Phân tích Ecape 2009 Việt Nam

at2009

Xe tăng
Cụ vẫn Cao Bằng đấy à, sắp về chưa mà spam ác thế. Cuối tuần về làm vài chén cho ấm lòng đồng bào đê cụ đê:69:
Vưỡn Cao Bằng đây cụ ơi! Buồn quá lên OF spam cho đỡ buồn. Quả này có khi ăn Tết Cao Bằng cũng nên:102:
Cuối tuần nếu về được em :101: nhé!

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
EM vừa chạy ở Mê Linh về, đoạn từ Phúc Yên về qua Thanh Tước, đoạn này đường khá xấu, mặt đường lồi lõm, ổ gà... chạy 50 >70 km/h tiếng bùm bùm vang từ lốp xe lên rất rõ, ông bạn đi cùng phán: ếch chạy đường kiểu này thua xa Everest của tau :redface:

at2009

Xe tăng
EM vừa chạy ở Mê Linh về, đoạn từ Phúc Yên về qua Thanh Tước, đoạn này đường khá xấu, mặt đường lồi lõm, ổ gà... chạy 50 >70 km/h tiếng bùm bùm vang từ lốp xe lên rất rõ, ông bạn đi cùng phán: ếch chạy đường kiểu này thua xa Everest của tau :redface:
Đường xấu thế thì xe nào mà chả ồn (không kể các dòng xe cao cấp). Em đi Everest thấy vào đường xấu cũng ồn chả kém. Mà có khi hôm nay cụ bơm lốp căng hay sao mà kêu ồn thế?

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Đường xấu thế thì xe nào mà chả ồn (không kể các dòng xe cao cấp). Em đi Everest thấy vào đường xấu cũng ồn chả kém. Mà có khi hôm nay cụ bơm lốp căng hay sao mà kêu ồn thế?
Không ah, em kiểm tra cả 4 bánh trước khi đi: 30 psi ~ 2,1kg/cm2
Em cũng chạy E vài lần, cũng có cảm giác E nuốt đường xấu tốt hơn Ếch thật, có thể E cái gì cũng ồn hơn Ếch lên ngồi Ếch nghe mỗi tiếng lốp là rõ nên cảm nhận vậy chăng :^)

at2009

Xe tăng
Không ah, em kiểm tra cả 4 bánh trước khi đi: 30 psi ~ 2,1kg/cm2
Em cũng chạy E vài lần, cũng có cảm giác E nuốt đường xấu tốt hơn Ếch thật, có thể E cái gì cũng ồn hơn Ếch lên ngồi Ếch nghe mỗi tiếng lốp là rõ nên cảm nhận vậy chăng :^)
Cũng có thể vì gầm Everest cao hơn gầm Ếch cụ ạ. Nhưng mà ông anh em đi Ev sang chạy xe em cũng thấy khen về mức độ cách âm của Ếch.

bong_focus

Xe máy
Chào các bác cho e gia nhập gia đình otofun (hội Fucus nói riêng) với:
Em vừa đăng ký xong 1 chú Fucus 1.8AT 5 cửa màu đen: 30X-8795
Em ở Hà Nội-Hoàng Mai-Hoàng Liệt.
--------------------------------------------
1/ Em đang phân k biết có lên dán kính 3M k nữa, có người bảo k cần chỉ cần dán kính lái, có người bảo dán tất.
2/ Khi chuyển sang hộp số bán tự động e vẫn chưa quen lắm: đi số 1-2-3-4 bao nhiêu km/h thì đi số nào/
3/ Trong trường hợp lên đèo, xuống đèo cao thì dùng số nào/ như thế nào cho hợp lý. Em thấy 1 số xe có hộ trợ việc lên dốc và xuống dốc mà con fucus k có.
4/ Xin các bác cho ý kiến về việc dán chống ồn xe, e thấy có người khen, có người chê. Theo các bác con Fucus của e có cần k?
5/ Em mới lấy xe: các bác khuyên em nên trang bị những đồ gì cần thiết cho nó.
Một lần nữa xin chào tất cả các bác.

Chỉnh sửa cuối:

at2009

Xe tăng
2 cái mắt đấy trông cũng đẹp đấy cụ. Hiệu quả chiếu sáng thế nào, có phải khoét mặt nhựa không cụ ơi?

at2009

Xe tăng
Đẹp phết cụ nhỉ! Ánh sáng đèn này có hơn đèn gầm theo xe nhiều không bác? Nếu hơn thì em sẽ chơi cái này, kô chơi cái kia nữa!
Chơi cả đi cụ ơi! Ánh sáng đèn của cụ khoat chắc chắn là chiếu xa rồi, còn đèn gầm thì lại có tác dụng chiếu gần chứ cụ, ngoài ra còn có tác dụng chính là thẩm mỹ nữa:)

Ngoc Phan XLS

Xe container
Chơi cả đi cụ ơi! Ánh sáng đèn của cụ khoat chắc chắn là chiếu xa rồi, còn đèn gầm thì lại có tác dụng chiếu gần chứ cụ, ngoài ra còn có tác dụng chính là thẩm mỹ nữa:)
Em chưa có thời gian đi làm cụ ạ! Cuối tuần này cà phê tí cụ nhỉ?

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Theo em thì Everest cũng như hầu hết các loại SUV đời trước đều có khung gầm độc lập (body on frame) nên các rung động có tần số thấp từ lốp xe sẽ được khung xe hấp thụ trước khi truyền lên cabin.

Còn Escape và nhiều loại xe CUV đời mới có thân xe liền khối (unibody) nên các rung động có tần số thấp từ lốp xe sẽ bị truyền vào toàn bộ khung xe gây nên tiếng ù ù. Lốp xe càng cứng thì các rung động từ mặt đường càng truyền lên nhiều, vì thế xì lốp non đi 1 chút cũng có thể giảm bớt tiếng ù ạ.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Theo em thì Everest cũng như hầu hết các loại SUV đời trước đều có khung gầm độc lập (body on frame) nên các rung động có tần số thấp từ lốp xe sẽ được khung xe hấp thụ trước khi truyền lên cabin.

Còn Escape và nhiều loại xe CUV đời mới có thân xe liền khối (unibody) nên các rung động có tần số thấp từ lốp xe sẽ bị truyền vào toàn bộ khung xe gây nên tiếng ù ù. Lốp xe càng cứng thì các rung động từ mặt đường càng truyền lên nhiều, vì thế xì lốp non đi 1 chút cũng có thể giảm bớt tiếng ù ạ.
Chiều nay em chạy lên khu xử lý chất thải Nam Sơn = xe Everest 09, cảm nhận rõ rệt là nếu tính về độ ồn thì ếch chỉ ồn hơn E mỗi tiếng lốp :) Kinh nghiệm: lần sau đi mấy đường kiểu đó thì rút xuống 1,9 cân mà chạy, bơm điện để sẵn cốp xe, chỉ để dùng những dịp như vậy :41:

khoat_gia

Xe buýt
Vâng, đấy là đèn chiếu xa, nó cải thiện tốt vùng sáng khi bật pha chạy tốc độ cao, do bố trí dưới thấp nên nó chiếu rõ đc mặt đường trong vùng phản xạ sáng. Nói chung là ổn ạ!
Khi e quyết định khoét mặt nhựa, e cứ thấy xót xót các cụ ạ! Tổng thiệt hại khoảng hơn 4 củ, mất nửa ngày ở nhà cụ Namvu.

khoat_gia

Xe buýt
à, còn cái đèn gầm thì vưỡn nên lắp vì nhiều lúc mình đi chậm, vào đường xấu mà ko muốn làm chói mắt người đi ngược chiều các cụ ạ.

Donquixote

Xe buýt
Vâng, đấy là đèn chiếu xa, nó cải thiện tốt vùng sáng khi bật pha chạy tốc độ cao, do bố trí dưới thấp nên nó chiếu rõ đc mặt đường trong vùng phản xạ sáng. Nói chung là ổn ạ!
Khi e quyết định khoét mặt nhựa, e cứ thấy xót xót các cụ ạ! Tổng thiệt hại khoảng hơn 4 củ, mất nửa ngày ở nhà cụ Namvu.
Cụ không làm quả đèn nóc, em nghĩ là hay hơn. Nhà NamVu còn lắp thế kia mà :21::21::21:.
Cái bóng chiếu xa mà lắp thấp,nó tạo nên hiện tượng bóng đổ (shadow). Cụ vào đường xấu xấu nhiều củ đậu thì khó phân biệt ổ gà với hòn đá.

Em thấy nhiều xe (loại khác) độ đèn lắp 2 quả pha tròn mỏng lên thanh cản trước (lắp thêm) giữa 2 pha nguyên bản - là đẹp nhất. Tiếc là ESC lại không có.

Ngoc Phan XLS

Xe container
:^)

Em chạy Toy Crown rồi cụ ạ. Xe sedan nhưng có 2 thanh sát xi rời. Vẫn ù ù tiếng lốp! Hình như bọn nó phải có công nghệ gì đó khác cơ! Fortuner sát xi cũng rời và gầm thì cao lắm mà em nghe mọi người bửu vẫn ồn???

nathao74

Đi bộ
Chào các Cụ, tôi nghe nói Ford Escape và Mazda Tribute dung chung thiết bị có đúng không? Tôi thấy chúng rất giống nhau. Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ cho moi người biết với. Thanks!

Tuan nguyen

Xe buýt
Chào các Cụ, tôi nghe nói Ford Escape và Mazda Tribute dung chung thiết bị có đúng không? Tôi thấy chúng rất giống nhau. Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ cho moi người biết với. Thanks!
Đại khái thì cụ cứ coi hai cái xe đó là một cặp anh em sinh đôi đê. Những khác biệt theo em biết toàn nằm ở những tiểu tiết thôi.