Phanh tay ô tô tác động vào bánh nào ?

dautrocloc

Xe hơi
Đối với phanh tay tất cả các xe đều tác động vào 2 bánh sau. chấm hết ạ

builecu

Xe hơi

Cây Xăng

Xe hơi
đa số xe <9 chỗ là bánh sau, xe tải là bánh trước. Nhưng có một cách thử rất dễ biết; cụ kéo hết phanh tay xong nhờ người lên xe thả nhẹ chân côn lúc đó nếu đầu xe ngóc lên tức là ăn bánh sau, chúi xuống là bánh trước còn đứng im là 4 bánh ạ.
Kéo phanh tay mà xe vẫn chạy thì đích thị phanh tay tác động vào bánh ... dự phòng.

xe_muon

Xe hơi
Xe em quên hạ phanh tay là khi ga sẽ bị chết máy liền cụ ạ.

canh_chip

Xe máy
Quên phanh tay, xe vẫn chạy. Chuyện khá bình thường, trong này có cụ nào chưa bao giờ dính chưa?
Cái này có 1 số cụ sử dụng trong khi thi sát hạch đấy ah. E có nghe 1 cụ bẩu vòa bài đề pa kéo phanh tay vừa phải thôi xong cứ thế đạp ga nhả côn từ từ nó lôi cả xe lên đỉnh dốc rồi hạ phanh tay cũng được, nhưng hình như có ghi chú là k để vòng tua máy > 3000v/p

anhtho

Xe ngựa
Cái này có 1 số cụ sử dụng trong khi thi sát hạch đấy ah. E có nghe 1 cụ bẩu vòa bài đề pa kéo phanh tay vừa phải thôi xong cứ thế đạp ga nhả côn từ từ nó lôi cả xe lên đỉnh dốc rồi hạ phanh tay cũng được, nhưng hình như có ghi chú là k để vòng tua máy > 3000v/p
Nó cũng tùy phanh đã bị mòn hay còn ngon. Mới hôm qua em đi taxi từ sân bay về, tới chỗ vạch đèn đỏ, cậu ta kéo phanh tay đánh roạt một cái mà xe còn trôi thêm cỡ nửa mét ! Hỏi, cậu ta bảo: bận làm, chưa có thời giờ thay .

Long Mehyco

Xe tải
Em đang gặp vấn đề về phanh lên em khai quật thớt này ạ. Em cũng là quên hạ phanh tay, sau nhiều lần thì phanh mòn hết. Em đi chỉnh lại thì thợ kêu thay tăm bua do mòn, em có thấy mòn thật. Em xót tiền quá nên chưa thay, lên tìm các cụ để hỏi xem có cao kiến gì không? Phanh chân thì em thấy vẫn ngon lắm, phanh phát được ngay, nhưng mà em chưa kiểm tra độ lê bánh.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Em đang gặp vấn đề về phanh lên em khai quật thớt này ạ. Em cũng là quên hạ phanh tay, sau nhiều lần thì phanh mòn hết. Em đi chỉnh lại thì thợ kêu thay tăm bua do mòn, em có thấy mòn thật. Em xót tiền quá nên chưa thay, lên tìm các cụ để hỏi xem có cao kiến gì không? Phanh chân thì em thấy vẫn ngon lắm, phanh phát được ngay, nhưng mà em chưa kiểm tra độ lê bánh.
Nếu mà cái gì có cọ sát mà cũng mòn hết thì của em em ko biết phải đi thay ở đâu, xài đến giờ hơn 10 năm rồi ah=)) hay do cọ ban đêm nhiệt độ thấp nên mức độ mòn ít =))

Long Mehyco

Xe tải
Chắc cụ không cọ tới mức quá tải đấy mà. Với lại vó dầu bôi trơn nữa nên ma sát giảm. Đố cụ kg có dầu mà cọ sát được như má phanh xe em đấy.

vien phuong

Xe buýt
Cụ đi tiện láng lại mặt tăm bua cho phẳng, lấy đôi má phanh sau đi dán lại bố phíp cho dày lên và tiện gia công lại cho vừa đường kính tăm bua.

Nó cũng tùy phanh đã bị mòn hay còn ngon. Mới hôm qua em đi taxi từ sân bay về, tới chỗ vạch đèn đỏ, cậu ta kéo phanh tay đánh roạt một cái mà xe còn trôi thêm cỡ nửa mét ! Hỏi, cậu ta bảo: bận làm, chưa có thời giờ thay .
Xe chưa dừng hẳn mà kéo phanh tay cái roạt thì tài xế là hạng xoàng.
Khi phanh chân hay tay gì thì bánh sau cũng chỉ tác động lên 1 cặp má phanh, cái xe taxi ấy chắc chỉ tác động phanh trước.
Để biết tình trạng má phanh mòn tới mức phải thay, khi mòn tới hạn má phanh sẽ kêu rít lên do bát sắt phụ của má phanh cà vào đĩa phanh phát ra tiếng rít lớn, nghe rất khó chịu, dùng tiếp sẽ cắn sọc, phá hỏng đĩa phanh. Xe sang đắt tiền thì mòn tới tiếp điểm sẽ sáng đèn táp lô, Audi A7, R8 khi sáng đèn mà phanh tiếp tục bị nóng lên sẽ lock cứng bánh.

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi tiện láng lại mặt tăm bua cho phẳng, lấy đôi má phanh sau đi dán lại bố phíp cho dày lên và tiện gia công lại cho vừa đường kính tăm bua.

Xe chưa dừng hẳn mà kéo phanh tay cái roạt thì tài xế là hạng xoàng.
Khi phanh chân hay tay gì thì bánh sau cũng chỉ tác động lên 1 cặp má phanh, cái xe taxi ấy chắc chỉ tác động phanh trước.
Để biết tình trạng má phanh mòn tới mức phải thay, khi mòn tới hạn má phanh sẽ kêu rít lên do bát sắt phụ của má phanh cà vào đĩa phanh phát ra tiếng rít lớn, nghe rất khó chịu, dùng tiếp sẽ cắn sọc, phá hỏng đĩa phanh. Xe sang đắt tiền thì mòn tới tiếp điểm sẽ sáng đèn táp lô, Audi A7, R8 khi sáng đèn mà phanh tiếp tục bị nóng lên sẽ lock cứng bánh.
Cụ đúng là chuyên gia nói chuẩn quá ạh

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Lúc đi sửa xe em thay dây phanh tay thì thấy nó chỉ nối với 2 bánh sau thôi các cụ nhé. Xe em 5 chỗ.

Long Mehyco

Xe tải
Cám ơn cụ, em cũng biết là dán dầy lên là được, nhưng khổ ở Hải phòng nhà em, cứ vào nó bắt thay, không biết chỗ nào làm bài này giúp em đây. Chũng chỉ tháo ra lắp vào, chỉnh thêm cho em cái thước lái nữa mà phang em 200k .

DonanD

Xe đạp
Đa số xe phổ thông phanh tay tác động vào 2 bánh sau, theo kinh nghiệm của mình, còn các loại xe thể thao hay supercar gì đó thì ko rõ:D

zico

Xe hơi
Em cũng nghĩ chỉ tác động lên bánh sau, và có tác dụng chủ yếu chống trượt lùi xe, và lúc dừng đỗ. Ko rõ chuẩn ko có Cụ nào cho e xin thêm chỉ giáo ợ