[Funland] Phân bón hữu cơ...

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Em chả cho thêm gì, nhưng chắc vì trồng linh tinh cho vui nên cũng không để ý
Em thấy bên Long Biên có đội hữu cơ Tuệ Viên họ bán cả cây giống cả đất cả phân hữu cơ, cụ tìm hỏi thử xem
Vâng, e cám ơn cụ. E tìm hiểu xem ạ

Vợ chồng e quyết tâm trồng rau sân thượng, đặt mấy bao phân bón hữu cơ về để bón và cải tạo đất thì mở ra thấy các hạt tròn tròn như hình kiểu phân hóa học.
Hỏi lại người bán thì mới đầu họ bảo có bổ sung khoáng và ủ kỹ nên sẽ không ảnh hưởng đến sức khỏe, nhưng lúc bảo nhà có trẻ e và trẻ sơ sinh thì chắc cũng hãi nên bảo là dừng sản phẩm và họ sẽ gửi phân gà hữu cơ 100%
E k chụp ảnh bao bì lên nhưng thật tình các cụ mợ có trồng rau tại nhà thì nên tìm hiểu phân bón thật kỹ ạ. Cũng may cho e là bên kia họ còn nghĩ cho con e nên đổi cho sản phẩm khác.
Tiện đây e hỏi các bác OF nhà mình có ai cũng cấp phân gà phân bò ủ hoai đảm bảo không ạ,? Hoặc đang sử dụng sản phẩm nào bón tốt mách giúp e với ạ
Trồng rau sân thượng... Aizzda.
Đòi hỏi cụ phải có kiến thức và kinh nghiệm, tất nhiên việc gì cũng phải bắt đầu.
Nào bắt văn đầu:
1. Đất:
- Độ dày của luống, diện tích luống -> đề xuất cụ mới tập trồng chỉ làm hai luống, mỗi luống dài chừng 3m, rộng 80cm, cao 25cm đắp thoải để thoát nước theo rãnh, dưới trải bạt kỹ thuật vừa chống thấm cho mái vừa giữ và thoát nước cho luống rau.
- Loại đất -> nếu có điều kiện thì mua hẳn đất chuẩn châu Âu (PiatMan) - đắt tiền đó nha 2m khối là 50 bao 40lít chừng 10triệu đồng, thực ra việc tự làm ra đất trồng chỉ là một khẩu rất nhỏ không chiếm nhiều thời gian (và giá tiền rẻ 2 mét khối đất chỉ tốn mấy trăm nghìn). Em đè xuất cụ trộn 50-30-20 nghĩa là 50%đất phù sa để khô đập vụn nhỏ nhất có thể, 30% cát đen, 20% vỏ lạc (vỏ trấu) hun... bắt đầu trồng chưa cần bất cứ loại phân bón gì, tự dinh dưỡng trong đất đủ cho cây non sống ban đầu rồi.
2... Em bận quá, rảnh post tiếp

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Trồng rau sân thượng... Aizzda.
Đòi hỏi cụ phải có kiến thức và kinh nghiệm, tất nhiên việc gì cũng phải bắt đầu.
Nào bắt văn đầu:
1. Đất:
- Độ dày của luống, diện tích luống -> đề xuất cụ mới tập trồng chỉ làm hai luống, mỗi luống dài chừng 3m, rộng 80cm, cao 25cm đắp thoải để thoát nước theo rãnh, dưới trải bạt kỹ thuật vừa chống thấm cho mái vừa giữ và thoát nước cho luống rau.
- Loại đất -> nếu có điều kiện thì mua hẳn đất chuẩn châu Âu (PiatMan) - đắt tiền đó nha 2m khối là 50 bao 40lít chừng 10triệu đồng, thực ra việc tự làm ra đất trồng chỉ là một khẩu rất nhỏ không chiếm nhiều thời gian (và giá tiền rẻ 2 mét khối đất chỉ tốn mấy trăm nghìn). Em đè xuất cụ trộn 50-30-20 nghĩa là 50%đất phù sa để khô đập vụn nhỏ nhất có thể, 30% cát đen, 20% vỏ lạc (vỏ trấu) hun... bắt đầu trồng chưa cần bất cứ loại phân bón gì, tự dinh dưỡng trong đất đủ cho cây non sống ban đầu rồi.
2... Em bận quá, rảnh post tiếp
Thấy nick cụ vào còm là e vui lắm, đang ngồi cười sướng đây cụ ạ... :D E trồng thùng xốp rau dưới sàn, trên trao lan, cây hoa cảnh cụ ạ

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng phân gà k cần ủ hoai à cụ?
Nhà em nuôi gà nên rải trấu dưới nền, khi dọn phân thì em ủ đống rồi rắc vôi bột lên, để 1-2 tuần cụ lấy trộn với đất phù sa, rồi tìm chỗ nào có rơm đốt tro, xin vỏ trứng vỏ chuối của bếp ăn... nói chung phải chịu khó cụ ạ, em làm mấy việc đó coi như niềm vui và tập thể dục, bón phân đó cho vườn hoa nở quanh năm ai cũng bảo khéo chăm :D

Thấy nick cụ vào còm là e vui lắm, đang ngồi cười sướng đây cụ ạ... :D E trồng thùng xốp rau dưới sàn, trên trao lan, cây hoa cảnh cụ ạ
Thùng xốp đục lỗ đáy thoát nước và đục lỗ ngang đặt ống nhựa phi 21 với các thùng đặt cạnh nhau cho nước thông nhau
Bón phân khi cây đến độ đã bén rễ sâu cây khoẻ, bón cách gốc cho rễ tự tìm phân, trồng rau nên tạo dung dịch tưới, đề xuất dùng Humic và EM tự nhiên, ở Hà Nội ra gặp cụ Xuân Trường ở bãi bắn Yên Sở để mua vài can về pha tưới cả năm, xin đất phù sa chỗ vườn cụ ấy và bã ngâm của cụ Trường làm mùn trộn đất rất tốt.
Nhớ cho vào thùng mỗi thùng một vài con giun đất

xe thủng lốp

Xe container
Phân bò nhiều con sùng đất lắm cụ trồng rau thì OK còn trồng cây ăn trái nhỏ giống trên YouTube thì nó choén hết rễ có ngày, trồng sân thượng thì cụ đừng trồng đất thịt nặng mái đơn giản và rẻ nhất là cụ dùng cám cưa và gỗ băm có phân hữu cơ gì dùng phân đó ủ vài tuần cho hoai bớt đi rồi trồng

IP man

Xe lăn

Vợ chồng e quyết tâm trồng rau sân thượng, đặt mấy bao phân bón hữu cơ về để bón và cải tạo đất thì mở ra thấy các hạt tròn tròn như hình kiểu phân hóa học.
Hỏi lại người bán thì mới đầu họ bảo có bổ sung khoáng và ủ kỹ nên sẽ không ảnh hưởng đến sức khỏe, nhưng lúc bảo nhà có trẻ e và trẻ sơ sinh thì chắc cũng hãi nên bảo là dừng sản phẩm và họ sẽ gửi phân gà hữu cơ 100%
E k chụp ảnh bao bì lên nhưng thật tình các cụ mợ có trồng rau tại nhà thì nên tìm hiểu phân bón thật kỹ ạ. Cũng may cho e là bên kia họ còn nghĩ cho con e nên đổi cho sản phẩm khác.
Tiện đây e hỏi các bác OF nhà mình có ai cũng cấp phân gà phân bò ủ hoai đảm bảo không ạ,? Hoặc đang sử dụng sản phẩm nào bón tốt mách giúp e với ạ
Cụ vào trang https://nongnghieppho.vn/ có đủ. Hoặc cụ lên youtube học cách ủ phân hữu cơ từ rác nhà bếp, hay phân hữu cơ đậu nành… nhiều mà.

Đại Ba

Xe điện
Em chỉ mua vi sinh vật, cấy vào tôm cá nhà ăn thừa, trộn thân lá cây, cỏ dại, vỏ hoa quả, thêm 1/3 đất phù sa rồi đổ vào hố chôn trong vườn. Tầm 2,3 tháng sau, khi giun ăn hết, đào lên chỉ thấy như đất màu nâu là ổn, cứ đào lên dùng trồng cây. Cây tốt như rừng. Phân gà cũng làm như vậy.

ubisapro

Xe trâu
Nếu cụ ở HN thì chịu khó 1 chuyến ra bãi sông Hồng làm 1 thùng bán tải đất ven sông về trồng khỏi phải phân.
Chỉ được 1-2 vụ là cùng. Cụ nghĩ cây nó hít mỗi khí đất phù sa sông hồng là sống tốt ợ? :D Mà chọn đất cũng nên xem đất có xốp ko, nếu toàn đất thịt thì trộn thêm cát or trấu or vỏ lạc cũng được cho đất xốp, trồng rau mới tốt.

ubisapro

Xe trâu
Cụ mua bao phân bò khô. Thêm cái thùng xốp nữa về tự ủ. Muốn nhanh mua thêm bột ủ nữa.
Đây mới gọi là chuẩn. Nếu có người nhà ở vùng ven, nhờ mua phân bò rồi phơi khô, mang lên bón. Đảm bảo ăn tiền :D. Tai sao dùng phân bò mà ko phải phân gà, phân lợn mặc dù 2 loại phân sau có thể tốt hơn? Cứ dùng và bón đi thì biết :D

tranmanhha

Xe điện
Cụ sang Mê linh hoặc Đông anh. Chỗ mà người ta trồng rau ý. Kiểu gì nông dân cung mua phân gà ủ trấu về để bón ruộng. Cụ mua lấy 2 bao. Giá họ mua chỉ loanh quanh 10 k 1 bao thôi. Cụ trả hẳn 20k/bao họ bán ngay. Sau đó đến chỗ vườn sinh vật cảnh, mua xơ mùn dừa đã ủ kỹ. Cugx tầm 20k/bao. Mang về trộn 2 thứ trên với đất + 1 ít phân lân là ok.

ubisapro

Xe trâu
Cụ sang Mê linh hoặc Đông anh. Chỗ mà người ta trồng rau ý. Kiểu gì nông dân cung mua phân gà ủ trấu về để bón ruộng. Cụ mua lấy 2 bao. Giá họ mua chỉ loanh quanh 10 k 1 bao thôi. Cụ trả hẳn 20k/bao họ bán ngay. Sau đó đến chỗ vườn sinh vật cảnh, mua xơ mùn dừa đã ủ kỹ. Cugx tầm 20k/bao. Mang về trộn 2 thứ trên với đất + 1 ít phân lân là ok.
Chơi phân gà mùi lắm cụ ơi, lại hay lắm ruồi bọ :D. Đặc biệt dính mưa thì thôi rồi. Trong các loại hữu cơ, phân bò khô là sạch nhất. Cứ kiếm mấy trại nuôi bò rồi vào … xúc.

HI_CLASS

Xe điện

Phân hữu cơ ntn thường dc ủ bằng nguyên liệu phân gà, trâu bò hay trùn quế. Để ủ đạt tiêu chuẩn hoai mục, chết hết trứng giun sán thì cần đủ tỉ lệ C/N và C/P sao cho đạt nhiệt độ khi ủ 55-65⁰C. Do vậy cần bổ sung thêm phân lân và phân đạm vào. Bản chất cho lân vào sẽ sinh nhiệt cực cao trog đống ủ. Những hạt màu xanh sẫm kia là lân chưa dc tan hết. Cụ trồng rau thì khá hợp khi bón phân hữu cơ từ phân trâu bò. Phân gà lắm đạm hợp vs cam bưởi hơn.

G811

[Tịch thu bằng lái]
Phân hữu cơ ntn thường dc ủ bằng nguyên liệu phân gà, trâu bò hay trùn quế. Để ủ đạt tiêu chuẩn hoai mục, chết hết trứng giun sán thì cần đủ tỉ lệ C/N và C/P sao cho đạt nhiệt độ khi ủ 55-65⁰C. Do vậy cần bổ sung thêm phân lân và phân đạm vào. Bản chất cho lân vào sẽ sinh nhiệt cực cao trog đống ủ. Những hạt màu xanh sẫm kia là lân chưa dc tan hết. Cụ trồng rau thì khá hợp khi bón phân hữu cơ từ phân trâu bò. Phân gà lắm đạm hợp vs cam bưởi hơn.
Phân bắc ủ thế có là phân hữu cơ không bác?

Ceramicstile

Xe tăng
Nhà cụ tự sản xuất phân hữu cơ được mà, em đi qua những vùng trồng rau toàn thấy người ta sử dụng, rau tốt lắm

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ đã cho đến lân và đạm vào thì k gọi là hữu cơ nữa chứ cụ?

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
E có bà chị bên Sóc Sơn làm trang trại gà vi sinh, bà bảo về bà cho mấy bao mà ngại xa chưa đi đc cụ ạ. Nhưng đợt này xong có khi phải qua đó với cẩ qua chỗ cụ Tungthoc chỉ ở trên 1 chuyến

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ mua vi sinh vật, cấy vào tôm cá nhà ăn thừa, trộn thân lá cây, cỏ dại, vỏ hoa quả, thêm 1/3 đất phù sa rồi đổ vào hố chôn trong vườn. Tầm 2,3 tháng sau, khi giun ăn hết, đào lên chỉ thấy như đất màu nâu là ổn, cứ đào lên dùng trồng cây. Cây tốt như rừng. Phân gà cũng làm như vậy.
Vi sinh vật mà cụ nhắc đến là các loại trichoderma, EMzeo đấy đúng k ạ?