[Funland] Phạt con cái

lolotica

Xe điện
Tối nay nhóc nhà em lén lấy điện thoại của bà ra chơi game (cái này em cấm nhưng cu cậu vẫn thi thoảng vi phạm), em không đánh mắng nhưng bắt khoanh tay đứng quay mặt vào góc tường 10 phút. Cu cậu ức lắm nhưng vẫn thi hành. Vấn đề là Gấu nhà em thấy vậy nói ngay đây là hình thức kỷ luật mang tính "hạ nhuc" con cái!

Quan điểm của các cụ/mợ trong vấn đề này thế nào, theo các cụ/mợ thì Gấu em nói đúng hay sai?

phuongmit

Xe cút kít
Con cụ bao nhiêu tuổi rồi. Nhà em đứa lớn 7 tuổi mắng là nó sợ, xin lỗi và ít tái phạm. Thằng em 4 tuổi bướng hơn nên mắc lỗi em mắng, úp mặt vào tường là bthuong chả vấn đề gì. Vợ em cũng làm tương tự

thngaylangthang

Xe ngựa
Chừ từ cấp 1 là phải biết dùng mái tính, đt để học onl gồi mừ

• Vodka
Reactions: Fvb

butchikim

Xe ba gác
Tối nay nhóc nhà em lén lấy điện thoại của bà ra chơi game (cái này em cấm nhưng cu cậu vẫn thi thoảng vi phạm), em không đánh mắng nhưng bắt khoanh tay đứng quay mặt vào góc tường 10 phút. Cu cậu ức lắm nhưng vẫn thi hành. Vấn đề là Gấu nhà em thấy vậy nói ngay đây là hình thức kỷ luật mang tính "hạ nhuc" con cái!

Quan điểm của các cụ/mợ trong vấn đề này thế nào, theo các cụ/mợ thì Gấu em nói đúng hay sai?
Hỏi lại gấu cụ xem kỷ luật thế nào thì phù hợp (vừa đảm bảo răn đe/không tái phạm vừa không "hạ nhục") :-??

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn dạy kiểu cho roi cho vọt, vấn đề là sau khi phạt thì giải thích cho con hiểu tại sao phạt và lần sau con nên như cư xử ntn
Mấy vụ dạy con không đánh mắng em ko theo được :))

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi lại gấu cụ xem kỷ luật thế nào thì phù hợp (vừa đảm bảo răn đe/không tái phạm vừa không "hạ nhục") :-??
Vụ mâu thuẫn như này thì hai vc phải thống nhất phương pháp dạy con trc, đừng để 1 người dạy con người kia ý kiến là không được

Joker Tiger

Xe tăng
Nó chơi điện tử là tốt, chỉ sợ tự kỷ ngồi một chỗ chả nói năng gì mới mệt.
Mà vc cụ phải thống nhất phương pháp dạy con, chứ như vậy sẽ không ổn. Cũng không nên cấm đoân quá nhưng phải đặt ra luật ví dụ, con học bài xong (có kiểm tra) thì được chơi 45 phút chẳng hạn hoặc giúp bố mẹ rửa bát xong thì chơi 20 phút vv... để cháu thấy quyền lợi và trách nhiệm của mình. Bên cạnh đó thì cụ cũng giảng giải cho cháu tác hại của việc chơi quá nhiều và cùng chơi với con các môn thể thao đe khi rảnh để hạn chế chơi điện tử.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Con em học l1,
Phạt suốt, hôm sau đâu lại vào đó.
Nhưng phạt xong, cũng phải giải thích cho các bạn ấy biết, vì sao bị phạt.
Và nên nhắc nhở kĩ, ( mặc dù biết ngày mai chúng lại như thế- trẻ mải chơi mà )
:))
Các cụ cứ nghĩ thoáng đê, cho chơi, nhưng giới hạn.

lolotica

Xe điện
Con cụ bao nhiêu tuổi rồi. Nhà em đứa lớn 7 tuổi mắng là nó sợ, xin lỗi và ít tái phạm. Thằng em 4 tuổi bướng hơn nên mắc lỗi em mắng, úp mặt vào tường là bthuong chả vấn đề gì. Vợ em cũng làm tương tự
cu nhà em học lớp 2, nó ương bướng từ bé, hay bắt nạt mẹ và bà vì bà & mẹ chiều nó quá nên nó nhờn. Em xưa bị ông già bắt nằm oánh cho xưng đí_t nếu hư, nhưng bây giờ em không chủ trương bạo lực. Vậy mà có lúc bực quá em lôi phát ra ngoài nhà rồi đóng cửa lại không cho vào, đứng ngoài khóc lóc đập cửa 1 lúc rồi cũng xịt, phải khoanh tay xin lỗi hứa không tái phạm nữa em mới cho vào nhà.

thngaylangthang

Xe ngựa
Mềnh cũng còn đang thích ... sểnh là chơi ah, nếu ấy ấy thì lại alo người thân ,,, nên bọn trẻ bây chừ hơn cha hơn ông là tốt đấy

lolotica

Xe điện
Mà vc cụ phải thống nhất phương pháp dạy con, chứ như vậy sẽ không ổn. Cũng không nên cấm đoân quá nhưng phải đặt ra luật ví dụ, con học bài xong (có kiểm tra) thì được chơi 45 phút chẳng hạn hoặc giúp bố mẹ rửa bát xong thì chơi 20 phút vv... để cháu thấy quyền lợi và trách nhiệm của mình. Bên cạnh đó thì cụ cũng giảng giải cho cháu tác hại của việc chơi quá nhiều và cùng chơi với con các môn thể thao đe khi rảnh để hạn chế chơi điện tử.
hàng ngày nó vẫn được dùng iPad, laptop để học bài, thậm chí em còn cho chơi phỏm trên iPad. Vấn đề là nó chơi điện tử trên cái màn hình đt cổ lỗ bé tí rất hại mắt nên em cấm thôi.

datalink

Xe tải
Ai cũng có lý riêng. Em thì sẽ tùy tính cách đứa con. Nếu nó là đứa cứng đầu, cần dạy cho nó biết chịu nhục. Sau này ra xã hội, nhục tí cũng nhịn được, ko bị cái tôi quá lớn mà làm càn. / Nếu nó là đứa nhút nhát, nên chọn cách giáo dục nâng cao cái tôi nó lên, thay vì làm nhục nó.

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Trời. Bắt úp mặt vào tường khi mắc lỗi mà đã là hạ nhục con cái á? Chắc vợ cụ theo mấy sách tư tưởng dạy con không roi vọt gì đó. Nói thật là trước bố em đánh mắng em suốt mà em lớn lên chả ảnh hưởng tâm lí gì. :)) . Bản thân chưa bao giờ thấy thế là hạ nhục hay gì cả. Sau này con em hồi các cháu còn bé, em cũng có đánh, có mắng khi cháu mắc lỗi. Em thấy trẻ con lúc sau nó quên ngay lại vui vẻ ngay. Chứ giờ thấy con mắc 1 lỗi lặp đi lặp lại mà phải dịu dàng nhẹ nhàng phân tích đúng sai, thì em chưa đắc đạo đến tầm ý. May là vợ em cũng cùng quan điểm nên không bị mâu thuẫn như nhà cụ bao giờ.

lolotica

Xe điện
hiển nhiên là có làm việc mới có thưởng rồi: hàng ngày ăn xong cu cậu lau bàn ăn, ròi sẽ được dùng iPad 30 phút :)

thể thao thì có món này cu cậu đang khoái, em vẫn chơi với cháu thường xuyên:

phuongmit

Xe cút kít
Trc tiên cụ và vợ phải thống nhất dc cách dạy con sau đó là cùng nhau tìm phương pháp. 2 đứa nhà em thì em k cho chơi game, có giải thích tác hại và bọn nó đều vui vẻ thực hiện. Sử dụng ipad để học cờ, học trực tuyến ok nhưng hết giờ cất lên bàn tuyệt đối k sờ mó vào. Sau này lớn nữa nếu chơi game thì em tính tiếp nhưng hiện nay e sẽ rèn cho đến hết cấp 1 chỉ sử dụng công nghệ để học chứ tuyệt đối k game tránh tạo đà nghiện game lên cấp 2 sẽ khó cai

lolotica

Xe điện
em vừa đọc bài này, các cụ tham khảo:

ToyotaAltis9063

Xe điện
Kể ra nhiều lúc bọn nhỏ chơi điện thoại nhiều quá nhắc suốt cả ngày cũng mệt, lúc ý em lại nghĩ ngày trước mình nghịch ngợm cũng nhiều, bố mẹ nói mà chả nghe gì mà còn cãi lại. :D

Lạt

Xe buýt
Lúc con em 3 tuổi thì cứ nói đến ra úp mặt vào tường là nó sợ lắm, vừa úp vừa khóc. Giờ gần 5 tuổi nói thế nó bảo: không, con xin lỗi lần sau con ko thế nữa”, nhất định ko úp mặt.