Phân tích Ecape 2009 Việt Nam

hon nhien

Xe điện
Em mua mãi ko dc em esc 2.3 lướt nhưng ko dc nhưng vẫn bồ kết nên hay vào đề mục FORD để xem, thấy các cụ tranh luận mãi về xăng nhớt nên có chút ý kiến ạ:
mỗi năm các cụ đi khoảng 4 vạn km (em ko nói xe kinh doanh)
100 km tốn thêm 3 lít xăng nếu đi tiết kiệm:-s, như vậy mỗi năm các cụ tốn thêm: 40000/100*3*17000 đ (ví dụ xăng 17K đ) = 20.4 chiệux-(cũng ko nhiều lắm phải ko ạ? vậy thì quan tâm gì khi đã bồ kết em SUV này rồi các cụ nhỉ=))
Cụ này đưa ra con số 20.4 triệu chả thuyết phục gì cả [-(:)
-Một năm đi 4 vạn là hơi nhiều cho xe không kinh doanh.
-100km tốn thêm 3lít là quá nhiều. Ở đây các cụ chỉ bàn nhau phấn đấu giảm có 1-2lít mà còn khó cụ ạ.

qkhanhconinco

Xe đạp
Em thấy cụ Ngọc Phan XLS nói hay đấy, em cũng vậy, cuối tuần em cố gắng giành một chút thời gian chăm sóc cho con xe của mình để nó phục vụ mình tốt hơn, đấy cũng là lúc thư giãn hơi bị lý tưởng sau một tuần làm việc vất vả, còn chuiện xăng cộ, xem ra cũng không phải bàn cãi nhiều nữa, mức chênh về tiền tính như cụ conganday là quá xông xênh nên đừng nghĩ ngợi nhiều cho mệt đầu, còn bao nhiêu thứ lợi không thể tính được ngoài cái số tiền chênh đấy các cụ ợ.
Nghèo thì nghèo nhưng em cũng rất muốn bỏ qua Focus lên tham gia hội ESC với các cụ gầm cao máy thoáng đi công trường cho nó sướng.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Có mỗi con xe mà các cụ mệt thế nhỉ? E cứ xài A92 mệt nghỉ, chưa bao giờ mua A95 cả, cũng ko bao giờ nghĩ đo đếm hết bao nhiêu lít, cứ hết lại đổ. Xe Loại To nhé!

Đẹp quá, trông như tỉnh ủy Lai Châu cụ nhỉ,
Cụ tự lái lên đó à, em hơi bị thần tượng cụ đới, trước em định tự đi nhưng nghĩ 1 mình mình lái đêm không ổn, nên đi xe khách, hic mệt bò ra

Escave

Xe buýt
Xe em nguyên bản, chưa hề đụng đến điện đóm và máy móc! Em chỉ có khác người một chút là đúng mỗi 3000km em thay dầu 1 lần + vệ sinh lọc gió máy, 2 lần thay dầu thì 1 lần thay lọc dầu và chỉ chạy xăng A95 mua ở cây xăng 3/2 cạnh ngã tư Giải Phóng - Đào Duy Anh (trừ đi quá xa ở ngoài HN mà kô đủ xăng để về)! Lốp xe lúc nào cũng bơm đúng 2 cân - nhà sản xuất khuyến cáo 2.1 cân - để đi cho nó êm => sẽ hơi tốn xăng hơn bơm căng cứng! Xe em là XLS 2009 - đăng ký 19/11/2009. Hay xe cụ là XLT?8-| XLT thì sẽ ăn xăng hơn XLS mà!
Em chạy xe cũng không rón rén nhẹ nhàng gì đâu, luôn đạp ga để đạt tốc độ tối đa, mà chính quyền Việt Nam cho phép, nhanh nhất có thể!:">

Điều hòa xe em lạnh cóng nên chỉ cần chỉnh 2 cửa gió giữa cho thổi thẳng ra sau + kéo rèm (em lắp thêm 4 cái rèm cuốn dán trên tapi 4 cánh cửa và không dán phim cách nhiệt vì sợ đi đêm khó quan sát) là hàng ghế sau mát lạnh ở nấc quạt gió số 2 rồi! Em chưa và không có ý định độ cửa gió cho hàng ghế sau!:)
Cụ chăm sóc em nó cẩn cẩn thận và cho em nó uống bia xịn như vậy nên 9l/100 km cũng có lý, em thì hơi ẩu: xăng A92, cứ tiện cây nào là đổ ( nên có thể bị ăn bớt), xe em lấy hồi T10/2009 đi mới được hơn 10,000km nhưng em mới chỉ thay dầu 2 lần + 2 lần vệ sinh lọc gió( nhưng chưa thay lọc dầu), xe chỉ lắp thêm bậc lên xuống, bọc lại ghế và dán kính LLumar. Xăng cộ như vậy em cũng chẳng lăn tăn gì nhều, chỉ k ưng cái điều hòa nó không có cửa gió cho hàng ghế sau, mà bật to thì tiếng gió kêu to quá, nếu hướng gió vào người thì người ngồi trên bị lạnh mà người ngồi hàng ghế dưới cũng k mát lắm, mà ngồi trong xe thì gió lạnh thổi vào người mới thấy sướng.
***Có cụ nào đã lắp thêm cửa gió thì post cho em ít kinh nghiệm nhé!

Donquixote

Xe buýt
Nghèo thì nghèo nhưng em cũng rất muốn bỏ qua Focus lên tham gia hội ESC với các cụ gầm cao máy thoáng đi công trường cho nó sướng.
Cụ nói thế này là không đúng đâu. Focus S hatch back 5 cửa về giá và option hơn hẳn ESC của em với cụ Phan đấy. Hai dòng khác nhau (sedan và SUV) nhưng nhiều cái Focus còn ăn đứt ESC (điều hòa 2 vùng, cửa trời, kính chiếu hậu tự động cụp khi tắt máy ...).

hon nhien

Xe điện
Cụ nói thế này là không đúng đâu. Focus S hatch back 5 cửa về giá và option hơn hẳn ESC của em với cụ Phan đấy. Hai dòng khác nhau (sedan và SUV) nhưng nhiều cái Focus còn ăn đứt ESC (điều hòa 2 vùng, cửa trời, kính chiếu hậu tự động cụp khi tắt máy ...).
Đấy chính là lý do ESC có uy tín hơn Focus cụ ợ :)

Alexandre Ciskob

Xe điện
Một ngày 8 tiếng, bác đi Esc 4h, ăn trưa và cafe 2h, vệ sinh 1h... Thế bác làm việc có 1h thôi àh... :)

Em đẩy ghế ra xa quá, khi lai ESC có vẻ mỏi cái cổ chân. Bác nào có kinh nghiệm không?
Một ngày em đi esc 4 tiếng, nhưng mà em ko la cà caffe ạ, và 1 ngày em làm việc 12 tiếng ạ ,nên vẫn đủ 8 tiếng office như thường :D

ZARA

Xe tải
Báo cáo các cụ là em cũng mới gia nhập gia đình Es xe loại sang :)). Nhân đây các cụ đã đi trước cho em hỏi là em định lắp cái màn hình gối hoặc ốp trần liền DVD cho con gái xem phim và gấu mẹ xem đĩa ca nhạc trong khi em vẫn giữ được đầu đĩa theo xe. Theo các cụ thì em nên lắp loại nào?

Dự kiến sẽ làm những việc sau:
- Bọc ghế giả da
- Lắp bậc lên xuống + chắn bùn trước
- Lắp sub điện Infinity basslink
- DVD ốp trần hoặc gối
- Cảm biến lùi.

Cám ơn các lời tư vấn của các cụ. Em xin hậu tạ = vót.

@ Sítchết: Chiều mai rảnh qua cty anh nhé :D

Meow

Xe điện
Báo cáo các cụ là em cũng mới gia nhập gia đình Es xe loại sang :)). Nhân đây các cụ đã đi trước cho em hỏi là em định lắp cái màn hình gối hoặc ốp trần liền DVD cho con gái xem phim và gấu mẹ xem đĩa ca nhạc trong khi em vẫn giữ được đầu đĩa theo xe. Theo các cụ thì em nên lắp loại nào?

- Bọc ghế giả da
- DVD ốp trần hoặc gối
- Cảm biến lùi.

Anh Zà, em chưa thấy có lik đăng ký vụ xe loại sang này tuần tới đâu nhá :P
Gọi Cob mà lờ ngay mình, ghét thật đấy, anh có thấy cái acc of anh bên Alex nó tăng vọt lên ko :D

Chỉnh sửa cuối:

Cu Sut

Xe buýt
Cụ chăm sóc em nó cẩn cẩn thận và cho em nó uống bia xịn như vậy nên 9l/100 km cũng có lý, em thì hơi ẩu: xăng A92, cứ tiện cây nào là đổ ( nên có thể bị ăn bớt), xe em lấy hồi T10/2009 đi mới được hơn 10,000km nhưng em mới chỉ thay dầu 2 lần + 2 lần vệ sinh lọc gió( nhưng chưa thay lọc dầu), xe chỉ lắp thêm bậc lên xuống, bọc lại ghế và dán kính LLumar. Xăng cộ như vậy em cũng chẳng lăn tăn gì nhều, chỉ k ưng cái điều hòa nó không có cửa gió cho hàng ghế sau, mà bật to thì tiếng gió kêu to quá, nếu hướng gió vào người thì người ngồi trên bị lạnh mà người ngồi hàng ghế dưới cũng k mát lắm, mà ngồi trong xe thì gió lạnh thổi vào người mới thấy sướng.
***Có cụ nào đã lắp thêm cửa gió thì post cho em ít kinh nghiệm nhé!
Các cụ cho em hỏi tí: em đi bảo dưỡng định kỳ, nói thợ vệ sinh lọc gió và thay lọc dầu, thợ cứ bảo chưa cần. Vậy em phải làm sao? Cứ bảo họ là làm đi rồi mình trả tiền à?

totruongto3

Xe buýt

- Bọc ghế giả da
- DVD ốp trần hoặc gối
- Cảm biến lùi.

Nếu đã chơi âm thanh thì nên: 1. Lắp đồ xịn một chút hoặc 2. Giữ nguyên bản theo xe mà chạy. Em khuyên bác đừng lắp Sub Infinity Basslink, vừa đắt vừa nghe như dở hơi, tiếng sub nghe bì bì nhức hết cả đầu (con này giá khoảng 9 tr), nếu bác thích chơi sub, bác có thể chọn Focal 33v2 loại 13 inches giá khoảng 500 USD (nhà Minh khoi hình như đang có chương trình khuyến mại 100 USD) đảm bảo đập chết ăn thịt con Infinity luôn mà là Focal nhé, tiếng bass của Focal nghe ầm và đánh ở tần số thấp nên tiếng sâu, người ngồi trên xe vẫn nghe được tiếng Sub nhưng không bị đau đầu.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Các cụ cho em hỏi tí: em đi bảo dưỡng định kỳ, nói thợ vệ sinh lọc gió và thay lọc dầu, thợ cứ bảo chưa cần. Vậy em phải làm sao? Cứ bảo họ là làm đi rồi mình trả tiền à?
Mỗi lần thay dầu là một lần vệ sinh lọc gió, kiểm tra gầm, kiểm tra nước ắc quy, nước làm mát, các loại dầu phanh - trợ lực lái. Hai lần thay dầu thì thay lọc dầu 1 lần! Em làm toàn bộ ở Ford Ando, chỉ tính tiền thay dầu và em thường bo cho chú thợ 100 trước khi làm để chú ấy làm cho kỹ!

XLS2448

Xe hơi
Esc 2009 có 1 nhược điểm làm em chưa hài lòng lắm (tuy nhỏ): Cái tựa đầu trên ghế nó không gục ra phía trước và ôm đầu như của Focus hay một số xe khác. Nên khi lái thì cái đầu của mình và cái tựa xa nhau quá, hơi mỏi.... Em đang muốn lắp thêm 2 cái gối đầu ở 2 ghế trước nhưng chưa tìm được cái nào hợp lý và khắc phục được nhược điểm này. Cụ nào có kinh nghiệm lắp thêm tựa đầu thì chỉ giáo cho em với, thanks các cụ!

attk

Xe tải
Em đi ít khi dựa đầu vào ghế nên không thấy bất tiện như trường hợp của bác.

Em có lắp thêm bậc lên xuống ở hãng, cái bậc lên xuống này màu đen xì nên khi lắp ở xe màu đen thì nhìn rất ổn, nhưng lắp vào xe màu vàng ánh kim như của em thì nhìn lại hơi xấu. Em nghĩ nếu có giải pháp tô điểm bọc inox ở vài chỗ trên cái bậc lên xuống này có lẽ đẹp hơn. Bác nào có cùng vấn đề như em và đã xử lý thì chia sẻ kinh nghiệm giúp với ạ.

hon nhien

Xe điện
Esc 2009 có 1 nhược điểm làm em chưa hài lòng lắm (tuy nhỏ): Cái tựa đầu trên ghế nó không gục ra phía trước và ôm đầu như của Focus hay một số xe khác. Nên khi lái thì cái đầu của mình và cái tựa xa nhau quá, hơi mỏi.... Em đang muốn lắp thêm 2 cái gối đầu ở 2 ghế trước nhưng chưa tìm được cái nào hợp lý và khắc phục được nhược điểm này. Cụ nào có kinh nghiệm lắp thêm tựa đầu thì chỉ giáo cho em với, thanks các cụ!
Cái "đấy" nhà em nó "gật gù " được mà. Nhưng em cũng ít dùng. Cái gối mà cụ nói là nó đỡ cho cái gáy của cụ là chính.

totruongto3

Xe buýt
đúng rồi, nhà em cũng thế, hay nhà bác bọc lại ghế da bọn thợ nó lắp nhầm ra ghế sau rồi, hôm trước vợ 2 em cũng bị thế

totruongto3

Xe buýt
đúng rồi, nhà em cũng thế, hay nhà bác bọc lại ghế da bọn thợ nó lắp nhầm ra ghế sau rồi, hôm trước vợ 2 em cũng vậy

XLS2448

Xe hơi
Đúng là nhà em thuê sale bọc da lại trước khi nhận xe nên em cũng không để ý, nhưng đúng ếch nhà em không có cái gật gù đó. Em thì thích khi đang lái nếu có cái tựa gối nhẹ nhẹ đằng sau cái đầu của mình cảm thấy nó dễ chịu hơn, thế mới cay chứ. Một số loại xe toàn bộ cái lưng ghế, cái tựa đầu nó ôm rất sát lưng và đầu người lái nên cảm giác rất thoải mái

Chỉnh sửa cuối:

XLS2448

Xe hơi
Em đi ít khi dựa đầu vào ghế nên không thấy bất tiện như trường hợp của bác.

Em có lắp thêm bậc lên xuống ở hãng, cái bậc lên xuống này màu đen xì nên khi lắp ở xe màu đen thì nhìn rất ổn, nhưng lắp vào xe màu vàng ánh kim như của em thì nhìn lại hơi xấu. Em nghĩ nếu có giải pháp tô điểm bọc inox ở vài chỗ trên cái bậc lên xuống này có lẽ đẹp hơn. Bác nào có cùng vấn đề như em và đã xử lý thì chia sẻ kinh nghiệm giúp với ạ.
Cụ nhớ bắn đinh cái logo với mấy cái chữ luôn, chứ cụ rửa xe là nó thổi bay mấy cái chữ đấy, xe em không bắn nên bị nó thổi mấy cái chữ E chỉ còn ESCAP

Donquixote

Xe buýt
Đúng là nhà em thuê sale bọc da lại trước khi nhận xe nên em cũng không để ý, nhưng đúng ếch nhà em không có cái gật gù đó. Em thì thích khi đang lái nếu có cái tựa gối nhẹ nhẹ đằng sau cái đầu của mình cảm thấy nó dễ chịu hơn, thế mới cay chứ. Một số loại xe toàn bộ cái lưng ghế, cái tựa đầu nó ôm rất sát lưng và đầu người lái nên cảm giác rất thoải mái
ESC không nằm trong số những xe như bác kể đâu. Cái tựa đầu có gật đuơc nhưng cũng ít thôi. Còn tròng thêm gối thì bác phải làm 2 cái mới tựa tới đuơc.
Hồi đầu e cũng hay lăn tăn vụ này, có mua gối tựa đầu, nhưng thực tế do thói quen lái cũng không để ý đến nữa.
Có ông bạn thì lên xe là như đua F1, ngả ghế tựa đầu, lùi hết về sau. Kiểu như thế thì chả cần gối cũng dược. Vì lúc nào cũng lái trong tư thế nằm :-|