Phân tích Ecape 2009 Việt Nam

khoat_gia

Xe buýt
Cái manual là của cái đời trước, ko chuẩn lắm đâu ạ. Xe e thì nấc giữa vẫn lấy gió ngoài, tắc đường thì cư gọi là như đi xe máy, hít khói no. Đành phải để to hơn 1 nấc.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Hic, mùi sộc vào thì ko có a, , nhưng bụi thì có. N lúc lên xe tưởng như là vừa chạy mở kính ý ạ.
Chắc là cụ lười dọn xe quá đấy! Xe em thì nếu sau 2 tuần không lau dọn hút bụi thì sẽ nhìn thấy một lớp bám trên mép đồng hồ trung tâm và quanh vô lăng ngay, khó chịu lắm!

Alexandre Ciskob

Xe điện
Tại sao lại có cái dòng màu đỏ kia hả cụ??? Nếu đúng thế thì Ford phò quá!

Xe em bình thường, kể cả chạy sau xe buýt Transinco nhả khói đen kịt, không có mùi bên ngoài xộc vào! Chỉ hôm nào gặp những xe chở rác hoặc chở bùn quá nặng mùi mới hơi ngửi thấy thôi!
Em không nhớ thớt nào nhưng có cụ giải thích là do mình bị rác kẹt vào cửa gió lúc lấy gió ngoài nên cái cửa này nó không đóng hoàn toàn được khi lấy gió trong, cụ thử kiểm tra và vệ sinh lại coi!
EM nghĩ cái phần bôi đậm kia chứng tỏ xe cụ cũng lấy gió ngoài rồi, tuy nhiên Esc có lọc gió tốt nên mùi ...nặng mới ngửi thấy
Chứ nếu tuần hoàn gió trong, có đi xe cùi cũng ko thấy mùi gì đâu ạ

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cái manual là của cái đời trước, ko chuẩn lắm đâu ạ. Xe e thì nấc giữa vẫn lấy gió ngoài, tắc đường thì cư gọi là như đi xe máy, hít khói no. Đành phải để to hơn 1 nấc.
Thế cho nên em mới tính là bịt cái hộc lấy gió ngoài lại, thấy cậu thợ ĐH bảo làm dễ lắm, làm được

Ngoc Phan XLS

Xe container
EM nghĩ cái phần bôi đậm kia chứng tỏ xe cụ cũng lấy gió ngoài rồi, tuy nhiên Esc có lọc gió tốt nên mùi ...nặng mới ngửi thấy
Chứ nếu tuần hoàn gió trong, có đi xe cùi cũng ko thấy mùi gì đâu ạ
Cái vụ lọc gió cụ nói thì em nghĩ Ếch không có đâu! Phải xe xịn mới có lọc gió khử mùi cụ ạ!
Em vẫn nghĩ là xe em nấc giữa lấy gió trong, nhưng vì nó hơi "phò" nên không kín hoàn toàn! Ngoài ra, cabin xe cũng không kím hoàn toàn nhiều chỗ chứ không riêng gì ở hệ thống điều hòa!

Nếu em chuyển sang lấy gió ngoài thì mùi đường phố nồng nặc ngay lập tức chứ kô chhir thoang thoảng đâu cụ ạ!

Cu Sut

Xe buýt
Vầng, em cũng đọc rồi, nó bảo lấy gió trong (trang 16 ạ, quyển HDSD đang bên cạnh em :)) )
Hồi đầu em cũng tin tưởng thế, nhưng về sau cứ đi đường bụi là em lại ngửi thấy 1 ít mùi bụi (em thính mũi lắm :P )
Hôm thay dầu (ford Láng Hạ) em hỏi Mr Hưng (hình như là phụ trách KT kiêm training Manager thì phải) thì nhận được câu trả lời thế này:
- Esc 2009 có 2 dòng, 1 dòng lấy gió trong, 1 lấy gió ngoài
- Em: thế xe của em là dòng nào, trong or ngoài
- Anh cũng chịu ~X(, hì hì
EM hỏi cậu thợ điều hòa (nhờ bạn em hỏi hộ, nó trước làm ở đó) thì nhận đc con phơm: NGOÀI
Cụ Ngoc Phan XLS đã thắc mắc rồi. Em mạn phép kết luận luôn là Mr Hưng này lếch biết gì trả lời bừa rồi. Không có một hãng xe nào mà nó lại còn chia ra hai dòng xe tùy theo công tắc điều hòa (em mới nghe nói xe 1 cầu, 2 cầu, AT, MT chứ chưa nghe nói có dòng LGT và LGN bao giờ). Em cam đoan là cậu thợ điều hòa cũng bừa nốt. Xe em để nấc giữa đi dọc kênh Nhiêu Lộc còn không thấy có mùi vào trong xe. Nếu là lấy gió ngoài thì không thể nào (nếu cụ đã từng chạy qua kênh Nhiêu Lộc rồi thì cụ biết). Em gia cát dự là xe của cụ có thể có sai sót gì đó trong lúc lắp đặt.

thanhvd

Xe tăng
Vầng, em cũng đọc rồi, nó bảo lấy gió trong (trang 16 ạ, quyển HDSD đang bên cạnh em :)) )
Hồi đầu em cũng tin tưởng thế, nhưng về sau cứ đi đường bụi là em lại ngửi thấy 1 ít mùi bụi (em thính mũi lắm :P )
Hôm thay dầu (ford Láng Hạ) em hỏi Mr Hưng (hình như là phụ trách KT kiêm training Manager thì phải) thì nhận được câu trả lời thế này:
EM hỏi cậu thợ điều hòa (nhờ bạn em hỏi hộ, nó trước làm ở đó) thì nhận đc con phơm: NGOÀI
Anh zai này trăm phần trăm là thành viên OF, fun kinh!
Xe em đúng như manual.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Anh zai này trăm phần trăm là thành viên OF, fun kinh!
Xe em đúng như manual.
Cụ Thành đã nghiên cứu được gì hơn vụ đèn gầm Ếch chưa? Em bận quá chưa đi lắp được, công tắc mua về mốc mất rồi!

thanhvd

Xe tăng
Cụ Thành đã nghiên cứu được gì hơn vụ đèn gầm Ếch chưa? Em bận quá chưa đi lắp được, công tắc mua về mốc mất rồi!
Dạo này e cũng bận, tuần về nhà có ngày thôi. Lâu chưa làm đc gì (ngoài âm thanh - hình ảnh và tý đèn gầm).
Sắp tới thêm cái chìa khóa (chắc chắn), và cải thiện ánh sáng (chưa nghĩ ra). Lâu lâu chút nữa chắc bọc lại ghế (cho nó bẩn thêm tý nữa)!
À hôm trước các cụ tranh luận về đèn gầm theo xe, em về tét lại thì đúng là dùng để tìm của rơi thì nhất, ngoài ra không hỗ trợ gì cho cos mấy. Cụ chớ manh động nhé!
Hay cuối tuần off nhẹ cái nhể?

Ngoc Phan XLS

Xe container
Dạo này e cũng bận, tuần về nhà có ngày thôi. Lâu chưa làm đc gì (ngoài âm thanh - hình ảnh và tý đèn gầm).
Sắp tới thêm cái chìa khóa (chắc chắn), và cải thiện ánh sáng (chưa nghĩ ra). Lâu lâu chút nữa chắc bọc lại ghế (cho nó bẩn thêm tý nữa)!
À hôm trước các cụ tranh luận về đèn gầm theo xe, em về tét lại thì đúng là dùng để tìm của rơi thì nhất, ngoài ra không hỗ trợ gì cho cos mấy. Cụ chớ manh động nhé!
Hay cuối tuần off nhẹ cái nhể?
Ok! Cuối tuần nhé! Rửa xe ở Đặng Thai Mai sáng CN nha! Mai em đi Đà Nẵng đến tối ngày kia về rồi. Em sẽ kêu nhà Củ Từ nữa.

Song Hong

Xe buýt
Xe của anh gió trong em ơi, để nấc giữa chả có mùi gì, chia buồn nhé:-bd

ncthanghn

Xe tải
Em đang chờ Ếch mới nên em chán bàn Ếch cũ roài ! các cụ ủng hộ tinh thần em nhé ! quyết tâm chờ Ếch mới xem sao !
Vậy T5 là có Escape mới hả cụ? Cụ cho em xin ít thông tin được không? Sao không thấy các cụ sales thông tin nhỉ?
Em đang lăn tăn Tucson với Escape. Nếu có Escape mới thì cần xem lại xem ntn?
Các cụ cho ít thông tin với nhé?
Thanks các cụ ạ !

Alexandre Ciskob

Xe điện
Xe của anh gió trong em ơi, để nấc giữa chả có mùi gì, chia buồn nhé:-bd
Biến đê thằng em, tránh ra để anh còn hỏi ý kiến các chiên da 4`
Xe của chú cũng gió ngoài, nhưng mà chú bị điếc mũi đấy, tội nghiệp nhỉ L-)

Alexandre Ciskob

Xe điện
Vậy T5 là có Escape mới hả cụ? Cụ cho em xin ít thông tin được không? Sao không thấy các cụ sales thông tin nhỉ?
Em đang lăn tăn Tucson với Escape. Nếu có Escape mới thì cần xem lại xem ntn?
Các cụ cho ít thông tin với nhé?
Thanks các cụ ạ !
Tucson 09 em chạy rồi (màu đen máy xăng số AT), nhận xét thế này:
- Vỏ có vẻ mỏng hơn esc, ngồi ca bin ồn hơn
- Ăn ít xăng hơn (hình như là 2.0)
- Cái cần số nó cứ lỏng lỏng thế nào, ko chắc như ếch
- Ghế lái rộng hơn, em ngồi ếch toàn phải đẩy kịch cầu ra đằng sau, thành ra ng ngồi sau hơi chật
- Ghế sau em ko ngồi, nên ko để ý có rộng hơn ko, tuy nhiên theo em là thằng Ếch thiết kế 2 hàng ghế gần nhau quá, hơi chật, khoang để đồ thì rộng ngoác, phí của giời (nhưng ếch đời cũ 3.0 thì em lại thấy hàng ghế sau rộng rãi lắm).
- Chạy ếch rồi sẽ thấy Tuc bồng bềnh hơn hẳn, phản ứng chân ga cũng chậm hơn.

Tucson 2010 em chưa được chạy, chắc là ngon hơn ếch rồi.

Nói chung tiền ít (dưới 40K) mà đòi hít SUV (thậm chí là mini SUV) thì chỉ có ếch thôi, X5 và RDX em ko dám bàn đến ạ :-bd

noicomdien

Xe tăng
Cụ xem lại nhé, xe em để nấc giữa là lấy gió trong Bác xem lại xe của bác.
(sách HDSD cũng nói vậy) Sách HDSD nói như vậy là SAI.
Khả năng xe cụ bị đấu ngược dây,
Không có vấn đề đấu ngược dây, mà cấu tạo của nó thế.
chỉ cần đảo chiều lại là OK thì phải. Cái này Okie, để khắc phục hiện tượng nấc giữa lấy gió ngoài
Hì hì, xe em thì nấc giữa lại là lấy gió ngoài và cái này không điều chỉnh được: ĐÚNG! CHÍNH XÁC 100%
không đấu lại được: Đấu lại được nhưng nó ra cái khác
(thợ của Ford Hà Nội nói thế) Thợ thuyền gì mà còn i tờ quá
À mà để em mời kụ 1 ly, Đang chờ đây.
HDSD nói rõ là nấc giữa lấy gió trong. Em nghĩ thợ FHN trả lời bừa rồi, cụ cứ mắng cho họ một trận, và/hoặc lên website của Ford có mục "phàn nàn", cụ gõ vài dòng, thể nào FVN cũng gọi cho cụ.
Mắng mỏ các cháu nó làm gì, Tự mình khắc phục thôi.

Sao em vẫn để mức quạt ở giữa mà chả thấy mùi miếc bên ngoài gì cả :-?
Bác này nhí nhảnh quá.:-??

Xe em để nấc giữa cũng là gió trong! Tuy nhiên, cái cửa gió này không kín hoàn toàn nên khi đi sau các loại xe cực nặng mùi như xe chở bùn từ công viên Thống Nhất ra vẫn ngửi thấy!:(
Xe của bác cùng đời với xe của bác at2009 à?

Escape thì làm gì có lọc gió điều hòa :)

Nếu rất muốn lắp thì ra chợ trời tìm cái nào có cùng kích cỡ gắn tạm vào !
Nó đã không có thì lấy đâu ra cùng cỡ mà gắn tạm vào:))

Thế cho nên em mới tính là bịt cái hộc lấy gió ngoài lại, thấy cậu thợ ĐH bảo làm dễ lắm, làm được
Đúng đấy bác ạ. Làm CHẮC CHẮN được.

noicomdien

Xe tăng
Em có hỏi đồng chí thợ điều hòa của Ford Láng Hạ thì nhận được confirm chắc chắn là: quạt gió ở giữa = lấy gió ngoài
Em đang định đi khóa hộc lấy gió ngoài của con Esc lại đây, có cụ nào can em ko?
Định gì nữa. Làm tới đi. Mình mới chuột bạch đây này:

#1- Lấy cái hộp đựng đồ ở phía trước ghế phụ ra. Ta sẽ thấy như thế này, rồi để ý vào chỗ vòng tròn đỏ. Đấy chính là chỗ lấy gió đưa vào điều hòa:

#2- Bật A/C, vặn về bên trái, lấy gió trong tại vị trí quạt nấc số 2:

#3- Lúc này, trong hộc lấy gió có một tấm nhựa xung quanh viền "mút" áp sát vào phía trong, đậy kín đường lấy gió ngoài từ khe hở giữa nắp ca pô và kính chắn trước.
Như vậy, tại nấc quạt số 2 bên trái, điều hòa lấy gió hoàn toàn từ phía trong của hộp cốp bên phụ.

noicomdien

Xe tăng
Lấy gió ngoài

#4- Chỗ này gây nhiều tranh cãi đây.
Và đây là thực tế. Vặn núm tốc độ quạt gió về vị trí giữa, vạch dấu thẳng đứng.
Bây giờ là lúc quạt phe phẩy êm ái nhất, độ lạnh vừa phải dễ chịu, tiếng thổi gió vừa đủ để ta du dương thưởng thức các giai điệu trầm bổng của VOV 91 mê ga héc.

#5- Nhưng! Ôi sao mà khó chịu thế...
Thôi không nói nữa vì các bác đã nói nhiều rồi.
Trở lại tập trung vào vấn đề Trong - Ngoài. Ngay sau khi vặn núm về số 1 hay vị trí giữa, tấm nhựa khẽ khàng chuyển động từ trong ra và áp sát vào khung nhựa phía sau cốp.

Lúc này, bao nhiêu là các thứ ở ngoài, thi nhau chui qua khe hở nơi tiếp giáp nắp ca pô với kính lái để vào trong xe. Thử đi thử lại vẫn thế, sao sách HDSD lại nói là lấy gió trong nhỉ? Lầm lạc.

#6- Xoay núm tiếp về bên phải, nghĩa là quạt số 2, 3, 4 lấy gió ngoài (Cứ như sách).

#7- Đương nhiên. Vì tấm nhựa vẫn đậy chặt chỗ đó chứ có xoay chuyển đi đâu tý nào.

Chỉnh sửa cuối:

Tuan nguyen

Xe buýt
Kính gửi cụ Nồi Cơm Điện: em vừa mới mời cụ vodka Nga xong, chứ không thì em lại phải mời thêm ly nữa, vụ giải thích bằng hình ảnh của cụ quả thật là quá tuyệt.
Đề nghị một số cụ đi khám mũi đi nhé.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Chủ nhật tuần này mấy anh em lên Sonax rửa xe sẽ kiểm tra lại vấn đề này và báo cáo cụ tỉ với các cụ! Nói gì thì nói, cái kiểu thiết kế tiết kiệm này của Ford cũng thật là khó chịu!

TruongphiESC

Xe đạp
E chẳng hiểu các cụ nghĩ ngợi cái con khỉ gì nữa (Xin lỗi các cụ, các anh, các bác vì e vừa đi nhậu về nên lời nói hơi sỗ sàng, ví dụ cụ thể Gấu e còn đuổi ra khỏi phòng ngủ và khóa trái cửa lại rồi) Đã cưới vợ về rồi thì "lỗ mũi 18 gánh lông, chồng thương chồng bảo tơ hồng trời cho" cơ mà. Gió trong hay gió ngoài e ngửi tất vẫn thấy sướng các dka ạ!