[Funland] Phản ánh Công an cấp xã/ phường trong việc giải quyết thủ tục hành chính công

Opel Astra

Xe điện
Em vừa làm đây. Trường hợp của em là em đang từ nhà khác muốn chuyển khẩu về nhà bố mẹ đẻ trong cùng 1 phường.

Lần 1 làm online thì bị trả về với lý do "Đề nghị công dân tải giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp lên DVC". Em thấy hơi vô lý vì em nhập khẩu vào Hộ gia đình của ông bà đã và đang tồn tại lâu nay sao còn bắt bổ sung cái sổ đỏ, quy định này chỉ áp dụng nếu mình mua nhà mới và chuyển khẩu, lập hộ gia đình mới thôi. Thì ok em cũng scan nộp thêm hình cái sổ đỏ nhà ông bà.

Lần 2 bị trả về tiếp vì lý do "Đề nghị công dân bổ sung ý kiến và chữ ký của chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp trong tờ khai CT01 và qua vneid để làm căn cứ xử lý hồ sơ; - Công dân không thuộc quy định thuộc trường hợp quy định tại điểm b, c khoản 2 điều 20 Luật Cư trú nên không nộp giấy tờ vào mục đấy". Trong khi bản scan cái tờ khai 01 em đã có đầy đủ ý kiến và chữ ký của ông bà. Rồi, lần này em hiểu là chắc chắn cán bộ tiếp nhận hồ sơ online không đọc kỹ và xem kỹ trường hợp của mình thuộc loại nào rồi, vì lý do lần 1 và lần 2 bị đá nhau.

Lần 3 em mang hồ sơ giấy ra phường. May gặp đúng đồng chí công an trực ban mới chuyển về phường ngày đầu và em là công dân đầu tiên đồng chí ấy tiếp, thì anh em vui vẻ chuyện trò tí rồi đồng chí giúp em khai online lại, cập nhật các loại giấy tờ bản cứng em mang hết theo.
Lạ lùng là đồng chí vẫn bắt em phải show cái Giấy khai sinh để chứng minh nhân thân (con đẻ), trong khi lúc làm online thì có mục ghi rõ là không cần thiết nếu con đẻ về với bố mẹ, và trong VNeID cũng ghi rõ hết về thông tin bố mẹ rồi. Em hỏi thì đồng chí bảo anh thông cảm, quy định với hệ thống giờ vẫn có nhiều cái không đồng nhất :D

Tóm lại vẫn phải mất giấc ngủ trưa ra làm thực tế cho nhanh chứ online on lủng lởm khởm lắm.
Vẫn chuyển khoản 10k và chờ độ chục hôm rồi vào VNeID là thấy xong rồi.
Tôi cũng bị 1 vụ:
Tôi chạy ra đổi CCCD chip sang CC không CD.
Ra, tôi hỏi:
Nhà tau Số 1 ngõ 2, sao tụi bây ghi là Tổ dân phố A?
Nó in ra 2 tờ A4, hóa ra trên đó ghi:
Nơi thường trú: Số 1 ngõ 2
Nơi cư trú (và nó thể hiện trên CCCD): Tổ dân phố A.

Tôi hỏi, tại sao tôi Cư trú và Thường trú có độc 1 chỗ, là Số 1 ngõ 2, sao lại thế này?
Thì các chị giải thích kiểu, anh có 2 nhà, anh ở/cư trú 1 chỗ và hộ khẩu 1 chỗ, chứ Cảnh sát khu vực họ sâu sát lắm, sai thế đel nào được.

Tôi ném ra CMT 9 số, CMT 12 số, cả 2 cái CCCD 12 số, đều ghi 1 địa chỉ duy nhất.
Lúc ấy các bả mới giả lả, thôi thì anh về gặp cậu phường, chưởi cho chúng nó rát mặt ra hộ êm, ... và ...
Rồi nó sửa cho, chứ bọn êm không sửa được.

Tôi chưa ra phường vụ này.

leenamtuankorea

Xe tăng
Cũng là lỗi vậy nhưng có Bác thì các anh nhanh chóng chỉ ra lỗi và khắc phục giùm luôn. Nhiều lúc biết mà ko dám tố cáo ấy cụ
Cháu ở ngoại thành nên chả có Bác nào. Kệ nó cháu cù nhầy về sửa tiếp theo Youtube. Mãi sau nó cũng phải duyệt. Mấy hôm đó rảnh nên đủ time để mò, may mà cũng xuôi. Trong khi khai sinh + nhập khẩu cho con trẻ là quyền ngẫu nhiên được làm để đảm bảo quyền lợi cho các cháu.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cháu ở ngoại thành nên chả có Bác nào. Kệ nó cháu cù nhầy về sửa tiếp theo Youtube. Mãi sau nó cũng phải duyệt. Mấy hôm đó rảnh nên đủ time để mò, may mà cũng xuôi. Trong khi khai sinh + nhập khẩu cho con trẻ là quyền ngẫu nhiên được làm để đảm bảo quyền lợi cho các cháu.
Đợt e xin cái giấy xác nhận cư trú, bị xin luôn đó cụ ah, đặt thẳng vấn đề bao nhiêu luôn ạ

leenamtuankorea

Xe tăng
Đợt e xin cái giấy xác nhận cư trú, bị xin luôn đó cụ ah, đặt thẳng vấn đề bao nhiêu luôn ạ
Chắc ở khu nội đô hả mợ. Chứ cháu ở ngoại thành vẫn còn nông thôn với dân chủ yếu là người làng gốc gác ở đây. Xin đểu có ông bà còn tụt quần chửi luôn chứ đùa. kkkk

MuathuHN252

Xe cút kít
Chắc ở khu nội đô hả mợ. Chứ cháu ở ngoại thành vẫn còn nông thôn với dân chủ yếu là người làng gốc gác ở đây. Xin đểu có ông bà còn tụt quần chửi luôn chứ đùa. kkkk
Vầng cụ ơi. Nghĩ chán chán là.

nguoivanchuyen3

Xe tải
Chán kiểu cổng dịch vụ TL này lắm. Bày ra kêu tiện lợi minh bạch bảo mật các kiểu con đà điểu.

xuantien108

Xe tải
Bạn em nhập khẩu cho con mới sinh vào hộ khẩu có địa chỉ khác với nơi đang ở mà mất hơn 1 năm mới xong, bao gồm cả việc gửi ý kiến chờ các cấp xử lý hết 4 tháng.
Em đồng cảnh với cụ. Cay thật đấy.
Lại phải có Bác bảo mới chịu nghe.

Quyen Kenshin

Xe buýt
e cũng mất 2 củ khoai đây.
Thôi làm cho xong cho con cái nó học trường công cho nhàn chứ ko e cũng chả muốn cắt khẩu về HN làm gì

Chỉnh sửa cuối: