[Funland] Phải chăng người giàu lúc nào dùng tiền cũng đúng?

thientudolong

Xe container
nếu hiểu theo nghĩa người giầu lúc nào cũng đầu tư khôn ngoan thì câu nói đó sai
còn hiểu theo nghĩa là bớt để ý, soi mói, ga to với người giầu thì đúng =))

Tony_Le

Xe container
Người giỏi chuyên môn hơn, hay giàu hơn dạy được họ. Em không giỏi hơn giàu hơn nên chịu.

À nếu có người giàu nào dùng tiền chẵn để làm website, chuyên môn của em, thì em cũng "dạy" được họ cách dùng đúng.
Trên đời người hơn sẽ dạy được người dưới trong một vấn đề cụ thể. Về tiêu tiền thì không nói về chuyên môn nào cả.

Làm website cũng thế, họ dùng nhiều tiền thuê cụ làm để được sản phẩm có chất lượng tốt chứ cụ tuổi gì mà "dạy".

Em chỉ muốn nói câu khẳng định của cụ liên quan đến tiền lẻ của người giàu nó không đúng thôi.

Tony_Le

Xe container
nếu hiểu theo nghĩa người giầu lúc nào cũng đầu tư khôn ngoan thì câu nói đó sai
còn hiểu theo nghĩa là bớt để ý, soi mói, ga to với người giầu thì đúng =))
Câu đầu thì luôn đúng thôi, chả ai làm đúng 100% trong cả cuộc đời. Người càng giàu thì đầu tư sai càng gây hậu quả lớn, chỉ 1 lần sai là ai cũng biết.

Câu sau có vẻ mới đúng nghĩa của nó vì câu này xuất phát từ mồm những ông nghèo hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì cứ ai hơn mình cái gì từ sức khỏe, trí tuệ hay tiền bạc là tôn trọng và khâm phục họ. Còn họ làm gì để có được điều đó thì nhiều khi làm sao mình biết được, họ có chia sẻ cho mình biết đâu mà đoán già, đoán non, rồi bình phẩm làm gì cho nặng đầu. Tóm lại thấy hay, thấy tốt thì mình học, thấy không tốt thì next qua thôi ~o)

knedi1

Xe tăng
Với người "giàu", em luôn khâm phục họ, thật sự luôn là như thế; họ chắc cũng sống được một đời đầy mạnh mẽ để đạt được đỉnh cao nào đấy. Em có ông anh tóc mượt mà nhiều cụ đã bàn, anh của em đã vượt qua rất nhiều đường tên mũi đạn, dù nhiều lúc báo chí đã nêu đích danh cần phải làm gì đấy với anh. Đến giờ, em có thể khẳng định anh ấy đã sống và biết sống một cách mà người ta hay gọi là "chơi đẹp" nên anh vẫn "an toàn", ai đã biết anh ấy cũng hiểu.
Em cũng biết anh cụ, chơi đẹp đấy nhưng làm sai thì trước sau gì cũng tạch thôi.

HUEVAPE.COM

Xe máy
Website
www.huevape.com
Dạy cả người giàu cách dùng tiền thì khác gì các cụ member muốn dạy Admin cách vận hành diễn đàn này đâu [-X

corolla antils

Xe buýt
Hi các bác.

Em dị ứng với kiểu nói "đừng dạy người giàu cách dùng tiền". Em không nghĩ người giàu lúc nào sử dụng tiền cũng hợp lý. Nay giàu, mai nghèo, phá sản, nay giàu mai ngồi tù là chuyện bình thường chứ có gì đâu mà thần tượng người giàu thái quá. Người giàu cũng đau đầu để tìm cách sử dụng tiền mang lại hiệu quả chứ họ có phải là thánh đâu.

Ví dụ nhiều vụ đấu giá đất ở Thủ Thiêm cao một cách phi lí hay vụ đấu giá khu đất ở hồ Xuân Hương Đà Lạt cũng vậy. Nhiều người nói đừng dạy người giàu cách dùng tiền, họ mua chứng tỏ họ có phương án đầu tư để có lợi nhuận, mình là người thường thì đừng dạy người giàu cách dùng tiền. Kết quả thì sao? Tất cả cũng là trò ảo mà thôi. Tất cả đều bỏ cọc.

Thời gian qua rất nhiều đại gia bị truy tố như Trương Mỹ Lan, Đỗ Anh Dũng, Trịnh Văn Quyết, Trần Quý Thanh, Trần Phương BÌnh,...bị truy tố và ngồi tù thì chứng tỏ họ cũng làm nhiều việc phi pháp. Cái giàu của họ cũng không phải đáng được thần tượng thái quá.
Câu nói "đừng dậy người giầu cách tiêu tiền..." nên hiểu nghĩa rộng và cụ thể trong từng trường hợp cụ thể. Ví dụ, người giầu sẽ dậy, sẽ hợp tác cùng người giầu để cùng giầu...chứ không bao giờ người nghèo đi dậy người giầu để giầu lên cả...Đứng góc độ và độ cao nào thì sẽ có cái nhìn của độ cao đó. Đương nhiên, mọi thứ đều là tương đối và không có gì tuyệt đối. Nay giầu, mai không còn giầu nữa là bình thường. Nhưng chắc chắn một điều người giầu khi sa cơ mất tiền, tài sản thì chắc chắn với tư duy và trí tuệ của họ sẽ gây dựng lại sự nghiệp, phần lớn như vậy. Trên thế giới, các "game" tài chính đều do người giầu nghĩ ra và điều khiển cuộc chơi theo ý muốn của họ. Mọi thứ đều có chế tài là Pháp luật để phanh những điều sai, không thể chấp nhận. Nhưng gì thì gì hãy luôn cố gắng để giầu có, muốn thế hãy nâng tầm trí tuệ mình lên thôi, hãy thử làm người giầu để có tư duy xem sao các cụ nhẩy!? ;0

Sakai Việt Nam

Xe điện
Chắc chắn một điều là Tiền ko thể mua được sự nghèo khó. Em chém tý

Batman

Xe container
Đúng sai không quan trọng, nhưng tiền nhiều thì không phải cân nhắc chuyện thiệt hơn trong phạm vi nào đó. Nhàn đầu.

juve99

Xe cút kít
Đúng sai không quan trọng, nhưng tiền nhiều thì không phải cân nhắc chuyện thiệt hơn trong phạm vi nào đó. Nhàn đầu.
Nhưng trớ trêu là người nhiều tiền thường lại cân nhắc thiệt hơn hơn là người nghèo cụ à :))

ductien.su

Xe tăng
Cụ nào muốn ngược dòng câu này thì cứ lấy vd về cách tiêu $ chuyển nhượng của Glazer đối với Mu là đảm bảo thành công nha😂

Dream Thai

Xe điện
Theo em máy móc làm còn sai nói chi con người. Còn việc làm sai thì đời người ai chẳng có, khác nhau ít và nhiều thôi.
Em được dạy rằng kiếm tiền đã khó, tiêu tiền còn khó hơn, giờ em vẫn thấy đúng
E sửa lại tí
+ Kiếm tiền đã khó, giữ được tiền còn khó hơn
+ Kiếm tiền đã khó, để ko bị đi tù còn khó hơn
+ Kiếm tiền đã khó, để trốn dc thuế còn khó hơn
+ Kiếm tiền đã khó, đẻ ko phải chia tiền cho thằng khác còn khó hơn
+ Kiếm tiền đã khó, để sau này con cái nó ko phá còn khó hơn
......

Chứ tiêu tiền thì dễ lắm :)

Dream Thai

Xe điện
Người giàu chắc chắn là người giỏi. Giàu hợp pháp hay giàu phi pháp thì họ vẫn là người giỏi. Nếu giàu phi pháp thì cái giỏi của họ chưa áp dụng đúng chỗ, đúng thời điểm hoặc họ biết sai nhưng vẫn thích làm giàu theo cách đó mà thôi.
E kết câu này họ biết sai nhưng vẫn thích làm giàu theo cách đó mà thôi. nhiều khi dòng đời sô đẩy, ko làm theo cách đó thì nghèo, còn làm theo thì chưa chắc đi tù :(