[Funland] Phải chăng người giàu lúc nào dùng tiền cũng đúng?

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Hi các bác.

Em dị ứng với kiểu nói "đừng dạy người giàu cách dùng tiền". Em không nghĩ người giàu lúc nào sử dụng tiền cũng hợp lý. Nay giàu, mai nghèo, phá sản, nay giàu mai ngồi tù là chuyện bình thường chứ có gì đâu mà thần tượng người giàu thái quá. Người giàu cũng đau đầu để tìm cách sử dụng tiền mang lại hiệu quả chứ họ có phải là thánh đâu.

Ví dụ nhiều vụ đấu giá đất ở Thủ Thiêm cao một cách phi lí hay vụ đấu giá khu đất ở hồ Xuân Hương Đà Lạt cũng vậy. Nhiều người nói đừng dạy người giàu cách dùng tiền, họ mua chứng tỏ họ có phương án đầu tư để có lợi nhuận, mình là người thường thì đừng dạy người giàu cách dùng tiền. Kết quả thì sao? Tất cả cũng là trò ảo mà thôi. Tất cả đều bỏ cọc.

Thời gian qua rất nhiều đại gia bị truy tố như Trương Mỹ Lan, Đỗ Anh Dũng, Trịnh Văn Quyết, Trần Quý Thanh, Trần Phương BÌnh,...bị truy tố và ngồi tù thì chứng tỏ họ cũng làm nhiều việc phi pháp. Cái giàu của họ cũng không phải đáng được thần tượng thái quá.
Theo em người giàu là người không nợ nần gì, cuộc sống đầy đủ, tiêu tiền theo cách của họ để không phải vào tù. Chứ không phải người giàu là người nợ nần chồng chất.
Thế nên những người cụ kể trên trong mắt em chỉ là người nghèo!

Entropy

Xe tăng
Không có gì tuyệt đối cả nhưng đội có tiền mới đc tiêu chứ nghèo rách ra thì muốn dạy cũng khó.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo em thì là đừng dạy người khác cách tiêu tiền vì nó không phải việc của mình, còn tiền thằng nào thằng ý tiêu, giàu hay nghèo thì cũng có phải tiền của mình đâu

SPL

Xe container
Giàu thì kiếm tiền lại dễ, lại càng giàu, khi có tiền thì nhìn đâu cũng thấy cơ hội đầu tư kiếm tiền, ví dụ thấy miếng đất rẻ, có tiền mua đầu tư luôn k phải vay, không có tiền chỉ biết đứng nhìn. Có tiền thì tiêu tiền nó cũng khác, như vừa rồi em gái Tao Kali bảo anh bồ cũ 1 câu thì anh ấy trả lời "em đã giàu đâu mà biết", giàu thì tiêu pha mua sắm toàn đồ đắt tiền với số lượng lớn, so với số tài sản của họ thì có đáng là bao, ví dụ có 1 tỷ thì mua cái ô tô đôi ba trăm, có chục tỷ mua cái xe đôi tỷ, có trăm tỷ mua cái xe chục tỷ, có nghìn tỷ mua cả rổ xe vài chục tỷ ấy chứ. Nói thế thôi chứ người nhiều tiền cũng có nhiều cái khổ, đau đầu vì quản lý khối tài sản đó, đầu tư sao cho sinh lời, cả 1 hệ thống công ty lớn trong tay không dừng được, sơ sểnh là đi tong hết ngay, em có ông anh như vậy, mấy năm nay BĐS kém, kêu như vạc vì k bán được sản phẩm

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Giàu thì kiếm tiền lại dễ, lại càng giàu, khi có tiền thì nhìn đâu cũng thấy cơ hội đầu tư kiếm tiền, ví dụ thấy miếng đất rẻ, có tiền mua đầu tư luôn k phải vay, không có tiền chỉ biết đứng nhìn. Có tiền thì tiêu tiền nó cũng khác, như vừa rồi em gái Tao Kali bảo anh bồ cũ 1 câu thì anh ấy trả lời "em đã giàu đâu mà biết", giàu thì tiêu pha mua sắm toàn đồ đắt tiền với số lượng lớn, so với số tài sản của họ thì có đáng là bao, ví dụ có 1 tỷ thì mua cái ô tô đôi ba trăm, có chục tỷ mua cái xe đôi tỷ, có trăm tỷ mua cái xe chục tỷ, có nghìn tỷ mua cả rổ xe vài chục tỷ ấy chứ. Nói thế thôi chứ người nhiều tiền cũng có nhiều cái khổ, đau đầu vì quản lý khối tài sản đó, đầu tư sao cho sinh lời, cả 1 hệ thống công ty lớn trong tay không dừng được, sơ sểnh là đi tong hết ngay, em có ông anh như vậy, mấy năm nay BĐS kém, kêu như vạc vì k bán được sản phẩm
Chú mày chính là người giàu đó!

Vulcan V70

Xe trâu
Người ta có cách kiếm tiền và tiêu tiền của người ta. Sao lại phải dạy họ.

Mũi tên bạc

Xe container
Người giàu mà họ làm ăn chân chính, tiền họ làm ra bằng mồ hôi nước mắt thật, không vi phạm pháp luật thì không dễ để họ tiêu tiền lung tung. Loại tiêu lung tung chủ yếu liên quan đến làm ăn dựa vào tài nguyên, khai thác hạ tầng, ... và không ít trường hợp là sân sau.

Moriarty

Xe container
Hi các bác.

Em dị ứng với kiểu nói "đừng dạy người giàu cách dùng tiền". Em không nghĩ người giàu lúc nào sử dụng tiền cũng hợp lý. Nay giàu, mai nghèo, phá sản, nay giàu mai ngồi tù là chuyện bình thường chứ có gì đâu mà thần tượng người giàu thái quá. Người giàu cũng đau đầu để tìm cách sử dụng tiền mang lại hiệu quả chứ họ có phải là thánh đâu.

Ví dụ nhiều vụ đấu giá đất ở Thủ Thiêm cao một cách phi lí hay vụ đấu giá khu đất ở hồ Xuân Hương Đà Lạt cũng vậy. Nhiều người nói đừng dạy người giàu cách dùng tiền, họ mua chứng tỏ họ có phương án đầu tư để có lợi nhuận, mình là người thường thì đừng dạy người giàu cách dùng tiền. Kết quả thì sao? Tất cả cũng là trò ảo mà thôi. Tất cả đều bỏ cọc.

Thời gian qua rất nhiều đại gia bị truy tố như Trương Mỹ Lan, Đỗ Anh Dũng, Trịnh Văn Quyết, Trần Quý Thanh, Trần Phương BÌnh,...bị truy tố và ngồi tù thì chứng tỏ họ cũng làm nhiều việc phi pháp. Cái giàu của họ cũng không phải đáng được thần tượng thái quá.
khi đuối lý thì người ta hay nói câu đừng dạy người giàu tiêu tiền thôi. Khi nào nghe đc câu đấy chứng tỏ cụ đã thắng trong một cuộc tranh luận

caisua

Xe lăn
Chỉ những người nghèo mới nghĩ vậy, người ta giầu lên đc là vì họ biết dạy người giầu cách tiêu tiền, để họ móc tiền ra đưa cho mình thì mới giàu đc. Ai mải đi dạy người nghèo tiêu tiền thì mãi nghèo thôi

otothanglong

Xe điện
Hi các bác.

Sao phải thần tượng ai thần tượng ai, họ cũng đâu yêu cầu và cần mình thần tượng họ đâu. Hãy cố gắng kiếm tiền đầy túi cho chính mình, lo cho gia đình đầy đủ là ok. Hơi đâu mà đi ngó nồi cơm thiên hạ.

sontung89

Xe tăng
Vì cái đúng sai ở vn mua được bằng tiền nên nta nói đâu có sai. Ở đâu ko biết chứ ở xh này chết nhất là thằng nào ko có tiền mà lúc nào cũng muốn mọi thứ phải đúng đắn.
Xã hội nhiều cái sai nên phải dùng nhiều tiền chữa cho đúng cụ nhé, nên việc của cụ là hãy bất chấp mà kiếm tiền, mọi thứ khác có hay không quan trọng, có tiền đều có thể khắc phục ở xh

sontung89

Xe tăng
Hi các bác.

Vấn đề là tiền của họ cũng chưa chắc đc tạo ra 1 cách bình thường thì tại sao họ phải mua mới giá bình thường
Nó cũng là cách để thấy xã hội vận hành bất bình thường
Người ta cũng hay nói có người giàu bất thường
Mà ở vn giàu bất thường nhiều hơn giàu bình thường cụ nhé

Diep1979

Xe container
Giàu do hay....... làm việc phi pháp thì lúc nào chả đúng :D Không làm gì hoặc nghèo bình yên đương nhiên là ít.... phi pháp hơn giàu (không phải mọi trường hợp) rồi. Đằng sau khối tài sản là một tội ác mà.
Còn việc bỏ tiền lúc nào cũng đúng (hay không), lại là việc khác.
Như trong mấy dòng bài trên, đấu Thủ Thiêm cao khó tin (về mặt kinh tế thuần), là người ta mục đích phục vụ việc khác, đó là muốn thế chấp hợp pháp đẩy giá ts vay :)
Còn như vụ Đà Lạt bỏ cọc, có thể, có thể thôi nhé, chiến thuật nó khác, nhưng thời điểm đó ban bệ Lâm Đồng bị sờ gáy, sau tóm hết bí chủ, nên chiến thuật đã khác.
Làm gì có bông tuyết nào trong sach :))

Chỗ cháu có ông em 9x, thấy có đợt mua 4b, đập nhà xây lại, bố mẹ khoe khéo về con quanh ngõ. Sau có ngày tự nhiên thấy ầm ĩ lúc 23h00 khuya, cháu ngó cổ ra xem thì nghe đâu ông cháu vay nợ bạn bè, tín dụng và đã đặt sổ ngân hàng :))

Ông em giờ bặt vô âm tín rồi ;))

otothanglong

Xe điện
Em thì thấy nếu họ giàu tự thân hơn mình và ko phi pháp thì chứng tỏ cái não họ hoạt động hiệu quả hơn mình, mình nể phục. Còn kiểu giàu do được thừa kế, sinh ra ngậm thìa bạc thì ko tính.
Tuy nhiên, giàu khác với sang, với em nó ko phải thước đo chuẩn mực của XH này. Chết đi cũng chẳng mang đi được nên hãy tìm cách chuyển hóa cái giàu đó có ý nghĩa hơn thôi.
Các cụ hay thật, ở đời nó con người nó có số cả rồi, đừng sân si đừng nhìn ngó rồi lại cứ tự an ủi kiểu ba phải như vậy , em ghét nhất câu ba phải vô trách nhiệm " chết có mang đi được đâu ". Ô hay thế mình sống cho mình mình à, còn bố mẹ già, còn vợ còn con, còn anh em ruột thịt, không có trách nhiệm với họ sao, mà chắc gì mình đã tự lo được cho mình, hay còn đang là gánh nặng của mọi người. Sống là phải làm việc và phấn đấu chứ, để bố mẹ già không tiền thuốc men, lúc ốm lúc đau cần đến tiền thì ở đâu có, để vợ con nheo nhóc khổ sở thì được hay sao ???. Đấy chỉ là 1 vấn đề bình thường chứ trong cuộc sống chẳng ai biết cái gì chờ mình phía trước. Có tiền vẫn hơn, càng nhiều càng tốt, chết không mang đi được nhưng còn có cái mà để lại giúp những người còn sống ấy cụ.

Lee Saker

Xe điện
Em phải chấm cái đọc dần để nhỡ sau này giàu còn có kinh nghiệm.

otothanglong

Xe điện
Hi các bác.

" đừng dạy người giàu cách dùng tiền " nói thật em thấy câu này nhan nhản như 1 câu bất hủ kim chỉ nam của những người " Hâm " hay thốt ra, câu nói ấu trĩ bỏ mịa mà cứ lải nhải. Kể cả trên này cũng thỉnh thoảng thấy nhìn em chỉ lướt qua, chứ chẳng tranh luận với những ông đó bao giờ ;))

sontung89

Xe tăng
Cháu kể cho cụ 1 câu chuyện khi đi làm ở tập thể ở camps như thế này:
Mọi người về nhà đều có 1 đôi dép đi lại trong nội bộ camp, đi ăn, đi chơi, đi tập thể dục thể thao.
1 Ngày có 1 ông mất dép, sau đó là hàng loạt người bị mất dép, cuối cùng 1 ngày đẹp trời mình cũng mất dép, các đôi dép đều là tổ ong trắng nên đến mình mất cũng tặc lưỡi, giờ lấy đâu dép đi ăn nhỉ, thế là nhìn sang phòng thằng bên cạnh thấy còn 2 đôi dép, cũng bấm bụng bảo lấy đi tạm, nhanh ko hết cơm tối, về nó lại la làng mất, mà mình nhỡ đi rồi, ngại ko dám bảo tao lấy, tôi lại cầm tạm của nó đi luôn vậy, thôi thì tặc lưỡi, có ai biết ai lấy đâu :))
Đấy là cách xh vận hành, sống trong xh bị thằng này vặt 1 tí, thì cũng tìm cách vặt của thằng khác bù vào, cả 1 xh sinh ra đi vặt lông nhau. Riêng cái thời gian tính xem vặt của ai, vặt bao nhiêu vặt như thế nào thôi nó đã chiếm hết cả cái nguồn lực xh rồi, 1 năm thống kê có khi ở vn thời gian nta dành thời gian để đi vặt có khi còn nhiều hơn thời gian làm. Đấy cũng là 1 nguyên nhân nhỏ bé dẫn đến năng suất lđ thấp và nhiều cái các cụ thấy n bất thường
Xh bất thường mà cụ sống bình thường thì cụ là thằng dở hơi =)) đôi dòng.
Viết lách ko phải nghề của cháu nên chữ tròn chữ méo, tiếng việt chưa đọc thông viết thạo có thể các cụ khó hiểu mong a thông cảm

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ hay thật, ở đời nó con người nó có số cả rồi, đừng sân si đừng nhìn ngó rồi lại cứ tự an ủi kiểu ba phải như vậy , em ghét nhất câu ba phải vô trách nhiệm " chết có mang đi được đâu ". Ô hay thế mình sống cho mình mình à, còn bố mẹ già, còn vợ còn con, còn anh em ruột thịt, không có trách nhiệm với họ sao, mà chắc gì mình đã tự lo được cho mình, hay còn đang là gánh nặng của mọi người. Sống là phải làm việc và phấn đấu chứ, để bố mẹ già không tiền thuốc men, lúc ốm lúc đau cần đến tiền thì ở đâu có, để vợ con nheo nhóc khổ sở thì được hay sao ???. Đấy chỉ là 1 vấn đề bình thường chứ trong cuộc sống chẳng ai biết cái gì chờ mình phía trước. Có tiền vẫn hơn, càng nhiều càng tốt, chết không mang đi được nhưng còn có cái mà để lại giúp những người còn sống ấy cụ.
Cụ chưa hiểu hết ý mà chụp mũ em rồi. Em ko sân si vì tiền ai nấy tiêu, đời ai nấy sống, phúc ai nấy hưởng, họa ai nấy chịu. Em quý trọng tiền nhưng ko tôn thờ nó là tất cả, ko lấy nó làm tiêu chuẩn để áp lên mọi thứ. XH này ko có tiền thì sống sao nổi nhưng ko có nghĩa tiền giải quyết được hết mọi vấn đề. Đúng là mình tèo mà để lại tiền sẽ giúp đỡ những người ở lại ổn định hơn. Nhưng nếu có thể, thì cố tích lũy cả tiền và phúc đức cho con cháu. Vậy thôi.

thosandocu

Xe buýt
Thường thì những người vừa ngheo vừa ngầu mới tham gia vào các lớp học làm giàu...Họ cũng rất dị ứng với cách tiêu tiền của nhà giàu.