[VHGT] Phải làm sao để đấu tranh với nạn Vượt đèn đỏ

Tôm boy

Xe hơi
HN bao giờ hễ làm chặt là ngoan như cún, lỏng cái là ...ôi chán chả buồn nói. PL cứ chuẩn chỉ thằng nào sai thằng ý chịu thì mới bớt giảm đc thói hư , tật xấu đc

V
HN bao giờ hễ làm chặt là ngoan như cún, lỏng cái là ...ôi chán chả buồn nói. PL cứ chuẩn chỉ thằng nào sai thằng ý chịu thì mới bớt giảm đc thói hư , tật xấu đc
Nguyên tắc là vậy. Nhưng chứng minh đúng sai là chuyện cực kỳ phức tạp nếu luật nói riêng và xã hội nói chung chưa hoàn thiện cụ nhé.

Thực tế điều kiện giao thông ở ta mà cụ áp dụng luật bên Mẽo vào là ko thể làm được đâu. Chịu khó đợi đi cụ :)). Mà trong khi chờ đợi thì cụ vẫn chịu sự chi phối của luật nhé. ;;)

Navara XE4x4

Xe tải
Em cũng cực kỳ bức xúc với vấn nạn này. Trước còn ít chứ giờ thì cả làng hùa nhau vượt. Cứ còn 5 giây là vượt rồi 8-x

mn2t

Xe điện
Em cũng cực kỳ bức xúc với vấn nạn này. Trước còn ít chứ giờ thì cả làng hùa nhau vượt. Cứ còn 5 giây là vượt rồi 8-x
Vội lắm ạ, phải tận dụng từng giây chứ ạ, thời đại công nghiệp định hướng xã hội chủ nghĩa mà. Lái xe cũng vẫn phải nghe, lỡ mất cơ hội đầu tư thì sao????
Tuy nhiên cũng phải để ý xung quanh, cần thiết vẫn dành ra cả tiếng để hóng tai nạn, chẳng liên quan, nhưng cũng chém được khối gió =))

anhtho

Xe ngựa
Tôi đề nghị slogan như này: Vượt đèn đỏ là đồ con lợn.
Vì khi ấy, họ coi thường tính mạng của họ (ừ thì kệ cm mài) và coi thường + bất chấp tính mạng của người khác - cái đó thì ko ổn.
Nó cũng chả khác gì mấy thằng ranh con rỗi việc ném đá vào tàu hỏa, xe khách....

Ko rõ loài lợn có bức xúc không.

Chắc sẽ có nhiều bác ý kiến này nọ về con lợn; nhưng tôi thì bị dính nhiều lần rồi, cả với xe máy và ô tô. Vài lần chết hụt.
Có lần phải phanh chết, thằng con (7 tuổi) ngồi sau thiếu tý nữa thì văng xuống đường.
Các bác cứ tính, văng xuống đường lúc đang đi đèn xanh, nhẹ cũng què chân, vì còn một đống xe sau đang tiến lên nữa.
Sáng kiến của cụ chắc ko ăn thua vì đã có thành phố từng treo băng rôn " Vượt đèn đỏ chỉ giành cho người ít học" mà sau đó bị chém gió tơi tả và người ta phải hạ cái băng rôn đó.
Một lý do đưa ra là : Khẩu hiệu thế thì chẳng hoá ra những người ít học (hoặc tự nhận là ít học) sẽ có quyền vượt đèn sao ? Thế thì thật không công bằng, những người có học lại phải đợi đèn xanh...bla bla..
Quay lại khẩu hiệu của cụ "... là đồ con nhợn", nhỡ đâu lại sẽ có những ý kiến: một bộ phận không nhỏ trong xã hội sẽ tự nhận là đồ con nhợn và cũng sẽ cho rằng họ có quyền vượt đèn đỏ thì sao.? khó quá....

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sáng kiến của cụ chắc ko ăn thua vì đã có thành phố từng treo băng rôn " Vượt đèn đỏ chỉ giành cho người ít học" mà sau đó bị chém gió tơi tả và người ta phải hạ cái băng rôn đó.
Một lý do đưa ra là : Khẩu hiệu thế thì chẳng hoá ra những người ít học (hoặc tự nhận là ít học) sẽ có quyền vượt đèn sao ? Thế thì thật không công bằng, những người có học lại phải đợi đèn xanh...bla bla..
Quay lại khẩu hiệu của cụ "... là đồ con nhợn", nhỡ đâu lại sẽ có những ý kiến: một bộ phận không nhỏ trong xã hội sẽ tự nhận là đồ con nhợn và cũng sẽ cho rằng họ có quyền vượt đèn đỏ thì sao.? khó quá....
oài, làm thế nào được.
Chí ít cũng biết được ai dũng cảm tự phong mình lên chức Nhợn chứ bác.

Còn cái băng rôn của bác là 1 cái biển ở ngã ba Giang Văn Minh - Giảng Võ, "vô văn hóa " chứ ko phải "ít học"

ducviethl

Xe đạp
ở tỉnh lẻ thì ít có cảnh này. Ra thụ đô là e hay sốc về văn hóa giao thông

Moilaixe

Xe tải
Thực ra muốn sửa được lỗi này thì phải sửa cả hệ thống cụ ạ. Nó ăn vào tiềm thức của con ngươid, bố mẹ đèo con đi học không đội mũ bảo hiểm, vượt đèn đỏ...đến lúc da tai nạn thì bảo đen
Em ở Mozambique 3 năm chưa bao giờ em nhìn thấy vượt đèn đỏ cả, llật của nó quá nghiêm và chủ yếu họ đào tạo bài bản, không có chuyện chen lấn khi tắc đường....
Nói chung Việt Nam mình còn nhiều nhất cập
Thế này mà dân mình cứ kỳ thị, cứ nghĩ Mozambique, Châu Phi là kém phát triển, em nghĩ về mặt ý thức, chắc dân mình còn phải học họ chán.

kodomo

Xe điện
Đề nghị các cụ đấu tranh luôn với cái thể loại này nữa. HÌnh em chụp trong SG, BS thủ đô, 2 thanh niên giọng ngoài đó. Dù e xuất thân từ HN nhưng cũng éo ngửi được.

artmedia5881

Xe container
Nó thành vấn nạn rồi. Ở HN giờ đi đường nào em cũng thấy. Em đợi đèn xanh mới đi còn bị chúng nó bóp còi inh ỏi.
Tất nhiên là em KCM nó rồi, đèn xanh em mới đi

ngungo thien ly

Xe container
Nhà em thấy treo bảng chữ : Vượt đèn đỏ
Xe mô tô phạt... giữ bằng 1 tháng.
Thấy hoạ hoằn lắm mới có xe vi phạm, tuyên truyền luôn lúc dừng chờ đèn đỏ, kết hợp cả phạt nguội nữa thì quá tốt

mizuyama77

Xe tăng
Cứ thằng nào vượt đâm chết, người nhà phải trả tiền đền cho người đúng làn trong trường hợp hỏng xe, nhập viện... thì mới ngoan được. Nhiều ô/bà ăn mặc rõ lịch sự vẫn vượt đèn, đi sai làn, đi ngược chiều.
Một vấn đề nữa là giao thông ở ta không phân làn rõ ràng cho phương tiện, xe đạp thì đi giữa đường, xe máy lấn làn oto là bình thường. Ôi lái xe ra đường em thấy căng thẳng lắm ạ.

thuannt15

Xe buýt
chán lắm cụ ạ, bên thì chưa xanh nhưng cố vượt bên thì đỏ rồi vẫn cố đi. tới lúc tắc đường hoặc va chạm thì lại rách việc. ai cũng viện lý do là Vội nhưng thực chất là vô ý thức. chờ thêm vài giây đèn đỏ có chết ai đâu. ngồi ngẫm lại e thấy nên sửa cái slogan: " Vượt đèn đỏ là người ít học" thành " Vượt đèn đỏ là lũ vô ý thức " cho in số lượng lớn treo khắp các ngã 3 ngã 4 ngã 5 ngã 6 ngã 7 xem sao -_-
Đúng cụ ạ! Khi liêm sỉ đã không còn thì ...

thuannt15

Xe buýt
Em cứ đi thẳng nhất quyết ko nhường (nhưng vẫn chuẩn bị tinh thần để tránh rồi :)), tỷ lệ là 6/10 là thằng vượt đèn đỏ bị kẹt giữa dòng phương tiện :)

thuannt15

Xe buýt
Nó thành vấn nạn rồi. Ở HN giờ đi đường nào em cũng thấy. Em đợi đèn xanh mới đi còn bị chúng nó bóp còi inh ỏi.
Tất nhiên là em KCM nó rồi, đèn xanh em mới đi
Bây giờ phổ biến kiểu sang đường ở ngã 3, 4, các bác í cứ lấn luôn sang làn ngược chiều vì sợ người ta cướp đường.

bklam1311

Xe đạp
giờ nhiều người coi vượt đèn đỏ là hay ho, là oai phong, là đẳng cấp kể từ trẻ đến già, từ nam đến nữ, họ vượt đèn đỏ với khuôn mặt nghiêng 23.5 độ và nghĩ trong đầu rằng cái đám đang dừng đèn đỏ kia quả là tầm thường, hay nhìn ta đây với anh mắt ngưỡng mộ

rebels

Xe điện
Chỉ có phạt nặng, giam xe, tịch thu sung công quỹ chứ tuyên truyền mãi rồi chả ăn thua gì

paradise_ndk

Xe hơi
Sáng nay đưa con đi học bằng xe máy. Lúc em rẽ trái từ Hoàng Quốc Việt vào đường Chợ Nghĩa Tân khi đèn xanh, suýt bị bọn vượt đèn đỏ tông cho phát. Em nhìn vào lũ ấy thấy đủ cả nam phụ lão ấu, trông mặt ai cũng căng thẳng lao như điên, thật buồn cả người. Có cả một cái mẹt trông cỡ phải ngoài 70 cũng vượt đèn đỏ, em trộm nghĩ nếu lão tông vào mình chắc chắn mình phải đền chứ chẳng chơi, :(! Chẳng lẽ việc này Anh # không biết hay làm không xuể, haizzz!
Em ủng hộ phải phạt thật nặng các hành vi vi phạm pháp luật ATGT, ví dụ vượt đèn đỏ phạt 10 triệu, không đủ tiền thu giữ phương tiện, trong vòng 10 ngày không nộp đủ thì xung công quỹ, bán thanh lý chẳng hạn, phạt một lần đảm bảo nhớ, chừa ngay!
bọn chúng vượt đèn đỏ mặt còn vênh lên cụ ah, cư như thể hiện một điều gì đó oai lắm