[VHGT] Phải làm sao để đấu tranh với nạn Vượt đèn đỏ

anhtho

Xe ngựa
Đề nghị các cụ đấu tranh luôn với cái thể loại này nữa. HÌnh em chụp trong SG, BS thủ đô, 2 thanh niên giọng ngoài đó. Dù e xuất thân từ HN nhưng cũng éo ngửi được.
Nhìn cái ảnh của cụ làm em nhớ mấy vụ trong SG. Có lần thằng bạn chở 2b trên đường Nguyễn Thái Sơn. Tự nhiên thấy một cái xe máy cứ lượn ra lượn vào, đi ra cả làn 4b. Em lẩm bẩm: đi như ngoài Hà Nội. Nhìn ra biển : y như rằng biển 30 ! Hai thằng cười ầm lên.
Hoặc có lần em bị kẹt xe trên đường Nguyễn đình Chiểu, ô tô xếp dài, tự nhiên có 2 anh tách làn sang làn xe máy, nhìn ra thì 1 cái biển 29, một cái biển 30. Tài xế xe em chỉ lắc đầu ! Trong SG rất hãn hữu 4b đi vào làn 2b, nếu có đa phần là cánh taxi.
Thói quen giao thông mỗi miền mỗi khác.

Bluehelmet

Xe buýt
Sáng kiến của cụ chắc ko ăn thua vì đã có thành phố từng treo băng rôn " Vượt đèn đỏ chỉ giành cho người ít học" mà sau đó bị chém gió tơi tả và người ta phải hạ cái băng rôn đó.
Một lý do đưa ra là : Khẩu hiệu thế thì chẳng hoá ra những người ít học (hoặc tự nhận là ít học) sẽ có quyền vượt đèn sao ? Thế thì thật không công bằng, những người có học lại phải đợi đèn xanh...bla bla..
Quay lại khẩu hiệu của cụ "... là đồ con nhợn", nhỡ đâu lại sẽ có những ý kiến: một bộ phận không nhỏ trong xã hội sẽ tự nhận là đồ con nhợn và cũng sẽ cho rằng họ có quyền vượt đèn đỏ thì sao.? khó quá....
Các cụ nói thế nào ấy chứ, lợn nó có vượt đèn đỏ đâu

xaydungcauduong

Xe đạp
Nói đến vượt đèn đỏ thấy buồn cho văn hóa giao thông nhà mình quá
Việc vượt đèn đỏ khi đèn đỏ còn 5s bây giờ như kiểu phong trào đặc biệt là các bác 2b (bác nào chạy kiểu này thì rút kinh nghiệm nhé)
Nhiều lúc còn trơ mỗi mình với một vài người đứng lại giữa dòng xe
Em hay qua nút cầu vượt Mai Dịch và tình trạng nay diễn ra thường xuyên, bác nào rảnh có thể đến đấy chiêm ngưỡng ạ

levinh05

Xe container
Vấn nạn này em nghĩ cứ lắp nhiều camera tại các điểm rồi chụp ảnh phạt nguội giửi về nhà, cứ đánh vào kinh tế là sợ hết.

xaydungcauduong

Xe đạp
Vấn nạn này em nghĩ cứ lắp nhiều camera tại các điểm rồi chụp ảnh phạt nguội giửi về nhà, cứ đánh vào kinh tế là sợ hết.
Em nhất trí với cụ nhưng chỉ được 4B thôi
Nhưng các bác 2B thì cực nhiều phạt nguội sao đây

levinh05

Xe container
Em nhất trí với cụ nhưng chỉ được 4B thôi
Nhưng các bác 2B thì cực nhiều phạt nguội sao đây
Cứ phạt thôi cụ, chờ ý thức tăng lên thì lâu lắm, cụ để ý mà xem cứ đèn đỏ còn 5s đã phóng, nhiều bác cố vượt đèn vàng nữa, 2 bên gặp nhau thành ra tắc đường và tai nạn, ngày hôm nay em tổng kết cơ bản có 4 vụ 4b đâm 2b rồi bỏ chạy, hơn cả thời chiến rồi...

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Tất cả vẫn chỉ là ý thức của người dân thôi

CHAMACHA

Xe hơi
Bây giờ đi xe đèn xanh còn 5s là phải dừng lại cho an toàn nếu không muốn kẹt cứng giữa ngã ba ngã tư

kodomo

Xe điện
Nhìn cái ảnh của cụ làm em nhớ mấy vụ trong SG. Có lần thằng bạn chở 2b trên đường Nguyễn Thái Sơn. Tự nhiên thấy một cái xe máy cứ lượn ra lượn vào, đi ra cả làn 4b. Em lẩm bẩm: đi như ngoài Hà Nội. Nhìn ra biển : y như rằng biển 30 ! Hai thằng cười ầm lên.
Hoặc có lần em bị kẹt xe trên đường Nguyễn đình Chiểu, ô tô xếp dài, tự nhiên có 2 anh tách làn sang làn xe máy, nhìn ra thì 1 cái biển 29, một cái biển 30. Tài xế xe em chỉ lắc đầu ! Trong SG rất hãn hữu 4b đi vào làn 2b, nếu có đa phần là cánh taxi.
Thói quen giao thông mỗi miền mỗi khác.
Cũng không hẳn chỉ có 29-30 đâu cụ ạ. E không phân biệt vùng miền nhưng thật sự thì bs ngoài Bắc ở trong này đi kỳ lắm. Xuống khu Sân bay (Tân Bình) toàn bs ngoài bắc đầu trần chạy xe máy, thôi thì đủ cả nhiều nhất là tiếp viên HK, nhân viên sb.

kodomo

Xe điện
Ô tô thì còn may ra phạt được chứ xe máy qua chục đời chủ rồi thì phạt sao đây cụ.

levinh05

Xe container
Ô tô thì còn may ra phạt được chứ xe máy qua chục đời chủ rồi thì phạt sao đây cụ.
Dạ, thế thì ta lại áp dụng luật chính chủ, cho thời gian đi đăng ký lại hết, còn các xe máy từ giờ trở đi khi bán xe là phải sang tên đổi chủ, kiểu gì cũng phải làm cụ ạ :D

kodomo

Xe điện
Dạ, thế thì ta lại áp dụng luật chính chủ, cho thời gian đi đăng ký lại hết, còn các xe máy từ giờ trở đi khi bán xe là phải sang tên đổi chủ, kiểu gì cũng phải làm cụ ạ :D
Đúng đấy cụ ạ, việc cụ nói là phải làm nhưng e nghĩ rất rất là phức tạp và mất thời gian. VN mình không phải cả một gia đình 4 người đều mỗi ng một xe. Không lẽ chồng đi xe mang tên vợ thì phải kè theo cái giấy ĐKKH.

Mít đen

Xe tăng
Hãy bắt đầu từ chính mình. Em ngày nào cũng đi qua hơn 20 trạm đèn đỏ. Điều em thấy nổi cộm là 1. khi chiều kia vắng vẻ là dân tình phi luôn. Một hai ngưòi phi là cả đàn phi theo. 2.khi đèn đỏ còn 4-5s là da phi. Đó là thời điểm nguy hiểm nhất vì dễ xảy ra xung đột giữa 2 chiều. Điều đáng nói là tất cả phụ thuộc nhiều ở ngưòi "đứng đầu hàng" .

xeom8x

Xe tải
Có cụ nào cùng chung tay căng biển: "Vượt đèn đỏ là con nhợn" lên xe không, làm khoảng tầm 100 xe đi buổi sáng trên các cung đường thì tạo hiệu ứng mạnh mẽ phết.

xaydungcauduong

Xe đạp

Đá Ốp Lát

Xe điện
Muốn giảm nạn vượt đèn đỏ theo em chỉ có phạt thật nặng. Nặng đến mức họ không dám vi phạm nữa thì mới ổn. Tiền thu được để trang bị camera giám sát khắp các ngả tư luôn.
Ví dụ xe máy vượt đèn đỏ phạt 5 củ, bắt thi lại bằng lái.
Ô tô vượt đèn đỏ phạt 50 củ, bắt thi lại bằng lái sau 3-6 tháng giữ bằng.
Nếu làm nghiêm em đảm bảo sẽ giảm ngay

Gần đây khi tham gia giao thông, em cực kỳ bức xúc, đặc biệt là những người điều khiển xe máy, xe đạp. Họ hình như chẳng bao giờ quan tâm đến đèn xanh đèn đỏ. Chỉ biết rằng, lúc đó họ đi đến ngã ba, ngã tư thì tiếp tục lách qua dòng xe đang đi thuận chiều để vượt đèn đỏ. Điều này là cực kỳ nguy hiểm. Ở nước ngoài, khi đèn xanh được bật lên, phương tiện đi đúng chiều hộ phóng rất nhanh qua giao lộ, nếu ở Việt Nam thì chắc chắn xảy ra tai nạn, thậm chí cực kỳ nghiêm trọng.

Nếu trong trường hợp xảy ra tai nạn, thì pháp luật sẽ xử ra sao? khi nguyên nhân gây ra tai nạn là do chính nạn nhân gây lên.

Cộng đồng chúng ta phải tuyên truyền thế nào? Về phía các cơ quan quản lý giao thông thì sẽ áp dụng biện pháp gì để phòng ngừa hoặc chế tài xử lý ra sao?

Việc này chắc phải nhờ đến cụ Khuất Việt Hùng thôi các cụ nhỉ! Còn việc của chúng ta trước mắt là" KHÔNG VƯỢT ĐÈN ĐỎ thôi.

h_mdc

Xe điện
Vấn đề này thuộc quản lý xã hội rồi, xxx có muốn làm nghiêm hay không thôi. Cứ cho là các o phờ tuân thủ hết thì cũng chỉ là một vài phần trăm thôi chẳng giải quyết được gì.