìm mọi cách để moi móc đấy.

phinm

Xe tăng
Mục đích của xxx là các cụ phải đi sang tên đổi chủ để nộp thuế cho nhà nước rồi quản lý phương tiền dễ, Vậy các UQCC đó có giá trị gì khi cái được gọi là Luật này có hiệu lực, UQCC có hiệu lực trước khi cái luật mới này ra đời
Cụ nhầm cơ bản, UQCC không phải là hợp đồng mua bán mà là hợp đồng uỷ quyền, cụ có toàn quyền SỬ DỤNG cái xe đó chứ không phải là sở hữu. Em trích thêm phát nữa cho các cụ an tâm
2. Hợp đồng ủy quyền xe
Các bên có thể làm hợp đồng ủy quyền xe theo quy định tại Điều 581 Bộ luật Dân sự. Việc làm này là hợp pháp nếu đáp ứng các điều kiện:
- Người tham gia có năng lực hành vi dân sự; Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.
- Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;
- Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.
Nếu làm hợp đồng ủy quyền thì bạn có thể ủy quyền các nội dung như: Bảo quản chiếc xe; Được quyền định đoạt (mua bán, tặng cho) chiếc xe... Như vậy thì sau này người được ủy quyền sẽ có quyền thay mặt và nhân danh chủ xe làm các thủ tục để mua bán, tặng cho chiếc xe này.
Pháp luật không cấm làm hợp đồng ủy quyền nhưng bạn phải cân nhắc những rủi ro có thể phát sinh từ việc nhận ủy quyền như:
- Bạn với tư cách là người được ủy quyền không thể trở thành chủ sở hữu đối với tài sản đó (khoản 2 Điều 185 BLDS). Do vậy, khi thực hiện các quyền của chủ sở hữu, bạn chỉ được thực hiện trong phạm vi, thời hạn và những điều kiện do bên ủy quyền xác lập.
- Hợp đồng ủy quyền có thể chấm dứt trong trường hợp một bên đơn phương chấm dứt hợp đồng hoặc một bên chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết. Lúc này, quyền lợi hợp pháp của bạn đối với chiếc xe sẽ không được đảm bảo.

haidch75

Xe tải
Pó tay, pó cả chân, công an không chịu điều hành giao thông chỉ lo phạt dân

ruanzhizhong

Xe đạp
các cụ tư vấn giup em vụ này.truoc em mua xe nhưng không có hộ khẩu hn để lấy biển hn.e co nhở chị e đứng tên để lấy biển hn(chi ruột).mà xe chính là phương tiện đi lại của em.vậy cho em hỏi em có bị phạt ko? làm thế nào để ko bị phạt.hay làm 1 tờ ghi rõ là do ko có hộ khẩu hn lấy biển nên nhờ chị gái đứng tên và xe của mình và nhở cơ quan hoac phường xác minh?

haruharu

Xe buýt
Em thấy khinh bọn cầm quyền...*** xe đạp điện nó còn đánh thuế thì k biết nó còn tha cái gì...Phí sang tên thì quá cao